[Funland] Oánh vật với D90...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em nghĩ chắc ko phải chỉnh trọt gì đâu, máy mới mà, chắc tại cụ Từ Từ mới đánh vật và chưa vật được em nó ra nên chưa làm chủ được em nó thôi. Cái này em nghĩ cụ cứ rủ mấy cụ Ni Lông cafe rồi tìm hiểu thực tế là ngon ngay ý mà
Chắc tại như vậy :D nhìn em Dê 90 bé nhỏ gọn gàng vậy mà oánh vật với em nó cũng khó phết ah.
Hôm rồi em có 1 cái đám cưới ở Thanh Hóa. Mở màn bằng bia SG lùn, kết thúc bằng riệu quê. Sau trận riệu, người ngợm phừng phừng lên, ngồi một chỗ thì sợ riệu nó quật, em vác em Dê 90 còi + Kit khật khưỡng quanh vườn săn em nghệ thụt.
Học đòi các cụ, em cũng làm tý hoa hoét.
Hoa cau:

Lộc vừng:

Lan Bò cạp:

Chỉnh sửa cuối:

bridge

Xe điện
Tôi là newbie, thấy ảnh cụ Cứ Từ Từ chụp ngon đấy ... %%-
Các thông số khi chụp mấy ảnh trên thế nào hả cụ ?!

bridge

Xe điện
Tôi mới chụp mấy cái ảnh phong cảnh bằng lens kit của D90, mong các cụ chỉ giáo thêm ...

http://www.flickr.com/photos/63414443@N04/5768055227/in/photostream

http://www.flickr.com/photos/63414443@N04/5768592486/in/photostream

http://www.flickr.com/photos/63414443@N04/5768602938/in/photostream

Hì hục mãi tôi vẫn chưa biết upload ảnh từ flickr vào thế nào, ko hiểu đã ấn vào biểu tượng thêm ảnh vào mà vẫn ko upload được. Cụ nào biết thì chỉ giảo thêm cho tôi nhé !! Cảm ơn các cụ trước ...

Chỉnh sửa cuối:

Yeuphunu

Xe điện
Cụ tham khảo hai bài viết này, nghiền ngẫm kĩ chút. Tất cả chie bấy nhiêu thôi:

Xóa phông và khống chế độ nét

Chủ đề chụp xoá phông và khống chế độ nét Để có được một tấm hình có chủ thể nổi bật trên hậu cảnh chao mờ ta cần biết những yếu tố tác động tới khoảng nét của ảnh.

Có 3 yếu tố chính ảnh hưởng tới khả năng xoá phông:
+ Khoảng cách
+ Tiêu cự
+ Độ mở ống kính

1- Khoảng cách:
Có một nguyên tắc như sau:
- Hậu cảnh càng xa vật, xoá phông càng tốt và ngược lại - Khoảng cách (từ máy tới chủ thể) càng gần, xoá phông càng tốt Nếu có thể, ta tiến sát vật hay chụp một phần vật, đây là yếu tố “xoá” tốt nhất.

2- Tiêu cự:
Định nghĩa tiêu cự là:
khoảng cách từ film (sensor) đến điểm giữa của ống kính.
Tiêu cự xoá tốt nhất bình thường xếp theo thứ tự là ...135mm>100mm>85mm>50mm>35mm>24mm>… Có nghĩa 135mm xóa tốt nhất (cho trường nét mỏng) và 24mm sẽ xóa "yếu" nhất (cho trường nét sâu)

3- Khẩu độ(độ mở ống kính):
- Khẩu độ càng lớn (f=1.2, 1.4, 1.8, 2.0…) xoá phông càng tốt và ngược lại
- Khẩu độ càng nhỏ (f=32, 22, 16, 11…) xoá phông càng kém do độ nét rất sâu Nếu cùng khẩu độ, cùng tiêu cự thì lens fix xoá tốt hơn lenszoom rất nhiều.

4- Một số vấn đề khác:
* Một chiếc zoom lens rất rẻ tiền như 18-55mm cũng hoàn toàn có thể xoá phông tốt nếu biết vận dụng những yếu tố trên đây:
- Zoom vào 55mm thay vì 18mm hay 24mm…
- Mở rộng nhất f=5.6 (vì lens này chỉ mở được 5.6 ở 55mm)
- Chọn khoảng cách chụp gần vật nhất
- Chọn hậu cảnh xa vật chụp nhất
* Xoá bằng khẩu độ là an toàn nhất, tránh rung
* Xoá bằng tiêu cự là xoá đẹp nhất với bohker tròn trịa ảnh nổi khối
* Xoá bằng khẩu độ kết hợp khoảng cách làm vật nổi bật trên hậu cảnh nhưng rất dễ mất nét vì khoảng rõ nét rất ngắn.
==============================

Làm chủ máy ảnh DSLR chỉ sau 30 phút

Với giá thành ngày càng rẻ, các hãng ra đời liên tiếp nhiều Model DSLR với giá thành không cao hơn so với dòng PnS là mấy. Do đó số người dùng DSLR ngày càng nhiều. Thường tâm lí người mới cầm máy sẽ rất thiếu tự tin khi chưa làm chủ được máy. Xin chia sẻ những kinh nghiệm làm chủ DSLR chỉ sau 30 phút training ngắn ngủi. Điều đó tưởng chừng như hoang tưởng nhưng lại hoàn toàn là sự thật.

Tuân thủ theo những lưu ý sau:
1- Chọn chế độ thích hợp trên đĩa chức năng:
Nên dùng P (lập trình tự động không đèn flash) trong thời gian đầu hoặc khi muốn chụp nhanh.
Ở chế độ P khác hoàn toàn với chế độ AUTO (full auto) vì AUTO không hiệu chỉnh được iso, cân bằng trắng...
Dùng chế độ A ( tự động tốc độ):
Ở chế độ này, khẩu độ được chọn thích hợp chủ đề chụp, tốc độ sẽ tự động theo nguồn sáng:
ví dụ: f= 11, 16 nếu chụp phong cảnh. f= 3.5, 4.5, 5.6 nếu chụp chân dung...

2- Hiệu chỉnh thích hợp độ nhạy sáng trên máy:
Đơn vị độ nhạy sáng trên máy ảnh là ISO~ASA, có các tham số: 50-100-200-400-800-1600-3200...
Với trời nắng: chọn ISO 100 Với trời râm chọn ISO 200 Với thời tiết xấu, trong bóng râm, trong cửa nhà: chọn ISO 400 Với phòng sáng, sân khấu có ánh sáng tốt...: dùng ISO 800 hay 1600. Cảnh đêm ngoài trời, ánh sáng yếu...: dùng ISO1600-3200

Một lưu ý căn bản là:
Theo dõi thông số tốc độ >>>Để đạt tốc độ an toàn theo lý thuyết là TỐC ĐỘ = TIÊU CỰ SỬ DỤNG
Ví dụ: Dùng 1 lens 85mm thì cần tốc độ an toàn là 1/85s ~ 1/60s trên máy.
Dùng 1 lens 35mm thì tốc độ an toàn là 1/35s ~ 1/30s trên máy
Dùng 1 lens 200mm thì tốc độ là 1/200s...
Với những ống kính chống rung hay những cách cầm máy thiện xạ, tốc độ lí thuyết chống rung thấp hơn 2-3 fstop.

3- Làm chủ chế độ đo sáng và bù trừ EV tốt để có những file hình đúng sáng:
Hình cần được kiểm soát trên LCD máy chụp mới là chính xác. Quan sát bối cảnh của ảnh chụp, nếu bối cảnh tối hơn chủ thể >>>>Dùng bù trừ hay chế độ đo sáng điểm.
Nếu bối cảnh có chênh lệch tương phản không đáng kể (cảnh ngoài trời, chủ thể là người gối cảnh cây cối, núi non, nhà cửa...) thì không dùng bù trừ sáng mà để ở ngưỡng 0.
Những tình huống ngược sáng hay chủ thể tối hơn hậu cảnh (vật sẫm trên nền sáng - trắng) thì thay cho áp dụng bù +EV (cộng EV) ta thay bằng việc bồi đèn flash (nếu có) sẽ hiệu quả hơn.

4- Chọn tư thế cầm máy chắc chắn, gọn gàng:
Nếu có chỗ dựa, điểm tì cần tranh thủ: tựa vào cây, tường nhà, góc bàn - ghế...để tư thế thêm vững chắc.
Cầm máy đúng tư thế, tay trái cầm đỡ trọng tâm máy (nơi tiếp xúc giữa máy và lens), tì sát máy vào trán.
Bấm 1/2 cò để máy canh nét xong và bấm tiếp để chụp: Không bấm giật cục 1 lần.

5- Bố cục ảnh gọn gàng, tự tin và làm chủ tình thế:
Luôn có bố cục ảnh gọn gàng, không thừa và thiếu.
Đặc biệt lưu ý đến hậu cảnh phía sau chủ thể.
Với các tình huống sự kiện nên làm chủ và đoán trước diễn biến để có vị trí đứng tốt.
Không bấm tràn lan gây tâm lý chán nản với những khung hình chưa ưng ý.
Chỉ nên chụp khi chủ động và khuôn hình đã được chọn đẹp nhất.
bị máy và dụng cụ đầy đủ, tránh những bất ngờ khi thiếu đồ dùng cũng là một yếu tố tâm lí tốt.
tin với thiết bị mình đang sử dụng:
Người mới làm quen máy hay bị yếu tố tâm lí, hay cho là thiết bị của mình chưa tốt nhưng thực ra vấn đề không nằm ở chỗ đó. Một chiếc ống kính rẻ tiền như 18-55mm trong điều kiện bình thường hoàn toàn có thể cho ra những tấm ảnh đẹp, ưng ý, không khác quá nhiều với những ống kính đắt tiền.
Vấn đề vẫn chỉ là tâm lý.

Chúc thành công!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chụp đêm bác để khẩu 16 đến 22 cho ánh đèn nó tóe ra như sao, ISO chỉ để 100 hoặc 200 là cùng, còn lại thì chỉnh tốc độ sao cho ánh sáng lên ổn nhất, tuy nhiên lúc đó bác phải chụp với tripod. Trong trường hợp chụp đêm không canh được nét thì có thể bác phải canh nét bằng tay trước rồi chuyển chế độ canh nét từ M/A sang M.

Người ta không chụp cảnh đêm với ISO đẩy lên cao vì như vậy bức ảnh sẽ rất noise và không trong vắt. Chụp đêm cũng cần lưu ý thời điểm sao cho bầu trời có màu đẹp nhất.

bridge

Xe điện
Cảm ơn cụ Giaothong và cụ Yeuphunu ... :-bd
Tôi sẽ tiếp tục thực hành và sẽ hỏi tiếp các cụ ...

bridge

Xe điện
Hiện nay tôi có D90 và 18-105 VR, đang muốn kiếm một lens vừa chụp chân dung (cho vợ + con) và thỉnh thoảng đi chơi thì chụp thêm thiên nhiên, hoa lá ... :-ss
Tôi đang phân vân giữa fix 85mm f1.8, 35 f1.8 hoặc tele như 80-200 f.18, 70-300VR. Ngân quy dấu vợ được khoảng trên dưới 10tr, nhờ các cụ tư vấn hộ tôi với. Cảm ơn các cụ trước !! @};-

vibo

Xe tải
Tôi mới chụp mấy cái ảnh phong cảnh bằng lens kit của D90, mong các cụ chỉ giáo thêm ...

http://www.flickr.com/photos/63414443@N04/5768055227/in/photostream

http://www.flickr.com/photos/63414443@N04/5768592486/in/photostream

http://www.flickr.com/photos/63414443@N04/5768602938/in/photostream

Hì hục mãi tôi vẫn chưa biết upload ảnh từ flickr vào thế nào, ko hiểu đã ấn vào biểu tượng thêm ảnh vào mà vẫn ko upload được. Cụ nào biết thì chỉ giảo thêm cho tôi nhé !! Cảm ơn các cụ trước ...

Em cũng giống cụ, mãi vẫn chưa up được từ flick sang. Cũng muốn khoe mấy cái:D

vibo

Xe tải
Hiện nay tôi có D90 và 18-105 VR, đang muốn kiếm một lens vừa chụp chân dung (cho vợ + con) và thỉnh thoảng đi chơi thì chụp thêm thiên nhiên, hoa lá ... :-ss
Tôi đang phân vân giữa fix 85mm f1.8, 35 f1.8 hoặc tele như 80-200 f.18, 70-300VR. Ngân quy dấu vợ được khoảng trên dưới 10tr, nhờ các cụ tư vấn hộ tôi với. Cảm ơn các cụ trước !! @};-
Nhà cháu đang dùng 18-105 và 35f2 AF được 2 năm rồi thì thấy nếu chỉ dùng cho nhu cầu gia đình và phong cảnh thì quá đủ rồi, mà chất lượng ảnh cũng quá ổn. Nên chăng cụ lấy thêm 1 con flash YN nữa thôi ah. Nếu cụ chủ không thích 35.f2 thì lấy 35f1.8 cũng được, cá nhân em thích 35f2 hơn.
Chứ còn với nhu cầu như trên thì tất cả 85mm f1.8, 80-200 f.18, 70-300VR đều không hợp lắm. Không cơ động, hoặc to quá, mang vác mệt lắm ah.

hungpm

Xe tải
Cụ phải chụp nhiều vào thì mới lên tay được. Thằng bạn e nó giảng 1 hồi, sau đó thì chả nhớ gì khi cầm máy. Tóm lại cứ chụp sau đó nhờ người có kinh nghiệm chụp phân tích những bức đó ntn, rồi rút kinh nghiệm cho lần sau thôi

yeudesong

Xe máy
Em thì có D 90 + fix 35 f1.8G, Em thấy em len này thật đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra cụ ạ (lấy net khá nhanh, nhẹ nhàng, nhưng build cứ lởm khởm thế nào ý cụ)... Cụ xem thử vài cái ảnh em chụp băng D 90 + 35 f1.8G nhé, em mới chụp nên tay nghề hơi non yếu và em thì theo chủ trương nói không với Photoshop (đây là ảnh chụp và không qua chỉnh sửa gì nhé) nên có gì xin các cụ chém em nhẹ tay ạ.

Sao em không thể post được ảnh nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

bridge

Xe điện
Cụ ơi chịu khó vào Flick của em xem hộ nhé, em rất xin lỗi cụ vì không thể up được ảnh ... Không hiểu otofun bị sao nữa :S:S ...
Thùy link ạ: http://www.flickr.com/photos/64118895@N06/5872122858/in/photostream/
Tôi cũng giống cụ, đá đăng ký flick rồi, nhưng vẫn không upload nên Off được ... :-??
Anh của cụ đẹp đấy, nhưng hình như toàn hoa lá thì phải, chẳng thấy người đâu cả b-)

Nhà cháu đang dùng 18-105 và 35f2 AF được 2 năm rồi thì thấy nếu chỉ dùng cho nhu cầu gia đình và phong cảnh thì quá đủ rồi, mà chất lượng ảnh cũng quá ổn. Nên chăng cụ lấy thêm 1 con flash YN nữa thôi ah. Nếu cụ chủ không thích 35.f2 thì lấy 35f1.8 cũng được, cá nhân em thích 35f2 hơn.
Chứ còn với nhu cầu như trên thì tất cả 85mm f1.8, 80-200 f.18, 70-300VR đều không hợp lắm. Không cơ động, hoặc to quá, mang vác mệt lắm ah.
Cụ phải chụp nhiều vào thì mới lên tay được. Thằng bạn e nó giảng 1 hồi, sau đó thì chả nhớ gì khi cầm máy. Tóm lại cứ chụp sau đó nhờ người có kinh nghiệm chụp phân tích những bức đó ntn, rồi rút kinh nghiệm cho lần sau thôi
Cảm ơn 2 cụ ...
Có gì tôi sẽ post ảnh lên, mong các cụ chỉ giáo thêm %%-

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cảm động quá ah :x Các cụ vẫn quan tâm và động viên nhà cháu trong công cuộc oánh vật với cục gạch Dê 90!
Quả thật chuyển từ bao diêm gọn nhỏ xinh xinh, sang cầm cái cục gạch quả là chả dễ.
Nhà cháu mạnh dạn post ít ảnh chụp lang thang ah:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Gấu nhà cháu cũng vào box nhiếp ảnh xem, xem 1 hồi quay ra phán xanh rờn: chả hiểu sao cùng là D90 mà ảnh của anh trông cứ nhờ nhờ ... Em cũng thấy thế, dưng chạ hiểu tại sao lại thế :-??

............................

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Nhìn ảnh cụ chủ thớt e lại cứ tưởng máy PNS cùi cơ đấy:))
Khổ 1 nỗi là em dùng song hành 2 máy, 1 bao diêm, 1 cục gạch D90. Đối với em thì D90 chụp đôi khi thua xa PNS, đành tự an ủi: Trình mình còn còi :D

Em lôi ít ảnh cũ chộp bằng bao diêm:

deptraicobap

Xe đạp
nhà cháu cũng tự học và có đôi điều muốn chia sẻ với cụ nhưng tiếc là cháu xài Ca chứ không xài Ni nên cũng chả biết hướng dẫn cụ thể cho cụ về nút, cháu góp ý qua với cụ 1 chút về ít kinh nghiệm cháu mót được thôi ạ.
Trước hết, cụ nên để chế độ Av để chụp tức là chế độ điều chỉnh độ mở của lens, av có số càng to thì lén nó mở mắt càng nhỏ và ngược lại.
Iso thì mới tập cháu khuyến cáo nên để trong khoảng 400-800 ( iso càng cao thì ảnh càng sáng nếu các thông số còn lại như nhau nhưng càng cao thì cũng càng bị hiện tượng noise tức là ảnh có muỗi càng nhiều và rõ)
Về 1 cái nữa cụ cũng nên quan tâm đấy là bố cục, cái này để lên lever nhanh nhất thì cụ nên seach mấy tấm của các pro ra soi xem người ta canh bố cục như thế nào, với đối tượng như thế nào và trong hoàn cảnh nào... kinh nghiệm khi chụp chân dung của cháu là không nên để mẫu vào chính giữa ảnh, thường thì nên để mẫu lệch về 1 bên theo tỷ lệ 1/3 ảnh.
Tốc độ thì để có thể an toàn cụ nên đảm bảo tốc chậm nhất cũng phải là 1/60s thì ảnh mới không rung hay nhòe.
Sau đấy cụ vác máy đi chụp nhiều vào cho cháu, cái gì không rõ thì cụ hỏi bác google hoặc lên đây cháu biết cháu sẽ chỉ từ từ ạ

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
nhà cháu cũng tự học và có đôi điều muốn chia sẻ với cụ nhưng tiếc là cháu xài Ca chứ không xài Ni nên cũng chả biết hướng dẫn cụ thể cho cụ về nút, cháu góp ý qua với cụ 1 chút về ít kinh nghiệm cháu mót được thôi ạ.
Trước hết, cụ nên để chế độ Av để chụp tức là chế độ điều chỉnh độ mở của lens, av có số càng to thì lén nó mở mắt càng nhỏ và ngược lại. (Vâng, em cũng hay chụp chế độ A - ưu tiên khẩu)
Iso thì mới tập cháu khuyến cáo nên để trong khoảng 400-800 ( iso càng cao thì ảnh càng sáng nếu các thông số còn lại như nhau nhưng càng cao thì cũng càng bị hiện tượng noise tức là ảnh có muỗi càng nhiều và rõ) (Chụp ngoài trời, ánh sáng tốt em hay để iso 100 hoặc 200. Trong phòng, ánh sáng yếu em đẩy iso lên)
Về 1 cái nữa cụ cũng nên quan tâm đấy là bố cục, cái này để lên lever nhanh nhất thì cụ nên seach mấy tấm của các pro ra soi xem người ta canh bố cục như thế nào, với đối tượng như thế nào và trong hoàn cảnh nào... kinh nghiệm khi chụp chân dung của cháu là không nên để mẫu vào chính giữa ảnh, thường thì nên để mẫu lệch về 1 bên theo tỷ lệ 1/3 ảnh. (Em thường để AF ở chế độ S)
Tốc độ thì để có thể an toàn cụ nên đảm bảo tốc chậm nhất cũng phải là 1/60s thì ảnh mới không rung hay nhòe.
(Em hay chụp chế độ A, tốc tự máy nó set)
Sau đấy cụ vác máy đi chụp nhiều vào cho cháu, cái gì không rõ thì cụ hỏi bác google hoặc lên đây cháu biết cháu sẽ chỉ từ từ ạ (Vụ chụp nhiều, hỏi nhiều là chuẩn đấy ah, em sẽ hỏi các cụ dần dần ah :D )
Thx cụ nhìu nhìu (b)