[Funland] Oánh vật với D90...

Bin0512

Xe buýt
Em edit lại ợ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Bin0512

Xe buýt
Còn Flash thì sb 900 đúng là tốt thật nhưng quan trọng là cụ có cần đầu tư đến mức độ đó kô? Em dùng cái YN 465 của Tàu nhõn 70uusd mà đánh phè phè, ngon lành cành đào !:-|

scorp

Xe buýt
theo em, trước hết kụ cứ dùng như vậy, chưa phải mua thêm lens làm gì ợ.
Để tập chụp, kụ nên dùng với chế độ Av để phân biệt được khẩu độ khác nhau thì màu sắc và hình ảnh sẽ khác nhau thế nào, sau đấy tập chụp với flash. Dần dần kụ sẽ có được những cái nhìn cơ bản và dựa vào thực tế sẽ quyết định được với ngoại cảnh này thì setup thế nào cho chuẩn ợ. Vài điều tâm sự cùng kụ

Ảnh cụ từ từ thế là được rồi .. mới chụp chả nên quan tâm nhiều đến ống này, thân nọ đâu .. cứ thích là chụp rồi để ý và rút kinh nghiệm ... dần dần tay máy sẽ chắc lên thôi ... dục tốc bất đạt .. ai mà chả thế ,,

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Nghe quá trình đi tìm thầy, luyện công của cụ mà em cứ =)) !
Em thì cũng chỉ là newbie thôi nhưng nghiêm túc mà nói thì cụ chụp bằng D90 mà ảnh ra như vậy là kô đc =)) ! Mọi người cứ chê 18-105 là ống cùi nhưng cá nhân em thấy nó quá hợp lý trên tiêu chí price/IQ.
..........................................
Em cũng đã được xem ảnh của cụ bên VnPhoto. Những tác phẩm của cụ quả thật quá đẹp. Em cũng không dám mơ mình chụp được như cụ. Như cụ là Pro rồi chứ newbie gì nữa. Mục tiêu của em là phấn đấu chơi ở giải paragame hoặc nhiếp ảnh trá hình gì đấy $-)

@ Các cụ: Từ Từ em củm ơn các cụ nhìu nhìu (b)

clicknc

Xe hơi
Ảnh của bác chụp đẹp, mới chụp mà như vậy thì bác có năng khiếu ah

Bin0512

Xe buýt
@ CỨ TỪ TỪ : Chết ! Cụ cứ quá lời, có gì mạo phạm em mong cụ bỏ quá cho !>:D<. Thực tình em muốn góp ý mong cụ tận dụng cái hay của 18-105 chứ bỏ em nó đi thì phí quá cụ ạ ! Chứ em thì trình còi, máy lởm, len cùi, lại thuộc loại ăn tạp chỉ choạch luôn những gì lọt vào VF chứ Pro gì hả cụ !:))

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
theo em, trước hết kụ cứ dùng như vậy, chưa phải mua thêm lens làm gì ợ.
Để tập chụp, kụ nên dùng với chế độ Av để phân biệt được khẩu độ khác nhau thì màu sắc và hình ảnh sẽ khác nhau thế nào, sau đấy tập chụp với flash. Dần dần kụ sẽ có được những cái nhìn cơ bản và dựa vào thực tế sẽ quyết định được với ngoại cảnh này thì setup thế nào cho chuẩn ợ. Vài điều tâm sự cùng kụ
Em cũng đang tập chụp ở chế độ A ah. Chiều nay ngồi với 2 cụ, 1 cụ có dàn ống Fix rất ngon, dưng chỉ dùng để kê laptop là chủ yếu nên bụi mù. 1 Cụ thì chuyên dùng dép tông để chụp ảnh. Hai cụ chỉ bảo cho em mấy thứ abc về máy móc. Em cũng vỡ ra được 1 tý rùi ah *-:)

Đang ngồi uống cafe thì có em VW scirocco trông mướt mắt lướt vào. Ra phang mấy kiểu:

53k thằng mẽo cho em mướt mát nì $-)

Thêm phát: Lối đi nào cho DSLR :D

Xuôi hay ngược, ngược hay xuôi. Zoom hay Fix, Fix hay Zoom @-)

bes

Xe lăn
Ôi mẹ ơi, chụp thế này thì phí cái xe quá :))
Ở ngoài nó đẹp ơi là đẹp, kể cả cái em băng dính ở chân kia nữa

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Flash thì em nghĩ chưa cần, nhất là với gà như em. Đèn thì em thấy bẩu tầm SB900 dùng mới hiệu quả, lại còn phải học cách oánh đèn. Không biết cách oánh đèn thì có khi ảnh còn xấu đi :|
Cũng không cần đầu tư đèn flash xịn làm gì cho tốn tiền. Cụ cứ làm 1 cái đèn Tàu đểu (chắc 500k) với lại 1 cái trigger để điều khiển đèn flash từ xa, oánh đèn thẳng lên trần nhà đẹp hơn flash xịn gắn trên máy rất rất rất nhiều, mà rẻ thì vô địch.
em đã thử AFS 35/1.8G và thêm tiền để dùng AFD 35/2.0, bác tham khảo.
cái này chính là D90 với AFD 85/1.8 nầy

Anh Chấu đưa ảnh thế này thì khác gì đủn cán bộ xuống hố vôi. Lại sùng sục mua len cho mà xem.
Cụ Từ cứ phải kiên định nhá, nhìn ảnh của nhà 639010 ở bên trên để biết khả năng của len kit làm được gì đã chứ đừng vội đổ tiền vào ống kính.
Ầy, được cụ hoặc bất kể ai, chỉ cho em tạm sạch nước cản, mấy đường võ vẽ về nhiếp ảnh căn bản thì riệu bia xá kể chi (b)
Cụ chỉ giùm em vụ cân bằng trắng với ah. Dùng ở chế độ A thì cân bằng trắng có cần phải set ko, set như nào ah.
Cân bằng trắng khó lắm, cụ cứ tập thế này đi đã:
1. Chỗ cần nét phải nét.
2. Chụp đúng sáng
Được 2 cái kia rồi tính các thứ tiếp sau.
Em thấy vừa mới cầm máy, chụp toàn trong tình trạng bia rượu lâng lâng mà được như cụ là oách lắm rồi đấy ạ.
Tạm thời hiện giờ cụ đang bị lỗi chính là ảnh chưa nét. Nếu tay yếu thì cụ cứ xác định chụp bằng ống 50 mm không được để tốc độ dưới 1/60s.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cũng không cần đầu tư đèn flash xịn làm gì cho tốn tiền. Cụ cứ làm 1 cái đèn Tàu đểu (chắc 500k) với lại 1 cái trigger để điều khiển đèn flash từ xa, oánh đèn thẳng lên trần nhà đẹp hơn flash xịn gắn trên máy rất rất rất nhiều, mà rẻ thì vô địch.

Anh Chấu đưa ảnh thế này thì khác gì đủn cán bộ xuống hố vôi. Lại sùng sục mua len cho mà xem.
Cụ Từ cứ phải kiên định nhá, nhìn ảnh của nhà 639010 ở bên trên để biết khả năng của len kit làm được gì đã chứ đừng vội đổ tiền vào ống kính.

Cân bằng trắng khó lắm, cụ cứ tập thế này đi đã:
1. Chỗ cần nét phải nét.
2. Chụp đúng sáng
Được 2 cái kia rồi tính các thứ tiếp sau.
Em thấy vừa mới cầm máy, chụp toàn trong tình trạng bia rượu lâng lâng mà được như cụ là oách lắm rồi đấy ạ.
Tạm thời hiện giờ cụ đang bị lỗi chính là ảnh chưa nét. Nếu tay yếu thì cụ cứ xác định chụp bằng ống 50 mm không được để tốc độ dưới 1/60s.
Trước mắt em tập trung cho cái số 1: Chỗ cần nét phải nét. Tốc thì em đang chụp ở chế độ A nên tạm thời chưa tính đến (tính 1 lúc nhiều quá dễ loạn). Vụ đèn thì có lẽ cứ từ từ, phần vì lúc em xài bao diêm em cũng ít dùng đèn, thích chụp ánh sáng tự nhiên hơn, kể cả ánh sáng yếu. Ảnh chụp không dùng đèn nó vẫn có vẻ đẹp riêng, chất ảnh rất tự nhiên, mềm mại.

X-one

Xe tăng
KỤ Chủ chắc lấy máy bên bác GDD àh :D , em vừa thảy con D90 và cái ống 12-24 cách đây khoảng 10 ngày để mua D700 của kụ GDD .
Haizz , nghề chơi cũng lắm công phu , khi chưa vào OF thì em biết gì về con nghệ , cũng như kụ bia rượu vào rồi bị rủ rê thế là nhảy xuống hố vôi cuối năm 2009 với một em Dê năm nghìn cùng kit , mới đầu cầm máy cứ cái hình có logo cái máy ảnh màu xanh là phang lia lịa ... cùng kit 18-55 , sau 1 tháng thì mua tamron 17-50 và sau 2 tháng thì đổi body D90 cùng với nâng cấp vài cái ống , mua thêm em 12-24 của Tokina cgupj phong cảnh em cũng tạm hài lòng
Với D90 em chụp trong 1 năm và hôm nọ xem thì nó được 7000 shot :D
Túm váy kụ chủ cứ đọc , cứ chụp tẹt ... rồi sẽ vỡ dần ra , thế nào là khẩu , tốc , đo sáng , cân bằng trắng , màu K ...haizzz trăm thứ và nghìn đô :))

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ôi mẹ ơi, chụp thế này thì phí cái xe quá :))
Ở ngoài nó đẹp ơi là đẹp, kể cả cái em băng dính ở chân kia nữa
Chiều nay, đại diện tạp chí AutoCar đang xin em cái hẹn để ngỏ ý xin mua 2 bức chụp em VW đỏ trên. Có lẽ em sẽ từ chối :|
Em băng dính thì thuộc thể loại hỗn hợp :P 50% đời thường 50% chộp lén. Có tý mờ mịt nó mới ra chất chứ b-)
Cụ chụp thế là ác rồi. Em dùng hơn năm rồi mà còn bết hơn cụ.:(
Ầy, cụ động viên em ác thế này, em bay khỏi mặt đất thì làm sao canh nét được nữa :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
KỤ Chủ chắc lấy máy bên bác GDD àh :D , em vừa thảy con D90 và cái ống 12-24 cách đây khoảng 10 ngày để mua D700 của kụ GDD .
Haizz , nghề chơi cũng lắm công phu , khi chưa vào OF thì em biết gì về con nghệ , cũng như kụ bia rượu vào rồi bị rủ rê thế là nhảy xuống hố vôi cuối năm 2009 với một em Dê năm nghìn cùng kit , mới đầu cầm máy cứ cái hình có logo cái máy ảnh màu xanh là phang lia lịa ... cùng kit 18-55 , sau 1 tháng thì mua tamron 17-50 và sau 2 tháng thì đổi body D90 cùng với nâng cấp vài cái ống , mua thêm em 12-24 của Tokina cgupj phong cảnh em cũng tạm hài lòng
Với D90 em chụp trong 1 năm và hôm nọ xem thì nó được 7000 shot :D
Túm váy kụ chủ cứ đọc , cứ chụp tẹt ... rồi sẽ vỡ dần ra , thế nào là khẩu , tốc , đo sáng , cân bằng trắng , màu K ...haizzz trăm thứ và nghìn đô :))
Vâng, em lấy ở chỗ bác Huân. Được cái bác chủ cũng có con mắt tinh đời, thấy em tấp tểnh bước vào, biết ngay là loại ít xiền dưng thích nghịch dại. Thảy ngay cho em D90 cũ với 1 em KIT, chạ cần tư vấn tư veo gì thêm.
Câu cuối của cụ nghe gợi quá ah, mỗi tội có khi chỉ 1 vài thứ đã nghìn đô rồi. Em vẫn mon men ở mép hố. Vẫn chưa sợ lắm :D

Cũng chưa biết hỏi các cụ gì thêm. Thôi em cứ mạnh dạn post ảnh theo kiểu vớ được cái gì xào cái nấy.

Lăng Bác:

Định cho trẻ con ra đây chơi thì mưa

Quay ra Đinh Lễ mua ít sách cho 2 nhóc
Mưa đầu mùa mà vừa to vừa dai

Nhà cháu là khách hàng trung thành của bác này

Khổ, mãi chạ chịu lấy vợ, hẹn hò với em nào về cũng kêu: chán ơi là chán, chạ biết nói chuyện gì :D

Phố:

Sách:

Ảnh này em phang bừa, về xem trên máy tính nhìn dòng xe bên Lý Thái Tổ như nằm trên vỉa hè phố Đinh Tiên Hoàng. Lạ lạ.

Lúc về vòng qua Nhà hát lớn, em choạch được mấy kiểu, phang từ trong xe phang ra:

Có tý mưa thì mát giời, dưng cứ xầm xì từ đêm qua đến giờ cũng chán

Meow

Xe điện
Ơ, đổi sang D90 rùi hả anh, thế cái đống lỉnh kỉnh còn lại of em LX3 để em nhá :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ơ, đổi sang D90 rùi hả anh, thế cái đống lỉnh kỉnh còn lại of em LX3 để em nhá :D
Để anh lục lại xem cái gì còn cái gì mất nhé.

Em chộp 1 ít ba lăng nhăng, không hiểu có được gọi là ảnh không nữa:

kin_ha

Xe tăng
đẹp nhể, mình cũng có D90 dưng kít chỉ sài 18 70 thôi, cũng choạch nhìn ra ảnh:D

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn