[Funland] Oánh vật với D90...

roninsgvn

Xe máy
Bác Cứ từ từ cứ ... từ từ cho em, không đi đâu mà vội. Gì chứ con D90 chụp cũng ra trò ra phết. Nhà em đang chung thân với nó còn 1 lần trăng tròn nữa là đủ 1 năm. Hiện tại vẫn chưa chán lắm. :D

He he, theo em thì bác nên:
- Thứ 1 là tạm thời bỏ hết mấy cái cân bằng trắng đi, bác cứ set auto WB cho em, đỡ đau đầu được cái nào hay cái đấy.
- Thứ 2 là nên tập trung sáng tác vào ban ngày, khi ánh sáng còn mạnh, ảnh sẽ nét và ... có hình thù hơn là ban đêm.
- Thứ 3 là nên tạm thời chỉ tập trung vào sáng tác 1 thể loại. Bác có cái ống 50 1.8 kia rất hợp cho việc chụp chân dung. Bác lai có 2 thiên thần và 1 guardian thiên thần làm mẫu thì quá ok rồi.
- Thứ 4 là đừng sốt ruột, cứ từ từ

Rồi, theo kinh nghiệm chụp trẻ con của em thì bọn chúng rất chi là nghịch, hay chạy chơi loăng quăng, trẻ con lạ thì còn lâu mới chụp được bọn nó nếu xài cái ống ngắn 50 1.8, nhưng khi quen nó rồi thì vô tư. Dí cho nó cái gì để nó chơi là ok, zai thì máy bay tàu bò, gái thì búp bê, người mẫu. Bác có thể cho bọn trẻ ra công viên chơi cuối tuần, trời đẹp, bảo là mày ngồi chơi đồ hàng đi, bố luyện công tí. Thế rồi bác lăn lê bò toài chụp, trời nắng thì cứ ISO 200, F/2.2 hoặc F/2.8, mode A, cứ canh nét vào mắt cho em, khoảng cách thì ~2m, thế là đẹp. Mới đầu ảnh lên chủ yếu là mặt nhưng không sao, trẻ con đáng yêu nhất là khuôn mặt chứ là cái gì nữa nhỉ? Setting như vừa rồi có thể làm 1 mắt nét 1 mắt hơi mờ nhưng không sao, khi nào ảnh nét căng thì ta sang bài sau (đơn giản hơn là set F nhỏ đi là xong: F/5.6 hoặc F/6; v.v....). Nhớ là để các cháu ngồi lên bãi cỏ, nếu ở đằng sau là hoa lá khoe sắc thì càng tốt. Ảnh lên sẽ có background ngon lành. Gái tin xóa phông là đây chứ đâu. :D

Rồi, sáng tác chân dung mãi thì cũng chan chán. Bác đổi ống cho em, lắp cái 18-105 kit kia vào. Ống này chụp chân dung có thể không ngon như cái 50 1.8 kia nhưng chụp cảnh thì có cái hay hơn, nếu không muốn nói là hay hơn rất nhiều. Qua ảnh bác post lên thì em thấy nhà bác ngay ga HN, mà từ đó ra công viên gần xịt. Bác vào công viên cho em. Nếu trời có nắng thì bác set thông số như sau. Bác zoom về mức "to" nhất cho em, Focal length là 18 đi, ISO ở mức nhỏ nhất (cứ tạm coi đó là 200 đi), F để cho em 8 hoặc 10, mode A. Bác có thể chụp cái hồ phẳng lặng hoặc hàng cây trải dài tít tắp trong công viên. Với setting về F như thế kia thì bác lấy nét vào đâu cũng được, tất nhiên là nên lấy nét có chủ ý vẫn là tốt nhất. Khi chụp đêm bác nên mua 1 cái tripod hoặc kiếm cái bục nào thật chắc chắn nhưng tripod là must have rồi.
Để em lấy ví dụ cái ảnh dưới

Theo như thông tin về ảnh còn lưu lại thì bác chụp với thông số như sau:
-----
Exposure Time (1 / Shutter Speed) = 1/1 second ===> 1 second
Lens F-Number / F-Stop = 63/10 ===> ƒ/6.3
Exposure Program = aperture priority (3)
ISO Speed Ratings = 640
Focal Length = 18/1 mm ===> 18 mm
----

Qua thông số trên thì em thấy hâm mộ tay bác quá. Nếu bác không xài tripod thì tay bác quá khỏe đấy, giữ 1s liền mà ảnh không nhòe.

Rồi, nếu bác xài tripod thì setting có thể được chỉnh lại như sau:
Mode A
ISO 200
F/8
Focal length 18mm
(Chú ý là bác có thể để F nhỏ hơn (VD F/10 hoặc F/16 chẳng hạn) nhưng em cứ để thế để đảm bảo thời gian phơi sáng vừa phải. Khi bác có điều kiện chụp lại ảnh này bác sẽ có căn cứ để so sánh)
Với setting như em đề xuất ở trên thì ảnh sẽ không bị nhiễu, có chiều sâu hơn và hiệu ứng đèn xe sẽ mạnh hơn, thành những vệt trắng (với đèn pha) và vệt đỏ (với đèn hậu) đồng thời bóng dưới mặt đường sẽ rõ hơn. Em cá với bác là ảnh trông hay hơn rất nhiều đấy. Bác cứ thử mà xem. À mà trước khi thử thì bác nên google ảnh các chiên gia khác chụp NHL ban đêm để học hỏi và bắt chước bố cục và các góc chụp của họ nhé. Bác cứ bắt chước cho em đảm bảo ảnh sẽ đẹp hơn khá nhiều.

Về bố cục thì cứ 2/3 mà táng, cái này bác đọc tài liệu họ minh họa quá rõ ràng rồi.

Túm lại, có 3 việc bác cần làm ngay
1. Cuối tuần lôi ngay bọn trẻ ra công viên
2. Mua tripod
3. Cứ từ từ sáng tác. Tự nhủ rồi 1 ngày ảnh tau sẽ đẹp ... như mi. >:)

Trên đây là kinh nghiệm dùng D90 của em, nó hơi dài, không, dài vãi ra í nhưng bác ... cứ từ từ mà triển khai nhé. Đảm bảo dăm bữa nữa bác lại đi viết guide cho các bạn mua D90 í chứ. Rồi lúc đó vợ bác đập xừ máy ảnh đi ấy chứ (em có ông bạn mua máy về giờ vợ hắn sang nhà lúc nào cũng mắng em té tát bảo cha ấy chụp từ trẻ con đến hoa lá, giờ thì đú đi chụp gái, ghét thế). Lúc đấy thì lối đi nào cho em đây. Hu hu.

Em xin tạm dừng ở đây.

Xin các bác cứ dạy bảo nhiệt tình.
P.S. Các bác up ảnh toàn chỉnh sửa rồi thảo nào ảnh đẹp và nét căng thế. ;))
À mà bác cứ từ từ resize ảnh bằng ACDSee, lúc save as nên để quality 100% nhé. Bọn ACDSee mặc định chỉ có 85% thôi thì phải.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Bác Cứ từ từ cứ ... từ từ cho em, không đi đâu mà vội. Gì chứ con D90 chụp cũng ra trò ra phết. Nhà em đang chung thân với nó còn 1 lần trăng tròn nữa là đủ 1 năm. Hiện tại vẫn chưa chán lắm. :D

He he, theo em thì bác nên:
- Thứ 1 là tạm thời bỏ hết mấy cái cân bằng trắng đi, bác cứ set auto WB cho em, đỡ đau đầu được cái nào hay cái đấy.
(lúc mới vọc em nó, em để chế độ M, ảnh ra tối thui, em tưởng do set WB, nhưng giờ em đã láng máng hiểu là ko phải, cho đến giờ thì em tạm thời đang tập bằng chế độ chụp là A)
- Thứ 2 là nên tập trung sáng tác vào ban ngày, khi ánh sáng còn mạnh, ảnh sẽ nét và ... có hình thù hơn là ban đêm.
(cái này thì em hiểu ah. Khổ nỗi em thích đánh đu với ánh sáng yếu, một phần cũng vì ban ngày thì ít có times để sờ đến máy)
- Thứ 3 là nên tạm thời chỉ tập trung vào sáng tác 1 thể loại. Bác có cái ống 50 1.8 kia rất hợp cho việc chụp chân dung. Bác lai có 2 thiên thần và 1 guardian thiên thần làm mẫu thì quá ok rồi.
(Em cũng ngạc nhiên về ống Fix 50 1.8, nó chỉ là 1 cái ống rẻ tiền mà chất ảnh quá ngon, vụ ảnh bị mờ thì dễ hiểu: em chưa có KN, chụp ko đèn ...)
- Thứ 4 là đừng sốt ruột, cứ từ từ
(hehe, vụ này thì hơi khó, thấy mọi người chụp ảnh bằng máy và ống giống mình mà ảnh lên lung linh, cũng bực :P )
Rồi, theo kinh nghiệm chụp trẻ con của em thì bọn chúng rất chi là nghịch, hay chạy chơi loăng quăng, trẻ con lạ thì còn lâu mới chụp được bọn nó nếu xài cái ống ngắn 50 1.8, nhưng khi quen nó rồi thì vô tư. Dí cho nó cái gì để nó chơi là ok, zai thì máy bay tàu bò, gái thì búp bê, người mẫu. Bác có thể cho bọn trẻ ra công viên chơi cuối tuần, trời đẹp, bảo là mày ngồi chơi đồ hàng đi, bố luyện công tí. Thế rồi bác lăn lê bò toài chụp, trời nắng thì cứ ISO 200, F/2.2 hoặc F/2.8, mode A, cứ canh nét vào mắt cho em, khoảng cách thì ~2m, thế là đẹp. Mới đầu ảnh lên chủ yếu là mặt nhưng không sao, trẻ con đáng yêu nhất là khuôn mặt chứ là cái gì nữa nhỉ? Setting như vừa rồi có thể làm 1 mắt nét 1 mắt hơi mờ nhưng không sao, khi nào ảnh nét căng thì ta sang bài sau (đơn giản hơn là set F nhỏ đi là xong: F/5.6 hoặc F/6; v.v....). Nhớ là để các cháu ngồi lên bãi cỏ, nếu ở đằng sau là hoa lá khoe sắc thì càng tốt. Ảnh lên sẽ có background ngon lành. Gái tin xóa phông là đây chứ đâu. :D
(đoạn nì rất quý đối với gà như em! )
Rồi, sáng tác chân dung mãi thì cũng chan chán. Bác đổi ống cho em, lắp cái 18-105 kit kia vào. Ống này chụp chân dung có thể không ngon như cái 50 1.8 kia nhưng chụp cảnh thì có cái hay hơn, nếu không muốn nói là hay hơn rất nhiều. Qua ảnh bác post lên thì em thấy nhà bác ngay ga HN, mà từ đó ra công viên gần xịt. Bác vào công viên cho em. Nếu trời có nắng thì bác set thông số như sau. Bác zoom về mức "to" nhất cho em, Focal length là 18 đi, ISO ở mức nhỏ nhất (cứ tạm coi đó là 200 đi), F để cho em 8 hoặc 10, mode A. Bác có thể chụp cái hồ phẳng lặng hoặc hàng cây trải dài tít tắp trong công viên. Với setting về F như thế kia thì bác lấy nét vào đâu cũng được, tất nhiên là nên lấy nét có chủ ý vẫn là tốt nhất. Khi chụp đêm bác nên mua 1 cái tripod hoặc kiếm cái bục nào thật chắc chắn nhưng tripod là must have rồi.
(sau vụ chộp tối nay trên sân thượng nhà em, em rút ra 1 điều: phải có tripod, dù là newbie :D )
Để em lấy ví dụ cái ảnh dưới
......................................................
Theo như thông tin về ảnh còn lưu lại thì bác chụp với thông số như sau:
-----
Exposure Time (1 / Shutter Speed) = 1/1 second ===> 1 second
Lens F-Number / F-Stop = 63/10 ===> ƒ/6.3
Exposure Program = aperture priority (3)
ISO Speed Ratings = 640
Focal Length = 18/1 mm ===> 18 mm
----

Qua thông số trên thì em thấy hâm mộ tay bác quá. Nếu bác không xài tripod thì tay bác quá khỏe đấy, giữ 1s liền mà ảnh không nhòe.
(Ảnh em chụp NHL là em kê tay lên cửa xe ah, có mấy cái em tự cầm, ko kê lên cái gì thì đều bị out nét hết cả)

Rồi, nếu bác xài tripod thì setting có thể được chỉnh lại như sau:
Mode A
ISO 200
F/8
Focal length 18mm
(Chú ý là bác có thể để F nhỏ hơn (VD F/10 hoặc F/16 chẳng hạn) nhưng em cứ để thế để đảm bảo thời gian phơi sáng vừa phải. Khi bác có điều kiện chụp lại ảnh này bác sẽ có căn cứ để so sánh)
Với setting như em đề xuất ở trên thì ảnh sẽ không bị nhiễu, có chiều sâu hơn và hiệu ứng đèn xe sẽ mạnh hơn, thành những vệt trắng (với đèn pha) và vệt đỏ (với đèn hậu) đồng thời bóng dưới mặt đường sẽ rõ hơn. Em cá với bác là ảnh trông hay hơn rất nhiều đấy. Bác cứ thử mà xem. À mà trước khi thử thì bác nên google ảnh các chiên gia khác chụp NHL ban đêm để học hỏi và bắt chước bố cục và các góc chụp của họ nhé. Bác cứ bắt chước cho em đảm bảo ảnh sẽ đẹp hơn khá nhiều.
(Em sẽ thử ạ )
Về bố cục thì cứ 2/3 mà táng, cái này bác đọc tài liệu họ minh họa quá rõ ràng rồi.

Túm lại, có 3 việc bác cần làm ngay
1. Cuối tuần lôi ngay bọn trẻ ra công viên
2. Mua tripod
3. Cứ từ từ sáng tác. Tự nhủ rồi 1 ngày ảnh tau sẽ đẹp ... như mi. >:)
(em xin phép được bổ xung một việc cần làm ngay nữa là: mời bác đi uống cafe! )
Trên đây là kinh nghiệm dùng D90 của em, nó hơi dài, không, dài vãi ra í nhưng bác ... cứ từ từ mà triển khai nhé. Đảm bảo dăm bữa nữa bác lại đi viết guide cho các bạn mua D90 í chứ. Rồi lúc đó vợ bác đập xừ máy ảnh đi ấy chứ (em có ông bạn mua máy về giờ vợ hắn sang nhà lúc nào cũng mắng em té tát bảo cha ấy chụp từ trẻ con đến hoa lá, giờ thì đú đi chụp gái, ghét thế). Lúc đấy thì lối đi nào cho em đây. Hu hu.
(thể loại em thích, theo thứ tự là: phong cảnh, đời thường, kiến trúc, còn lại để phục vụ 2 nhóc ở nhà, vụ chụp gái thì giờ em chả ham, sau này chắc vẫn vậy :D )
Em xin tạm dừng ở đây.
Xin các bác cứ dạy bảo nhiệt tình.
P.S. Các bác up ảnh toàn chỉnh sửa rồi thảo nào ảnh đẹp và nét căng thế. ;))
À mà bác cứ từ từ resize ảnh bằng ACDSee, lúc save as nên để quality 100% nhé. Bọn ACDSee mặc định chỉ có 85% thôi thì phải. (cái vụ này em cũng không để ý, em vừa kiểm tra lại, thấy set 90%, lỗi thật :D )
Bác chỉ bảo em quá chu đáo tận tình! Thanks Bác nhìu nhìu!
Em post mấy ảnh em vừa chụp tối nay, cũng vẫn trên sân thượng nhà em, chụp xong mấy kiểu này thì hiểu ra ngay vấn đề là cần có tripod.

View quen thuộc mỗi đêm của em. Em có tật xấu là hút thuốc, nhà thì con nhỏ, mỗi lần muốn hút ở nhà thì hoặc xuống đường, hoặc lên sân thượng. Từ hôm lấy em D90 thì kết hợp được cả hai thú vui cá nhân lại thành một: Lang thang trên sân thượng hút thuốc và chụp choạch

105mm về hướng Trường Đại học Thủy Lợi

105mm về hướng Hanoi Tower

105mm về hướng Prince và Silk Path Hotel

105mm về hướng Keangnam:

105mm về hướng Vincom:

1 cái crop:

Mấy cái 18mm:

Mấy cái ảnh trên em kê lên tường, gác lên rào, độn bao thuốc, chèn bật lửa, dựa lưng vào góc tường ... loay hoay các trò để chộp. Chốt lại là phải sắm cái tripod :-bd

Chỉnh sửa cuối:
Cụ chầm chậm mới chụp nên mấu nhể .. ảnh phọt hàng loạt .. để lúc nào đi cùng đội Đoan Trang bọn e sẽ ới cụ. Đi cùng với ae dăm buổi tay máy chắc chắn sẽ khác hẳn ...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ chầm chậm mới chụp nên mấu nhể .. ảnh phọt hàng loạt .. để lúc nào đi cùng đội Đoan Trang bọn e sẽ ới cụ. Đi cùng với ae dăm buổi tay máy chắc chắn sẽ khác hẳn ...
:D Cụ bắt bệnh rất chuẩn. Nhà cháu cũng giống kiểu mấy nhân vật lơ ngơ trong mô típ truyện chưởng Tàu: Bỗng dưng rơi xuống hố, bỗng dưng nhặt được 1 đoạn sắt gỉ, tưởng nhặt được đoạn cổ kiếm, cầm lên múa may loạn xị một hồi ... Mỗi tội là chả theo chiêu thức nào cả :))
Đội gì cũng được, cứ có các cụ chỉ bảo cho thì nhà cháu cũng cắp cặp đi theo học 1 phen xem sao *-:)

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cụ Từ Từ chụp đêm thì lưu ý cho em 1 tẹo là khẩu cụ khép sâu cỡ độ F=11 ISO càng thấp càng cho em, và sắm thêm cái chưn nữa. Đảm bảo ảnh cụ sẽ oách hơn đấy!
Nhà cháu xem ảnh cụ thấy cụ có năng khiếu đời thường hơn là chụp gấu và F1 he he

danglong

Xe tăng
Em đọc 1 đoạn thì thấy vui: Bác Từ đang rất vui thích với chụp choạch - Cái này là quan trọng nhất - Ảnh có thể chưa đẹp chưa đúng nhưng cả thấy rất happy (Y như các cụ nhà mềnh hồi 2008 - 2009)

Đọc đến đoạn dưới: Cụ Từ cẩn thận ko có lại tàu hỏa nhập ma, chả mấy mà chán chụp đấy

Về kiến thức cụ tự tìm đọc hoặc các cụ khác tư vấn trên này là ok rồi.

Còn về mua sắm thiết bị: Có gì dùng nấy, 1 time nữa cụ thấy thiếu cái gì cần cái gì thì mua, đừng mua loạn lên nó phí ra cụ ạ. Thiếu Wide mua wide, thiếu tele mua tele, thích chân dung mua chân dung, chán ống đa tiêu cự - mua fix, chán fix - lại quay lại mua zoom, hay phơi sáng - mua chân, hay chụp điều kiện ánh sáng kém - nghĩ đến lens mở khẩu to

Chúc cụ vui với nhiếp ảnh!
(Đừng thấy ảnh trên mạng đẹp, nghe hiếp ảnh bằng mồm hay mà nản cụ nhá! Cụ vui là được rồi)

bridge

Xe điện
Các cụ chụp ảnh đẹp quá ... :-bd
Nhà tui mới sắm được D90 và lens kit, nhưng tay nghề còn non kém lắm (vưỡn đang đọc sách và tìm hiểu thêm). Mong các cụ chỉ giáo thêm nhiều ... :x

buffalo car

Xe điện
Chúc mừng cụ Từ Từ đã nhảy cắm xuống hô vôi nhá! Cụ cứ Từ Từ nhá :bz
Cụ chụp các F thì nên để nét điểm và ngồi từ xa mà phang và cứ để cho các F chơi tự nhiên rồi bắn thật lực thì mới có bức hình tự nhiên. :-bd
Xúc gạo của Gấu sắm D90 mà chụp gấu và F không đệp là bị tịch thu phương tiện đấy nhé (h)! Em khuyên cụ chớ theo các cụ Ô phở chụp ái.. vội nhé! =))

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em đọc 1 đoạn thì thấy vui: Bác Từ đang rất vui thích với chụp choạch - Cái này là quan trọng nhất - Ảnh có thể chưa đẹp chưa đúng nhưng cả thấy rất happy (Y như các cụ nhà mềnh hồi 2008 - 2009)

Đọc đến đoạn dưới: Cụ Từ cẩn thận ko có lại tàu hỏa nhập ma, chả mấy mà chán chụp đấy

Về kiến thức cụ tự tìm đọc hoặc các cụ khác tư vấn trên này là ok rồi.

Còn về mua sắm thiết bị: Có gì dùng nấy, 1 time nữa cụ thấy thiếu cái gì cần cái gì thì mua, đừng mua loạn lên nó phí ra cụ ạ. Thiếu Wide mua wide, thiếu tele mua tele, thích chân dung mua chân dung, chán ống đa tiêu cự - mua fix, chán fix - lại quay lại mua zoom, hay phơi sáng - mua chân, hay chụp điều kiện ánh sáng kém - nghĩ đến lens mở khẩu to

Chúc cụ vui với nhiếp ảnh!
(Đừng thấy ảnh trên mạng đẹp, nghe hiếp ảnh bằng mồm hay mà nản cụ nhá! Cụ vui là được rồi)
Hehe, e củm ơn cụ (b)
Túm lại chơi môn gì cũng phải vui, vui là chính, cụ nhể!
Chúc mừng cụ Từ Từ đã nhảy cắm xuống hô vôi nhá! Cụ cứ Từ Từ nhá :bz
Cụ chụp các F thì nên để nét điểm và ngồi từ xa mà phang và cứ để cho các F chơi tự nhiên rồi bắn thật lực thì mới có bức hình tự nhiên. :-bd
Xúc gạo của Gấu sắm D90 mà chụp gấu và F không đệp là bị tịch thu phương tiện đấy nhé (h)! Em khuyên cụ chớ theo các cụ Ô phở chụp ái.. vội nhé! =))
Vầng, em nghe lời cụ, vụ chụp ái là cấm có được vội :))
Mà em mới mon men ở mép hố thoai, sợ gì!
Cụ Từ Từ chụp đêm thì lưu ý cho em 1 tẹo là khẩu cụ khép sâu cỡ độ F=11 ISO càng thấp càng cho em, và sắm thêm cái chưn nữa. Đảm bảo ảnh cụ sẽ oách hơn đấy!
Nhà cháu xem ảnh cụ thấy cụ có năng khiếu đời thường hơn là chụp gấu và F1 he he
Em thực hiện đúng bài mợ giảng, có chưn cẳng, khép khẩu loan quanh tầm 11, mỗi tội ISO thì không đẩy thấp được, tầm 1600 ++ là noise khá nhiều rồi. Em chưa rõ có phải do chất lượng của OK Kit không.

Hai bức dưới đây em để ISO 800 thì phải:

Áp dụng bài của Mợ, sản phẩm ra khác hẳn =D>
Thanks Mợ heng!

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Kụ ơi, làm thế nào để nó nhòe đằng sau thế kia được đấy ợ, cháu phục kụ quá, kụ chụp bằng kit mà xoa fong chuẩn luôn :-bd
Cứ để mở khẩu lớn, zoom nhiều, chụp gần mẫu ... Muốn xóa nhiều hay ít thì tùy. Để mở 5.6 zoom 105, hậu cảnh hơi xa tý thì xóa mù mịt luôn ah

Chỉnh sửa cuối:

X-one

Xe tăng
Cứ để mở khẩu lớn, zoom nhiều, chụp gần mẫu ... Muốn xóa nhiều hay ít thì tùy. Để mở 5.6 zoom 105, hậu cảnh hơi xa tý thì xóa mù mịt luôn ah
Ơ , em tưởng mở hết khẩu , tiêu cự ở mức độ thấp nhất có thể của ống thì gọi là vua xóa phông miền bắc ợh :D .
Em nghĩ ảnh chân dung thì cũng không nhất thiết cứ phải xóa phông miên man thì mới là đẹp , ví dụ cứ mở tầm f2.8 đến f 4.0 là đẹp nhất lại đỡ bị out nét .
Tiện thể xóa phông , em góp cả kụ một tấm em chụp khi dùng Dê chín mươi được khoảng 4 tháng ợh .
[/IMG]

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Cụ mới nên mấu nhỉ, cụ cứ như cái nick của cụ đi ợ! em dùng em dê này cũng 1 năm nay rùi mà, mà cụ xúc trộm thóc của gấu giờ lại đòi xúc thêm à, cụ cứ mấu thế em e rằng cụ gọi người đến bán hết thóc chứ xúc trộm thì có mà suốt ngày phải xúc cụ ợ, cái món hiếp ảnh này nó thía đấy

4X4=16

Xe điện
Cháu cũng có quả xóa phông nhờ nhờ, tiên đây cụ nào thích em trong ảnh thì ới cháu nhá, free luôn + khuyến mại Vodka.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ơ , em tưởng mở hết khẩu , tiêu cự ở mức độ thấp nhất có thể của ống thì gọi là vua xóa phông miền bắc ợh :D .
Em nghĩ ảnh chân dung thì cũng không nhất thiết cứ phải xóa phông miên man thì mới là đẹp , ví dụ cứ mở tầm f2.8 đến f 4.0 là đẹp nhất lại đỡ bị out nét .
Tiện thể xóa phông , em góp cả kụ một tấm em chụp khi dùng Dê chín mươi được khoảng 4 tháng ợh .
[/IMG]
Cụ scorp đang hỏi về xóa phông bằng ống KIT ah. Loại khác em không biết chứ KIT của D90 chỉ có 2 loại 18-55mm f/3.5-5.6 và 18 - 105mm f/3.5 - 5.6 Cả hai OK trên đều mở max chỉ được 5.6 ở tiêu cự dài (xa) nhất ah. Chứ cái 2.8 gì đấy của cụ là loại khác rùi ợ :D
Cụ mới nên mấu nhỉ, cụ cứ như cái nick của cụ đi ợ! em dùng em dê này cũng 1 năm nay rùi mà, mà cụ xúc trộm thóc của gấu giờ lại đòi xúc thêm à, cụ cứ mấu thế em e rằng cụ gọi người đến bán hết thóc chứ xúc trộm thì có mà suốt ngày phải xúc cụ ợ, cái món hiếp ảnh này nó thía đấy
Cụ biết ở đâu cần mua cả thóc lẫn thợ cày thì hú em nhé =P~
Cháu cũng có quả xóa phông nhờ nhờ, tiên đây cụ nào thích em trong ảnh thì ới cháu nhá, free luôn + khuyến mại Vodka.

Post ảnh lại cụ ơi, chạ nhìn thấy gì :D

Vietkid

Xe điện
Đọc bài cụ, hóa ra không phải mỗi mình em như thế. Ngày xưa em hệt cụ bây giờ, giờ thì đỡ hơn tí, không biết đến bao giờ mới đạt đẳng cấp chụp ảnh bằng mồm.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Đọc bài cụ, hóa ra không phải mỗi mình em như thế. Ngày xưa em hệt cụ bây giờ, giờ thì đỡ hơn tí, không biết đến bao giờ mới đạt đẳng cấp chụp ảnh bằng mồm.
Em thì ngược lại với cụ, em chụp ảnh bằng mồm mãi rồi, giờ mới tập chụp thật :D
Mà chụp bằng cái gì không quan trọng, quan trọng là nó phải vui (nhưng cứ phải ống Nano với 1.4 gì đấy mới vui được thì cũng mệt :)) )

Vietkid

Xe điện
Rồi xem, cụ lại nhẩy hố vôi giống em thôi, em thì cũng bắt đầu với D200 + 18-70.