[Funland] Ô tô lao xuống biển ở Quảng Ninh

cardreamer

Xe điện
Cái hàng rào tôn đấy theo em chỉ chống bụi, chống trẻ em.
Thời điểm đấy có hàng rào tôn thì xe đâm bay hàng rào tôn luôn.
Khi ấy nhà thầu sẽ tiếp tục có lỗi không làm bờ rào đủ cứng vững, không sơn kẻ đầy đủ trong lúc... đang thi công. Kể ra họ rào tôn, xong sơn phản quang hình sọc rắn lên rào đó ngay khi thi công, rồi bố trí người canh gác từ xa kể cả trong mưa giông, thì hẳn là tai nạn khó xảy ra hơn...
Nói cho cùng các nguyên nhân đã nêu đều ít nhiều đúng cả. Nhưng xem cái nào là chính, và cái mạng mình và gia đình thì mình phải quý nhất cái đã, ai có lỗi phỏng ích gì. Chuyện hy hữu gần 20 năm có đoạn đường này mới xảy ra, thì nó nặng về người hay về vật?

Vova

Xe container
Cái hàng rào tôn đấy theo em chỉ chống bụi, chống trẻ em.
Thời điểm đấy có hàng rào tôn thì xe đâm bay hàng rào tôn luôn.
Thì em mới viết là hệ thống biển báo nguy hiểm mà, chứ đường vào cua thế mà đi thẳng thì rào kiểu gì cũng xong. Chạy xe ở nước ngoài nhiều bọn thừa tiền còn cho hẳn cái xe treo cái bảng led điện bật sáng choang cảnh báo đường đang sửa. Nhà mình em nghĩ chỉ cần cắm biển phản quang dày dày lên tẹo cho bà con để ý là an toàn hơn nhiều rồi.

omerta77

Xe điện
Bởi vì anh ấy đang say cụ nhé. Người say có khi đang lái xe nhưng không biết mình đang làm gì đâu. Anh ấy thoát được ra ngoài là do phản xạ ko điều kiện thôi.
Ai bảo cụ a ta say? Có nồng độ cồn ko có nghĩa là say ko có khả năng điều khiển nhé. Chúng ta lúc đầu bị dắt mũi vì cái nồng độ cồn 0,9 báo đăng. Thực ra nó chỉ tương đương với khung nhẹ nhất của NĐ100 thôi

Steven

Xe tăng
Có ông chính quyền nào vừa trả lời là nồng độ cồn không đáng kể kia kìa. Biển 30F mà lái non nhỉ

CuChuoi12g

Xe điện
"Được biết, khu vực xảy ra tai nạn đang được bơm cát làm bãi tắm nhân tạo nên chưa được thi công xây lan can."

Ô tô chở 5 người lao xuống biển trong đêm mưa, 4 người nguy kịch

Do mưa lớn khiến tầm nhìn hạn chế, xe ô tô chở 5 người khi vào cua đã lao xuống biển ở TP Hạ Long.
Vụ việc xảy ra vào 21h5 ngày 10/7 tại khu vực cuối đường Trần Quốc Nghiễn (đoạn qua phường Hồng Hà, TP Hạ Long, Quảng Ninh)
Xe ô tô nhãn hiệu Madaz BKS 30F-171.15 do anh T.T.A (SN 1983, trú quận Bắc Từ Liêm, TP Hà Nội) điều khiển hướng Hồng Hà – Hòn Gai khi vào đoạn cua đã lao xuống biển. Trên xe lúc này có 5 người.

Người dân chứng kiến vụ việc cho biết, thời điểm xảy ra sự việc có mưa to khiến tầm nhìn hạn chế.

Ngay khi thấy sự việc xảy ra, nhiều người đã tới ứng cứu, đưa các nạn nhân đi cấp cứu tại BV Đa khoa tỉnh Quảng Ninh.
Giám đốc BV Đa khoa tỉnh Quảng Ninh Trịnh Văn Mạnh cho biết, cả 4 nạn nhân cấp cứu tại bệnh viện (2 bé trai và hai phụ nữ) đều có tiên lượng xấu.
Ngay sau khi vụ tai nạn, Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Ninh Nguyễn Văn Thắng đã chỉ đạo Bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Ninh tập trung cấp cứu người bị nạn. Đồng thời, yêu cầu lãnh đạo TP Hạ Long và các lực lượng năng có mặt tại hiện trường tổ chức cứu hộ, điều tra nguyên nhân vụ tai nạn.
Được biết, khu vực xảy ra tai nạn đang được bơm cát làm bãi tắm nhân tạo nên chưa được thi công xây lan can.

sự việc đã sảy ra rồi,người sai đã nhận hậu quả quá lớn rồi,chẳng biết nói ji,cầu chúc cho các linh hồn nhanh siêu thoát.

dig31

Xe buýt
Ai bảo cụ a ta say? Có nồng độ cồn ko có nghĩa là say ko có khả năng điều khiển nhé. Chúng ta lúc đầu bị dắt mũi vì cái nồng độ cồn 0,9 báo đăng. Thực ra nó chỉ tương đương với khung nhẹ nhất của NĐ100 thôi
Chắc cụ nên xem lại nghị định 100, nồng độ 0.9mg/l khí thở là gấp 2.25 lần kịch khung phạt nồng độ cồn rồi đấy cụ. Em cũng là thằng hay nhậu nhẹt nhưng may mắn chưa bị thổi phát nào, nhìn mấy ông mặt đỏ tưng bừng bị bắt và thổi mới lên tầm 0.5mg/l hoặc 0.6mg/l thì cái tầm 0.9mg/l không phải là đùa đâu cụ

toimuondie

Xe container
Chắc cụ nên xem lại nghị định 100, nồng độ 0.9mg/l khí thở là gấp 2.25 lần kịch khung phạt nồng độ cồn rồi đấy cụ. Em cũng là thằng hay nhậu nhẹt nhưng may mắn chưa bị thổi phát nào, nhìn mấy ông mặt đỏ tưng bừng bị bắt và thổi mới lên tầm 0.5mg/l hoặc 0.6mg/l thì cái tầm 0.9mg/l không phải là đùa đâu cụ
Cụ đọc cái này chưa? Cụ nên đọc kỹ, nồng độ cồn của lái xe là 0,9 mmol/lit máu chứ không phải 0,9mg/l khí thở nhé.
Em tò mò đi tính lượng cồn trong máu của lái xe theo báo đăng là 0,9 milimol/lít máu.

Lái xe trong vụ ô tô lao xuống biển có nồng độ cồn 0,9 milimol/lít máu

Theo đó thì lượng này được quy đổi thành 0.9 milimol/lít x 0.04608 = 0.04147 g/L (gram/lít). Công thức quy đổi lấy ở đây:

QUY ĐỊNH VỀ ĐO NỒNG ĐỘ CỒN (ETANOL) TRONG MÁU

Và theo link này,

ĐỊNH LƯỢNG ETHANOL (NỒNG ĐỘ CỒN) TRÊN MÁY SINH HÓA TỰ ĐỘNG HOÀN TOÀN

Thì

Do đó các cụ để ý hộ em 0.04147 g/L là số rất thấp nếu so sánh với 0.5 g/L theo TCVN hoặc 0.8 g/L theo tiêu chuẩn của Pháp (Thấp hơn 11 lần hoặc 19 lần).

Đương nhiên người lái xe có lỗi vì khi xét nghiệm có cồn trong máu, nhưng với kết quả xét nghiệm thế này, em nghĩ nguyên nhân chính gây tai nạn là do không quen đường, thời tiết xấu và bản thân đường đó, cụ thể là các đơn vị thi công không đảm bảo an toàn về hệ thống biển bảo, lan can ...

Báo chí chỉ tập trung vào nồng độ cồn trong máu, đưa ra một con số không sai nhưng đa phần người đọc sẽ chỉ hiểu là lái xe say rượu, mất tỉnh táo, gây tai nạn. Và quan trọng hơn là bỏ qua con đường với các đơn vị quản lý, thi công ... Thực ra định hướng kiểu đấy em thất bất nhẫn quá. Đã là truyền thông thì nên trung lập, và cũng nên lấy việc này làm lời cảnh tỉnh cho các đơn vị thi công, cải tạo đường về việc không nên tiết kiệm chi phí và đảm bảo an toàn cho các phương tiện tham gia giao thông trong thời gian sửa chữa, thi công đường bộ.

tranthaiduc

Xe buýt
Tối đó em cũng lái xe vào giờ đó ở cách chỗ đó vài bước nhưng không biết gì. Chỉ biết trời giông to lắm, mưa kinh khủng, em chạy chậm vì gạt nước hết mức vẫn chỉ thấy đường lờ mờ.
Sáng sau đi làm sớm qua đó thấy đông công an và dây chắn, đọc mạng mới biết. Em chạy xe thử demo đoạn đó như báo viết, công nhận ghê răng. Đi từ phía nhà máy tuyển than về phía cột đồng hồ, chỗ đó cua gắt, chả mất lái gì đâu, chỉ là đường nó cua còn mình thẳng lái vài giây là xuống biển thẳng tưng
Đúng là ngẫu hợp mấy cái hiếm gặp mới thành thảm cảnh này. Mưa giông cực to sau bao ngày nóng, biển bình thường trơ cát thì hôm ấy giờ ấy lại triều cường ngập nước, rào tôn chắn cũng mới bỏ ít hôm, trước đó có full mà. Đen quá.
Mới đang phun cát mà bãi này đã xơi 5 mạng. Vừa hôm trước 1 anh đi tắm cùng vợ, vợ lên rồi tìm ck mãi không thấy té ra tèo lúc nào rồi
Cụ biết đơn vị nào đang thi công đoạn này ko

m4s

Xe điện
Thôi bớt tranh cãi về nồng độ đi các cụ, để cho người chết rồi họ yên. Cái em quan tâm là ko có rào chắn taluy mà đã cho xe qua lại, đây là một phần nguyên nhân dẫn đến tai nạn đau lòng này :|

dig31

Xe buýt
Cụ đọc cái này chưa? Cụ nên đọc kỹ, nồng độ cồn của lái xe là 0,9 mmol/lit máu chứ không phải 0,9mg/l khí thở nhé.
Mỗi báo 1 kiểu, em đọc ở đây là 0.9mg/l khí thở

• Vodka
Reactions: m4s

fireman

Xe tăng
Em 0,1 đã đi bằng đầu rồi vậy nên cãi làm chóe gì cái này. Chỉ biết là có cồn và rồi tự gây tai nạn. Tức là uống rượu lái xe làm chết gia người thân mình tức là mình tự gây ra lỗi

Xe bọ xít

Xe container
Em tò mò đi tính lượng cồn trong máu của lái xe theo báo đăng là 0,9 milimol/lít máu.

Lái xe trong vụ ô tô lao xuống biển có nồng độ cồn 0,9 milimol/lít máu

Theo đó thì lượng này được quy đổi thành 0.9 milimol/lít x 0.04608 = 0.04147 g/L (gram/lít). Công thức quy đổi lấy ở đây:

QUY ĐỊNH VỀ ĐO NỒNG ĐỘ CỒN (ETANOL) TRONG MÁU

Và theo link này,

ĐỊNH LƯỢNG ETHANOL (NỒNG ĐỘ CỒN) TRÊN MÁY SINH HÓA TỰ ĐỘNG HOÀN TOÀN

Thì

Do đó các cụ để ý hộ em 0.04147 g/L là số rất thấp nếu so sánh với 0.5 g/L theo TCVN hoặc 0.8 g/L theo tiêu chuẩn của Pháp (Thấp hơn 11 lần hoặc 19 lần).

Đương nhiên người lái xe có lỗi vì khi xét nghiệm có cồn trong máu, nhưng với kết quả xét nghiệm thế này, em nghĩ nguyên nhân chính gây tai nạn là do không quen đường, thời tiết xấu và bản thân đường đó, cụ thể là các đơn vị thi công không đảm bảo an toàn về hệ thống biển bảo, lan can ...

Báo chí chỉ tập trung vào nồng độ cồn trong máu, đưa ra một con số không sai nhưng đa phần người đọc sẽ chỉ hiểu là lái xe say rượu, mất tỉnh táo, gây tai nạn. Và quan trọng hơn là bỏ qua con đường với các đơn vị quản lý, thi công ... Thực ra định hướng kiểu đấy em thất bất nhẫn quá. Đã là truyền thông thì nên trung lập, và cũng nên lấy việc này làm lời cảnh tỉnh cho các đơn vị thi công, cải tạo đường về việc không nên tiết kiệm chi phí và đảm bảo an toàn cho các phương tiện tham gia giao thông trong thời gian sửa chữa, thi công đường bộ.
Ok E đồng quan điểm với Cụ, nhưng ko do rượu cũng phải xem với trời mưa to, tầm nhìn hẹp, đường lạ và xe chạy với tốc độ bao nhiêu km/h khi xảy ra tai nạn

Vova

Xe container
Ok E đồng quan điểm với Cụ, nhưng ko do rượu cũng phải xem với trời mưa to, tầm nhìn hẹp, đường lạ và xe chạy với tốc độ bao nhiêu km/h khi xảy ra tai nạn
Em nghĩ nó như kiểu số đen, kết hợp đủ thứ lại, từ mưa to, đường lạ và không biển báo nguy hiểm, có thể do lái nhanh, không tập trung do nói chuyện hay điện thoại, cũng có thể lâng lâng đôi chút vì rượu bia ... Nói chung là việc đen đủi vì tai nạn xảy ra như thế, lái xe nhiều khi chỉ một tích tắc sơ sểnh là đã có thể đối diện với nguy hiểm rồi :(.

td lines

Xe điện
Lỗi đầu tiên thuộc về lái xe. Đã bị CA tạm giữ và cũng ám ảnh cả đời vì chứng kiến vợ con, e vợ, cháu bị chết do mình.
Nhưng vẫn phải xem xét trách nhiệm đơn vị thi công khi đường cua sát bờ biển mà ko có đèn, biển báo, rào chắn... Vô trách nhiệm
Đoạn đường đó đây.
Đưa được cả ông thi công này ra tòa thì tốt , lấy đó làm tiền lệ để sau này đơn vị thi công khác biết sợ gán trách nhiệm mà làm tròn bổn phận của mình . Đành rằng ông lái xe kia sai nhưng có lẽ nó sẽ giảm thiểu nếu làm đúng quy tắc an toàn

Parejo_10

Xe điện
Thế tại sao không say lái xe lại bay xuống biển ?? Không say xe bay xuống biển sao ko lao ra mà cứu vợ con ???

ngockhang

Xe hơi
Đưa được cả ông thi công này ra tòa thì tốt , lấy đó làm tiền lệ để sau này đơn vị thi công khác biết sợ gán trách nhiệm mà làm tròn bổn phận của mình . Đành rằng ông lái xe kia sai nhưng có lẽ nó sẽ giảm thiểu nếu làm đúng quy tắc an toàn
Chưa chắc nhé. Tội gì mà ra toà?

acdo

Xe tải
Nhiều cụ of qn ăn lương 3 củ vào bảo vệ hũ mắm xxx phết, lươn lẹo lật lọng xảo trá vẫn là giọng của tuyên láo

td lines

Xe điện
Chưa chắc nhé. Tội gì mà ra toà?
Trích :
Ông Nguyễn Trọng Thái, Chánh văn phòng Ủy ban ATGT Quốc gia, đã trực tiếp đi kiểm tra thực tế tại hiện trường và chỉ ra công trình tại khu vực nói trên chưa đảm bảo các điều kiện an toàn khi thi công tuyến đường, vi phạm quy định pháp luật.

Lắm ofer già đầu vẫn như trẻ con, tháo dạ đổ tại cứt :))

Nguyentralong

Xe hơi
Rồi xong, vụ này căng, cụ chủ xe bằng tuổi E, haizzz thôi rượu là E ko lái gì nữa cho hạn chế bớt.