[Funland] Ở Tây có sướng không?

Dacia90

Xe điện
Nghe bác tả e nghĩ chị e sướng hơn a e ta bác nhỉ?
Có lẽ mục đích cuối cùng của đa số các cụ bàn ở thớt này là hướng tới mục tiêu: Dù có sống ở đâu thì làm cho người thân của mình “sướng” là được. Chẳng hạn các cụ cày cuốc ở mình, tích luỹ rồi cũng đầu tư cho con cái đi du học, đầu tư cho vợ tắm trắng, tân trang lại điện nước, làm hồng…Còn về kể chuyện tiếu lâm thì nhiều cụ kể hay lắm, kể xong chị em không dám đứng dậy. Gái Tây cũng khen các cụ nhà mình tuy nhỏ nhưng cứng như đinh, mà khi các ẻm lên cơn gào rú thì thôi rồi. Giả sử cụ thi công với đối tác như thế cũng thấy “sướng”.

TorienT

Xe container
Chuyện thể chế hay chính sách Việt Nam chưa hoàn thiện các cụ hay chửi em lại thấy vô cùng bình thường. Nó là tồn tại khách quan của một đất nước non trẻ (mới thực sự có đường biên giới ổn định sau 75) thì cái gì chả phải học, phải sai, phải thay đổi. So sánh với các nước hàng trăm năm phát triển có vẻ không công bằng lắm đâu, nước nào chẳng phải qua giai đoạn hoang dã.

leua

Xe tăng
Mời cụ xơi. Đây là post of 1 cụ khác cho nó khách quan chứ ko mấy cụ tây gốc việt vào kêu

Thích nữa lên gú gồ đầy.

Dân Việt qua Mỹ công tác hay du lịch thường bị kỳ thị là bởi các lý do :
Cư xử như bọn Tàu : tiếng Anh kém, ra chỗ công cộng cứ trố mắt xì xào, nhìn chằm chằm vào phụ nữ, khạc nhổ, xã rác bừa bãi, ăn uống nhồm nhoàm, không để lại tiền tip khi được phục vụ, chen lấn, không chịu xếp hàng, khôn vặt....
Không chỉ dân Việt, bất kỳ dân nào sang xứ khác mà cư xử bất lịch sự là sẽ bị khinh rẻ. Đó là do mình. Ngay trong nước Việt Nam , có những tỉnh cũng bị dân tỉnh khác kỳ thị vì có những thói quen tập tục xấu.
Nói thật, một thằng Mỹ trắng mà cư xử ở chỗ công cộng một cách vô giáo dục cũng bị người ta coi thường, khinh bỉ.
Cứ nhìn bọn da trắng xem trọng bọn Nhật và tẩy chay bọn Tàu là sẽ biết vấn đề không phải nằm ở màu da. Vấn đề nằm ở quyển hộ chiếu, quốc tịch. Cụ da vàng mũi tẹt nhưng cầm passport xanh dương của Mỹ đi sang Châu Âu sẽ thấy khác biệt ngay khi bước xuống cửa Hải quan, sẽ thấy khác biệt khi bước vào khách sạn so với cầm hộ chiếu xanh lá cây.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Chuyện thể chế hay chính sách Việt Nam chưa hoàn thiện các cụ hay chửi em lại thấy vô cùng bình thường. Nó là tồn tại khách quan của một đất nước non trẻ (mới thực sự có đường biên giới ổn định sau 75) thì cái gì chả phải học, phải sai, phải thay đổi. So sánh với các nước hàng trăm năm phát triển có vẻ không công bằng lắm đâu, nước nào chẳng phải qua giai đoạn hoang dã.
Sau khi nghe các cụ ở bển nói xong tự dưng cháu lại thấy đời sống mình đói khổ quá :D

hoviba

Xe container
Em lại thấy nếu có vấn đề gì đó nội cộm ngoài xã hội Việt Nam, thì số thành viên trên of đang ở Việt Nam là lên án và chửi nhiều nhất. Chứ những người đang sống định cư ở nước ngoài cũng chẳng mấy ai quan tâm đâu ạ. Nếu cụ để ý các thread trong 10 page gần nhất, những thread mà liên quan tới tranh luận thì đa số các thành viên đang sống ở Việt Nam là có thái độ lên án xã hội nhiều hơn. Em có thể làm thống kê về vấn đề này được, nếu có cụ nào quan tâm :)

just for fun

Xe lăn
Em lại thấy nếu có vấn đề gì đó nội cộm ngoài xã hội Việt Nam, thì số thành viên trên of đang ở Việt Nam là lên án và chửi nhiều nhất. Chứ những người đang sống định cư ở nước ngoài cũng chẳng mấy ai quan tâm đâu ạ. Nếu cụ để ý các thread trong 10 page gần nhất, những thread mà liên quan tới tranh luận thì đa số các thành viên đang sống ở Việt Nam là có thái độ lên án xã hội nhiều hơn. Em có thể làm thống kê về vấn đề này được, nếu có cụ nào quan tâm :)
Cái gì chưa đúng, chưa được thì vẫn phải nói. Nhưng không phải là mù quáng đi so sánh với 1 đất nước đã phát triển rồi phủ nhận hoàn toàn những sự thay đổi, phát triển của đất nước mà cụ.

hoviba

Xe container
Cái gì chưa đúng, chưa được thì vẫn phải nói. Nhưng không phải là mù quáng đi so sánh với 1 đất nước đã phát triển rồi phủ nhận hoàn toàn những sự thay đổi, phát triển của đất nước mà cụ.
Em thấy có mấy ai phủ nhận được sự phát triển của đất nước Việt Nam đâu ạ. Ai cũng nhìn thấy điều đó và họ cũng nhìn thấy những bất cập mà Việt Nam đang gặp phải. Đưa ra phản hồi là mong muốn cái xấu cái sai được hạn chế, nhưng lại luôn bị chụp mũ là không yêu nước, rồi này nọ. Nhiều người mặc định phương Tây tích lũy tư bản bao năm, cướp bóc của các nước nghèo nên mới được như ngày nay. Nhưng có phải nước phương Tây nào cũng như vậy đâu. Nếu ý thức người dân không được duy trì từ đời này sang đời khác thì dù có tích lũy tư bản bao nhiêu thì xã hội đó cũng đi xuống.

just for fun

Xe lăn
Em thấy có mấy ai phủ nhận được sự phát triển của đất nước Việt Nam đâu ạ. Ai cũng nhìn thấy điều đó và họ cũng nhìn thấy những bất cập mà Việt Nam đang gặp phải. Đưa ra phản hồi là mong muốn cái xấu cái sai được hạn chế, nhưng lại luôn bị chụp mũ là không yêu nước, rồi này nọ. Nhiều người mặc định phương Tây tích lũy tư bản bao năm, cướp bóc của các nước nghèo nên mới được như ngày nay. Nhưng có phải nước phương Tây nào cũng như vậy đâu. Nếu ý thức người dân không được duy trì từ đời này sang đời khác thì dù có tích lũy tư bản bao nhiêu thì xã hội đó cũng đi xuống.
Cụ ko để ý đấy thôi, ngay tại thớt này, nhiều cụ chê bôi lắm hihi. Nhưng biết làm sao đây, đất nước thì vẫn cứ phát triển, các cụ ấy có không vui cũng đành chịu :D

leua

Xe tăng
Chuẩn. Từ lâu rồi em chẳng mấy khi bận lòng tới vấn đề chính trị, xã hội Việt Nam vì thực sự nó không liên quan tới đời sống của mình. Dù ngày nào cũng đọc tin tức Việt Nam nhưng đó là vì muốn cập nhật tình hình của quê cha đất tổ, chứ thật ra cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa. Nước ngập đường xá Sài Gòn thì em cũng vẫn ung dung lái xe nghe nhạc trên cao tốc California. Hà Nội thiếu nước sạch thì em vẫn xịt nước tưới cây hàng ngày. Thỉnh thoảng em lên tiếng là vì không ưa những nick hay nổ, tô hồng về cuộc sống, của xã hội Việt Nam đang phát triển, còn rất nhiều khó khăn... nhiều người vẫn thiếu đói...nhiều người vẫn đi bán máu, bán thận, đẻ thuê để kiếm tiền... Những nick đó chém gió một cách trơ trẽn...về thực trạng xã hội mà ai cũng biết. Đọc những tin tức về nước ngập, tham nhũng, chặt xác... người Việt Nam ở nước ngoài ai cũng thấy buồn chứ chẳng ai vui ( trừ những sĩ quan chế độ cũ, nhưng những ông này cũng ngoài 80 tuổi hết cả rồi, mắt mũi kèm nhèm chẳng còn hơi sức vào mạng tranh cãi ). Nhưng các nick ấy tô hồng một cách quá đáng. Trong cuộc sống thật các cụ có thể phải nói dối, nịnh nọt để tồn tại nhưng khi lên mạng ảo mà cũng không dám thẳng thắn nói thật những gì mình cảm nhận thì thật sự là hết thuốc chữa.
Em cũng muốn Việt Nam mình hóa rồng thành một Nhật Bản thứ hai, để khi được hỏi mày là người gốc Tàu à , em cũng có thể tự hào trả lời : No, tao đến từ Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Cụ ko để ý đấy thôi, ngay tại thớt này, nhiều cụ chê bôi lắm hihi. Nhưng biết làm sao đây, đất nước thì vẫn cứ phát triển, các cụ ấy có không vui cũng đành chịu :D
Em thì lại thấy các cụ ấy chê bôi cách phản biện của một số cụ tham gia thảo luận trong thread này, thành ra đưa lên những dẫn chứng về nhiều mặt chưa ổn của xã hội Việt Nam. Thế rồi các cụ kia vơ vào đó và lên án họ là chê bôi đất nước, nó thành ra to tát quá ạ :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Chuẩn. Từ lâu rồi em chẳng mấy khi bận lòng tới vấn đề chính trị, xã hội Việt Nam vì thực sự nó không liên quan tới đời sống của mình. Dù ngày nào cũng đọc tin tức Việt Nam nhưng đó là vì muốn cập nhật tình hình của quê cha đất tổ, chứ thật ra cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa. Nước ngập đường xá Sài Gòn thì em cũng vẫn ung dung lái xe nghe nhạc trên cao tốc California. Hà Nội thiếu nước sạch thì em vẫn xịt nước tưới cây hàng ngày. Thỉnh thoảng em lên tiếng là vì không ưa những nick hay nổ, tô hồng về cuộc sống, của xã hội Việt Nam đang phát triển, còn rất nhiều khó khăn... nhiều người vẫn thiếu đói...nhiều người vẫn đi bán máu, bán thận, đẻ thuê để kiếm tiền... Những nick đó chém gió một cách trơ trẽn...về thực trạng xã hội mà ai cũng biết. Đọc những tin tức về nước ngập, tham nhũng, chặt xác... người Việt Nam ở nước ngoài ai cũng thấy buồn chứ chẳng ai vui ( trừ bọn ********* ). Nhưng đừng tô hồng một cách quá đáng. Trong cuộc sống thật các cụ có thể phải nói dối, nịnh nọt để tồn tại nhưng khi lên mạng ảo mà cũng không dám thẳng thắn nói thật những gì mình cảm nhận thì thật sự là hết thuốc chữa.
Mỹ rộng lắm cụ nếu chỉ đọc báo thì ở Mỹ lúc nào cũng hỗn loạn hơn Việt Nam nhiều :)) Hay cụ bảo Mỹ không có mất điện, mất nước, lobby, ngập lụt, chặt xác, đẻ thuê, bán nội tạng...

Ở Việt Nam đang phát triển thì cụ phải so với các nước đang phát triển khác cùng hệ quy chiếu chứ đi so với các nước phát triển top thế giới rồi thì cân kèo kiểu gì 🤷

sthd

Xe lăn
Chuẩn. Từ lâu rồi em chẳng mấy khi bận lòng tới vấn đề chính trị, xã hội Việt Nam vì thực sự nó không liên quan tới đời sống của mình. Dù ngày nào cũng đọc tin tức Việt Nam nhưng đó là vì muốn cập nhật tình hình của quê cha đất tổ, chứ thật ra cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa. Nước ngập đường xá Sài Gòn thì em cũng vẫn ung dung lái xe nghe nhạc trên cao tốc California. Hà Nội thiếu nước sạch thì em vẫn xịt nước tưới cây hàng ngày. Thỉnh thoảng em lên tiếng là vì không ưa những nick hay nổ, tô hồng về cuộc sống, của xã hội Việt Nam đang phát triển, còn rất nhiều khó khăn... nhiều người vẫn thiếu đói...nhiều người vẫn đi bán máu, bán thận, đẻ thuê để kiếm tiền... Những nick đó chém gió một cách trơ trẽn...về thực trạng xã hội mà ai cũng biết. Đọc những tin tức về nước ngập, tham nhũng, chặt xác... người Việt Nam ở nước ngoài ai cũng thấy buồn chứ chẳng ai vui ( trừ những sĩ quan chế độ cũ, nhưng những ông này cũng ngoài 80 tuổi hết cả rồi, mắt mũi kèm nhèm chẳng còn hơi sức vào mạng tranh cãi ). Nhưng các nick ấy tô hồng một cách quá đáng. Trong cuộc sống thật các cụ có thể phải nói dối, nịnh nọt để tồn tại nhưng khi lên mạng ảo mà cũng không dám thẳng thắn nói thật những gì mình cảm nhận thì thật sự là hết thuốc chữa.
em đang trà đá vỉa hè, đọc bài của cụ chợt giật mình nhìn lại xem mình đang ở đâu. kể cũng hơi u ám thật

hoviba

Xe container
Em nói một vấn đề như giáo dục ở VN thôi, cũng đã dẫn tới bao nhiêu tranh cãi. Nhưng bên phương Tây họ có những vấn đề như ở mình đâu. Bởi hệ thống giáo dục phương Tây nó vận hành khác, mọi thành phần tham gia hoạt động để vận hành bộ máy giáo dục đó đều sống bằng lương và thưởng. Ở phương Tây, chẳng có hiệu trưởng nào giầu có khi làm việc cả. Bởi những ai đã quyết định theo nghề bác sỹ, giáo viên và cảnh sát là họ cũng xác định ngay từ đầu là không thể làm giàu được. Nhưng đổi lại, họ có được cuộc sống ổn định, sự tôn trọng từ xã hội mà đồng tiền không mua được.

Những ai ham làm giầu thì họ chấp nhận bỏ ngành để chuyển sang làm lĩnh vực khác, để nhường nhiệm vụ cao cả đó cho những người khác có tâm huyết hơn họ. Cái ý thức này không thể có được từ sự tích lũy tư bản, mà nó được xây dựng và gìn giữ từ thế hệ này sang thế hệ khác. Có những nước từ thời xã hội chủ nghĩa vẫn giữ được nền tảng giáo dục như vậy, và khi chuyển sang nền kinh tế thị trường, tư bản chủ nghĩa, thì nền tảng giáo dục đó vẫn được duy trì và phát triển tốt đẹp cho thế hệ sau.

leua

Xe tăng
Mỹ rộng lắm cụ nếu chỉ đọc báo thì ở Mỹ lúc nào cũng hỗn loạn hơn Việt Nam nhiều :)) Hay cụ bảo Mỹ không có mất điện, mất nước, lobby, ngập lụt, chặt xác, đẻ thuê, bán nội tạng...

Ở Việt Nam đang phát triển thì cụ phải so với các nước đang phát triển khác cùng hệ quy chiếu chứ đi so với các nước phát triển top thế giới rồi thì cân kèo kiểu gì 🤷
Mỹ cũng có đủ thứ dơ bẩn trên đời, nhưng vấn đề là tỷ lệ nó thấp. Ví dụ như em ở Mỹ hơn 20 năm chưa bị móc túi, giật đồ, vặt gương, bị cảnh sát vòi tiền dù những thứ đó cũng có ở Mỹ. Nói thêm là gia đình bạn bè em, đồng nghiệp em cũng chưa ai bị những thứ đó. Em sống hơn 20 năm cũng mới mất điện 1 lần, do một chiếc xe tông gãy cột điện đầu đường. Bán máu, bán nội tạng thì em chưa nghe nói công dân Mỹ nào phải bán nội tạng. Còn hơn 30 triệu dân nhập cư lậu ở Mỹ có bán hay không thì là vấn đề khác. Họ là dân nước khác. Họ cũng là gánh nặng cho nước Mỹ như homeless, trộm cướp, ma túy....

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Really? PM dc 60 củ net ở Fsoft Vn hả cụ? Vậy về Fsoft dưỡng già cũng ko tồi nhỉ?!
Như e có nói rõ các còm sau đo là PM dự án 50-60nguoi, có 85% là người trẻ dưới 5 năm kinh nghiệm, mà với các dự án outsource thì issues nhiều vô thiên lủng, liên tục miss deadline, họp hành triền miên nghe KH chửi và giải trình, ko kể giờ giấc

Ko có chỗ cho mấy ông già chờ hưu đâu cụ :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ có thể thống kê giúp em trên cái diễn đàn otofun này có bao nhiêu người đang sống và làm việc ở trong nước, bao nhiêu người đang sống và làm việc tại nước ngoài, trước khi mình bàn đến các vấn đề khác có được không ạ ?

KLam

Xe hơi
Như e có nói rõ các còm sau đo là PM dự án 50-60nguoi, có 85% là người trẻ dưới 5 năm kinh nghiệm, mà với các dự án outsource thì issues nhiều vô thiên lủng, liên tục miss deadline, họp hành triền miên nghe KH chửi và giải trình, ko kể giờ giấc

Ko có chỗ cho mấy ông già chờ hưu đâu cụ :)
Fsoft thì lương cơ bản là 5tr, còn phần kia tính là thưởng, nên nếu vẫn khoẻ mạnh đi làm thì thu nhập cũng tốt. Chứ còn ví dụ nói dại mqf có vấn đề gì về sức khoẻ thì quá thiệt khi cống hiến nhiều thế mà bảo hiểm nhận về chẳng được bao nhiêu cụ ạ. Thế nên em vẫn ko coi đấy là môi trường làm việc tốt.

Dacia90

Xe điện
Cụ có thể thống kê giúp em trên cái diễn đàn otofun này có bao nhiêu người đang sống và làm việc ở trong nước, bao nhiêu người đang sống và làm việc tại nước ngoài, trước khi mình bàn đến các vấn đề khác có được không ạ ?
Chỉ cần thống kê bao nhiêu cụ xài âm binh là đủ :)

hoviba

Xe container
BDS68: Cái này được chứ cụ, em có thể dựa vào danh sách các thành viên tham gia vào diễn đàn tại những giờ cao điểm ở Việt Nam trong vòng 1 tuần là có thể có được danh sách khá chính xác. Trên OF lúc cao điểm nhất có thể có 1500 thành viên tham gia trực tuyến nhưng là bao gồm cả thành viên vô danh, nên thực tế chỉ khoảng vài trăm thành viên đăng ký thôi, nên cũng không nhiều đâu ạ.