[Funland] Ở Tây có sướng không?

lookyoung

Xe tăng
Em nghĩ cụ hơi bị outdated về lương và mức sống ở Đức rồi. Bây giờ giá nhà ở các thành phố lớn ở Đức rất đắt, và sau 2 năm lạm phát vừa rồi thì giá cả ko hề rẻ. Còn về lương thì cụ thử nhìn các vị trí công ty headhunter đang tuyển trong ngành IT. 80-90K cho người có chút kinh nghiệm là rất bình thường.
Screenshot 2023-10-21 at 14.27.52.png
Screenshot 2023-10-21 at 14.28.33.png
Toàn up to thôi cụ ơi, với lại Optimus search là công ty headhunt nên lương nó đưa ra ảo lắm.

Ở Đức thì chỉ cao ở Berlin hoặc Munich chứ các thành phố khác cũng chật vật. Nếu muốn cao hẳn thì chỉ có sang Luxemburg hoặc Thuỵ Sỹ.

Opel Astra

Xe điện
Em nghĩ cụ hơi bị outdated về lương và mức sống ở Đức rồi. Bây giờ giá nhà ở các thành phố lớn ở Đức rất đắt, và sau 2 năm lạm phát vừa rồi thì giá cả ko hề rẻ. Còn về lương thì cụ thử nhìn các vị trí công ty headhunter đang tuyển trong ngành IT. 80-90K cho người có chút kinh nghiệm là rất bình thường.
Screenshot 2023-10-21 at 14.27.52.png
Screenshot 2023-10-21 at 14.28.33.png
Cháu tôi đang làm giáo viên cấp 3 ở Munchen. Lương nó khoảng 4200Euro, gross; trừ thuế còn độ 3.500 đồng.
Tôi biết vì mức lương chung của công chức là Giáo viên bên đó nó thế - chứ ai dám hỏi.
Và, như nó xác nhận thì lương Kỹ sư trung bình cũng đại khái như nó.
Mấy ông bên Bán hàng thì có thêm đôi chút bonus doanh số.

Túm lại, Kỹ sư ở Đức với 2-3 năm thâm niên, đâu đó khoảng 4.000 đồng/tháng, là con số khá tốt, cho các ngành trung bình như Cơ khí, Xây dựng, Kế toán ...
So sánh với IT hay AI là không thể, vì cái đó đang hot.

ruby_eagle

Xe điện
Số liệu đây nhé, suốt ngày nói kinh tế ngầm funny lắm cụ ạ.

Hiện tại thu nhập trên 40tr tháng cho một hộ gia đình chỉ chiếm có 5% ở thành phố và 1% ở nông thôn, trung bình là 2%.
Số người có tài sản trên 1tr usd tại VN là hơn 70K người, tức là chưa tới 1% dân số

Hãy nhớ rằng phần lớn tài sản nằm trong tay một số người thôi. Và tiền nó ko đẻ đc nhiều hơn mức tăng trưởng GDP đc.
Với mức như vậy lấy đâu ra lắm vua chúa thế.
Trung lưu ở VN là định nghĩa những ng có trên 15tr vnd tháng, với mức này có đc về hưu sớm ko hay cũng làm đến già?
Trc khi có 20 tỷ thì phải tìm chỗ kiếm 20 tỷ đã cụ ạ.
Cty em là cty IT, số lượng nvien trên 20tr tháng chắc đc 4 bạn chiếm 10%, mà là cty nhỏ nên phải trả lương cạnh tranh đó, còn trên 30tr chỉ có bạn giám đốc kỹ thuật.
Trc em làm cty Nhật, manager học BK làm hơn 10 năm lương cũng chỉ 30tr thôi nhé. Trên mức đó ko dễ chút nào. Với mức lương này chỉ có thừa kế hoặc nằm mơ mới ra đc 20 tỷ.
Còn bảo buôn CK hay đất thì cũng phải có những tỷ đầu tiên đã.
À còn đi nc ngoài đc tôn trọng hay ko thì phải xem mình ntn, ví dụ cụ cứ típ cho hẳn 20-30% đi thì phục vụ thiếu nc cười ko khép đc miệng với cụ.
Hãy học cách lịch sự tối thiểu theo văn hóa của họ để đc họ tôn trọng và đối xử bình đẳng nhé cụ.
Ko biết số liệu thống kê ở đâu nhưng chỉ có 70k người có từ 1tr usd có lẽ hơi ít, chỉ chiếm 0,07% dân số, tức cứ 1.4k người thì mới có 1 người có tài sản 1tr usd. Tính riêng dân HN, TpHcm đã hơn 20tr người, cứ cho 10% có nhà mặt phố thôi thì đã là 200k người rồi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ nói thế là ko khách quan. Giá cả là do thị trường quyết định chả có gì là ảo cũng ko có gì là ngáo.

Giả sử ku em kia nói thật thì giá đất Đông anh tầm 50-80tr/m2 là giá thị trường trung bình. Và nếu em nó là chủ đất thì convert sang cash 2.5 triệu đô cũng đơn giản. Sao phải vui hay buồn?

Tư duy cảm tính thế này hơi khó hiểu?
Khi chưa có sóng khó bán lắm kụ

Smile1102

Xe container
Ko biết số liệu thống kê ở đâu nhưng chỉ có 70k người có từ 1tr usd có lẽ hơi ít, chỉ chiếm 0,07% dân số, tức cứ 1.4k người thì mới có 1 người có tài sản 1tr usd. Tính riêng dân HN, TpHcm đã hơn 20tr người, cứ cho 10% có nhà mặt phố thôi thì đã là 200k người rồi.
20tr là tổng dân số, thì chỉ có khoảng 5tr hộ gia đình thôi.
Trong 100tr ng VN thì có bao nhiêu ng độ tuổi lao động, bao nhiêu trẻ em ko có xu keng nào?
Nói chung ko có số liệu mà chỉ dựa trên cảm giác thì luôn luôn sai cụ ạ. Nên đừng có nghi ngờ số liệu của đội phân tích chuyên nghiệp, có sai số nó cũng ko lớn đâu.
Nói về số liệu tài sản... thì phần lớn các tổ chức và CP trên thế giới thường dùng nguồn của Knight and Frank.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Có một chỉ số để đánh giá mức độ phát triển y tế là số ca mắc ung thư trên 100 ngàn dân. Không hiểu sao xếp đầu bảng về số người bị mắc ung thư lại là Úc và New Zealand, những nước mà người dân sướng về mọi mặt???

Úc bị thủng tầng Ô dôn đấy thây

Xe nội lước

Xe container
Em tầu nhầm suốt vì chưa đc đi hết khoảng 200 nc trên TG nên nói gì cũng là thiếu khách quan.
Nhưng em thấy thế này. Các cụ có cãi nhau từ giờ cho đến ngày trái đất ngừng quay cũng chẳng ra nổi đáp án cuối cùng.
Vì sao ? Chữ Tây nó chung chung quá , hoàn cảnh xuất thân, cá tính không ai giống ai cả.. vậy nếu nhìn đa chiều thì không thể nói sống ở đâu sướng hơn. Chỉ có ai thấy mình phù hợp ở đâu hơn mà đc ở đó thì người đó sướng mà thôi.
Mà em chém chữ đấy . Em chưa đi nc nào cả nên chưa đi hết 200 nc cũng là không sai phỏng cc.

starsn

Xe điện
Số liệu đây nhé, suốt ngày nói kinh tế ngầm funny lắm cụ ạ.

Hiện tại thu nhập trên 40tr tháng cho một hộ gia đình chỉ chiếm có 5% ở thành phố và 1% ở nông thôn, trung bình là 2%.
Số người có tài sản trên 1tr usd tại VN là hơn 70K người, tức là chưa tới 1% dân số

Hãy nhớ rằng phần lớn tài sản nằm trong tay một số người thôi. Và tiền nó ko đẻ đc nhiều hơn mức tăng trưởng GDP đc.
Với mức như vậy lấy đâu ra lắm vua chúa thế.
Trung lưu ở VN là định nghĩa những ng có trên 15tr vnd tháng, với mức này có đc về hưu sớm ko hay cũng làm đến già?
Trc khi có 20 tỷ thì phải tìm chỗ kiếm 20 tỷ đã cụ ạ.
Cty em là cty IT, số lượng nvien trên 20tr tháng chắc đc 4 bạn chiếm 10%, mà là cty nhỏ nên phải trả lương cạnh tranh đó, còn trên 30tr chỉ có bạn giám đốc kỹ thuật.
Trc em làm cty Nhật, manager học BK làm hơn 10 năm lương cũng chỉ 30tr thôi nhé. Trên mức đó ko dễ chút nào. Với mức lương này chỉ có thừa kế hoặc nằm mơ mới ra đc 20 tỷ.
Còn bảo buôn CK hay đất thì cũng phải có những tỷ đầu tiên đã.
À còn đi nc ngoài đc tôn trọng hay ko thì phải xem mình ntn, ví dụ cụ cứ típ cho hẳn 20-30% đi thì phục vụ thiếu nc cười ko khép đc miệng với cụ.
Hãy học cách lịch sự tối thiểu theo văn hóa của họ để đc họ tôn trọng và đối xử bình đẳng nhé cụ.
Bài này mợ viết nhiều lý lẽ dẫn chứng thuyết phục quá, kiên nhẫn nữa, nói với cụ kia như nói với đầu gối ấy, em chịu. Em nghi cụ ấy & chủ thớt là 1 người, em nghi ngờ là ctv, hoạt náo viên nữa :D

Trung lưu khá giả ở VN có tầm 20 tỷ bỏ tiết kiệm. Tháng cầm 150tr tiêu nhoè. Nếu ko cầm thì lãi kép sau 10 năm có 40 tỷ. Con cái thừa kế nhoè.

Ăn chơi thừa đủ đi ksan, nhà hàng 5 sao phục vụ cung kính như vua chúa.

Trung lưu tây mũi tẹt ở bển vào nhà hàng ksan đòi hỏi nhiều vớ vẩn bị phục vụ tây nó lừ mắt quát cho, nhẹ thì xếp bàn ngồi vào xó. :))
20 tỷ thuộc hàng khủng luôn á, may ra quan chức mới có 20 ty tiết kiệm; dân kinh doanh e nghĩ họ để đầu tư. Trung lưu ở VN e nghĩ thu nhập ổn định, 200 tr tiết kiệm ;)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trung lưu khá giả ở VN có tầm 20 tỷ bỏ tiết kiệm. Tháng cầm 150tr tiêu nhoè. Nếu ko cầm thì lãi kép sau 10 năm có 40 tỷ. Con cái thừa kế nhoè.

Ăn chơi thừa đủ đi ksan, nhà hàng 5 sao phục vụ cung kính như vua chúa.

Trung lưu tây mũi tẹt ở bển vào nhà hàng ksan đòi hỏi nhiều vớ vẩn bị phục vụ tây nó lừ mắt quát cho, nhẹ thì xếp bàn ngồi vào xó. :))
Có 20 tỷ VNĐ (800.000$) gửi tiết kiệm hay số dư luôn có trong TK thì ở Việt Nam hay bất kỳ quốc gia nào thì nó thuộc hàng giới thượng lưu rồi chứ trung lưu gì hả cụ ~o)

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Giờ này ăn bát phở to tý cụ mợ nào dám ăn ko.
Hay sợ gút, sợ tiểu đừong, thừa cân.v.v mây mây.
Cụ nào chén luôn em xem là sướng :D
Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa :D

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Em tầu nhầm suốt vì chưa đc đi hết khoảng 200 nc trên TG nên nói gì cũng là thiếu khách quan.
Nhưng em thấy thế này. Các cụ có cãi nhau từ giờ cho đến ngày trái đất ngừng quay cũng chẳng ra nổi đáp án cuối cùng.
Vì sao ? Chữ Tây nó chung chung quá , hoàn cảnh xuất thân, cá tính không ai giống ai cả.. vậy nếu nhìn đa chiều thì không thể nói sống ở đâu sướng hơn. Chỉ có ai thấy mình phù hợp ở đâu hơn mà đc ở đó thì người đó sướng mà thôi.
Mà em chém chữ đấy . Em chưa đi nc nào cả nên chưa đi hết 200 nc cũng là không sai phỏng cc.
E nghĩ người nào ở đâu mà phát huy được tối đa khả năng của mình & hài hòa được với cs gia đình thì đó là nơi tốt nhất :)

E ví dụ 1 CCOC or 1 quan chức to to thì ở vn là nhất, 1 tiến sỹ dc làm việc ở 1 viện KH to to ở Tây thì sướng nhất. ông nào ở VN mà trúng vài miếng đất thì hóa ra lại hơn thằng bạn sang Tây cày cuốc mỗi tháng có nhõn 3-4k $.

Mà e nói thật cũng hên sui lắm, như mấy cụ ngày xưa đi NN học ý, mấy ông ở lai thì sướng thời gian đâu, mấy ông về vn thì khổ, nhưng giờ thì gió đã đổi chiều, mấy cụ đi du học về thì giờ chức tước bổng lộc ăn vài đời ko hết, cái hôm nay là đúng thì mai lại sai :(

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giờ này ăn bát phở to tý cụ mợ nào dám ăn ko.
Hay sợ gút, sợ tiểu đừong, thừa cần.v.v mây mây.
Cụ nào chén luôn em xem là sướng :D
Nhiều người còn ăn cả 2 bát luôn ấy chứ có gì mà dám hay không. Cụ nghĩ trên OF này toàn người 50-60 tuổi ah ?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nhiều người còn ăn cả 2 bát luôn ấy chứ có gì mà dám hay không. Cụ nghĩ trên OF này toàn người 50-60 tuổi ah ?
Với những người đấy thì cứ tranh thủ mà sướng đi cụ ạ.
Ở bụi chuối cũng sướng cơ mờ :D

Smile1102

Xe container
Bài này mợ viết nhiều lý lẽ dẫn chứng thuyết phục quá, kiên nhẫn nữa, nói với cụ kia như nói với đầu gối ấy, em chịu. Em nghi cụ ấy & chủ thớt là 1 người, em nghi ngờ là ctv, hoạt náo viên nữa :D
Ôi for fun là chính mà mợ.
Các cụ of đúng điển hình của dân VN, đó là thích cảm tính hơn thích số mợ ạ :D. Đưa số nào cũng nghi ngờ từ nguồn Tây lẫn nguồn Ta, mà chỉ tin vào suy đoán của bản thân, và cũng chỉ dùng suy đoán để tranh luận 😂.
Đây cho cụ nào tưởng tượng số nhà mặt phố HN nhiều nhé, HN chỉ có chưa tới 1100 phố và đường dc đặt tên, ngắn tầm mấy chục m, dài nhất là Lạc Long Quân và Láng tầm 3.2-3.9km, trung bình tầm 500m, cứ cho là khoảng 200-250 nhà mặt phố, trong những phố này là có cả phố heo may (Phố ở Sơn Tây chả hạn), vậy tổng số nhà mặt phố tối đa là 25k căn, trong đó rất nhiều nhà ko đủ 1tr usd, và nhiều ng sở hữu rất nhiều nhà, ví dụ cụ TorienT vừa bán 4 nhà mặt phố chả hạn.
Vậy nên lấy đâu ra đc con số 200K ng có nhà mặt phố trên 1 tr usd như cụ gì nói phía trc.
Em nói ở đây để các cụ thấy giữa thực tế và tưởng tượng của các cụ nó cách nhau rất rất xa 😂😂😂

Ps: Các cụ đừng nói VN nhiều ng giàu nữa nhé, chán lắm :D
Nếu so sánh sống ở đâu sướng hơn thì phải so top 1% của VN, tài sản khoảng 1tr usd với 1% của Mỹ (hay nc phát triển khác chả hạn), tài sản khoảng 13tr usd, thì em tin đội 1% Mỹ sướng hơn đội 1% VN đó.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Với những người đấy thì cứ tranh thủ mà sướng đi cụ ạ.
Ở bụi chuối cũng sướng cơ mờ :D
Chả hiểu ý cụ là gì luôn. Nhiều người con lao động vất vả, trưa ăn 2 suất cơm vẫn chưa no để lấy sức làm việc nuôi bản thân và gia đình đấy ạ. Cụ muốn khuyên những người như thế tranh thủ sướng đi ah :))

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Chả hiểu ý cụ là gì luôn. Nhiều người con lao động vất vả, trưa ăn 2 suất cơm vẫn chưa no để lấy sức làm việc nuôi bản thân và gia đình đấy ạ. Cụ muốn khuyên những người như thế tranh thủ sướng đi ah :))
Cụ bao la quá.
Những người đấy không sướng bề dọc thì sướng bề ngang cụ ah :D