[Funland] Ở Tây có sướng không?

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
1 số cụnên trở về mặt đất thì hơn. Thờiđại nàorồi…

Brothers

Xe tải
Thế tranh luận với cụ nhẽ ko khác gì nói với cái đầu gối 😂😂😂
Nc mình GDP tổng có hơn 400 tỷ usd năm (2022 sau 1 loạt điều chỉnh) đứng thứ 117/200 lại cứ đòi sống sướng hơn nc giàu, nhiều ng giàu hơn nc giàu mà ở đó 1 cty của nó có thể đạt doanh thu bằng hoặc thậm chí gấp 2 nc mình (Amazon dthu hơn 1000 tỷ usd năm) các cty tầm 50-100 tỷ ở Mỹ ko quá hiếm.
Hỏi làm ntn để có hơn 20 tỷ gửi tk thì cụ lại ko nói 😂😂😂
Lạ nhỉ, cụ cứ cố tình đánh lận con đen làm gì? Người ta đang nói những người trung lưu khá giả ở VN sướng gấp nhiều lần tây trung lưu. Cụ muốn chứng minh cái j? Có hiểu mình đang nói j ko? Hay là sang tây bị phục vụ nó quát cho quên hết cả rồi :))

Smile1102

Xe container
Lạ nhỉ, cụ cứ cố tình đánh lận con đen làm gì? Người ta đang nói những người trung lưu khá giả ở VN sướng gấp nhiều lần tây trung lưu. Cụ muốn chứng minh cái j? Có hiểu mình đang nói j ko? Hay là sang tây bị phục vụ nó quát cho quên hết cả rồi :))
Thôi cụ định nghĩa lại cả từ "trung lưu" (là ng có 20 tỷ tiền mặt), từ "sướng" (là đc phục vụ như vua chúa), và từ "so sánh" (ko quan tâm tới tương quan 2 bên, ko tin bất cứ con số nào từ nguồn T3- dù nguồn này đc chính phủ sử dụng), thì đúng là cụ sẽ về nhất trong mọi cuộc tranh luận với định nghĩa của cụ.
Em làm sao mà nói đc ngôn ngữ của cụ chứ, mà hỏi khí ko phải cụ có hiểu em đang nói gì ko?
Cơ mà, đây là post cuối em tranh luận với cụ ở chủ đề này. Kính cụ ạ :D

dannongthon

Xe tăng
Số liệu đây nhé, suốt ngày nói kinh tế ngầm funny lắm cụ ạ.

Hiện tại thu nhập trên 40tr tháng cho một hộ gia đình chỉ chiếm có 5% ở thành phố và 1% ở nông thôn, trung bình là 2%.
Số người có tài sản trên 1tr usd tại VN là hơn 70K người, tức là chưa tới 1% dân số

Hãy nhớ rằng phần lớn tài sản nằm trong tay một số người thôi. Và tiền nó ko đẻ đc nhiều hơn mức tăng trưởng GDP đc.
Với mức như vậy lấy đâu ra lắm vua chúa thế.
Trung lưu ở VN là định nghĩa những ng có trên 15tr vnd tháng, với mức này có đc về hưu sớm ko hay cũng làm đến già?
Trc khi có 20 tỷ thì phải tìm chỗ kiếm 20 tỷ đã cụ ạ.
Cty em là cty IT, số lượng nvien trên 20tr tháng chắc đc 4 bạn chiếm 10%, mà là cty nhỏ nên phải trả lương cạnh tranh đó, còn trên 30tr chỉ có bạn giám đốc kỹ thuật.
Trc em làm cty Nhật, manager học BK làm hơn 10 năm lương cũng chỉ 30tr thôi nhé. Trên mức đó ko dễ chút nào. Với mức lương này chỉ có thừa kế hoặc nằm mơ mới ra đc 20 tỷ.
Còn bảo buôn CK hay đất thì cũng phải có những tỷ đầu tiên đã.
À còn đi nc ngoài đc tôn trọng hay ko thì phải xem mình ntn, ví dụ cụ cứ típ cho hẳn 20-30% đi thì phục vụ thiếu nc cười ko khép đc miệng với cụ.
Hãy học cách lịch sự tối thiểu theo văn hóa của họ để đc họ tôn trọng và đối xử bình đẳng nhé cụ.
Lương bác thấp thật! Em làm dự án mà lương mấy đứa nhân viên officer thôi nó cũng cao hơn bác!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở ta sướng ghê.
Chém gió như thần.
Thu nhập một cục, gửi ngân hàng, chơi chứng khoán. Dân of này mà chém gió hạng nhì thế giới thì không dân nào dám nhận hạng nhất.
Giỏi thì quay video cái nhà bình thường của người bình thường ở Việt Nam lên đi.

Món này Nhựt nhiều đó kụ ây

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Vongai

Xe buýt
Có 20 tỷ em nghĩ là tầng lớp thượng lưu, tầng lớp giàu có rồi (trên đó thì có 1 vài người thuộc giới siêu giàu ko tính), chứ ko phải trung lưu.

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Vâng, freedom của em là trung lưu khá giả ko cần làm ngồi chơi có tiền hưởng thành quả lao động của mình trc đó. Thừa kế cho con cháu thoải mái . Ăn chơi nhảy múa đc phục vụ như vua chúa.

Không bị ép cày đến già khú, ko bị lườm nguýt rón rén khi sử dụng dịch vụ ăn chơi nhảy múa. Freedom ở đâu? Được lên mạng chửi đổng à? :))

Ở tây muốn đc phục vụ như vua chúa thì phải cực giàu mới đc. Ko thì quên đi.
Định nghĩa "freedom" của cụ 1 mình 1 kiểu thì so sánh thế nào được? Những người có hiểu biết hạn hẹp và đầy rẫy định kiến về xã hội phương Tây như cụ thì ở VN là hợp nhất rồi.
Cụ bảo Tây bị nhồi sọ từ nhỏ, bị media dắt mũi...thế còn tầng lớp trung lưu khá giả (upper middle class) gốc Việt thì sao? Nhiều người trong số họ lớn lên, học phổ thông, đại học, thậm chí đã đi làm ở VN, tại sao vẫn bị "tẩy não" thế? Họ có bằng cấp, có trình độ, có tài sản tích lũy trên 20 tỷ, sao không chọn về VN mà sống "như ông hoàng bà chúa", ở lại nước ngoài làm gì?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Trung lưu khá giả ở VN có tầm 20 tỷ bỏ tiết kiệm. Tháng cầm 150tr tiêu nhoè. Nếu ko cầm thì lãi kép sau 10 năm có 40 tỷ. Con cái thừa kế nhoè.

Ăn chơi thừa đủ đi ksan, nhà hàng 5 sao phục vụ cung kính như vua chúa.

Trung lưu tây mũi tẹt ở bển vào nhà hàng ksan đòi hỏi nhiều vớ vẩn bị phục vụ tây nó lừ mắt quát cho, nhẹ thì xếp bàn ngồi vào xó. :))
Khó dần rồi kụ nhé. Lãi suất bên Hàn 2%. Nhật ~0%. Tàu thì 4%. Nếu như Tàu thì cụ mất 18 năm mới gấp đôi 20 tỏi thành 40 nhé

Smile1102

Xe container
Cụ có sự kiên nhẫn của một giáo viên tiểu học :). Em dự chắc cụ đang công tác trong ngành sự phạm?!

Nhưng khuyên cụ không nên mất thời gian với những thành phần kiểu này. Dành thời gian cuối tuần hưởng thụ với gia đình cụ ạ. Cụ đọc có cái còm nào có dẫn chứng bằng số liệu hay thực tế đâu. Rặt một giọng văn, kiến thức chắp vá từ mấy cái thuyết âm mưu trên mạng. Đọc đoạn đầu còn nghi ngờ, chứ đến đoạn bỏ tiền vào nhà băng rút lãi ăn dần thì em phải vỗ đét một cái vào đùi và thốt
lên "nó chứ còn ai vào đây nữa" :)). Đội này toàn tỷ phú thời gian đấy cụ ạ. Freedom mà :)).
À em ko phải giáo viên nhưng em làm ngành tiếp xúc với nhiều người và luôn phải đặt chữ nhẫn lên đầu cụ ạ :D.

Smile1102

Xe container
Lương bác thấp thật! Em làm dự án mà lương mấy đứa nhân viên officer thôi nó cũng cao hơn bác!
Cụ làm loại dự án gì? cho cty nc nào mà lương cao vậy ạ?
Em đang dẫn chứng lương VN ko cao lắm đâu, chứ lương em thì thấp vừa vừa thôi cũng ko thấp quá 😂

Brothers

Xe tải
Thôi cụ định nghĩa lại cả từ "trung lưu" (là ng có 20 tỷ tiền mặt), từ "sướng" (là đc phục vụ như vua chúa), và từ "so sánh" (ko quan tâm tới tương quan 2 bên, ko tin bất cứ con số nào từ nguồn T3- dù nguồn này đc chính phủ sử dụng), thì đúng là cụ sẽ về nhất trong mọi cuộc tranh luận với định nghĩa của cụ.
Em làm sao mà nói đc ngôn ngữ của cụ chứ, mà hỏi khí ko phải cụ có hiểu em đang nói gì ko?
Cơ mà, đây là post cuối em tranh luận với cụ ở chủ đề này. Kính cụ ạ :D
Sao em cần quan tâm nguồn thứ 3 khi biết thừa nó ko chính xác. Cụ trích một source sai để tranh luận có thấy dẩm dớ ko vậy? Còn tây sướng khổ thế nào em đã phân tích cụ có cãi đc đâu, cứ loay hoay trích dẫn mấy cái tào lao

Định nghĩa "freedom" của cụ 1 mình 1 kiểu thì so sánh thế nào được? Những người có hiểu biết hạn hẹp và đầy rẫy định kiến về xã hội phương Tây như cụ thì ở VN là hợp nhất rồi.
Cụ bảo Tây bị nhồi sọ từ nhỏ, bị media dắt mũi...thế còn tầng lớp trung lưu khá giả (upper middle class) gốc Việt thì sao? Nhiều người trong số họ lớn lên, học phổ thông, đại học, thậm chí đã đi làm ở VN, tại sao vẫn bị "tẩy não" thế? Họ có bằng cấp, có trình độ, có tài sản tích lũy trên 20 tỷ, sao không chọn về VN mà sống "như ông hoàng bà chúa", ở lại nước ngoài làm gì?
Tại sao ko về cụ hỏi họ chứ hỏi em làm gì? Hài hước thật. Tự hỏi xong tự trả lời kiểu tự sướng kìa =))

Khó dần rồi kụ nhé. Lãi suất bên Hàn 2%. Nhật ~0%. Tàu thì 4%. Nếu như Tàu thì cụ mất 18 năm mới gấp đôi 20 tỏi thành 40 nhé
Đang nói gửi tkiem Việt nam cụ ơi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sao em cần quan tâm nguồn thứ 3 khi biết thừa nó ko chính xác. Cụ trích một source sai để tranh luận có thấy dẩm dớ ko vậy? Còn tây sướng khổ thế nào em đã phân tích cụ có cãi đc đâu, cứ loay hoay trích dẫn mấy cái tào lao

Tại sao ko về cụ hỏi họ chứ hỏi em làm gì? Hài hước thật. Tự hỏi xong tự trả lời kiểu tự sướng kìa =))

Đang nói gửi tkiem Việt nam cụ ơi
Ta đương quãng 5.5% ợ. Vậy kụ không ăn uống giè thì mất 13 năm nhé ợ

Politeboy

Xe tăng
Có 20 tỷ em nghĩ là tầng lớp thượng lưu, tầng lớp giàu có rồi (trên đó thì có 1 vài người thuộc giới siêu giàu ko tính), chứ ko phải trung lưu.
Ở ta thì 20 tỷ tiền mặt đếm trên đầu ngón tay
Hoặc có 20 tỷ tiền mặt thì đang nợ 50 tỷ
Nhưng tại sao đa số thấy 20 tỷ nhỏ thế?
Là bởi vì giá bất động sản bị ngáo
Luôn đem ra so sánh với Tây trong khi thu nhập bằng 1/30 họ
Sở hữu một cái nhà ổ chuột cũng nghĩ mình có triệu đô
Triệu phú đô la nhưng mua mớ rau vẫn mặc cả
Hơi bị nhiều luôn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở ta thì 20 tỷ tiền mặt đếm trên đầu ngón tay
Hoặc có 20 tỷ tiền mặt thì đang nợ 50 tỷ
Nhưng tại sao đa số thấy 20 tỷ nhỏ thế?
Là bởi vì giá bất động sản bị ngáo
Luôn đem ra so sánh với Tây trong khi thu nhập bằng 1/30 họ
Sở hữu một cái nhà ổ chuột cũng nghĩ mình có triệu đô
Triệu phú đô la nhưng mua mớ rau vẫn mặc cả
Hơi bị nhiều luôn
Chuẩn như Bác Lê Duẩn 100%♥

Brothers

Xe tải
Ta đương quãng 5.5% ợ. Vậy kụ không ăn uống giè thì mất 13 năm nhé ợ
5.5% là hiện tại chứ trung bình lãi suất trong 10 năm qua luôn 7-8%
Cụ lấy mức thấp nhất để cminh ngược lại là ko đúng

Thậm chí ngay năm ngoái lsuat còn lên đến 13.5% cho 3 năm luôn :))