[Funland] Ở Tây có sướng không?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Đề bài này của cụ rộng quá.
Tây mấy đời da trắng vỗ bì bạch, ở cống ngầm cũng có.
Tây buôn nhà đất lên đến Tổng Thống cũng có.
Tây chán đời vì thừa tiền đặt tên con là Alpha Beta Gamma cũng có.
Ở đâu cũng thế thôi, đừng khổ thì là sướng :D

ZARG

Xe container
Học phí trường tư ở vn cao 1 cách vô lý. Ngừoi nhà e bên châu âu về nc hp trường tư cũng chỉ hơn chút so với vn m. Tầm 1000-1500€/th. Trong khi thu nhập họ gấp hàng chục lần. Chất lượng thì e ko bàn. E thấy ở vn chi phí cho gd & y tế đang chiếm phần lớn thu nhập của người dân. Như nhà e chi phí cho gd hiện chiếm tới 20% thu nhập. Mà con e 2 học hành cũng chỉ dừng ở mức cơ bản như nhiều nhà thôi.
Chả biết mọi ngừoi thế nào chứ gđ e lại thích con đi du học rồi định cư ở nc ngoài luôn. Đấy là mong muốn của m còn phụ thuộc vào các con nữa:D
Nói thật mợ định cư không sướng đâu.

Rơi vào bẫy thu nhập TB của Tây không ngóc đầu lên được. Nếu học xong Đh ở VN rồi đi là hợp lý nhất, có độ quái của dân đầu đen và lĩnh hội được tiên tiến của Âu/Mỹ là nhất.

Con em sau cho đi học ĐH ở Tây rồi lại về lấy vợ Việt cho nó lành. Em tiếp xúc nhiều Tây rồi suy nghĩ ko hợp với VN được, chịu không dung hòa nổi.

starsn

Xe điện

Rơi vào bẫy thu nhập TB của Tây không ngóc đầu lên được. Nếu học xong Đh ở VN rồi đi là hợp lý nhất, có độ quái của dân đầu đen và lĩnh hội được tiên tiến của Âu/Mỹ là nhất.

Con em sau cho đi học ĐH ở Tây rồi lại về lấy vợ Việt cho nó lành. Em tiếp xúc nhiều Tây rồi suy nghĩ ko hợp với VN được, chịu không dung hòa nổi.
Nếu giỏi buôn bán lại quem kiểu VN thì VN hợp hơn. Em dốt buôn bán nên thấy VN mới gặp bẫy tn trung bình. Làm công ăn lương còng lưng 100tr/ tháng chả ăn thua gì cả, mới chi các thể loại trường tư, học thêm, ô tô, cs cơ bản đã hết gần ngoém rồi. Mua nhà nữa thì.. Tất nhiên vẫn đủ nhưng là phải tiết kiệm, & cs cũng bình thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Brothers

Xe tải

Ở Tây chỉ bọn cực giàu hoặc cực nghèo mới có freedom thực sự. Đám trung lưu làng nhàng ở giữa là những con bò sữa bị vắt kiệt để nuôi 2 đám kia.

Bởi vậy nên các chính sách tây đc thiết kế sao cho đàn bò này phải lao động tối đa. Tuyệt đối ko có chuyện chúng đc nghỉ ngơi hưởng thụ mà ko cần làm j.

Chỉ cần 3 gọng kìm ko lãi tiết kiệm tiền gửi, ko thừa kế và thẻ tín dụng lãi cắt cổ. Thế là vào rọ, chỉ có nước cày nữa cày mãi :))

ZARG

Xe container
Ở Tây chỉ bọn cực giàu hoặc cực nghèo mới có freedom thực sự. Đám trung lưu làng nhàng ở giữa là những con bò sữa bị vắt kiệt để nuôi 2 đám kia.

Bởi vậy nên các chính sách tây đc thiết kế sao cho đàn bò này phải lao động tối đa. Tuyệt đối ko có chuyện chúng đc nghỉ ngơi hưởng thụ mà ko cần làm j.
Thế mới kh.ốn n.ạn cụ ạ. Có tý tiền bên Tây thì khổ như con Tú Ma luôn :(

beSuSu

Xe điện
Mấy cái câu hỏi kiểu này hay những câu kiểu tự sướng thì cứ lên mấy trang kiểu quora hỏi cho nó khách quan :))

Brothers

Xe tải
Thế mới kh.ốn n.ạn cụ ạ. Có tý tiền bên Tây thì khổ như con Tú Ma luôn :(
Ở VN nếu cụ tầm khá giả thôi thực sự sướng, đc phục vụ như ông hoàng bà chúa. Về freedom, đảm bảo tự do hơn hẳn đám tây trung lưu. Sướng hơn cả về vật chất lẫn tinh thần.

ZARG

Xe container
Ở VN nếu cụ tầm khá giả thôi thực sự sướng, đc phục vụ như ông hoàng bà chúa. Về freedom, đảm bảo tự do hơn hẳn đám tây trung lưu. Sướng hơn cả về vật chất lẫn tinh thần.
Hoàn toàn nhất trí!

katenguyen

Xe điện
Em có bạn vừa đi Mẽo về. Bản thân cũng có người nhà ở Mẽo ( khu hẻo lánh thôi) thì thấy nói chung là sống được. Nhưng đúng là cày bục mặt và ko được ốm. Ngoài ra thì do chính sách nhập cư mà người da trắng cứ như là sắp tuyệt chủng? Xã hội và an sinh đi xuống.
Ngoài ra cảnh thì ko đẹp bằng VN
Tây nào cảnh ko đệp bằng vn thế cụ?

just for fun

Xe lăn
Việt Nam mình cảnh đẹp mà cụ. Ko biết so với Tây thì thế nào nhưng cá nhân cháu cảm thấy phong cảnh Việt Nam cũng ko thua các nước trên thế giới ạ.
Flex nhẹ mấy cái ảnh quê nhà cháu

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Trc khi nói sướng hay khổ thì phải xem mình có thực sự hoà nhập với họ ko.
Ko hoà nhập đc thì quê lên phố cùng đồng bào còn khó.

Theo e nghĩ Tây lông nó thuộc về Tây, ko fai dành cho dân da vàng. E luôn cảm thấy mãn nguyện vì đc sinh ra ở VN. Đủ khổ để biết thế nào là sướng, đủ sướng để biết thế nào là hưởng thụ. VN mình dù sao nó cũng k quá nặng về vật chất, con ng ta sống vẫn coi trọng chữ tình. Tây nó rạch ròi quá. Theo thuyết nhà Phật xứ đó khó giải thoát

Pvsc

Xe ba gác

Chỉ cần 3 gọng kìm ko lãi tiết kiệm tiền gửi, ko thừa kế và thẻ tín dụng lãi cắt cổ. Thế là vào rọ, chỉ có nước cày nữa cày mãi :))
Cụ quên chu kỳ xén lông

sthd

Xe lăn
cứ nghĩ cái cảnh thằng bỏ mother IRS nó đọc từng xu trong ví của mình còn chắc hơn cả mình lẫn vợ mình, thì tụt hết vòi lại rồi

dangkhoi1105

Xe hơi
tây hay ta thì cũng như nhau thôi ạ, chắc chắn đều phải làm việc để nuôi sống bản thân

sthd

Xe lăn

ở góc độ của nhà cầm quyền, động lực để duy trì sự phát triển của xã hội là mọi người phải cố gắng làm việc hết mình, cả trí tuệ lẫn chân tay. và với quyền trong tay, nó đã thiết kế ra hệ thống để buộc mỗi người phải chịu sức ép để cày liên tục: đánh thuế thừa kế, đánh thuế tài sản, đánh thuế thu nhập... tất cả G7 đều thế.

mấy ông kém phát triển như vn, tq... thì còn đang trong giai đoạn vỗ béo nên chưa kiểm soát chặt lắm

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Theo e nghĩ Tây lông nó thuộc về Tây, ko fai dành cho dân da vàng. E luôn cảm thấy mãn nguyện vì đc sinh ra ở VN. Đủ khổ để biết thế nào là sướng, đủ sướng để biết thế nào là hưởng thụ. VN mình dù sao nó cũng k quá nặng về vật chất, con ng ta sống vẫn coi trọng chữ tình. Tây nó rạch ròi quá. Theo thuyết nhà Phật xứ đó khó giải thoát
VN mình bây h cũng vật chất rồi đó kụ... Len lỏi từng gia đình là tiếng chì chiết xem chồng người ta, con người ta

Politeboy

Xe tăng
ở góc độ của nhà cầm quyền, động lực để duy trì sự phát triển của xã hội là mọi người phải cố gắng làm việc hết mình, cả trí tuệ lẫn chân tay. và với quyền trong tay, nó đã thiết kế ra hệ thống để buộc mỗi người phải chịu sức ép để cày liên tục: đánh thuế thừa kế, đánh thuế tài sản, đánh thuế thu nhập... tất cả G7 đều thế.

mấy ông kém phát triển như vn, tq... thì còn đang trong giai đoạn vỗ béo nên chưa kiểm soát chặt lắm
Vấn đề là dân nó đồng ý với việc đó thông qua lá phiếu bầu cho nhà cầm quyền ra chính sách cụ nhé.