[Funland] Ở Tây có sướng không?

Opel Astra

Xe điện
Đứng ở cửa nhà chụp ra ngoài đường nội bộ cho nhóm nhà độ 10 căn.

Ngôi nhà nầy có giá hơn 700K $ (quy tiền việt cỡ 17 tỷ), rộng hơn 100m2, 2 tầng + 1 tầng hầm, trên khuôn viên đất hơn 800m2. Từ đây vào trung tâm Washington DC cỡ 25km, lái xe mất 30 phút.

Vườn thì phải làm rào để ngăn hươu/ nai nó vào phá.

Không khí trong lành mát mẻ (tiết thu).

Chủ nhà người Việt mua trả góp độ chục năm. Nhà 3 ô tô đỗ cửa.

Chả biết sướng hay khổ đây !?!

View attachment 8152300
Quá khổ bác ạ.
Con hươu ngon như kia mà không phi ra cho 1 phát vô nồi được.

TN1805

Xe điện
Bỏ 1 đồng vào bất kỳ một cp nào trong 5 năm qua, ít cũng nhân lên vài đồng, nhiều vài chục đồng. Cụ nghĩ sao?
Cụ ví dụ đi, mã nào mà 5 năm qua x5 ? Và trong quá trình x5 thì nó có mấy lần "down" SML 5-10 lần ...:))
Cụ dụ trẻ con được đấy, dụ người trưởng thành hơi khó ....:))

HungThuy7699

Xe buýt
Bỏ 1 đồng vào bất kỳ một cp nào trong 5 năm qua, ít cũng nhân lên vài đồng, nhiều vài chục đồng. Cụ nghĩ sao?
Thế hóa ra Việt Nam mình hóa rồng từ 5 năm rồi mà mình không biết 😄

honglong1

Xe điện
Đứng ở cửa nhà chụp ra ngoài đường nội bộ cho nhóm nhà độ 10 căn.

Ngôi nhà nầy có giá hơn 700K $ (quy tiền việt cỡ 17 tỷ), rộng hơn 100m2, 2 tầng + 1 tầng hầm, trên khuôn viên đất hơn 800m2. Từ đây vào trung tâm Washington DC cỡ 25km, lái xe mất 30 phút.

Vườn thì phải làm rào để ngăn hươu/ nai nó vào phá.

Không khí trong lành mát mẻ (tiết thu).

Chủ nhà người Việt mua trả góp độ chục năm. Nhà 3 ô tô đỗ cửa.

Chả biết sướng hay khổ đây !?!

View attachment 8152300
Ecopark thả it hươu vào chắc cũng đẹp, chỗ này cũng nhiều cây cối đẹp nhỉ.

TN1805

Xe điện
Mịa...có 1 số bọn chuyên dụ dỗ người ta chơi các loại CK phái sinh và chơi các sàn nước ngoài....ai nhẹ dạ đổ tiền vào cho bọn nó thì mất hết. :))

TN1805

Xe điện
Nhiều lắm cụ ah. E nghĩ cụ ko đầu tư, hoặc chỉ nhảy ra nhảy vào nên nhảy đúng hố.
Còm với cụ về chủ đề này lần cuối, không lại làm loãng thớt này.....cụ thấy VN-INDEX có mã bluechip nào mà trong vòng 5 năm qua tăng x5 kể tôi nghe đi....

alceste

Xe điện
Nói thật với cụ em cũng thích một đứa ở bên trời Tây lắm, cho thế hệ sau chúng nó được mở mang chí ít cũng là thông tin trao đổi, đi lại dễ dàng thuận tiện hơn ~o)
Thế thì cụ cho cháu đi mấy nước gần gần, hay châu Âu thôi, chứ Can vừa xa vừa hẻo lánh, về VN lại bay cả ngày 2 ngày mới tới. Buồn hiu hắt. Hoặc do em quen đông vui nhộn nhịp rồi.

Cá nhân em thì nghĩ, cho chúng nó đi học, bất cứ đâu đều tốt, mở mang thế giới quan. Các cụ ý cứ mỉa mai thôi, kiểu dân VN và các nước đang phát triển sang các nước phát triển, chứ thật ra thực tế các bạn thanh niên nước ngoài sang các nước đang phát triển, sagn châu Á học và làm việc khi thanh niên không ít đâu (kể cả ở VN, các bạn sang VN học Đông Phương học, VN học). Hay đặc biệt Trung Quộc. tỉ lệ sinh viên nước ngoài (gốc Âu) học ở Trung Quốc h ngày càng tăng và con số cũng ko ít đâu. Trao đổi văn hóa cũng có, học full cả 4 năm cũng có luôn.
Cụ có xiền, cho con gái đi học 2 năm Master, còn con gái rượu học xong về cũng hay mà, dắt lưng cái bằng, thêm kiến thức, mở mang góc nhìn về thế giưới, con người vốn sống, thêm hiểu biết về văn hóa.

Còn trẻ thì nên trải nghiệm, nên nhìn ngắm thế giới xung quanh. Nhưng sống ở đâu, làm ở đâu thì do mình quyết, mình thấy phù hợp thôi với mình, gia đình, hoàn cảnh sống, nghề nghiệp và cá tính của mình thôi. Ko có gì phải nâng tầm hay hạ tầm cả.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Ku nhà mợ phải nói rất triển vọng đấy, hắn có vẻ hợp với cuộc sống phuơng tây, không ngại khó, không ngại khổ, tự lập và rất quyết tâm.
Mợ lúc nào quăng cho em cái số của hắn, thỉnh thoảng em ới hỏi bí quyết để còn huấn luyện 2 thèng nhà em. :D
Cu nhà em nằm trong thành phần sẽ nói ở nước ngoài thích hơn ở VN. Nó bảo chỉ buồn vì xa gia đình thôi cũng lại cân được tất. Ở đâu cũng phải nhập gia tùy tục mà cụ.

hoviba

Xe container
Xét như thế thì việc định cư ở CH Czech có vẻ ít khó khăn hơn các nước Tây Âu khá, bác nhỉ.
Ví dụ như công dân Czech, giờ sang Đức Pháp lao động và định cư, có được không bác - chí ít là có đơn giản không, bác hoviba ???
Bằng cấp ở các trường đại học tại Séc cũng được đánh giá ngang với đa số các nước Tây Âu, nên việc người dân Séc nói chung, hay người dân gốc Việt mình nói riêng, khi sang Đức hay các nước Tây Âu làm việc khá thuận lợi. Nhưng hiện tại, chính quyền Séc đang cố gắng để giữ các nguồn lao động trí thức ở lại Séc bằng cách hỗ trợ khá nhiều ưu đãi.

Như đợt rồi mẹ em đi khám ở bệnh viện về khoe là trong bệnh viện của huyện đã có bác sỹ trẻ người gốc Việt làm việc, nên bà không cần biết tiếng Séc cũng khám bệnh OK được. Đúng là giờ thế hệ trẻ lớn lên tại Séc nhiều người trọn ở lại Séc làm việc thay vì đi sang các nước Tây Âu. Nhiều bác sỹ, giáo viên, cảnh sát trẻ người Việt chấp nhận về công tác tại những huyện nhỏ, thay vì tập trung ở các thành phố lớn. Họ đều được nhà nước Séc hỗ trợ mua trả góp nhà cửa, mức lương thưởng ưu đãi, và cái chính là họ đem lại đánh giá tích cực từ người dân sở tại.

Nhiều cụ cho rằng hệ thống giáo dục công ở Châu Âu kém chất lượng, nhiều học sinh thiếu ý thức học chung lẫn lộn trong một lớp là chưa hiểu rõ về hệ thống giáo dục ở Châu Âu. Trong bất cứ trường học nào, cũng có sự theo dõi trực tiếp của các bác sỹ tâm lý của ngành giáo dục. Nên gần như các học sinh cá biệt nếu làm ảnh hưởng tới môi trường giáo dục của trường thì sẽ được chuyển sang theo học tại các trường đặc biệt theo chỉ định của bác sỹ. Khi nào học sinh đó được đánh giá phù hợp để quay lại môi trường giáo dục bình thường thì lúc đó sẽ quay lại lớp cũ học cùng các bạn.

Ngay như hệ thống giáo dục tại Séc không có nhiều trường tư, đa số chỉ có ở 3 thành phố lớn. Còn lại toàn bộ là hệ thống trường công, bao gồm các cấp tới các trường nghề và đại học. Nhưng không thể cho rằng vì Séc không có nhiều trường tư nên ngành giáo dục của Séc kém chất lượng. Về vấn đề này thì cái chính là do hệ thống giáo dục công lập tại Séc nói riêng, hay Châu Âu nói chung đa số đều tốt và phân bổ đồng đều giữa các trường bình thường và trường chuyên. Điều này giúp đảm bảo nhu cầu cần thiết của học sinh, phụ huynh cho tới xã hội. Khiến việc đăng ký học tại các trường tư chỉ là một trong những lựa chọn thêm của mỗi gia đình. Chính vì vậy mà trường tư ở Séc khá ít và chỉ có ở 3 thành phố lớn.

P/S: à có một chi tiết này là một người em xã hội của em, các đây hơn 7 năm định bỏ giấy tờ để về hẳn Vn. Khi chỉ còn gần 1 tháng nữa là không thẻ quay lại Séc, em mới khuyên là chú nên quay lại rồi làm xong PR đã, lúc đó quyết định về cũng chưa muộn. Cậu ấy nghe em, quay lại Séc để em hướng dẫn ôn luyện tiếng Séc và thi đỗ PR. Sau cậu ấy học nghề nails, rồi về Vn cưới vợ. Tiếp đó đón hai mẹ con sang Séc, vợ cũng học nghề nails và thu nhập của hai vợ chồng khá ổn. Mới đầu năm, hai vợ chồng quyết định mua tiệm nails bên Đức rồi đưa cả gia đình cùng hai con sang Đức định cư, vùng Munchen. Nghe cậu ấy chia sẻ, viên chức Séc đã tạm ổn, nhưng nếu so với viên chức ở Đức thì còn kém xa về sự nhiệt tình và trách nhiệm. Bởi cậu ấy phải đi giải quyết khá nhiều giấy tờ ở các phòng ban, nên tới đâu cũng được hỗ trợ nhiệt tình. Vậy mới nói, có những thứ ở Séc tưởng đã ổn, nhưng nếu so với mặt bằng chung của Châu Âu thì cũng chưa là gì ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Brothers

Xe tải
Cụ trẻ ko biết giá gạo bao nhiêu cũng ko dùng google thì cũng phải về hỏi mẹ đi chứ, biết mỗi giá mì gói nhà trọ thì bàn luận người ta cười cho.
"Trong năm 2011, dù gặp nhiều khó khăn nhưng sản lượng và kim ngạch xuất khẩu của ngành lúa gạo Việt Nam vẫn tăng trưởng ấn tượng. Giá gạo xuất khẩu bình quân của Việt Nam đạt 495 USD/tấn"

" tháng 8 và tháng 9 năm 2019, giá gạo có thời điểm thấp nhất là khoảng 325 USD/tấn. Tại thời điểm đó, giá gạo Thái Lan khoảng 350-360 USD/tấn"

Vậy là gạo năm 2019 có lúc thấp hơn nhiều 2011 :)

• Vodka
Reactions: A_S

Brothers

Xe tải
Cảm ơn cụ. Em sai, em dốt thật.
So giá gạo thì thậm chí 2011 cũng ko bằng một góc 2008 giá tới 1k đô một tấn.

Sống ở vn sướng nhỉ, giá gạo từ 1k đô tấn xuống còn 300 đô rẻ mạt thì ăn gạo bét nhè. Không đâu hơn quê ta nhỉ.
"Trong những tháng giữa năm 2011, giá thịt lợn và thịt gà giá 65-68 nghìn đồng/kg"

Bắt đầu từ tháng 9-2019, giá heo hơi ở nước ta bắt đầu nhích dần lên 41.000 đồng/kg (miền Nam), 46.000 đồng/kg (miền Bắc)

Trừ những lúc giá heo bị sốt ngắn hạn còn trung bình giá heo 2019 rẻ hơn đáng kể so với 2011.

Vậy là năm 2019, giá oto, xe máy, gạo, thịt...đều rẻ hơn 2011. Trong khi bỏ 10 tỷ vào bank thì đúng là nhận về 20 tỷ vào năm 2019. Hình như giá vận chuyển như taxi, máy bay...đều rẻ hơn kha khá.

Giá tăng chỉ có vàng, bđs, usd.

Trong trường hợp có nhà sẵn rồi thì đúng là chỉ cần bỏ tiền vào bank rồi ngồi chơi sống phủ phê ở Việt nam.
Chưa kể bảo hiểm y tế của Việt nam rất tốt, nhà em có người quen bị K vú và 1 người chạy thận, bảo hiểm trả hết luôn. Ko có BHYT chắc bán nhà. Mà bảo hiểm y tế phí siêu siêu rẻ. Rẻ đến mức em còn ko nhớ là bao nhiêu tiền nữa.

Chỉnh sửa cuối:

vesparider

Xe hơi
Em nghĩ so sánh thì cùng phải một mức ví dụ cùng so trung lưu với nhau thì mới nói chuyện sướng khổ hay hơn kém. Ví dụ người nghèo ở đây không có gì nhưng ở một số nước thì được trợ cấp thế là thấy sướng hơn rồi. Còn đang ở VN ở mức trung lưu mà sang Tây bị rơi xuống mức nghèo thì chắc là không sướng bằng.

Thành Thị 1

Xe điện
Warren búp phê nó là thiên cmn tài rồi....không so bì với nó được, 1 tỷ người mới có 1 người như Warren Búp phê....mý lại, Warren Búp phê nó cũng chơi theo ê kíp của nó, có chiến thuật lớp lang tinh vi đấy....không như những gì hắn viết trong các cuốn sách bán ở hiệu sách đâu ....:))
Tôi vẫn bảo lưu quan điểm : nếu nhà đầu tư cá nhân nhỏ lẻ, không bao giờ làm giàu được từ Chứng khoán. :))
Bậy!!
Cụ ko thấy ko cõ nghĩa là ko có, xung quanh e đầy!!

Brothers

Xe tải
Đúng rồi. Giá heo hơi 2011 trên 60k. Nông dân giàu có sung sướng:

Chứ em thấy tây nó thua đứt đuôi ta rồi . Vd Đức: Năm 2011 giá heo hơi của nó dưới 1,4 € ( dưới 44k vnd lúc đó) mà 2019 cũng chỉ gần 1,4€ ( còn 35k do tỷ giá giảm). Thịt còn rẻ hơn vn thế này thì nông dân nó mạt rệp nhỉ.

Đến giờ qua bao nhiêu khủng hoảng lạm phát mà thịt nó vẫn còn rẻ hơn ta thì chả bao giờ làm ăn khá nổi.
Tây thịt rẻ nhưng rau đắt mà cụ.
Ví dụ trên để cho cụ thấy chi phí ăn uống sinh hoạt đi lại của dân Việt năm 2019 thậm chí rẻ hơn 2011. Trong khi cùng quãng thời gian tiết kiệm 10 tỷ tăng lên 20 tỷ. Quá sướng. Điều này ko thể xảy ra với Tây được.
Ko thể so gửi tiết kiệm với đầu tư chứng. 2 cái rủi ro khác nhau hoàn toàn. 90% người đầu tư ck toang đây, nói gì đến lãi :))

Nói chung có tiền khá giả chút ở VN sống hơi bị sướng.

Brothers

Xe tải
Mấy cái bệnh cụ kể cũng thế. Vào ung bứu thấy đầy ắp chen chúc, nằm viện đầy dân nằm dưới gầm giường nhường phòng dịch vụ cho trung lưu, ko có bảo hiểm thì chắc chết gần hết hoặc tán gia bại sản. Thận thì có cả xóm chạy thận sống vật vờ cạnh bệnh viện, 2-3h sáng còn xếp hàng chờ tới lượt chạy. Cụ nhìn được khung cảnh đó mới thấy được sự ưu việt của chế độ bảo hiểm y tế rẻ quê ta.
Y tế VN sao so được với tây nhưng BHYT của Việt nam thì đang cực tốt trong điều kiện còn khó khăn. Em nghĩ ko cần tranh luận mấy cái này vì lan man quá.

YarisVerso

Xe tải
Trong vòng 10 năm stock X2 X3 là chuyện bình thường. Dân Tây có tiền nhàn rỗi đa số chơi stock, ít tiền cũng chơi, mở tài khoản là chơi, rất đơn giản .
Cũng nhiều ca chết lâm sàng lắm cụ ơi. Ví dụ thực tế nhất là tôi mua cổ phiếu Lufthansa và Volkswagen năm 2011, cũng tổng cộng khoảng 1000Euro gì đó. Hôm nay thấy báo trong tài khoản chỉ có giá trị chừng gần 400Euro. Nhớ có lúc nó lên cao nhất là cỡ 1500Euro. Còn chứng khoán của 1 hãng năng lượng thì về 0 từ 5 năm nay.
Vì không có khả năng buôn bán chứng nên mua của hãng tên tuổi, tính găm thật lâu chờ nó lên x3, x4 để sau có khoản cho thằng con thi bằng lái xe. Nhưng đúng là "đời không như là mơ". :)

Brothers

Xe tải
Rau cũng ko đọ được cụ à nếu so giá siêu thị. Năm 2019 giá bắp cải su hào cà rốt hữu cơ từ siêu thị của nó rẻ hơn đồ thường ở siêu thị vn cơ. Giờ cũng có vẻ thế. Đầu năm về thấy bắp cải trong siêu thị hơn ba chục k /kg trong khi tây có khi còn dưới 1€. Nông dân nó ko sướng như nông dân vn nữa là trung lưu.
Em ko rõ nhưng chắc chắn rau ở bển nói chung đắt hơn nhiều VN :))

Thành Thị 1

Xe điện
Nói thật với cụ em cũng thích một đứa ở bên trời Tây lắm, cho thế hệ sau chúng nó được mở mang chí ít cũng là thông tin trao đổi, đi lại dễ dàng thuận tiện hơn ~o)
Can vừa lạnh vừa xa, 1 là Úc, 2 là Châu Âu cụ ah.
cái vụ giấy tờ cho bọn nhóc e lo đc, cụ xem thế nào làm thông gia với e đê, đại địa chủ!!!!