[Funland] Ở Tây có sướng không?

Hungpede

Xe tải
Hỏi ở Tây có sướng ko cũng giống câu ở Thành Phố có sướng ko của mấy ổng miền núi với dưới nông thôn.
Ở HN Sg so với các ổng đấy cũng tương tự như ở NN so với ta vậy!!

Leanh65

Xe container
Tôi đã nói rồi sướng hay khổ chỉ là tương đối và không thể áp dụng cho mọi đối tượng, mọi tầng lớp, mọi hoàn cảnh gia đình. Bản thân tôi sống ở nước ngoài hơn 20 năm mà con chưa dám nhận đã biết hết các ngóc ngách cuộc sống của tất cả các tầng lớp trong xã hội, vậy mà nhiều người chỉ qua TV hay internet đã có thể phán như đinh đóng cột "trung lưu Tây khổ lắm" hay "nếu có xxx đô thì chất lượng cuộc sống ở VN tốt hơn"

Sau khi VN được dỡ bỏ cấm vận thì phong trào du học nước ngoài bắt đầu rộ lên cuối thập kỷ 90. Thế hệ cuối 7x, đầu 8x ngày đấy học xong ở lại nước ngoài giờ đây rất nhiều người thành đạt, 2 vợ chồng lương 6 số, nhà vài ba căn, con cái học trường tư...Những người như vậy nếu muốn thừa khả năng kiếm việc lương cao ở VN, cho con học trường quốc tế, tài sản ở nước ngoài bán đi 1 phần dư sức có 1 triệu $ cầm về VN sống "như ông hoàng bà chúa", vậy tại sao đa số vẫn chọn ở lại? Có những thứ không mua được bằng tiền.
Hiz, có 1 tr Usd cầm về vn mà không có nguồn thu nhập cao ổn định nữa thì không được sống như ông hoàng bà chúa đâu. 20 năm trước nói thế còn tạm. Cụ tỉnh lại đi.

Hungpede

Xe tải
Hiz, có 1 tr Usd cầm về vn mà không có nguồn thu nhập cao ổn định nữa thì không được sống như ông hoàng bà chúa đâu. 20 năm trước nói thế còn tạm. Cụ tỉnh lại đi.
Hehe ko đủ mua nhà phố cổ b ơi, mua đc cũng phố nhỏ S bé.

Leanh65

Xe container
Hehe ko đủ mua nhà phố cổ b ơi, mua đc cũng phố nhỏ S bé.
À, em đọc lại là cụ ấy bảo chỉ bán " 1 phần" thôi. Nên nó còn tùy phần ấy là bao nhiêu %. Ít ít thì cũng đúng mà kha khá thì không đúng.😅

.Bo My

Xe lăn
Mô tả về "lãi suất" như vậy có thể cụ không phải dân tài chính.

Lãi suất 7% ở Việt Nam, bản chất là lạm phát, chứ lãi suất mà cao hơn "Tây" chắc bọn Tây nó chuyển tiền về Việt Nam mà gửi ầm ẩm. Để chứng minh điều em nó cụ ra Ngân hàng gửi tiết kiệm bằng đô la xem lãi là bao nhiêu.
Ở Tây tiền không mất giá nên nó chỉ ở 1-2%/năm thôi.
Cụ là dân tài chính fake à.
Lạm phát VN bao nhiêu thì có số, hoặc cứ so giá vàng.

Ls ròng trừ lạm phát cao hơn Tây là đúng và hợp quy luật thị trường, vì VN vẫn khan hiếm vốn hơn Tây. Ls đô la ở VN thì không nói vì theo quy định Nhà nước, không có khuyến khích giữ usd.

quy la tien

Xe điện
Em thấy giờ mọi người đang sống tại CH Séc không mấy ai so sánh sống ở đâu sướng hơn. Mà đa số mọi người đều cố gắng phấn đấu để sớm nhất có thể, được thoải mái sống cả ở hai nơi.

Thực tế như mấy cô bé đang hợp tác với em ở tiệm nails. Các cô ấy mới sang đây được 3 năm, cùng quê và nhà gần với nhau. Chồng sang trước rồi đón vợ con sang sau. Họ tâm sự và chia sẻ với nhau là vợ chồng đều thống nhất hàng tháng tiết kiệm lương của vợ (tháng ít thì khoảng 50 triệu VND) để dành dụm gửi về ngân hàng ở VN, vì lãi xuất tiết kiệm ở bên đây thấp. Lương của chồng để trả góp tiền nhà và chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nếu còn thừa ra thì tiết kiệm tiếp.

Họ cũng chia sẻ là hai vợ chồng cố gắng đóng đầy đủ các khoản mà nhà nước Séc yêu cầu, để 7 năm nữa sẽ đệ đơn xin thêm quốc tịch Séc cho con lớn. Sau đó bố mẹ ăn theo làm thẻ xanh, đồng thời cũng làm luôn PR cho ông bà nội ngoại hai bên ăn theo cháu. Lúc đó họ có thể dễ dàng đón ông bà sang sống cùng vài tháng. Lúc đó số tiền tiết kiệm cũng cho phép họ mua nhà cửa ở Vn để có thể sống thoải mái.
Ở Vn họ cũng chỉ là những người dân bình thường, người thì là giáo viên mầm non, người thì làm công nhân may, người thì làm văn phòng nhưng thu nhập cũng không nhiều. Nhưng sang bên này thì họ cũng có thêm cơ hội để tầm 10 năm nữa sẽ thực hiện được như trên. Điều mà nếu ở VN không phải ai cũng làm được. Trong khi đó ở bên đây thì bất cứ ai, chỉ cần có sức khỏe và nghị lực là đều đạt được cả.
Đúng vậy.
Ở VN những người như cụ nói :" ..những người dân bình thường, người thì là giáo viên mầm non, người thì làm công nhân may, người thì làm văn phòng nhưng thu nhập cũng không nhiều..." .nếu chưa có nhà đất (kể cả thị tứ thị trấn chứ chưa nói tới thành phố thuộc tỉnh hay đô thị loại 1...) thì làm đến khi hưu cũng khó có nhà kiên cố vì đát quê giòa cũng đắt, thế nên giải pháp đó với họ là cực kỳ tối ưu, tốt cho cả cá nhân và gia đình họ rồi đến cộng đồng.
Sống đâu cũng vậy, phải cày cuốc mới sống được, bên bển chịu khó cày thì kiếm khá - điều mà ở mình không phải khi nào cũng đúng- thế nên so sánh ở đâu hơn thì tùy người tùy hoàn cảnh.
Việc đất nước mình ngàycàng phát triển không ai phủ nhận, tuy nhiên cái giá phải trả thì cũng đắt ( về môi trường, văn hóa xã hội và các MQH xã hội...), mong dần dà có sự thay đổi để thế hệ sau các cháu yêu quê hương nhiều hơn.
Chém tý rồi iem đi cày đây!

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Em thấy giờ mọi người đang sống tại CH Séc không mấy ai so sánh sống ở đâu sướng hơn. Mà đa số mọi người đều cố gắng phấn đấu để sớm nhất có thể, được thoải mái sống cả ở hai nơi.

Thực tế như mấy cô bé đang hợp tác với em ở tiệm nails. Các cô ấy mới sang đây được 3 năm, cùng quê và nhà gần với nhau. Chồng sang trước rồi đón vợ con sang sau. Họ tâm sự và chia sẻ với nhau là vợ chồng đều thống nhất hàng tháng tiết kiệm lương của vợ (tháng ít thì khoảng 50 triệu VND) để dành dụm gửi về ngân hàng ở VN, vì lãi xuất tiết kiệm ở bên đây thấp. Lương của chồng để trả góp tiền nhà và chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nếu còn thừa ra thì tiết kiệm tiếp.

Họ cũng chia sẻ là hai vợ chồng cố gắng đóng đầy đủ các khoản mà nhà nước Séc yêu cầu, để 7 năm nữa sẽ đệ đơn xin thêm quốc tịch Séc cho con lớn. Sau đó bố mẹ ăn theo làm thẻ xanh, đồng thời cũng làm luôn PR cho ông bà nội ngoại hai bên ăn theo cháu. Lúc đó họ có thể dễ dàng đón ông bà sang sống cùng vài tháng. Lúc đó số tiền tiết kiệm cũng cho phép họ mua nhà cửa ở Vn để có thể sống thoải mái.
Ở Vn họ cũng chỉ là những người dân bình thường, người thì là giáo viên mầm non, người thì làm công nhân may, người thì làm văn phòng nhưng thu nhập cũng không nhiều. Nhưng sang bên này thì họ cũng có thêm cơ hội để tầm 10 năm nữa sẽ thực hiện được như trên. Điều mà nếu ở VN không phải ai cũng làm được. Trong khi đó ở bên đây thì bất cứ ai, chỉ cần có sức khỏe và nghị lực là đều đạt được cả.
Xét như thế thì việc định cư ở CH Czech có vẻ ít khó khăn hơn các nước Tây Âu khá, bác nhỉ.
Ví dụ như công dân Czech, giờ sang Đức Pháp lao động và định cư, có được không bác - chí ít là có đơn giản không, bác hoviba ???

Leanh65

Xe container
Em mỉa mai cái vụ trực thăng đi cứu con chó.
Cái gì gọi là nhân quyền, thú quyền. Bọn đạo đức giả chỉ lừa dối và dụ dỗ thôi.
Trong khi con người bị bệnh ( không phải cấp cứu)
đến khám bs cho cái lịch hẹn 30-40 ngày. Có khi ngỏm trước khi đến hẹn. Vãi tây.

starsn

Xe điện
đến khám bs cho cái lịch hẹn 30-40 ngày. Có khi ngỏm trước khi đến hẹn. Vãi tây.
Không cấp cứu mà lại ngỏm trong 30 ngày được 😂 Đấy là hẹn bs gia đình - bs cố định theo dõi sk cho mình thôi cụ. Không muốn chờ thì vào emergency, urgent care luôn luôn có bs trực. Ở Úc còn có home doctor, nếu ngoài giờ hành chính mà ốm sốt muốn có bs người ta đến tận nhà trong ngày luôn - miễn phí.

Leanh65

Xe container
Không cấp cứu mà lại ngỏm trong 30 ngày được 😂 Đấy là hẹn bs gia đình - bs cố định theo dõi sk cho mình thôi cụ. Không muốn chờ thì vào emergency, urgent care luôn luôn có bs trực. Ở Úc còn có home doctor, nếu ngoài giờ hành chính mà ốm sốt muốn có bs người ta đến tận nhà trong ngày luôn - miễn phí.
Bạn em bị ung thư nó bảo thế. Sau nó về vn đt được vài năm thì mất.😔

starsn

Xe điện
Bạn em bị ung thư nó bảo thế. Sau nó về vn đt được vài năm thì mất.😔
Tây cũng nhiều nơi nên không gộp hết vào được, với nhiều người không biết tiếng, không hiểu hệ thống nữa. Em có người nhà chữa ung thư ở Úc, bác mới sang Úc 5 năm lúc đó đã 65 tuổi rồi, thoải mái tài chính để chữa ở VN (nhà bt PMH) nhưng vẫn chữa ở bệnh viện công ở Úc không có gì phàn nàn cả.

Lúc phát hiện ở Úc có về VN khám lại nhưng vẫn chữa ở Úc, được 5 năm. 2 tuần 1 lọ thuốc 7k & vô số phẫu thuật + điều trị - không mất xu nào cả.

Namuda

Xe máy
Em kéo áo cụ, riêng nhà phố ở HN hay SG tầm giá 1 triệu đô cả triệu căn nhé. Riêng đống này đã thừa con số trên rồi. Đấy là còn tính vo theo kiểu nói giảm đi đấy. Số thật còn hơn nhiều.

Cái này bác nói đúng. Tây nó hơn đứt ta khoản môi trường sạch sẽ, văn minh. Nhưng chất lượng sống với những người có tiền thì ta hơn nó đấy. Muốn được phục vụ như ông hoàng bà chúa ở ta khá dễ, chỉ cần có tầm 1 triệu đô, nhưng với mức đấy ở tây tiêu vài năm trắng tay ra đê luôn.
Cụ ơi, em kéo thắt lưng cụ, cụ bảo nhà trẹo đô ở HN hay tp. HCM (ko nên gọi SG nữa nhé, đổi tên rồi) là cả triệu căn, như vậy là có 1 triệu hộ dân, hay tầm một nửa dân ở 2 thành phố trên sống trong căn hộ trẹo đô đấy thì em nghĩ là sướng quá chăng. Cụ xem ở báo cáo nào hay cụ suy luận thế ah.

Dream Thai

Xe điện
Cụ là dân tài chính fake à.
Lạm phát VN bao nhiêu thì có số, hoặc cứ so giá vàng.

Ls ròng trừ lạm phát cao hơn Tây là đúng và hợp quy luật thị trường, vì VN vẫn khan hiếm vốn hơn Tây. Ls đô la ở VN thì không nói vì theo quy định Nhà nước, không có khuyến khích giữ usd.
E nghĩ cái này do đặc thù nên KTTT định hướng abc, lợi nhuận khá cao do nền kte đang ptrien nên nhiều cơ hội, trong khi chi phí nhân công thấp. Trong khi các nước ptrien thì lợi nhuận trên doanh thu thấp do các loại chi phí cao, dc cái ổn định :)

dannongthon

Xe tăng
Cụ chỉ ra xem nước nào mà không lĩnh lương hưu đến khi chết đi. Thực sự tôi không nghĩ có nước nào lại chỉ cho lĩnh lương hưu đến 1 độ tuổi nào đó rồi cắt....như thế thì cực kỳ vô nhân đạo.
Trong trường hợp đó, nếu cụ nào sống trên 100 tuổi, không có con cháu gi ....thì chết đói á ??? Như thế quá vô nhân đạo. :))
Cụ mơ mộng quá! Mơ nhiều không tốt! Singapore là nước khi lĩnh hết lương hưu sẽ ko ai cho cụ thêm đồng nào nữa! ( lương hưu nhà nước bắt đóng và có thể rút ra mua nhà). Hình như đất Gia Nã Đại cũng vậy và rất nhiều nước văn minh khác! Não cụ đủ nếp nhăn thì search trên internet còn ít nếp nhăn có thể hỏi các cụ dân Canada đang trong nhóm này! Tư bản ko cho ai không cái gì! Quỹ hưu trí nó là quỹ mà rất nhiều nước đều cho vận hành theo nguyên tắc lợi nhuận có sự hỗ trợ của nhà nước nhưng theo nguyên tắc đóng bao nhiêu, hưởng bấy nhiêu và có thể cho con rút về tỉ lệ nhất định nếu chết sớm! Có thể thông tin em nhận là nhầm đấy! Haha

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Con em hôm trước vừa thử quả cấp cứu xong. Cháu bị dị ứng( dạng nổi mề đay trên da chứ không phát đường thở). Nó ở nhà gọi cấp cứu, 3 phút sau có xe đến. Nhập viện nằm 3 hôm thì về. Trong khi đó ở VN thì bác sỹ cấp thuốc rồi mời về nhà.

Dream Thai

Xe điện
Cái này bác nói đúng. Tây nó hơn đứt ta khoản môi trường sạch sẽ, văn minh. Nhưng chất lượng sống với những người có tiền thì ta hơn nó đấy. Muốn được phục vụ như ông hoàng bà chúa ở ta khá dễ, chỉ cần có tầm 1 triệu đô, nhưng với mức đấy ở tây tiêu vài năm trắng tay ra đê luôn.
Cụ so sánh nó ko hợp lý ở vn 1tr $ là ông hoàng bà chúa, ở bên đó lương cao gấp 10 lần thì ông hoàng bà chúa bên đó nó khác bên mình

Cụ thử hình dung bên Mẽo thì số người có mb riêng, du thuyền riêng là bao nhiêu, nên cái sự sướng của họ hơn mình, chỉ là mình chưa được hưởng nên cứ nghĩ cái mình đang hưởng là đỉnh của chóp :)

Mà nói thẳng ra mấy cụ sang tây cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa, đã mấy ai dc tham gia cái xh thượng lưu bên đó đâu

Leanh65

Xe container
Con em hôm trước vừa thử quả cấp cứu xong. Cháu bị dị ứng( dạng nổi mề đay trên da chứ không phát đường thở). Nó ở nhà gọi cấp cứu, 3 phút sau có xe đến. Nhập viện nằm 3 hôm thì về. Trong khi đó ở VN thì bác sỹ cấp thuốc rồi mời về nhà.
Em cũng biết là ở tây hệ thống cấp cứu hơn đứt ở ta. Nhưng phải đúng là cc thật không thì tiền ốm. Còn ở vn cứ hết giờ hành chính mà vào viện thì auto cấp cứu, nhưng có khi chỉ nằm không cặp nhiệt độ, cho hạ sốt.. trừ trường hợp trấn thương cần can thiệp ngoại khoa hay suy hô hấp, tim mạch...😅 Nói chung các bv ở ta giờ cũng rất giỏi làm kinh tế, giữ bệnh nhân nằm điều trị các kiểu.

hung521707

Xe tải
Cụ so sánh nó ko hợp lý ở vn 1tr $ là ông hoàng bà chúa, ở bên đó lương cao gấp 10 lần thì ông hoàng bà chúa bên đó nó khác bên mình

Cụ thử hình dung bên Mẽo thì số người có mb riêng, du thuyền riêng là bao nhiêu, nên cái sự sướng của họ hơn mình, chỉ là mình chưa được hưởng nên cứ nghĩ cái mình đang hưởng là đỉnh của chóp :)

Mà nói thẳng ra mấy cụ sang tây cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa, đã mấy ai dc tham gia cái xh thượng lưu bên đó đâu
mb riêng, du thuyền riêng có gì mà thích, đấy chỉ là kiểu trend của mấy thằng giàu thôi, tự kỷ 1 mình trên cái thuyền và mời bạn bè đến để vênh mặt khoe

Vova

Xe container
Thực ra đấy là điều tốt những cũng là cái xấu cho các nước ở châu Âu. Đa phần dân bên đấy sống đúng kiểu "lục địa già", coi trọng hài hòa giữa công việc và giải trí, thư giãn; cuộc sống không phải chỉ có "vật chất" mà còn phải thỏa mãn cả "tinh thần". Nói chung cứ êm đẹp như cả trăm năm trở lại đây là lý tưởng vì bản thân dân số ở châu Âu cũng không tăng nhiều. Vấn đề là châu Âu không ở một mình, cả thế giới cứ hơn chục năm lại thêm tầm tỷ người (1998: 6 tỷ, 2010: 7 tỷ, 2022: 8 tỷ), nhiều nơi thì đói rã họng, nhiều chỗ thì người dân làm việc điên cuồng. Thế nên cứ qua châu Âu, làm nhưng việc mà người bản địa lười không làm, và làm gì cũng chăm chỉ, cố gắng hơn người bản địa, thì gần như chắc chắn sẽ có cuộc sống tốt đẹp hơn.

starsn

Xe điện
Em cũng biết là ở tây hệ thống cấp cứu hơn đứt ở ta. Nhưng phải đúng là cc thật không thì tiền ốm. Còn ở vn cứ hết giờ hành chính mà vào viện thì auto cấp cứu, nhưng có khi chỉ nằm không cặp nhiệt độ, cho hạ sốt.. trừ trường hợp trấn thương cần can thiệp ngoại khoa hay suy hô hấp, tim mạch...😅 Nói chung các bv ở ta giờ cũng rất giỏi làm kinh tế, giữ bệnh nhân nằm điều trị các kiểu.
Hệ thống y tế ở Tây tuy có phải hẹn hò v.v. nhưng nó hoạt động tốt đấy cụ, đến hẹn là nó sẽ làm cho mình nghiêm chỉnh, & nó đã có tính toán hết là khi nào là gấp, khi nào là không rồi.

Con nhà em ở VN đi bác sỹ suốt, không phải hẹn gì nhưng bác sỹ rất hay làm ẩu. Con em hơn 1 tuổi, viêm tai giữa 1 bên tai mà phải chọc tổng cộng 3 lần, bác sỹ trưởng phó khoa gì Bạch Mai hẳn hoi. Đi khám sản thì 3-4 bác sỹ bảo đứa thứ 2 là không có tim thai, nạo đi, giờ nó 9 tuổi rồi. Gặp sớm rồi lại bực mình.

Buồn cười có lần đang ở pk bs TMH kia thì có đoàn kiểm tra, bs chủ hớt hải chạy đến bảo xin lỗi muộn tí, tại trong viện đang có cấp cứu 8-} không hiểu cái bạn cấp cứu được giao cho ai 😂

Chỉnh sửa cuối: