[Funland] Ở Tây có sướng không?

dannongthon

Xe tăng
Cụ làm loại dự án gì? cho cty nc nào mà lương cao vậy ạ?
Em đang dẫn chứng lương VN ko cao lắm đâu, chứ lương em thì thấp vừa vừa thôi cũng ko thấp quá 😂
Em làm nhật thôi! Đánh dự án em trích mức lương cũ để cụ thấy kiếm job kưowngbtrung bình cũng không khó!

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xe tăng
5.5% là hiện tại chứ trung bình lãi suất trong 10 năm qua luôn 7-8%
Cụ lấy mức thấp nhất để cminh ngược lại là ko đúng

Thậm chí ngay năm ngoái lsuat còn lên đến 13.5% cho 3 năm luôn :))
Cụ đúng về lãi tiết kiệm
Nhưng sai về trung lưu
Nhận đi cho tiến bộ

Brothers

Xe tải
Cụ đúng về lãi tiết kiệm
Nhưng sai về trung lưu
Nhận đi cho tiến bộ
Hê hê...tới giờ chả ai chứng minh em sai đc cái gì luôn.
Chẳng qua đám tây bị em bóc vô tình ảnh hưởng đến các cụ tây gốc việt. :))

Nói chung các cụ cần bỏ lối tư duy gì của tây cũng hay đi thì mới tiến bộ đc. Cái gì của người ta hay thì học, dở thì tránh. Chứ đụng đến xù hết cả lông lá lên phản cảm lắm

loptoxenho

Xe hơi
Ở ta thì 20 tỷ tiền mặt đếm trên đầu ngón tay
Hoặc có 20 tỷ tiền mặt thì đang nợ 50 tỷ
Nhưng tại sao đa số thấy 20 tỷ nhỏ thế?
Là bởi vì giá bất động sản bị ngáo
Luôn đem ra so sánh với Tây trong khi thu nhập bằng 1/30 họ
Sở hữu một cái nhà ổ chuột cũng nghĩ mình có triệu đô
Triệu phú đô la nhưng mua mớ rau vẫn mặc cả
Hơi bị nhiều luôn
Em voka cụ vì thấy cụ nói hơi bị to và hơi bị đúng! Chả là hôm qua cái điều hòa căn hộ em nó bị ồn, nên em thuê cậu nhân viên trong tòa CC rửa. Xong em trả cậu ấy 1 triệu tiền công, cậu bé run run nhận (mẹ kiếp không biết em có trả nhiều quá không??), khi hỏi chuyện nhà của nó, nó bảu, em không ở chung cư, ở chật chội, em chỉ ở dưới đất, em có 800m2 ở Đônng Anh, có giá 80 triệu/1m2!
Ôi mẹ ơi, em vừa trả 1 triệu còm cho một tỷ phú (64 tỷ- tầm 2,5 triệu đô), mà nó hơi nhiều hay sao ấy?? Nước mình có nhiều tỷ phú kiểu này, làm xe ôm, làm lao công... mà toàn là tỷ phú! Hic... chẳng biết vui hay buồn nữa?

Brothers

Xe tải
Em voka cụ vì thấy cụ nói hơi bị to và hơi bị đúng! Chả là hôm qua cái điều hòa căn hộ em nó bị ồn, nên em thuê cậu nhân viên trong tòa CC rửa. Xong em trả cậu ấy 1 triệu tiền công, cậu bé run run nhận (mẹ kiếp không biết em có trả nhiều quá không??), khi hỏi chuyện nhà của nó, nó bảu, em không ở chung cư, ở chật chội, em chỉ ở dưới đất, em có 800m2 ở Đônng Anh, có giá 80 triệu/1m2!
Ôi mẹ ơi, em vừa trả 1 triệu còm cho một tỷ phú (64 tỷ- tầm 2,5 triệu đô), mà nó hơi nhiều hay sao ấy?? Nước mình có nhiều tỷ phú kiểu này, làm xe ôm, làm lao công... mà toàn là tỷ phú! Hic... chẳng biết vui hay buồn nữa?
Các cụ nói thế là ko khách quan. Giá cả là do thị trường quyết định chả có gì là ảo cũng ko có gì là ngáo.

Giả sử ku em kia nói thật thì giá đất Đông anh tầm 50-80tr/m2 là giá thị trường trung bình. Và nếu em nó là chủ đất thì convert sang cash 2.5 triệu đô cũng đơn giản. Sao phải vui hay buồn?

Tư duy cảm tính thế này hơi khó hiểu?

leua

Xe tăng
Đất nước Venezuela 😀😀😀😀

Hoàng tử đỏ

Xe container
Bác phá giá kinh quá ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nhà cụ còn cái ĐH nào cần rửa ko?

Sứa.

Xe điện
Tây p.luật nghiêm mà em thích phóng túng nên em thấy ở VN sướng hơn ạ >:)

kienvinh

Xe lăn
giờ IT còn hot ư .
xứ gia nã đại thì có người việt nổi tiếng với CounterStrike , đã dạt về đâu cũng không rõ nữa .

xứ gia nã đại này , chỉ nghèo thì có nhà nước hỗ trợ khỏi chết đói , còn để có đầy 401k khi về hưu thì chật vật đấy .

80 tuổi vẫn phải đi cầy , liệu vậy có phải dễ sinh nhai .
Tôi thấy ngài lên giọng kẻ cả nhưng post của ngài chả có thông tin gì.

YarisVerso

Xe tải
Việt Nam mình cảnh đẹp mà cụ. Ko biết so với Tây thì thế nào nhưng cá nhân cháu cảm thấy phong cảnh Việt Nam cũng ko thua các nước trên thế giới ạ.
Flex nhẹ mấy cái ảnh quê nhà cháu
Tôi cũng đi khá nhiều nơi thì có cảm nhận là cảnh đẹp tự nhiên của Việt Nam cũng chả kém nước khác, nhiều chỗ vào hàng top của thế giới. Nhưng những nơi có nhiều sự can thiệp của con người (xây dựng, quản lý, dịch vụ,...) thì ở Việt Nam thường xếp...đội sổ.

YarisVerso

Xe tải
Ta tiến nhanh mà bác, chí ít về mặt phát triển xã hội, thì khoảng cách ngày càng gần, thậm chí đã ngang tây.
Ví dụ với internet và TMĐT của bác là điển hình.

Phát triển kinh tế và các lĩnh vực xã hội liên quan đến kinh tế, thì ta còn đuổi theo khá xa.
Dịch vụ y tế là 1 ví dụ có thể đưa ra được.
Có một chỉ số để đánh giá mức độ phát triển y tế là số ca mắc ung thư trên 100 ngàn dân. Không hiểu sao xếp đầu bảng về số người bị mắc ung thư lại là Úc và New Zealand, những nước mà người dân sướng về mọi mặt???

Opel Astra

Xe điện
Có một chỉ số để đánh giá mức độ phát triển y tế là số ca mắc ung thư trên 100 ngàn dân. Không hiểu sao xếp đầu bảng về số người bị mắc ung thư lại là Úc và New Zealand, những nước mà người dân sướng về mọi mặt???

Thông tin nó thống kê chuẩn thôi bác.
Bản thân cái Stiftung này tôi cũng thấy không rõ ràng lắm.

Top 10, toàn ông nhớn cả: "Weltweite Krebserkrankungen: Die Top 10 derLänder mit den meisten Krebskranken sind Australien, Neuseeland, Irland, Ungarn, USA, Belgien, Frankreich (Metropolregion), Dänemark, Norwegen und die Niederlande. ".

JoeBlack80

Xe buýt
So sánh mức lương trước thuế và phí giữa 2 quốc gia như Mỹ và Đức phải gắn liền với các yếu tố đi kèm khác khi so sánh [Bao gồm: thuế, các loại bảo hiểm (hưu trí, thất nghiệp...), phần hỗ trợ từ công ty và từ nhà nước , bảo hiểm sức khỏe có bao gồm thành viên trong gia đình không, số ngày làm việc trong tuần, làm Onsite hay Hybrid hay Offsite 100%, số ngày nghỉ phép năm, số ngày ốm tối đa trong năm nhận đủ lương, loại thành phố, chi phí sinh hoạt hàng tháng].
Em đang ở Đức và làm trong lĩnh vực kỹ thuật. Lương ở Đức nếu so sánh với ở Mỹ thì cụ phải nhân hệ số tối thiểu 2,5 đến 3 lần. Ví dụ ở Đức lương 50 k € Brutto thì ở Mỹ phải rơi vào mức 125-150k $. Thế nên cụ thấy mức lương đưa ra ở Đức thấp như vậy ( So với Mỹ, Úc, Thụy Sĩ...) . Nếu thấp và thua xa thật sự thì còn ai chịu ở lại Đức và Châu Âu nữa.

Em cũng đoán lương cụ phải trên 90k. Mức này là mức rất cao trong xã hội. Bác sĩ, luật sư em nói là đi làm thuê kiểu như cụ thôi. Có phòng khám riêng hay phòng luật riêng thì lúc đó họ là chủ rồi. Ở đây chỉ nói đối tượng đi làm thuê thôi cụ.

Đức là một trong những nước giá cả tiêu dùng lại rẻ nhất ở Tây Âu, nên với mức lương đó thì có gánh thêm vợ và 2 con vẫn đc. Trong đầu em vẫn luôn mặc định Đức trả lương thấp nên các offer từ Đức là em loại hết. Giờ chắc phải xem lại, chứ trc giờ em rất thích môi trường sống và văn hoá bên Đức.

Brothers

Xe tải

Ngoài lý do tây đi khám đều nên phát hiện ung thư nhiều hơn thì mặc dù môi trường sạch nhưng có thể tây xơi đồ thực phẩm đóng hộp (công nghiệp) nhiều nên ung thư đứng top

dannongthon

Xe tăng
Ngoài lý do tây đi khám đều nên phát hiện ung thư nhiều hơn thì mặc dù môi trường sạch nhưng có thể tây xơi đồ thực phẩm đóng hộp (công nghiệp) nhiều nên ung thư đứng top
Các nước phát triển có lịch sử dùng hoá chất nhiều hơn các nước khác cụ à. Đơn cử 1 hoá chất như Amiang ( Asbestos) thì ở úc số người chết vì Amiăng năm 2000 nhiều hơn tất cả người chết vì tai nạn lao động. A mi ăng gây ung thư biểu mô, ung thư phổi!

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Còn tùy quan niệm thế nào là "sướng". Bây giờ khoảng cách kinh tế cũng đã được rút ngắn lại nên không có khái niệm "sướng" về vật chất như thời ngày xưa. Iphone bây giờ cũng được bán ở Việt Nam rồi, hàng hóa cũng chẳng thiếu cái gì. Xe ô tô tuy có đắt hơn bên Tây nhưng cũng chạy đầy ngoài đường.

Giới trẻ sống ở bên Tây là "sướng" nhất vì được tự do, học tập được nhiều cái mới.

Người đi làm công ăn lương thì giống đại đa số "Tây" là an phận, làm cật lực mới đủ ăn. Ai may mắn thì về già có được chút tài sản thôi, nếu con cái thành đạt trưởng thành thì cũng gọi là được an yên hơn chút.

Ngoài vật chất không còn mấy khoảng cách thì mức độ hưởng thụ ở bên Tây "sướng" hơn. Nếu cách đây chừng 30 năm thì cảnh quan, môi trường Việt Nam không thua kèm thậm chí còn có thể nói là hơn bên Tây nhờ điều kiện địa lý nhiệt đới gió mùa, bờ biển dài. Nhưng chúng ta giữ gìn cảnh quan môi trường kém Tây, đa phần những danh lam thắng cảnh đẹp thì không còn là nguyên sơ nữa, hoặc là bị phá hủy tính đa dạng sinh học.

Người dân ở bên Tây thường được hưởng các cảnh quan thiên nhiên tươi đẹp, trong lành và miễn phí. Mình có cái công viên đẹp đẹp thì hàng quán bảy ra rồi bán hàng linh tinh làm mất hết cảnh quan. Chỗ nào đẹp thường hay bị thu phí nên dân cư không cam thấy thoải mái. Ở góc độ khác thì những cảnh đẹp rừng núi lại hay bị phá hoại bởi chính những người đi du lịch, họ không mấy khi dọn rác thải mình bầy ra, vậy là ô nhiễm, mất cảnh quan.

Cuộc sống bên Tây thì đơn giản đến mức nhàm chán, nhưng rất trật tự. Nhiều khi người ta rất kiên nhẫn để xếp hàng chờ đến lượt mà không hề tỏ ra sốt ruột.

Logen

Xe hơi
Ít tiền thì ở Tây được trợ cấp, con cái được bảo hiểm y tế miễn phí. Giàu có thì ở Việt Nam sướng hơn nhiều. Ở bển cũng chỉ là thằng Châu Á có tiền thôi.

koala2023

Xe tải
Nguyên nhân một số bang lương cao là do mặt bằng giá cả sinh hoạt, tiêu dùng cao thôi cụ ạ. Còn lại đa số lương bằng hoặc thấp so với các nước Tây hoặc Bắc Âu. Nên cách nhân như cụ nói chỉ chính xác được ở một số bang, hoặc nói đúng ra là ở một số khu vực, thành phố giá cả sinh hoạt đắt đỏ như NY hay CA.

400-500k$ sang các bang như Texas, Ohio hay Oklahoma thì cụ mua được nhà house đẹp
luôn. Nhưng ở Cali hay NY thì phải gấp đôi "may ra" mới kiếm được nhà. Nên nói Mỹ thì rất chung chung và nó vô cùng lắm.

Em nghĩ ở Đức lương 50k/năm (hơn 4k/mo brutto) cũng là rất cao rồi vì giá cả tiêu dùng, sinh hoạt ở Đức rẻ so với các nước Bắc Âu. Nên để được trả lương cỡ 90k như cụ gì trong này thì em nghĩ phải là người cực giỏi và nghề nghiệp cũng đặc thù, kiểu dạng chuyên gia. Hiếm người Việt ở nước ngoài đạt được mức lương như vậy nếu chỉ đi làm thuê. Chắc đếm trên đầu ngón tay. Kể cả ở Bắc Âu lương trên 90k cũng vẫn là một con số khá lớn. Như trong lĩnh vực lập trình thì lương đó dành cho mấy người senior có từ 15-20 năm kinh nghiệm và làm ở vị trí quản lý cao trong doanh nghiệp.
Em nghĩ cụ hơi bị outdated về lương và mức sống ở Đức rồi. Bây giờ giá nhà ở các thành phố lớn ở Đức rất đắt, và sau 2 năm lạm phát vừa rồi thì giá cả ko hề rẻ. Còn về lương thì cụ thử nhìn các vị trí công ty headhunter đang tuyển trong ngành IT. 80-90K cho người có chút kinh nghiệm là rất bình thường.
Screenshot 2023-10-21 at 14.27.52.png
Screenshot 2023-10-21 at 14.28.33.png