[Funland] Ở Tây có sướng không?

Dream Thai

Xe điện
Vâng, mỗi ngành nghề đều có website check lương. Em ví dụ cho cụ đây là ngành thuộc IG metal (gồm các công ty điện, diện tử, automotive như Bossch, Siemens, Airrbus, BMW v..v…). Đây là mức lương EG9 ở Hamburg cho người mới ra nhập công ty năm đầu (sau 2 năm sẽ tăng thêm tầm 7%)- cụ thấy là gross hơn 71k đấy. Mà EG9 là vị trí system engineer, master mới ra trường là được. Tất nhiên đây là những công ty lớn và vào ko quá dễ (nhưng cũng hàng trăm ngàn người vào được). Còn ở công ty nhỏ thì thấp hơn nhưng master mới ra trường 60K là hoàn toàn được. Mà trên EG9 ở Hamburg còn có đến EG11 tương đương 95K. Và trên EG là Außertariflich (ngoài tarrif) còn cao hơn nữa.

như cụ gì trên kia nói giáo viên lương 4.2K và kỹ sư cũng vậy là nói xạo. Giáo viên thì lương 4.2K là đúng nhưng kỹ sư cũng vậy là vớ vẩn. Ở Việt Nam lươngkỹ sư có bằng lương giáo viên ko? Nếu kỹ sư ngành giáo viên thì ai vấtvả học kỹ sư làm gì, và giáo viên đâu có bị thiếu như ở Đức đâu.
O VN lương theo NSNN thì thâp, giáo viên và ksy e nghĩ same same nhau đấy & rất thấp :(

O ngoài thì lại phân theo tư nhân, dn có vốn nước ngoài ... nói chung là nhiều loại lắm

HVC

Xe buýt
Năm 2023 rồi mà vẫn nhồ.i s.ọ thế. Giờ thông tin mở rồi, sướng hay khổ thì cứ nhìn vào những người giàu và quan chức về hưu chọn nơi sống, những xklđ đi về và ở là biết thôi. Đến đi Đài Tàu thôi mà đa số còn ko muốn về, về vì hết hạn hoặc vợ/chồng con cái ở nhà thôi.

koala2023

Xe tải
Thực ra em chỉ nể cụ ở khoản kiếm trên 90k/năm thôi. Nhất là lại ở thị trường lao động Đức nữa. Mức em đang cố phấn đấu cho vài năm tới mà ko biết có đạt được hay không còn kém cụ gần 2 chục nghìn :). Còn mức lương khoảng tầm 70k€ thì em gặp nhiều trong ngành IT mà em đang làm.

Lương cụ cao ngang ngửa cả công chức cấp cao bên em. Vì lương tụi nó trung bình khoảng 7k5 - 7k7€ 1 tháng.
Cụ ở nước nào vậy?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2023 rồi mà vẫn nhồ.i s.ọ thế. Giờ thông tin mở rồi, sướng hay khổ thì cứ nhìn vào những người giàu và quan chức về hưu chọn nơi sống, những xklđ đi về và ở là biết thôi. Đến đi Đài Tàu thôi mà đa số còn ko muốn về, về vì hết hạn hoặc vợ/chồng con cái ở nhà thôi.
Hehe, cụ search các còm của cụ thớt thì biết thể loại bài cụ thớt đăng thôi.
Btw có thể cụ giống em, ta đều là nạn nhân của truyền thông PT, haiz...

kienvinh

Xe lăn
giờ IT còn hot ư .
xứ gia nã đại thì có người việt nổi tiếng với CounterStrike , đã dạt về đâu cũng không rõ nữa .

xứ gia nã đại này , chỉ nghèo thì có nhà nước hỗ trợ khỏi chết đói , còn để có đầy 401k khi về hưu thì chật vật đấy .

80 tuổi vẫn phải đi cầy , liệu vậy có phải dễ sinh nhai .
Hot đấy.

Lương chăm sóc người già, y tá, hộ lý cỡ 2500-3000 Eur mỗi tháng, cầm về tay 1700-2000.

Vài người tôi biết, có trình độ đại học trở lên, đào tạo tại Đức, lương cầm tay được 4500-5500 là niềm tự hào của cả khu vực. Mấy ông chân tay đi mua nhà còn phải kéo mấy ông này (lương cao) đi hỗ trợ vì giỏi tiếng.

Trước vài post có bác đăng tin tuyển dụng tại Đức cho vị trí liên quan đến IT, mức lương trước thuế lên đến 120k Eur, tôi cho là rất cao ở Đức.

Nevermind_1102

Xe máy
Số liệu đây nhé, suốt ngày nói kinh tế ngầm funny lắm cụ ạ.

Hiện tại thu nhập trên 40tr tháng cho một hộ gia đình chỉ chiếm có 5% ở thành phố và 1% ở nông thôn, trung bình là 2%.
Số người có tài sản trên 1tr usd tại VN là hơn 70K người, tức là chưa tới 1% dân số

Hãy nhớ rằng phần lớn tài sản nằm trong tay một số người thôi. Và tiền nó ko đẻ đc nhiều hơn mức tăng trưởng GDP đc.
Với mức như vậy lấy đâu ra lắm vua chúa thế.
Trung lưu ở VN là định nghĩa những ng có trên 15tr vnd tháng, với mức này có đc về hưu sớm ko hay cũng làm đến già?
Trc khi có 20 tỷ thì phải tìm chỗ kiếm 20 tỷ đã cụ ạ.
Cty em là cty IT, số lượng nvien trên 20tr tháng chắc đc 4 bạn chiếm 10%, mà là cty nhỏ nên phải trả lương cạnh tranh đó, còn trên 30tr chỉ có bạn giám đốc kỹ thuật.
Trc em làm cty Nhật, manager học BK làm hơn 10 năm lương cũng chỉ 30tr thôi nhé. Trên mức đó ko dễ chút nào. Với mức lương này chỉ có thừa kế hoặc nằm mơ mới ra đc 20 tỷ.
Còn bảo buôn CK hay đất thì cũng phải có những tỷ đầu tiên đã.
À còn đi nc ngoài đc tôn trọng hay ko thì phải xem mình ntn, ví dụ cụ cứ típ cho hẳn 20-30% đi thì phục vụ thiếu nc cười ko khép đc miệng với cụ.
Hãy học cách lịch sự tối thiểu theo văn hóa của họ để đc họ tôn trọng và đối xử bình đẳng nhé cụ.
Những đoạn khác thì e không chắc cụ nói đúng không, nhưng mà e là ng trong ngành, quả lương cụ chém gió thế nào hơi to đấy. Lương 20m với dev chỉ cho level junior - middle, cty bác thuê toàn intern chỉ có 4 ông junior gánh team chăng? CTO mà lương 30tr nữa thì e nghĩ bác nên tìm cty khác để có bước tiến xa hơn (e nói chân thành đấy), hồi e làm team lead quèn cách đây mấy năm lương e đã là 30 net rồi, e không phải khoe vì các bạn cùng role này hầu như đều >= mức lương này. Hiện tại e cũng không làm role gì quá to cả, chắc chắn là bé hơn cto rồi, nhưng lương cũng x2 chỗ bác vừa kể. Lương của e cũng là khá phổ biến trong ngành, và chả phải ở trình độ cao siêu trăm ng có 1 gì cả. IT ở VN đúng là đang bị overrated thật nhưng k thể nát như bác nói

Nevermind_1102

Xe máy
Kụ trên nói về tiền công làm cho Nhựt em còn phơm là đúng nhé. Chuẩn như Bác Lê Duẩn 100%♥
Em đang làm cty nhật ở HN mà lương x2 CTo cty cụ kia đây, mà e có offer remote x1.5 chỗ này rồi nhưng nể sếp nên chưa đi đấy. Cụ đấy chém gió nhầm chỗ thôi

YarisVerso

Xe tải
Cháu tôi đang làm giáo viên cấp 3 ở Munchen. Lương nó khoảng 4200Euro, gross; trừ thuế còn độ 3.500 đồng.
Tôi biết vì mức lương chung của công chức là Giáo viên bên đó nó thế - chứ ai dám hỏi.
Và, như nó xác nhận thì lương Kỹ sư trung bình cũng đại khái như nó.
Mấy ông bên Bán hàng thì có thêm đôi chút bonus doanh số.

Túm lại, Kỹ sư ở Đức với 2-3 năm thâm niên, đâu đó khoảng 4.000 đồng/tháng, là con số khá tốt, cho các ngành trung bình như Cơ khí, Xây dựng, Kế toán ...
So sánh với IT hay AI là không thể, vì cái đó đang hot.
Ở Đức có hình thức trả lương đồng đều theo hợp đồng giữa công đoàn và giới chủ doanh nghiệp cho cả một loạt doanh nghiệp cùng lĩnh vực trong 1 bang hoặc cho cả liên bang - tiếng Đức là Tarifvertrag. Chẳng hạn Bankentarif cho nhân viên ngân hàng, TvöD cho public sector (công chức, viên chức trong các cơ quan nhà nước, giáo viên, cảnh sát, quân đội...)... Người làm việc theo hợp đồng kiểu này cứ theo bằng cấp và công việc sẽ nhận mức lương và làm theo số giờ đã ghi trong bảng, mức lương sẽ tăng theo thâm niên, có thể nhanh hoặc chậm tùy năng lực, khi đã kịch bậc lương thì có thể chuyển lên mức AT - Außertarif - lương ngoài bảng. Công, viên chức thì chỉ theo bảng, không có lương thoả thuận. Thông tin mức lương kiểu này là công khai, ai cũng có thể tra trên internet. Ví dụ như trong hình dưới là bảng lương của viên chức liên bang. Tốt nghiệp bachelor thì vào group từ E9 đến tối đa là E12 hoặc E13. Có bằng master thì vào ngay E13, lâu dài sẽ leo đến E15 nếu làm quản lý. Mới vào thì bậc 1, sau 1 năm tăng lên bậc 2, sau 2 năm nữa lên bậc 3, 3 năm nữa lên bậc 4 cho đến kịch bậc là 6. Chênh giữa các bậc chỉ tầm 200Euro/tháng.

Mức lương viên chức liên bang này có thể coi là mức lương trung bình khá ở Đức. Các công ty nhỏ sẽ trả lương thấp hơn, các hãng to, mạnh sẽ trả lương nhiều hơn.

Cháu của cụ là giáo viên cấp 3 thì chắc là công chức bang rồi. Lương có lẽ là nhóm A13 hoặc A14, gross nhận trên 5000Euro, chỉ phải trả thuế chứ không phải đóng bảo hiểm xã hội, nếu có gia đình, có con thì còn được thêm trợ cấp nữa. Cầm tay khoảng trên 4200Euro/ tháng + 250Euro tiền mỗi đứa con.

Con số tương đối chính xác cụ cứ tra ở trang web trong đường link, có cả cái form để tính được chính xác luôn.

https://oeffentlicher-dienst.info/c/t/rechner/tvoed/bund?id=tvoed-bund-2022&matrix=1

Chỉnh sửa cuối:

koala2023

Xe tải
Ở Đức có hình thức trả lương đồng đều theo hợp đồng giữa công đoàn và giới chủ doanh nghiệp cho cả một loạt doanh nghiệp cùng lĩnh vực trong 1 bang hoặc cho cả liên bang - tiếng Đức là Tarifvertrag. Chẳng hạn Bankentarif cho nhân viên ngân hàng, TvöD cho public sector (công chức, viên chức trong các cơ quan nhà nước, giáo viên, cảnh sát, quân đội...)... Người làm việc theo hợp đồng kiểu này cứ theo bằng cấp và công việc sẽ nhận mức lương và làm theo số giờ đã ghi trong bảng, mức lương sẽ tăng theo thâm niên, có thể nhanh hoặc chậm tùy năng lực, khi đã kịch bậc lương thì có thể chuyển lên mức AT - Außertarif - lương ngoài bảng. Công, viên chức thì chỉ theo bảng, không có lương thoả thuận. Thông tin mức lương kiểu này là công khai, ai cũng có thể tra trên internet. Ví dụ như trong hình dưới là bảng lương của viên chức liên bang. Tốt nghiệp bachelor thì vào group từ E9 đến tối đa là E12 hoặc E13. Có bằng master thì vào ngay E13, lâu dài sẽ leo đến E15 nếu làm quản lý. Mới vào thì bậc 1, sau 1 năm tăng lên bậc 2, sau 2 năm nữa lên bậc 3, 3 năm nữa lên bậc 4 cho đến kịch bậc là 6. Chênh giữa các bậc chỉ tầm 200Euro/tháng.

Mức lương viên chức liên bang này có thể coi là mức lương trung bình khá ở Đức. Các công ty nhỏ sẽ trả lương thấp hơn, các hãng to, mạnh sẽ trả lương nhiều hơn.

Cháu của cụ là giáo viên cấp 3 thì chắc là công chức bang rồi. Lương có lẽ là nhóm A13 hoặc A14, gross nhận trên 5000Euro, chỉ phải trả thuế chứ không phải đóng bảo hiểm xã hội, nếu có gia đình, có con thì còn được thêm trợ cấp nữa. Cầm tay khoảng trên 4200Euro/ tháng + 250Euro tiền mỗi đứa con.

Con số tương đối chính xác cụ cứ tra ở trang web trong đường link, có cả cái form để tính được chính xác luôn.

https://oeffentlicher-dienst.info/c/t/rechner/tvoed/bund?id=tvoed-bund-2022&matrix=1
lương giáo viên trên 5000 là cũng tương đối năm kinh nghiệm (>10 năm) rồi mới được. Ngoài ra cầm tay 4200 thì cụ phải đóng bảo hiểm sức khỏe nữa (vì Beamer thì phải dùng bảo hiểm tư). Cụ chỉ ko phải trả bảo hiểm hưu trí và thất nghiệp thôi. Vậy thực cầm tay là 3800 thôi.

koala2023

Xe tải
Em ở PL cụ ạ. Cũng là một trong những nước trả lương rất cao ở EU đấy. Có điều do giá cả sinh hoạt và chi phí, thuế má cao quá nên làm nhiều chẳng để dành được đồng nào. Em tính nếu lương mà tầm 90k thì thật sự là em ko còn mong muốn gì nữa. Lúc đấy chỉ ăn chơi và hưởng thụ :)).
Cụ có làm IT ko? Cụ có bằng PhD ko? Nếu cuj có trên 5 năm kinh nghiệm rồi thì cụ cứ apply sang Đức cho em. Trên 90 là chắc chắn.

Smile1102

Xe container
Những đoạn khác thì e không chắc cụ nói đúng không, nhưng mà e là ng trong ngành, quả lương cụ chém gió thế nào hơi to đấy. Lương 20m với dev chỉ cho level junior - middle, cty bác thuê toàn intern chỉ có 4 ông junior gánh team chăng? CTO mà lương 30tr nữa thì e nghĩ bác nên tìm cty khác để có bước tiến xa hơn (e nói chân thành đấy), hồi e làm team lead quèn cách đây mấy năm lương e đã là 30 net rồi, e không phải khoe vì các bạn cùng role này hầu như đều >= mức lương này. Hiện tại e cũng không làm role gì quá to cả, chắc chắn là bé hơn cto rồi, nhưng lương cũng x2 chỗ bác vừa kể. Lương của e cũng là khá phổ biến trong ngành, và chả phải ở trình độ cao siêu trăm ng có 1 gì cả. IT ở VN đúng là đang bị overrated thật nhưng k thể nát như bác nói
Em nói.là 2 cty nhé, thực tế chứ chém làm gì :)
cty 1. Là cty của em (em là owner nhé, là ng đưa offer và duyệt tăng lương), CTO trên 30tr ko có nghĩa là 30, thực tế là 1 tỷ/năm nhưng có đúng 1 bạn. Lấy mốc 30 vì tất cả 3 bạn team lead đều trên 20 và dưới 30, các bạn còn lại đều dưới 20. Tất nhiên cơ cấu cty hình tháp nên đội dưới sẽ là Junior có từ 1-5 năm làm việc (5 năm thì chủ yếu nữ, làm tester) Intern partime 3tr, fulltime trc khi tốt nghiệp có vài tháng kinh nghiệm parttime là 5tr.
Cty 2: cty Nhật, 1 trong những manager mà em quản lý lương tầm around 30, mức 30 là mức ko phải ai cũng vượt qua đc để lên top trên. Tất nhiên bạn này cũng bthuong ko xuất sắc lắm (manager ở đây là senior level, cviec thực tế làm PM cho dự án quản tầm 5-10 bạn). Tất nhiên trong số em quản cũng có manager lương đc 40-70tr, nhưng số lượng cũng hạn chế thôi, 70tr là exceptional case cho vị trí manager rồi.
Các cty nc ngoài trả lương cao hơn cty VN, nhưng ví dụ hai cty IT lớn nhất miền Bắc là FPT và CMC, số lượng nhân viên trên 30tr lương tháng chắc chắn ko quá nhiều, có cụ nào làm hai cty này xác nhận giúp em coi tỉ lệ bao nhiêu %?
Đây là thống kê của trang Salary explorer nhé (again ko tuyệt đối chính xác)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Tính thế này thấy dễ chịu hẳn, hồi ở VN lương em cũng cao mà móc đâu ra tiền mua nhà phố, nghe cc ấy chém em lại tưởng em đụt :D
Em cũng khá nhiều bạn, môi trường làm việc tốt, quen nhiều ng lương cao và ko hiếm người trên 100tr tháng nhưng quen đúng 1 bạn có nhà mặt phố đây mợ, mà nhà bạn có nhà mặt phố thì bạn ấy lại có tài sản mấy trăm tỷ, tức là có nhiều nhà mặt phố khác 😂😂😂
Như nhiều cụ nói mình hay chơi với ng giống giống mình, nên cụ nào giàu, lương cao thì cứ nghĩ VN giờ kiếm tiền dễ. Còn cụ nào nghèo lương thấp thì lại thấy VN chả có cơ hội gì. Thế nên để bớt cảm tính thì phải đọc thống kê và số liệu, dù ko có gì là tuyệt đối chính xâc nhưng chắc chắn nó chính xác hơn suy nghĩ chủ quan và nội suy của các cụ.
Mình vươn mãi từ xếp thứ 170/200 lên 117/200 nc trên thế giới về GDP trong khoảng 20 năm, với tốc độ tăng trưởng thuộc dạng nhanh nên đời sống đc cải thiện cực kỳ rõ ràng. Nhưng đi so sánh với đội giàu hàng đầu thì thôi :) kiểu vui thôi đừng vui quá.
Đây là biểu đồ tăng trưởng GDP của VN trong những năm qua

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
:D Lương đấy là siêu cao đấy ạ.
Thu nhập cỡ 1 tỷ/năm cũng ko hiếm mà. Nhóm chạy 5’đứa thì 3 đứa đạt. Đứa kia lương 60M thì chồng nó làm phi công. Mỗi cháu lẹt đẹt nên cứ thấy mình nghèo rớt. Ko ngờ lên đây các cụ mạnh dạn xếp hẳn vào nhóm 5% mà thấy ngỡ ngàng hịi.
Xung quanh cháu thu nhập > 30M là đa số, thật đấy, nên cháu nghĩ là 30M chưa thể xếp vào con số 6% được đâu. Nhà cháu so với hai ông anh trai ở quê còn kém xa. Hơn được mỗi thầy u già thôi nhưng mà thầy u già lại lắm đất :)) và tiền tiết kiệm.

Saas Fee

Xe hơi
Cty em là cty IT, số lượng nvien trên 20tr tháng chắc đc 4 bạn chiếm 10%, mà là cty nhỏ nên phải trả lương cạnh tranh đó, còn trên 30tr chỉ có bạn giám đốc kỹ thuật.
Trc em làm cty Nhật, manager học BK làm hơn 10 năm lương cũng chỉ 30tr thôi nhé. Trên mức đó ko dễ chút nào.
CTO trên 30tr ko có nghĩa là 30, thực tế là 1 tỷ/năm nhưng có đúng 1 bạn. Lấy mốc 30 vì tất cả 3 bạn team lead đều trên 20 và dưới 30, các bạn còn lại đều dưới 20. Tất nhiên cơ cấu cty hình tháp nên đội dưới sẽ là Junior có từ 1-5 năm làm việc (5 năm thì chủ yếu nữ, làm tester) Intern partime 3tr, fulltime trc khi tốt nghiệp có vài tháng kinh nghiệm parttime là 5tr.
Cty 2: cty Nhật, 1 trong những manager mà em quản lý lương tầm around 30, mức 30 là mức ko phải ai cũng vượt qua đc để lên top trên. Tất nhiên bạn này cũng bthuong ko xuất sắc lắm (manager ở đây là senior level, cviec thực tế làm PM cho dự án quản tầm 5-10 bạn). Tất nhiên trong số em quản cũng có manager lương đc 40-70tr, nhưng số lượng cũng hạn chế thôi, 70tr là exceptional case cho vị trí manager rồi.
Các cty nc ngoài trả lương cao hơn cty VN, nhưng ví dụ hai cty IT lớn nhất miền Bắc là FPT và CMC, số lượng nhân viên trên 30tr lương tháng chắc chắn ko quá nhiều, có cụ nào làm hai cty này xác nhận giúp em coi tỉ lệ bao nhiêu %?
Theo dõi mợ comment nhiều mà thấy nó cứ sao sao á, note lại phát sau này so lại :)

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Không có đứa bạn nào ở đây cả =))
Chắc lương mợ như thế lại cứ nói tránh, đổ oan cho mấy đứa bạn làm gì :))
Được thế cháu hót véo von khoe luôn. Nhưng mà ngưỡng 40M/hộ gia đình/tháng là bt mà nhỉ. Lương chồng xe ôm vợ giúp việc theo giờ con bán quán cà phê đã được hơn 30M xừ nó rồi.
Cháu thì cháu ko so sánh cuộc sống Tây-Ta vì chữ sướng nó vô vàn cách hiểu lắm. Nhưng các cụ bảo người Việt giới trung lưu mà thu nhập trung bình chỉ cỡ 17m/người/tháng là cháu thấy ko đúng roài.
À, tiện thể cháu muốn hỏi kỹ sư nông nghiệp mới ra trường thì lương được khoảng bao nhiêu ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Theo dõi mợ comment nhiều mà thấy nó cứ sao sao á, note lại phát sau này so lại :)
Cụ xem em comment nhiều thì phải biết em có cty outsource, giờ số lượng nhân viên khoảng 40ng. Đây là pay scale structure của cty em nhé, em là ng trả lương, gửi offer, duyệt tăng lương mà cụ. Sao sao là sao? :D
Ps: à em là onwer cty này nên ko đc trả lương nhé. Lương em là do cty của Mỹ trả :D

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Thu nhập cỡ 1 tỷ/năm cũng ko hiếm mà. Nhóm chạy 5’đứa thì 3 đứa đạt. Đứa kia lương 60M thì chồng nó làm phi công. Mỗi cháu lẹt đẹt nên cứ thấy mình nghèo rớt. Ko ngờ lên đây các cụ mạnh dạn xếp hẳn vào nhóm 5% mà thấy ngỡ ngàng hịi.
Xung quanh cháu thu nhập > 30M là đa số, thật đấy, nên cháu nghĩ là 30M chưa thể xếp vào con số 6% được đâu. Nhà cháu so với hai ông anh trai ở quê còn kém xa. Hơn được mỗi thầy u già thôi nhưng mà thầy u già lại lắm đất :)) và tiền tiết kiệm.
Thế em nói bạn em chơi thân chút (mà biết khoảng lương của nhau) chắc ko có ai dưới 60-70tr/tháng. Vậy nhẽ VN hóa rồng rồi 😂😂.

just for fun

Xe lăn
Thế em nói bạn em chơi thân chút (mà biết khoảng lương của nhau) chắc ko có ai dưới 60-70tr/tháng. Vậy nhẽ VN hóa rồng rồi 😂😂.
Thì không lẽ bạn bè toàn nhóm 1% ? Cháu nghĩ thu nhập 1 tỷ/năm chắc nhóm 3% mới gặp nhiều thế chứn1% sao mình gặp nó suốt ngày thế được.
Cuối năm ngồi ăn với nhau bữa cơm, thấy mấy người mặt buồn thiu hỏi làm sao? Hoá ra phải đóng thuê thu nhập cá nhân mấy trăm triệu. Lại sắp đến kỳ đóng thuế rồi nhở. May mà ko thu thuế nói phét nên cháu đóng cũng ko phải nhiều quá.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Được thế cháu hót véo von khoe luôn. Nhưng mà ngưỡng 40M/hộ gia đình/tháng là bt mà nhỉ. Lương chồng xe ôm vợ giúp việc theo giờ con bán quán cà phê đã được hơn 30M xừ nó rồi.
Cháu thì cháu ko so sánh cuộc sống Tây-Ta vì chữ sướng nó vô vàn cách hiểu lắm. Nhưng các cụ bảo người Việt giới trung lưu mà thu nhập trung bình chỉ cỡ 17m/người/tháng là cháu thấy ko đúng roài.
À, tiện thể cháu muốn hỏi kỹ sư nông nghiệp mới ra trường thì lương được khoảng bao nhiêu ạ?
Lương 40tr/hộ/tháng thì cỡ chồng thiếu tướng, vợ trung tá rồi mợ ơi. Vợ em tốt nghiệp TCKT đi làm đến nay gần 30 năm, đã từng làm từ thủ kho, thu quỹ, kế toán kho, tiền lương, ngân hàng, thuế, tổng hợp, …. các kiểu con đà điểu, là người trụ lâu nhất trong doanh nghiệp qua bao đời lãnh đạo. Mọi người hay nói vui là gấu em nó thay đến 8 đời chủ tịch với tổng giám đốc rồi, còn dạng phọt phẹt cỡ phó Tgđ hay trưởng phòng thì không thèm chấp. Vậy mà suốt hai mấy năm qua chưa khi nào lương được trên 10tr/tháng đấy mợ ah :((:((:((

just for fun

Xe lăn
Lương 40tr/hộ/tháng thì cỡ chồng thiếu tướng, vợ trung tá rồi mợ ơi. Vợ em tốt nghiệp TCKT đi làm đến nay gần 30 năm, đã từng làm từ thủ kho, thu quỹ, kế toán kho, tiền lương, ngân hàng, thuế, tổng hợp, …. các kiểu con đà điểu, là người trụ lâu nhất trong doanh nghiệp qua bao đời lãnh đạo. Mọi người hay nói vui là gấu em nó thay đến 8 đời chủ tịch với tổng giám đốc rồi, còn dạng phọt phẹt cỡ phó Tgđ hay trưởng phòng thì không thèm chấp. Vậy mà suốt hai mấy năm qua chưa khi nào lương được trên 10tr/tháng đấy mợ ah :((:((:((
Chồng thiếu tướng thì đừng nói lương làm gì, nói thu nhập đi.
Vợ trung tá nếu ko làm thêm bất kỳ cái gì, nếu ko ở trong ngành đặc thù thì lương được hơn 15 triệu, gần 16 triệu.
Mợ nhà chắc kiếm chỗ đi làm cho vui nên ko tính