[Funland] Ở Tây có sướng không?

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Châu âu của anh rơi vào mấy nước Pháp đức na uy thuỵ điển, thuỵ sĩ chứ ngoài mấy nc đó ra châu âu nó vẫn sa thải anh ầm ầm

Ở Mỹ thì khỏi nói. Trái ý sếp cái nó đuổi anh ngay tại chỗ, dọn đồ ra khỏi cty sau 5 phút luôn. Ko có thương lượng gì hết. Đấy, tha hồ sướng :))
Lúc đầu cụ bảo tầng lớp trung lưu ở Tây phải đi làm đến lúc chết và ko để lại tài sản cho con cháu. Tôi đưa ra bằng chứng phản bác lại thì cụ sửa thành "đi làm đến lúc nghỉ hưu, áp lực cao, dễ bị sa thải..." Xong rồi cụ lại đòi "trừ mấy nước Pháp đức na uy thuỵ điển, thuỵ sĩ ra". Cả Mỹ + châu Âu có hơn 1 tỷ dân, riêng EU15 (trước khi mở rộng sang Đông Âu) đã 400 triệu ==> nhận định của cụ sai đối với ít nhất 40%
Ngay cả ở Mỹ, nơi nhiều gia đình trung lưu sống pay check to pay check, điều này chưa hẳn đã đúng với người gốc Việt vốn chịu khó tích luỹ và xoay sở làm ăn hơn so với dân Mỹ trắng. Cụ có số liệu cụ thể nào về % hộ gia đình trung lưu gốc Việt sống pay check to pay check không, hay chỉ nghe hơi nồi chõ?

YarisVerso

Xe tải
Cụ nói đúng nhưng cụ có biết là để có được phúc lợi đó người làm công ăn lương đóng thuế ừ cổ ra, và khổ nhất chính là tầng lớp trung lưu phải đóng nhiều nhất (so với tài sản họ có). Những người cực nghèo hoặc ko làm việc gì thì ko đóng đồng thuế nào. Những người siêu giàu thì lại có cách trung chuyển tài sản để đóng thuế ít. Em cũng ở Đức đây và đóng thuế 42%, như vậy chả khổ thì gì.
Cụ đóng 42% thì thu nhập là trên 100K Euro 1 năm rồi, số còn lại sau thuế cũng là gấp đôi so với thu nhập trung bình của người Đức, cũng không đến nỗi khổ sở lắm đâu. Người thu nhập cao chia sẻ cho người nghèo, cho các phúc lợi chung của xã hội để cho tầng lớp dưới họ không quậy phá, làm loạn xã hội để người giàu yên ổn làm giàu hơn, kể ra cũng chẳng thua thiệt lắm đâu.

Thu nhập mức trung bình khá, khoảng 40-60K Euro/năm ở Đức thì chỉ đóng thuế quanh quanh 20-24% thôi, chỗ còn lại để lên tới 42% là đóng bảo hiểm xã hội (sức khoẻ, thất nghiệp, về hưu).

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Cụ nói đúng nhưng cụ có biết là để có được phúc lợi đó người làm công ăn lương đóng thuế ừ cổ ra, và khổ nhất chính là tầng lớp trung lưu phải đóng nhiều nhất (so với tài sản họ có). Những người cực nghèo hoặc ko làm việc gì thì ko đóng đồng thuế nào. Những người siêu giàu thì lại có cách trung chuyển tài sản để đóng thuế ít. Em cũng ở Đức đây và đóng thuế 42%, như vậy chả khổ thì gì.
Cụ thấy đóng thuế cao là khổ nhưng tôi lại thấy bình thường
- Một phần tiền thuế chi trả cho phúc lợi xã hội mà gia đình mình đang hưởng; y tế, giáo dục, môi trường, an ninh
- Một phần giúp đỡ những người kém may mắn hơn: người tàn tật, trẻ em sinh ra trong những gia đình nghèo, người già ko nơi nương tựa
- Tôi chấp nhận một phần tiền thuế dùng để nuôi những người vô công rồi nghề ở mức ko cho họ chết đói, vì nếu không họ làm loạn xã hội lên mình cũng chẳng được yên ổn làm ăn sinh sống

Rivers

Xe container
Lương cụ bao nhiêu mà đóng ghê thế, bạn em làm dev bên đấy, lương ~7k mà đóng cả bhyt, lương hưu, thuế thu nhập mới hơn 30% tẹo.

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đầu cụ bảo tầng lớp trung lưu ở Tây phải đi làm đến lúc chết và ko để lại tài sản cho con cháu. Tôi đưa ra bằng chứng phản bác lại thì cụ sửa thành "đi làm đến lúc nghỉ hưu, áp lực cao, dễ bị sa thải..." Xong rồi cụ lại đòi "trừ mấy nước Pháp đức na uy thuỵ điển, thuỵ sĩ ra". Cả Mỹ + châu Âu có hơn 1 tỷ dân, riêng EU15 (trước khi mở rộng sang Đông Âu) đã 400 triệu ==> nhận định của cụ sai đối với ít nhất 40%
Ngay cả ở Mỹ, nơi nhiều gia đình trung lưu sống pay check to pay check, điều này chưa hẳn đã đúng với người gốc Việt vốn chịu khó tích luỹ và xoay sở làm ăn hơn so với dân Mỹ trắng. Cụ có số liệu cụ thể nào về % hộ gia đình trung lưu gốc Việt sống pay check to pay check không, hay chỉ nghe hơi nồi chõ?
Nói dài mà cuối cùng vẫn ko chứng minh đc gì ngoài mấy nước trên thì sống ở Mỹ + phần còn lại châu âu đóng thuế má ngập mồm. Tiền ko gửi tiết kiệm đc, ko thừa kế cho con đc, nhà bị đánh thuế luỹ tiến. Giàu hẳn ko nói chứ trung lưu thì làm j có cửa kiếm đc 1 cục nghỉ hưu sớm như Việt nam, vỡ mồm ngay.

Noname_2015

Xe tăng
Mọi khoản đóng góp đều tự nguyện hết. Ai dí dao vào cổ bắt phải đóng. À còn về cái điều hoà. Ông mua ở đâu cái điều hoà dùng đc 5 năm tôi biếu ông 1 tỷ. Điều hoà ngta sx ra chỉ dùng dc 6th đến 1 năm là cùng. Trường con tôi năm nào cũng phải kêu gọi phụ huynh đóng góp lắp điều hoà nhá.
Nhà tôi có cái điều hòa dùng 14 năm đấy.

bubu08

Xe tăng
Cuộc sống của dân tây xịn bên Tây, thì các cụ nghe bài "The Day Before You Came" của ABBA thì cũng hình dung phần nào. Dù bài này cũng khoảng 40 năm rồi, nhưng vẫn còn chuẩn lắm.

koala2023

Xe tải
Sao cụ ko trốn thuế, mấy cụ bên trên đang kêu ở bển trốn thuế dễ lắm mà :))
Thật tình là em cũng tìm cách trốn với những công việc làm thêm không thường xuyên 🤑. Chứ công việc chính thì ko trốn được 1 xu xềng nào.
Cụ đóng 42% thì thu nhập là trên 100K Euro 1 năm rồi, số còn lại sau thuế cũng là gấp đôi so với thu nhập trung bình của người Đức, cũng không đến nỗi khổ sở lắm đâu. Người thu nhập cao chia sẻ cho người nghèo, cho các phúc lợi chung của xã hội để cho tầng lớp dưới họ không quậy phá, làm loạn xã hội để người giàu yên ổn làm giàu hơn, kể ra cũng chẳng thua thiệt lắm đâu.

Thu nhập mức trung bình khá, khoảng 40-60K Euro/năm ở Đức thì chỉ đóng thuế quanh quanh 20-24% thôi, chỗ còn lại để lên tới 42% là đóng bảo hiểm xã hội (sức khoẻ, thất nghiệp, về hưu).
Vẫn khổ cụ ạ, vì lương như vậy cũng chỉ đủ cho em có 1 cái nhà nhỏ, cái xe bình thường và đủ ăn mặc, du lịch chút. Em muốn làm thêm để nâng cao chất lượng cuộc sống (đi nhà hàng nhiều hơn, đi du lịch business class v..v.. ) thì khó vô cùng, vì cứ 1000 eur em làm ra thì bị chặt mất 420eur rồi (và khó trốn được).

koala2023

Xe tải
Lương cụ bao nhiêu mà đóng ghê thế, bạn em làm dev bên đấy, lương ~7k mà đóng cả bhyt, lương hưu, thuế thu nhập mới hơn 30% tẹo.
Chắc bạn cụ nhóm thuế 3 (vợ ko đi làm hoặc đi làm lương rất thấp), chứ còn bạn cụ độc thân, hoặc vợ cũng đi làm lương tương đương thì 7k/tháng thuế và bảo hiểm cũng xấp xỉ 40% rồi đó.

alceste

Xe điện
Tôi chỉ đang nói đến người Việt/châu Á đi làm văn phòng, đến 40-45 tuổi làm quản lý/chuyên viên cấp trung trở lên là lương 1 người đủ sức nuôi cả gia đình rồi.
Chỗ tôi sống bảo hiểm y tế ko tính riêng mà được bao gồm trong thuế thu nhập cá nhân rồi, trừ thẳng vào lương tháng.
Mà các nước EU kể cả có thất nghiệp thì y tế (công) vẫn miễn phí mà
Cụ cứ nói quá, chứ Đức làm ăn kém cũng cho nhân viên nghỉ thẳng căng chứ làm ăn thua lỗ hay thay đổi chiến lược thì để nv lại để thờ chắc. Deutsch bank từ năm gặp khủng hoảng và thua lỗ thì từ 2018 - 2019 đến h đã chẳng cắt giảm mấy đợt. Mấy công ty đợt vừa rồi cũng cắt khối, cả năm ngoái cả năm nay. Mà năm nay kinh tế kém, mỗi chú năm ngoái cắt còn đc 6 tháng lương chứ h còn không được thế cơ.

40-45 tuổi lương 1 năm phần nhiều sẽ rơi vào 120-150k. Đây là em lấy mức lương kĩ sư ở BMW rồi chứ trung bình và ở thành phố nhỏ em nghĩ lương kô cao vậy. Còn đồng nghiệp cũ của em 40 tuổi lương 60-70k/năm cũng có chứ kô phải ai cũng lương cao dù làm vp hết. Và có những người, kể cả Việt kể cả Tây, đi làm cả đời cũng ko bao h tới vị trí quản lý tầm trung và tầm cao.

Với mức lương 120k - 150k thì nhận về tay cứ cho cả gia đình tax mức IV (hay 3???)thì 8000-9000/tháng ở thành phố lớn, em kô nghĩ bác nhận được cao hơn nếu làm ở thành phố nhỏ.

Chi tiêu thì phải trả tiền nhà thuê nhà hoặc mortgage và lãi. Nếu 2 năm nay thì lãi khá căng đấy (cụ đang vay 500k mua nhà, h lãi suất lên 5% hay 6% là riêng tiền lãi 1 năm đã 25 - 30k rồi, 1/3 lương thực nhận, còn cứ check giá nhà trung bình cho gia đình 2 người ở thành phố lớn là ra giá thuê và giá mua thôi, bên kia trả trước giỏi thì được 25% cả phí notary). nên thôi em cứ tính chi phí nhà cửa khoản này khoảng 2000k (nhà có thể rẻ hơn, nhưng nếu rẻ hơn thì thu nhập sẽ giảm đi, và chúng ta đang lấy mặt bằng chung). Con đi học nếu học trường công, chiều 1h tan học rồi nếu mẹ ko đi làm thì đưa đón được thì OK, kô thì phải ở lại, thêm xiền. Khu nào an ninh kô tốt hoặc kô đủ trường, bố mẹ đăng kí muộn, thì học tư, 500-1000/tháng/cháu. Tiền điện nước xăng xe tiền sưởi, điện thoại khoảng 1000k. Tiền bảo hiểm nếu nâng cấp kô dùng bảo hiểm của nhà nước hoặc có bệnh nặng, bệnh mãn tính trong trường hợp cần gặp bác sỹ sớm mà kô xếp lịch, khoản này nếu sức khỏe kô tốt thì trả cũng cao đó ạ. Công ty có co - pay nhưng ko trả full đâu, nên sẽ tốn cho bảo hiểm tư nhân ít nhất là 500EUR/tháng. Nếu bố mua bảo hiểm tư nhân (bố là người đi làm) mặc nhiên các con phải mua.

Tiền trông trẻ (bố mẹ di ra ngoài chẳng hạn) ~70-100eur/tối, tiền cho con học thêm thể thao, v.v, tiền học trại hè 500eur/tuần nếu bố mẹ ko nghỉ làm ở nhà trông được, etc. . Trừ hết chi phí cố định đi thì còn ăn uống chắc 1k, như vậy là còn lại 1.5k

Em nghĩ nếu thu nhập ròng sau thuế khoảng 10k thì 2 vợ chồng sống ở thành phố lớn chắc tk kô quá được 10-15%.
Còn tất nhiên sống tằn tiện thì tốt, bao nhiêu cũng đủ. Dân Việt ít ăn nhà hàng, cũng kô có nhiều hoạt động xã hội tốn kém như bản xứ. Đi ăn nhà hàng bình thường khoảng 200EUR, thậm chí là nhà hàng V, 1 bữa 4 người tính rẻ là 100 EUR.

Em cũng đã gặp một số gia đình có chồng đi làm vợ ở nhà, về dễ dàng thoải mái nhất thì hiểu biết hạn hẹp của em chỉ có hai trường hợp một là ông chủ to, thu nhập 500k/năm hoặc hơn, hoặc là người Việt gd có mở nhà hàng.

Còn thì nếp sống và chi tiêu của mỗi gia đình là khác nhau, ngay cả như HN cũng vậy, có nhà 100M chưa đủ, có nhà 30M là đã quá thoải mái. Thế nên em nghĩ nhìn thẳng vào thực tế là sau khi chi tiêu hết các nhu cầu cơ bản thì còn lại bao nhiêu.

Cụ đừng đem mức sống kiểu đi Maybach, ăn nhà hàng hạng sang, đi du thuyền ra rồi kêu thế thì ko đủ, chẳng ông làm công ăn lương quản lý hạng trung nào ở châu Âu hay Mỹ, kể cả độc thân, afford được mức sống đấy đâu ạ. Mình hài lòng về cuộc sống của mình thì tốt, vì trước hết là tốt cho mình, nhưng ko chê hay dè bỉu nơi mình đã từ đó mà đi, vì rất nhiều bác đã nhờ dựa vào đó để sang (1 số lượng ko nhỏ sang bằng học bổng hơp tác phát triển) và tô hồng nơi mình đang ở thái quá.

Chỉnh sửa cuối:

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Nói dài mà cuối cùng vẫn ko chứng minh đc gì ngoài mấy nước trên thì sống ở Mỹ + phần còn lại châu âu đóng thuế má ngập mồm. Tiền ko gửi tiết kiệm đc, ko thừa kế cho con đc, nhà bị đánh thuế luỹ tiến. Giàu hẳn ko nói chứ trung lưu thì làm j có cửa kiếm đc 1 cục nghỉ hưu sớm như Việt nam, vỡ mồm ngay.
Nói có sách mách có chứng, chứ phán bừa không căn cứ ai chả làm được

Ở Mỹ phúc lợi xã hội thấp nên thuế má ít hơn hẳn Tây Âu
Thuế thu nhập cá nhân (liên bang) mức cao nhất 37% (trên $578k), mức tiếp theo 35% ($231k - $578k). So với VN mức cao nhất 35% (trên 960 triệu/năm = $39k hay $127k nếu nhân với hệ số 3.25 Purchasing Power Parity).
Thuế thừa kế (liên bang) là 0% cho tài sản giá trị dưới $12.9 triệu (cá nhân) hay $25.8 triệu (2 vợ chồng)

Việt Nam có bao nhiêu % tầng lớp trung lưu "kiếm đc 1 cục nghỉ hưu sớm"? Tỉ lệ này đối với người Mỹ gốc Việt là bao nhiêu %?

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Nói có sách mách có chứng, chứ phán bừa không căn cứ ai chả làm được

Ở Mỹ phúc lợi xã hội thấp nên thuế má ít hơn hẳn Tây Âu
Thuế thu nhập cá nhân (liên bang) mức cao nhất 37% (trên $578k), mức tiếp theo 35% ($231k - $578k). So với VN mức cao nhất 35% (trên 960 triệu/năm = $39k hay $127k nếu nhân với hệ số 3.25 Purchasing Power Parity).
Thuế thừa kế (liên bang) là 0% cho tài sản giá trị dưới $12.9 triệu (cá nhân) hay $25.8 triệu (2 vợ chồng)

Việt Nam có bao nhiêu % tầng lớp trung lưu "kiếm đc 1 cục nghỉ hưu sớm"? Tỉ lệ này đối với người Mỹ gốc Việt là bao nhiêu %?
Việt nam đông trung lưu kiếm đủ nghỉ hưu phết đấy. Chứ anh Mẽo ko làm thì tiền nó tự bào hết, của cải cũng chả để lại đc cho con. Ơ, thế là cày đến 65-70t thôi :))

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Cụ cứ nói quá, chứ Đức làm ăn kém cũng cho nhân viên nghỉ thẳng chứ làm ăn thua lỗ hay thay đổi chiến lược thì để nv lại để thờ chắc. Công ty em kìa, vừa đóng 1 công ty con chức năng thương mại, vì kô theo hướng nó nữa, 82 chú lên đường. Hay Deutsch bạn chẳng cắt giảm mấy đợt, Năm nay kinh tế kém, mỗi chú năm ngoái cắt còn đc 6 tháng lương chứ h còn không được.

40-45 tuổi lương 1 năm phần nhiều sẽ rơi vào 120-150k. Đây là em lấy mức lương kĩ sư ở BMW rồi chứ trung bình và ở thành phố nhỏ em nghĩ lương kô cao vậy. Còn đồng nghiệp cũ của em 40 tuổi lương 60-70k/năm cũng có chứ kô phải ai cũng lương cao dù làm vp hết.

Nhận về tay cứ cho cả gia đình tax mức IV (hay 3???)thì 8000-9000/tháng ở thành phố lớn, em kô nghĩ bác nhận được cao hơn nếu làm ở thành phố nhỏ.
Chi tiêu thì phải trả tiền nhà thuê nhà hoặc mortgage và lãi. Nếu 2 năm nay thì lãi khá căng đấy. Khoản này khoảng 2000k. Con đi học nếu học trường công mẹ đi đón được thì OK, kô thì phải ở lại. Khu nào an ninh kô tốt hoặc kô đủ trường thì học tư, 500-1000/tháng/cháu. Tiền điện nước xăng xe tiền sưởi, điện thoại khoảng 1000k. Tiền bảo hiểm nếu nâng cấp kô dùng bảo hiểm của nhà nước hoặc có bệnh nặng, bệnh mãn tính trong trường hợp cần gặp bác sỹ sớm mà kô xếp lịch, khoản này nếu sức khỏe kô tốt thì trả cũng cao đó.
Tiền trông trẻ (bố mẹ di ra ngoài chẳng hạn) ~70-100/eur/tối.
Em nghĩ nếu thu nhập ròng sau thuế khoảng 10k thì 2 vợ chồng sống ở thành phố lớn chắc tk kô quá được 10-15%.
Còn tất nhiên sống tằn tiện thì tốt, bao nhiêu cũng đủ. Dân Việt ít ăn nhà hàng, cũng kô có nhiều hoạt động xã hội tốn kém như bản xứ.
Em cũng đã gặp một số gia đình có chồng đi làm vợ ở nhà, chỉ có hai trường hợp một là ông chủ to, thu nhập 500k/năm hoặc hơn, hoặc là người Việt gd có mở nhà hàng.
Thì tôi có nói là người lao động không bị sa thải đâu, chỉ là nếu chẳng may mất việc thì sẽ được bồi thường. Nếu bồi thường quá ít vẫn có thể xin nhà nước trợ cấp thất nghiệp (67% lương trung bình trong 12 tháng trước đó)

Tôi ko ở Đức nhưng có người nhà và bạn bè bên đó. Đối với những người tôi biết thì 8,000 là sống thoải mái rồi, kể cả ở chỗ đắt đỏ như Munchen. Tiền nhà như cụ nói chưa tới 2k, học trường công, y tế công, ăn hàng tuần 1 lần, con cái tập thể thao hay học thêm piano, năm đi du lịch gần 2-3 lần, đi xa 1 lần, lái xe BMW hay Merc 5-10 tuổi... Chứ nếu muốn lái Maybach, ăn hàng Michelin, du lịch bay business class thì vô cùng.

Cụ ít gặp trường hợp chồng đi làm vợ ở nhà cũng ko có gì lạ cả. Nhiều người đi làm vì họ thích hay cho đỡ buồn, chứ đâu phải vì tiền

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Họ không hiểu việc họ làm 😂 😂😂😂
Âu Mỹ chỉ là hào nhoáng, giàu ảo, xã hội đầy bất công, homeless. Chỉ có thiên đường mới đích thực là thiên đàng 😂 😂😂😂😂

Rivers

Xe container
Chắc bạn cụ nhóm thuế 3 (vợ ko đi làm hoặc đi làm lương rất thấp), chứ còn bạn cụ độc thân, hoặc vợ cũng đi làm lương tương đương thì 7k/tháng thuế và bảo hiểm cũng xấp xỉ 40% rồi đó.
Vợ bán hàng siêu thị thôi cụ, nói chung lương nó sau khi trả tiền thuê nhà, thực phẩm, chi phí sinh hoạt cho 2 vợ chồng thì thừa đâu đó 2k5 đến gần 3k tùy tháng đấy ăn hàng nhiều hay ít.

quanghuy_xd

Xe tải
Sướng khổ tùy quan điểm, hoàn cảnh và sở thích của từng cá nhân, nếu cứ đánh giá theo quan điểm cá nhân đó thì sẽ không bao giờ có kết luận cuối cùng cả vì ai cũng có lý của mình. Nhà cháu nghĩ nên lấy các số liệu thống kê nói sẽ khách quan hơn. Một trong số liệu đó, theo cháu là so sánh tỉ lệ số lượng người di cư và nhập cư. Các cụ nhà mình nói ''đất lành chim đậu'', vậy thì hàng năm nếu chỗ nào nhiều chim đậu hơn chim bay đi thì chứng tỏ đó đất lành, sống sướng và ngược lại.

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Việt nam đông trung lưu kiếm đủ nghỉ hưu phết đấy. Chứ anh Mẽo ko làm thì tiền nó tự bào hết, của cải cũng chả để lại đc cho con. Ơ, thế là cày đến 65-70t thôi :))
Đông là bao nhiêu % tầng lớp trung lưu? Tỉ lệ này so với người Mỹ gốc Việt như thế nào?

1 cặp vợ chồng Mỹ trung lưu khi chết để lại cho con cháu khoảng $255k x 2 = $510k, tức là hơn 9 năm thu nhập bình quân