[Funland] Ở Tây có sướng không?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam đông trung lưu kiếm đủ nghỉ hưu phết đấy. Chứ anh Mẽo ko làm thì tiền nó tự bào hết, của cải cũng chả để lại đc cho con. Ơ, thế là cày đến 65-70t thôi :))
Trung lưu là sao cụ? Lương gấp mấy lần lương lao động phổ thông? Ở Tây lương gấp 3 lần như 6k euro một tháng một người trong gia đình là thành trung lưu mua nhà mua xe du lịch hàng năm rồi.
Ở vn gấp 3 lần thành 15-18 triệu thì có nuôi nổi gia đình thành trung lưu ko? Phải hai người cùng cày với số đó hoặc 1 người phải gấp 6-7 lần là lương cỡ 36-40 triệu thì mới rủng rỉnh trung lưu. Nhưng như vậy bên Tây là giàu rồi chứ đâu còn trung lưu nữa.

vậy trung lưu vn dễ sống hơn hay tây dễ sống hơn?

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Đông là bao nhiêu % tầng lớp trung lưu? Tỉ lệ này so với người Mỹ gốc Việt như thế nào?

1 cặp vợ chồng Mỹ trung lưu khi chết để lại cho con cháu khoảng $255k x 2 = $510k, tức là hơn 9 năm thu nhập bình quân

View attachment 8149946
Tài sản để lại đánh thuế 50-70% thì còn cái nịt. 250k tiêu 2-3 năm là sạch bách. Chưa kể tài sản này là nhà cửa thì nó nã thuế cho âm luôn, còn phải nộp thêm

VN thống kê kinh tế ngầm ko có nên nói ra ko có con số nhưng dễ thấy là đi làm gửi tiết kiệm ăn thoải mái, tài sản để cho con vô tư.

Chứ làm như trâu mà nghỉ 1 ngày là chít mịa, tài sản đếch để lại đc cho con.

Thôi, môi trường sạch vs văn minh lọ chai nghe hay đấy, nhưng xin lỗi đếch sướng bằng làm đc 1 cục vứt bank rồi khểnh coo lên xem mấy anh Mỹ trung lưu nai lưng trả góp nhà đến cuối đời, sểnh ra là ra đê =))

Trung lưu là sao cụ? Lương gấp mấy lần lương lao động phổ thông? Ở Tây lương gấp 3 lần như 6k euro một tháng một người trong gia đình là thành trung lưu mua nhà mua xe du lịch hàng năm rồi.
Ở vn gấp 3 lần thành 15-18 triệu thì có nuôi nổi gia đình thành trung lưu ko? Phải hai người cùng cày với số đó hoặc 1 người phải gấp 6-7 lần là lương cỡ 36-40 triệu thì mới rủng rỉnh trung lưu. Nhưng như vậy bên Tây là giàu rồi chứ đâu còn trung lưu nữa.

vậy trung lưu vn dễ sống hơn hay tây dễ sống hơn?
Cụ thấy khó sống à?

maple_leaf

Xe điện
Bên Mỹ và Canada không đánh thuế thừa kế. Chỉ đánh thuế capital gain nếu để lại nhà cửa. Đơn giản là bán nhà cho tiền thì khỏi bị đánh thuế.

Noname_2015

Xe tăng
Washington DC thì sạch sẽ, thanh bình. New York (Manhattan) thì nhộn nhip, sôi động hơn.

Noname_2015

Xe tăng
Quảng trường THời đại tại khu Manhattan (New York) về đêm.

ruby_eagle

Xe điện
Việt nam đông trung lưu kiếm đủ nghỉ hưu phết đấy. Chứ anh Mẽo ko làm thì tiền nó tự bào hết, của cải cũng chả để lại đc cho con. Ơ, thế là cày đến 65-70t thôi :))
Dù có so sánh ntn đi nữa thì trung lưu ở Mỹ vẫn ngon hơn Vn nhiều cụ ạ. Giới thượng lưu ở Vn còn phải ôm tiền đi mua quốc tịch, bèo bèo cũng 500k ở Eu nếu ở Us là 1tr biden rồi. Trung lưu chưa chắc có nổi 500k nữa.
Những cái khổ ở trời Tây

- Xa gia đình
- Giá dịch vụ rất đắt: từ dọn nhà, trông trẻ, sửa chữa, xây cất cho đến cắt tóc, gội dầu, massage, làm đẹp... đều hơn VN từ 5-10 lần
- Y tế công miễn phí nhưng đợi lâu nếu ko phải trường hợp cấp cứu/nguy hiểm đến tính mạng. Muốn nhanh có thể dùng y tế tư nhân: tự chi trả hoặc dùng bảo hiểm y tế tư (thường đi làm office sẽ được công ty mua cho)
- Đi làm chỉ có lương + thưởng, gần như ko thể kiếm chác thêm.
Đồng ý với cụ, đã từng trả qua dịch vụ y tế công ở Madrid, free nhưng mà nó hơn cả cực hình. Hẹn trc 1 tháng mới gặp dc bác sĩ là chuyện bt, trong khi ở Vn bỏ ít tiền vào khu Vip ngay và luôn.

Roman

Xe điện
sao bảo công chức nghỉ việc nhiều lắm?
Anh em tâm tư vì không được như kỳ vọng thôi. Bảo nghỉ là không có đâu. Hết mình phấn đấu công hiến cho nhân dân. :))

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy khó sống à?
Ủa, lương 18 triệu cho một gia đình thì tiền học của con chiếm bao nhiêu rồi, tiền nhà bao nhiêu , tiền ăn bao nhiêu mà dễ sống?

Tây gia thực phẩm ko cao hơn bao nhiêu so với vn , thịt còn rẻ hơn. Ăn uống thoải mái rồi, học hành y tế của gia đình cũng ko phải lo, trung lưu bên nào dễ sống hơn hở cụ?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Dù có so sánh ntn đi nữa thì trung lưu ở Mỹ vẫn ngon hơn Vn nhiều cụ ạ. Giới thượng lưu ở Vn còn phải ôm tiền đi mua quốc tịch, bèo bèo cũng 500k ở Eu nếu ở Us là 1tr biden rồi. Trung lưu chưa chắc có nổi 500k nữa.

Đồng ý với cụ, đã từng trả qua dịch vụ y tế công ở Madrid, free nhưng mà nó hơn cả cực hình. Hẹn trc 1 tháng mới gặp dc bác sĩ là chuyện bt, trong khi ở Vn bỏ ít tiền vào khu Vip ngay và luôn.
Bỏ ít tiền vào khám là bao nhiêu? Lương công nhân 5 triệu , cụ bỏ 250k là 5% có được vào ko? Còn như ở Đức lương công nhân 2k, khám dịch vụ ko phải đợi 1 lần cũng chỉ 30-100€ thôi, cũng 5% chứ có bao nhiêu. Em lười ko đợi mấy bệnh vặt vào khám trả tiền luôn chưa tới 40€.

wave-tau

Xe container
Bỏ ít tiền vào khám là bao nhiêu? Lương công nhân 5 triệu , cụ bỏ 250k là 5% có được vào ko? Còn như ở Đức lương công nhân 2k, khám dịch vụ ko phải đợi 1 lần cũng chỉ 30-100€ thôi, cũng 5% chứ có bao nhiêu. Em lười ko đợi mấy bệnh vặt vào khám trả tiền luôn chưa tới 40€.
Mấy thánh thích vùi dập tây lông thì thiếu gì chuyện để nói, chứ nhiều cụ trên này cũng chia sẻ cuộc sống thật bên bển rồi mà đội kia để ngoài tai, kiểu như nói sướng mồm chứ ko hiểu biết, kiến thức lõm bòm gúc là chính.
Quay lại chuyện khám như bên em có mỗi răng là lâu nhất vớ vẩn có khi nửa năm, cơ mà lâu là lâu cái kiểm tra định kỳ thôi, chứ có vấn đề gì nghiêm trọng phi thẳng vào viện là xong, đợi giỏi 15-20 phút, còn dạng cấp cứu luôn và ngay, bất cứ viện nào trong cái đất nước, làm xong.. phủi đít đi, à quên chìa cái thẻ bảo hiểm ra rồi về. :D

quocanhnguyen201

Xe tăng

Tổng tài sản hơn trăm tỷ giờ ở Việt Nam mới được coi là thượng lưu cụ à, còn nếu để bán hết đất cát tầm có 15-20 tỷ nhiều như lợn con. Ở Việt Nam kênh đầu tư BĐS trong 15-20 năm trở lại đây để nhân tài sản lên rất nhanh, thuế má cũng ít nên tích lũy cũng dễ hơn bên trời Tây nhiều. Tất nhiên cũng chỉ vài năm nữa là sóng BĐS sẽ ngừng khi giá đã neo cao như hiện tại rồi, cơ hội làm giàu ở Việt Nam sẽ cũng ngày càng ít đi như trời Âu thôi

Ở mình hơn được vụ y tế có tiền đi khám rất nhàn, không có tiền khám bảo hiểm bệnh bình thường cũng chả bao giờ bị bác sĩ hẹn 1 tháng sau như ở Tây. Mảng dịch vụ, giải trí cũng rẻ hơn nhiều. Kém ở hạ tầng giao thông, quy hoạch đô thị nói thẳng do không có tiền để làm, mở đường thì dễ chứ phải dùng nhiều vốn như metro cứ treo đấy chục năm 1 tuyến không xong

Còn để cày cuốc lao động phổ thông thì cố tìm đường đi xuất khẩu lao động hơn ở trong nước quá nhiều

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Mấy thánh thích vùi dập tây lông thì thiếu gì chuyện để nói, chứ nhiều cụ trên này cũng chia sẻ cuộc sống thật bên bển rồi mà đội kia để ngoài tai, kiểu như nói sướng mồm chứ ko hiểu biết, kiến thức lõm bòm gúc là chính.
Quay lại chuyện khám như bên em có mỗi răng là lâu nhất vớ vẩn có khi nửa năm, cơ mà lâu là lâu cái kiểm tra định kỳ thôi, chứ có vấn đề gì nghiêm trọng phi thẳng vào viện là xong, đợi giỏi 15-20 phút, còn dạng cấp cứu luôn và ngay, bất cứ viện nào trong cái đất nước, làm xong.. phủi đít đi, à quên chìa cái thẻ bảo hiểm ra rồi về. :D
Tây thì cũng tùy nước, kiểu nói bọn da vàng chẳng hạn thì VN cũng khác Nhật hay Sing hay Lào hay Tàu.

Em ở Mỹ đi làm đóng bảo hiểm dental hình như $9/ tháng, hầu hết các dịch vụ là miễn phí, nha sĩ nhắn tin nhắc mình đặt lịch hoài ấy chứ, họ cũng cần khách bỏ xừ :) Con gái em niềng răng trong suốt sau bảo hiểm còn phải trả 1.7k, rẻ hơn VN.

wave-tau

Xe container
Tây thì cũng tùy nước, kiểu nói bọn da vàng chẳng hạn thì VN cũng khác Nhật hay Sing hay Lào hay Tàu.

Em ở Mỹ đi làm đóng bảo hiểm dental hình như $9/ tháng, hầu hết các dịch vụ là miễn phí, nha sĩ nhắn tin nhắc mình đặt lịch hoài ấy chứ, họ cũng cần khách bỏ xừ :) Con gái em niềng răng trong suốt sau bảo hiểm còn phải trả 1.7k, rẻ hơn VN.
Bên em Eu trẻ con ko cần đóng bảo hiểm đến 18 tuổi ( nhà nuớc đóng hộ ) khám các thể loại đối với trẻ mà cụ thể như ku nhà em là chưa bao giờ mất xu nào, thuốc mua ngoài hiệu thuốc có giấy của bs chỉ trả 1 phần cực nhỏ, khoảng 10-20k vnd trong khi tiền thực tế xem trên hoá đơn có lần 15 củ vnd, đấy là thuốc cho thằng ku nhà em dị ứng cơ địa, thuốc bt ko mất.
Làm niềng răng đợt này 2 thằng nhà em cùng làm, đi bs răng liên tục luôn, niềng răng trả 3.5 củ vnd/1 , hôm rồi bà bs nhấn mạnh "anh nên để ý vì hỏng làm cái mới trả 25 củ, cái đầu anh trả 3,5 là do bảo hiểm trả hộ phần lớn mới có giá đó , mà bảo hiểm 3 năm cho 1 lần vụ niềng răng thoai", tất nhiên toàn hàng thửa vì phải đo lấy dấu răng abc... . :D

Nói chung bọn giãy chết này nhiều vấn đề đau đầu lém. :D

Sóc nhỏ

Xe tăng
Em thấy k đâu bằng ở VN là sướng nhất :P

leua

Xe tăng
Cụ làm gì mà lương cao thế? Nếu bên Đức em đoán cụ phải làm cỡ phi công, bác sĩ chuyên khoa hoặc luật sư. IT chắc cũng khoảng 3k - 5k thôi. Khiếp thật! Đóng 42% thì lương phải 8-9k€ mà mặt bằng lương ở Đức đâu đã phải là cao trong EU.
Em làm culi ở Mỹ nè cụ.
W-2 năm ngoái của em đây. Lương bèo lắm, chỉ có 95k năm. Bị trừ thuế hết hơn 20k. Chắc xách vali về thiên đường sống.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em làm culi ở Mỹ nè cụ.
W-2 năm ngoái của em đây. Lương bèo lắm, chỉ có 95k năm. Bị trừ thuế hết hơn 20k. Chắc xách vali về thiên đường sống.
chời cụ dễ xúc động dzậy, mới troll tí thôi mà :)) Cụ làm nghề gì thế ạ?

koala2023

Xe tải
Cụ làm gì mà lương cao thế? Nếu bên Đức em đoán cụ phải làm cỡ phi công, bác sĩ chuyên khoa hoặc luật sư. IT chắc cũng khoảng 3k - 5k thôi. Khiếp thật! Đóng 42% thì lương phải 8-9k€ mà mặt bằng lương ở Đức đâu đã phải là cao trong EU.
Cụ nghĩ gì mà nói IT ở Đức 3-5K??? Cụ nói lương trước hay sau thuế thế? Trước thuế mà 3-5K thì chỉ là bachelor mới ra trường thôi. Còn sau thuế mà được 5K thì trước thuế cũng xấp xỉ 9K đấy —> tương đương thuế 42% rồi. Mức này ko quá nhiều nhưng IT kinh nghiệm lâu năm hoặc làm team lead cơ bản có thể đạt được.

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Ủa, lương 18 triệu cho một gia đình thì tiền học của con chiếm bao nhiêu rồi, tiền nhà bao nhiêu , tiền ăn bao nhiêu mà dễ sống?

Tây gia thực phẩm ko cao hơn bao nhiêu so với vn , thịt còn rẻ hơn. Ăn uống thoải mái rồi, học hành y tế của gia đình cũng ko phải lo, trung lưu bên nào dễ sống hơn hở cụ?
Đọc hiểu có vde à cụ? Có ai nói về trung lưu đâu? Đang so sánh cùng 1 mức tiền thì trung lưu khá giả ở VN đủ tiền gửi bank ăn lãi ko cần làm j và còn ở Mỹ cày bục mặt để ko bị ra đê.

Chỉnh sửa cuối: