[Funland] Ở Tây có sướng không?

leua

Xe tăng

leua

Xe tăng
Em không nghĩ cụ chủ thớt trình độ nhận thức thế này mà được sang nước ngoài công tác đâu, chắc lại nghe hơi nồi chõ ở đâu rồi, hay đứa nào nó bảo kpi tháng này đăng bài chưa đủ :D
Chính xác. Dạng này mà đi công tác nước ngoài thì bỉ mặt cơ quan.Toàn là nghe hơi nồi chõ rồi viết bài.

UWBothell

Xe tải
Em có bạn vừa đi Mẽo về. Bản thân cũng có người nhà ở Mẽo ( khu hẻo lánh thôi) thì thấy nói chung là sống được. Nhưng đúng là cày bục mặt và ko được ốm. Ngoài ra thì do chính sách nhập cư mà người da trắng cứ như là sắp tuyệt chủng? Xã hội và an sinh đi xuống.
Ngoài ra cảnh thì ko đẹp bằng VN
Không biết bạn cụ đi du lịch ở đâu mà bảo cảnh không đẹp bằng VN ạ? Mỹ có bao nhiêu vườn quốc gia với đủ loại cảnh đẹp đặc biệt của từng vùng. Nếu có cơ hội ghé washington thì cụ hãy ghé thử vườn quốc gia núi Rainier sẽ thấy nó đẹp thế nào nhé . Đây là 1 trong những cảnh lân cận núi Rainier trong vườn quốc gia mà em nói. Tên nó la Reflection Lake. Nếu yêu thích hiking thì Washington State là một nơi không thể bỏ qua

Mrquickdn

Xe tải
Không biết bạn cụ đi du lịch ở đâu mà bảo cảnh không đẹp bằng VN ạ? Mỹ có bao nhiêu vườn quốc gia với đủ loại cảnh đẹp đặc biệt của từng vùng. Nếu có cơ hội ghé washington thì cụ hãy ghé thử vườn quốc gia núi Rainier sẽ thấy nó đẹp thế nào nhé . Đây là 1 trong những cảnh lân cận núi Rainier trong vườn quốc gia mà em nói. Tên nó la Reflection Lake. Nếu yêu thích hiking thì Washington State là một nơi không thể bỏ qua
Chê gì thì chê chứ chê Mỹ cảnh xấu thì botay.com. Mùa này mà road trip mạn Vermont thì đẹp quên sầu cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

CB4OO

Xe hơi
Ở VN cũng phải cày mà cụ, ngược lại cày thí mẹ luôn mới đc cái chung cư nho nhỏ. Rồi lại phải cày tiếp để kiếm cái xe che mưa che nắng. Nói chung ở đâu chả phải cày

thanh040506

Xe trâu
Sao lại mất con hả bác?
Mình phải đuổi nó đi đến chỗ nó có thể đóng góp cho nước nhà nhiều hơn chứ bác.
Cụ thể là đuổi qua bển.

Qua bển, lâu lâu nó còn đóng góp dăm Biden cho kiều hối.
Ở nhà, tụi nó chỉ nhăm nhăm chén của ọp pơ không từ cái gì, thì nản lắm.
Bác quên mấy Cô bồ Tây rồi à?

TN1805

Xe điện
Em có bạn vừa đi Mẽo về. Bản thân cũng có người nhà ở Mẽo ( khu hẻo lánh thôi) thì thấy nói chung là sống được. Nhưng đúng là cày bục mặt và ko được ốm. Ngoài ra thì do chính sách nhập cư mà người da trắng cứ như là sắp tuyệt chủng? Xã hội và an sinh đi xuống.
Ngoài ra cảnh thì ko đẹp bằng VN
Dòng bôi đậm cụ nói không đúng. Cụ chém bừa.

Việt Nam, có mỗi Vịnh Hạ Long, chứ Mỹ nó nhiều cảnh quan đẹp lắm. Cảnh quan đa dạng từ Đông sang Tây, từ Bắc xuống Nam, từ lục địa đến đảo ( Hawaii ). Nước Mỹ rộng lớn mà. Nước Mỹ mà cảnh quan không bằng Việt Nam , chắc cụ nghĩ nước VN rộng lớn bằng TQ chăng ???
Riêng bờ biển nước Mỹ cũng dài và đa dạng, bờ Đông khác bờ Tây....biển vùng Alaska khác biển vùng Hawaii, Guam, West Samoa....:))
:))

Chỉnh sửa cuối:

Brothers

Xe tải
Ở VN cũng phải cày mà cụ, ngược lại cày thí mẹ luôn mới đc cái chung cư nho nhỏ. Rồi lại phải cày tiếp để kiếm cái xe che mưa che nắng. Nói chung ở đâu chả phải cày
Ở đâu thì cũng đều phải cày nhưng ở VN nếu đạt đến mức trung lưu khá giả thì có thể ở nhà chơi khỏi cần làm gì cũng có tiền, tài sản làm ra được đảm bảo, con cháu được hưởng thành quả lao động của bố mẹ.
Còn ở Tây thì còn mướt, trung lưu tây ráo mồ hôi hết tiền ngay, làm cho đến chết. Chết rồi tài sản, thành quả lao động cả đời con cái cũng chả đc hưởng.
Còn xét lao động phổ thông thuần túy thì Tây sướng hơn Ta do tích lũy cướp bóc cả trăm năm rồi.

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Số lượng người Việt ở Tây (Bắc Mỹ, Tây Âu, Úc) chắc cũng tầm 3 triệu, sướng hay khổ suy cho cùng cũng chỉ là tương đối và đa phần phụ thuộc vào hoàn cảnh của mỗi cá nhân. Một người mới ra trường đi làm sẽ có những ưu tiên khác với 1 cặp vợ chồng đang nuôi con nhỏ hay các cụ già đã về hưu.
Nói chung ở nước ngoài làm giàu (tài sản trên 5 triệu $) không dễ bằng VN chứ để sống thoải mái thì chỉ cần chịu khó là được. Hộ chiếu mạnh nên đi du lịch dễ hơn. Còn lúc nào thấy khổ quá ko chịu được thì sang nước khác hoặc về VN sống, có vấn đề gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Ở đâu thì cũng đều phải cày nhưng ở VN nếu đạt đến mức trung lưu khá giả thì có thể ở nhà chơi khỏi cần làm gì cũng có tiền, tài sản làm ra được đảm bảo, con cháu được hưởng thành quả lao động của bố mẹ.
Còn ở Tây thì còn mướt, trung lưu tây ráo mồ hôi hết tiền ngay, làm cho đến chết. Chết rồi tài sản, thành quả lao động cả đời con cái cũng chả đc hưởng.
Còn xét lao động phổ thông thuần túy thì Tây sướng hơn Ta do tích lũy cướp bóc cả trăm năm rồi.
Cụ cho hỏi bao nhiêu % trung lưu Tây phải "làm đến chết". Tuổi hưu loanh quanh 65, trong khi tuổi thọ toàn 80 đổ lên. Ko biết Mỹ thế nào chứ EU chỉ cần lương hưu + trợ cấp của nhà nước là đủ sống rồi.
Thuế thừa kế mỗi nước mỗi khác nhưng công thức chung là vài trăm nghìn $/€ đầu thuế 0%, phần còn lại 40-60%. Như vậy đối với dân trung lưu phần lớn tài sản để lại được cho con cháu. Còn tầng lớp triệu phú thì chỉ cần bỏ tiền thuê luật sư xịn sẽ có cách lách luật hợp pháp.

koala2023

Xe tải
Thế đối với thế hệ thứ 2, tức là con cái của những người từ VN qua bển, là thế hệ được ăn học và sống từ nhỏ bên ấy, nói tiếng bản địa, thì sao bác?
Thì tùy thế hệ 2/3 này làm được gì ko. Nếu chỉ trung lưu làng nhàng thì cũng chả sướng, phải lao vào cái bẫy nợ, cày bục mặt để giữ được nhà, xe như thớt đã nói v..v… còn thành triệu/tỷ Phú, hoặc kém cỏi chả làm được gì thì an tâm sống hơn ở ra.

fundraiser

Xe container
Nhiều người khen Tây nức nở về chế độ bảo hiểm phúc lợi nọ kia mà quên mặt trái là thuế vỡ mồm, kể cả bđs, thuế thừa kế tài sản ... Em xem mấy căn nhà ở Mỹ, nhà riêng sở hữu của mình mà đóng thuế, phí hàng năm như đi thuê. Việt nam nhăm nhe đánh thuế bđs thứ 2 3 đã bị kêu như vạc lên rồi.

Brothers

Xe tải
Cụ cho hỏi bao nhiêu % trung lưu Tây phải "làm đến chết". Tuổi hưu loanh quanh 65, trong khi tuổi thọ toàn 80 đổ lên. Ko biết Mỹ thế nào chứ EU chỉ cần lương hưu + trợ cấp của nhà nước là đủ sống rồi.
Thuế thừa kế mỗi nước mỗi khác nhưng công thức chung là vài trăm nghìn $/€ đầu thuế 0%, phần còn lại 40-60%. Như vậy đối với dân trung lưu phần lớn tài sản để lại được cho con cháu. Còn tầng lớp triệu phú thì chỉ cần bỏ tiền thuê luật sư xịn sẽ có cách lách luật hợp pháp.
Ý em làm đến chết tức là đến lúc 65 tuổi hưu đấy.
Trung lưu khá giả Việt nam đầy người làm tầm 40-45 là ngồi chơi vẫn sống thoải mái rồi.
20 năm ko áp lực kia nó giá trị lắm cụ ah, ko gì so được.

Người ta đang nói đến thuế thừa kế thì cụ lại đòi trốn thuế. Lạy cụ =))

Opel Astra

Xe điện
Nhiều người khen Tây nức nở về chế độ bảo hiểm phúc lợi nọ kia mà quên mặt trái là thuế vỡ mồm, kể cả bđs, thuế thừa kế tài sản ... Em xem mấy căn nhà ở Mỹ, nhà riêng sở hữu của mình mà đóng thuế, phí hàng năm như đi thuê. Việt nam nhăm nhe đánh thuế bđs thứ 2 3 đã bị kêu như vạc lên rồi.
Trước hết, bác nên đặt mình vào vị trí người khen - hoặc chê.

Người khen thường là những người đi làm cho hãng nào đó, dù lương cao hay thấp. Cỡ như anh Sundar Pichai bên Google cũng đang đi làm thuê với đồng lương bèo bọt.
Và, đây là đa số, tất nhiên.

Còn doanh nhân thì họ có đánh giá khác, đã đành rồi.
Ví dụ vụ oánh thuế BĐS, hình như bên Australia lách bằng cách, mua trả góp. Chừng nào còn nợ, dù chỉ vài đồng - chừng đó nhà chưa phải của bác và do đó, khỏi đóng thuế.

Khi bán đi, thì lại è cổ ra đóng thuế, tất nhiên rồi.

Opel Astra

Xe điện
Ý em làm đến chết tức là đến lúc 65 tuổi hưu đấy.
Trung lưu khá giả Việt nam đầy người làm tầm 40-45 là ngồi chơi vẫn sống thoải mái rồi.
20 năm ko áp lực kia nó giá trị lắm cụ ah, ko gì so được.

Người ta đang nói đến thuế thừa kế thì cụ lại đòi trốn thuế. Lạy cụ =))
Bác Alex DT Nguyen chuẩn mà bác: Khi nói đến thuế gì đó, thì bước tiếp theo là cách lách/trốn/lậu cái thuế đó.

Đâu cũng vậy, và ai cũng vậy, dù có được định hướng kinh tế thị trường hay không.

Brothers

Xe tải
Bác Alex DT Nguyen chuẩn mà bác: Khi nói đến thuế gì đó, thì bước tiếp theo là cách lách/trốn/lậu cái thuế đó.

Đâu cũng vậy, và ai cũng vậy, dù có được định hướng kinh tế thị trường hay không.
Tranh cãi những thứ ko chứng minh được thì tranh cãi làm gì? 10 ông thì bao nhiêu ông trốn được? 10 ông chỉ cần 1 ông trốn đc là 10% thất thu thì Tây nó lại ra luật mới nã cho ông hết trốn luôn. Chẳng qua tỷ lệ thất thu (trốn đc) rất thấp, 1% gì đấy, nằm trong phạm vi chấp nhận đc nên nó mới thả cho trốn thôi.
Toàn lấy những ca đặc biệt ra để nói thì huề vốn.

Tóm lại sang Tây thì thuế chồng thuế, thuế nát người luôn. Cãi

fundraiser

Xe container
Trước hết, bác nên đặt mình vào vị trí người khen - hoặc chê.

Người khen thường là những người đi làm cho hãng nào đó, dù lương cao hay thấp. Cỡ như anh Sundar Pichai bên Google cũng đang đi làm thuê với đồng lương bèo bọt.
Và, đây là đa số, tất nhiên.

Còn doanh nhân thì họ có đánh giá khác, đã đành rồi.
Ví dụ vụ oánh thuế BĐS, hình như bên Australia lách bằng cách, mua trả góp. Chừng nào còn nợ, dù chỉ vài đồng - chừng đó nhà chưa phải của bác và do đó, khỏi đóng thuế.

Khi bán đi, thì lại è cổ ra đóng thuế, tất nhiên rồi.
ah tất nhiên là tôi hiểu điều đó. Nhưng đang nói những nghe- những người tiếp nhận thông tin này lại bị bị misleading dẫn tới những nhận định sai, đôi khi ngược với kỳ vọng của mình vì hoàn cảnh mỗi người mỗi khác khiến lựa chọn cũng khác. Thông tin nên được cung cấp đầy đủ để đánh giá. Đầy đủ pros & cons.

berryfun

Xe điện
trẻ con cần bơ sữa
thanh niên thích em út.
già thì soi cái thái độ.

kiếm tiền, lo cái ăn cái ở, rồi nữa thì thấy cái Văn hóa nó cũng rất quan trọng. mà văn hóa thì chỉ có quê hương, dân tộc nào là phù hợp với dân đó nhất .
dân Hồi phù hợp dân Hồi nhất. dân Latin phù hợp dân Latin nhất...
dân mình tôn trọng giá trị gia đình, dòng họ, con cái, không thể nói là hoàn toàn hạnh phúc ở xã hội, với con người mà vc cũng chỉ là một mqh!

hỏi thực, có cụ nào thích lấy vợ tây hoặc con dâu con rể là tây (đen trắng sẫm...)?
con trai thì chắc chắn không nên lấy vợ tây rồi. Không chiều được nó. con gái lấy chồng tây thì cũng bất đắc dĩ thôi chứ không thể trách nhiệm cả đời như chồng ta được (đa số)
Thật ra nó cũng phiên phiến thôi mợ. Chả có cái nhà nước nào hoàn hảo như cái cộng hòa Utopia mấy ông đọc nhiều sách nghĩ ra cả.

Đúng là hạnh phúc nhất là dân tộc nào thì phu hợp với vùng đất đó thôi.

Chứ giờ bẩu áp giá trị phương tây vào dân trung đông là loạn ngay. Đối với dân đông nam á thì Xinh ga bô là điển hình cho việc tạm gọi là hài hòa giữa phát triển và giá trị cuộc sống. Nhưng nhiều người Vietnam cũng chả thích cái gò bó đó đâu.

Chuyện vợ chồng thì nó là do duyên số thôi. cũng theo môi trường hoàn cảnh nữa. Nhiều cụ thích lấy tây chết đi được ý chứ "có cháu" dưng làm gì có điều kiện mà lấy tây =))=))

altis_oldman

Xe tăng
liệu có phải nó đang giãy dụa để chết nên khổ kg nhỉ