[Funland] Ở Tây có sướng không?

Dream Thai

Xe điện
GD nhà sếp em thời thịnh vượng sở hữu 1 cty sản xuất với bề dày gần 30 năm ở HN với tầm 600 công nhân, rất ổn, csong giàu có sung sướng. Đến giai đoạn khó làm ăn và dính vào đầu tư trái ngành thêm vài món khác thế là cty cứ lụi bại dần và 4-5 năm trước thì đứt hẳn.
Cả gd sang Úc làm ăn, ổng giờ ở bên đó đi làm thợ hàn rất vất vả, chỉ cày và cày. Không được bù khú nhậu nhẹt với ae như ở VN. Lão bảo thèm cái cảm giác ngẫu hứng chiều chiều ới mấy ae ra quán uống bia như xưa lắm. Haizzza
Doctor Ruồi & Con gái có sướng ko, khi mà có vai k tỷ, mà vẫn vật vã kiếm thêm bằng nhiều cách nhiều thủ đoạn và giờ thì ngồi nhà đá và mơ ưoc đc làm nguoi thường, nhưng gio làm người thường cung khó roài:)

Nên với người biết đủ thì chỉ cần ngày ngày đc làm điều mình thích là sướng :) dù có ở Ta. ở Tây hay ở trên rừng, còn ko biết đủ thì có ở resort 5 * vẫn thấy khổ :)

Chỉnh sửa cuối:

cmyk77

Xe điện
Ở TÂY CÓ SƯỚNG KHÔNG?
Ở tây, đủ người sướng và người không sướng, người sướng nói là sướng, người không sướng cho là không sướng, nhưng so sánh sướng của người sướng chưa chắc bằng sướng của người sướng không ở tây và không sướng của người không sướng ở tây chưa chắc kém không sướng của người không sướng không ở tây. Sướng hay không sướng là cảm tính, không thể đo chính xác độ sướng hay độ không sướng để đặt chuẩn về độ sướng hay độ không sướng, nói chung. Ti nhiên, cụ muốn hiểu độ sướng và tính kế đi tây hưởng sướng, thì, xác định trước thế nào là sướng, rồi mới tính ở đó có làm cho mình sướng, mới sướng. Vậy, tây có sướng? CÓ, sướng!; ta có sướng? CÓ, sướng chứ! tây, có cụ tây cũng théc méc ta (tây) có sướng? nên đặt ra chỉ số HPI để so độ sướng, vậy sướng hay không sướng là so tạm HPI, tạm thôi, cụ nhớ.
Em thấy, ở ta, sướng, thớt này có 110 trang luận sướng, cớ thời gian để luận sướng hay không sướng là sướng rồi, vậy thì sướng có sướng nhưng hiểu sướng vật vã, sướng mà không chắc biết sướng là sướng, nên em cũng luận vài dòng về sướng, hy vọng các cụ thấy sướng, và chúc các cụ cuối tuần sung sướng! Khà khà.
Đọc còm của cụ xong loạn mịa nó cả đầu chỉ thấy sướng sướng,,,

KoenigseggPigani

Xe tăng
Ủa các cụ vẫn chưa "cãi nhau" xong ah😂
E chẳng biết, e đi nc ngoài cũng khá nhiều mỗi năm nhưng chả hiểu sao e chỉ muốn về ở Vn ở.
Chắc tại nc ngoài k kiếm dc quán trà đá

Hải Linh Lưu

Xe tải
Xin kéo cụ lại xíu. "Tư tưởng rộng mở , thói quen khoáng đạt, tính kỷ luật, điềm đạm lịch sự , làm gì cực kỳ nhanh nhẹn và sống có kế hoạch từ những việc nhỏ nhất, tôn trọng phụ nữ, thượng tôn pháp luật chăm chỉ việc nhà cửa dù ra ngoài có là bằng cấp chức tước..." đó là nét chung của những người văn minh và có tri thức rồi, đi về phía Tây hay sang phía Đông đều vậy. Cụ tiếp xúc với những người Tây có mặt bằng thấp hơn chắc sẽ thấy không được như vậy đâu ạ.
Vâng em nói phổ biến thôi chứ nhà mình vẫn có người giỏi và năng động chứ. Nhưng mặt bằng chung tri thức mà giỏi giỏi lại được đào tạo từ Tây nó cũng khác nhiều đó cụ. Vì nó có môi trường. Cụ thể cụ hình dung là nhịp sống của nó rất sôi động ,áp lực và đòi hỏi chính xác nhiều hơn, mình buộc phải nhanh nhẹn tháo vát chính xác mới theo nổi. Còn kiểu làm việc cũng như nhịp sống nhà mình nó dềnh dàng dễ chịu hơn, có thể giải quyết công việc bằng nhiều cách với các kỹ nang mềm, hay giờ cao su, và tính chỉn chu chính xác ít , vì vậy hình thành tác phong cũng như tư duy người lao động nó khác. Em không phải chê nha mà đang nói môi trường khác nhau sẽ cho ra sản phẩm khác nhau:). Ngay em đi làm với đối tác nước ngoài cũng đã thấy họ khác VN mình nhiều, mà chỉ là người lao động bình thường thôi họ cũng khác ấy . Một nhân viên của họ, lão ấy em hay làm việc, mức sống cũng như học vấn bình thường, mà cũng thạo đến 3 thứ tiếng, chơi được vài hai nhạc cụ , hay chơi thể thao và thạo 1 môn nào đó, biết nấu ăn, có khả năng chủ động va làm việc độc lập , đi khắp nơi trên thế giới , từ ánh mắt đến giao tiếp họ nhạy bén và nhanh nhẹn lắm...... Dân thường của họ còn làm được vậy huống chi người giỏi. Phải tư duy nhanh, hay hoạt động, tương tác tốt và biết sắp xếp thời gian cực khoa học mới có thể có những kỹ năng ấy . VN nhìn quanh ai dc vậy là giỏi lắm ấy chứ. Em đang nói 1 ví dụ nhỏ thôi nhé, nhỏ mà nói lên nhiều điều về xã hội và giáo dục của người ta. Và em thì không sính tây, em thấy nó nhiều cái tốt em khen thôi.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vâng em nói phổ biến thôi chứ nhà mình vẫn có người giỏi và năng động chứ. Nhưng mặt bằng chung tri thức mà giỏi giỏi lại được đào tạo từ Tây nó cũng khác nhiều đó cụ. Vì nó có môi trường. Cụ thể cụ hình dung là nhịp sống của nó rất sôi động ,áp lực và đòi hỏi chính xác nhiều hơn, mình buộc phải nhanh nhẹn tháo vát chính xác mới theo nổi. Còn kiểu làm việc cũng như nhịp sống nhà mình nó dềnh dàng dễ chịu hơn, có thể giải quyết công việc bằng nhiều cách với các kỹ nang mềm, hay giờ cao su, và tính chỉn chu chính xác ít , vì vậy hình thành tác phong cũng như tư duy người lao động nó khác. Em không phải chê nha mà đang nói môi trường khác nhau sẽ cho ra sản phẩm khác nhau:). Ngay em đi làm với đối tác nước ngoài cũng đã thấy họ khác VN mình nhiều, mà chỉ là người lao động bình thường thôi họ cũng khác ấy . Một nhân viên của họ, lão ấy em hay làm việc, mức sống cũng như học vấn bình thường, mà cũng thạo đến 3 thứ tiếng, chơi được vài hai nhạc cụ , hay chơi thể thao và thạo 1 môn nào đó, biết nấu ăn, có khả năng chủ động va làm việc độc lập , đi khắp nơi trên thế giới , từ ánh mắt đến giao tiếp họ nhạy bén và nhanh nhẹn lắm...... Dân thường của họ còn làm được vậy huống chi người giỏi. Phải tư duy nhanh, hay hoạt động, tương tác tốt và biết sắp xếp thời gian cực khoa học mới có thể có những kỹ năng ấy . VN nhìn quanh ai dc vậy là giỏi lắm ấy chứ. Em đang nói 1 ví dụ nhỏ thôi nhé, nhỏ mà nói lên nhiều điều về xã hội và giáo dục của người ta. Và em thì không sính tây, em thấy nó nhiều cái tốt em khen thôi.
Môi trường, tác phong con người từ các nước phương Tây hơn mình là chuyện hiển nhiên rồi khi đã phát triển công nghiệp từ hơn 200 năm trước. Mọi thứ đều phải trải qua cac giai đoạn tích lũy, phát triển thôi hơn 30 năm trước Việt Nam 85% dân số là nông dân thì làm sao đòi hỏi mặt bằng dân trí cao hay tác phong làm việc, lên kế hoạch một cách khoa học được. Thời điểm hiện tại thì các cháu học sinh e tiếp xúc bây giờ tiếng anh là phổ thông, chơi thể thao, đàn hát... số lượng nhiều và tự tin hơn thế hệ 7x,8x. Nói chung xuất phát điểm với nguồn lực yếu và thời điểm hội nhập thế giới muộn do cấm vận khiến nước mình lỡ mất giai đoạn vàng về phát triển, đói khổ quá cũng khiến con người suy nghĩ với làm việc cũng tủn mủn

vnistockvn

Xe buýt
Nói thế này chắc chẳng biết thế nào về Tây rồi... đừng thể hiện nữa

Hải Linh Lưu

Xe tải
Ở đâu
Nói thế này chắc chẳng biết thế nào về Tây rồi... đừng thể hiện nữa
Các cụ đừng vội tự ái, đâu cũng có mặt tốt mặt xấu, em cũng đang nói mặt tốt phổ biến nhé. Khổ lắm, cứ khen Tây là nhiều cụ mợ bĩu môi, sinh ngoại gì đâu cái gì tốt thì mình công nhận thôi.. Chứ ở Tây cũng làm việc bục mặt, có những cái không tự do sướng bằng VN là thật

Hải Linh Lưu

Xe tải
Tôi ở Tây mới chỉ ở Nga ngố thôi mà đã thấy sướng lắm rồi, đường phố rộng rãi vắng vẻ thiên nhiên trong lành, quan trọng nhất là thái độ cư xử văn minh biết nhường nhịn nhau, đi đường có muốn xả rác cũng phải tìm đúng nơi không thì cầm về nhà mà vứt. Về đến VN mấy tháng đầu tôi vẫn giữ thói quen như thế, sau thấy éo ai làm như mình rác vứt đầy đường nên giờ tôi cũng vứt luôn ra đường giống thiên hạ. Ở Tây chỉ ngại nhất bị kỳ thị và bị bọn đầu trọc tẩn, nó mà tẩn thì éo thể đỡ nổi. Ở VN bị tẩn còn tẩn lại may ra được chứ Tây mà đấm 1 quả thì chỉ có đi viện =)).
Cẩn thận khen tây lại bị VN chửi . Tuy vậy cụ nói đúng ạ. Ông chú em đi Tây, bộ quần áo ông mặc 5 năm màu trắng mà vãn mới tinh, vì bên đó sạch nếp sống kỉ luật, sạch sẽ ... Về đây ông ấy vẫn giữ nếp đó còn bị nhiều người chửi ạ, là làm màu, là tinh tướng , là ra vẻ học làm sang. Khổ vãi đạn. Cứ lấy lý do VN kém phát triển là vì chiến tranh nghèo đói nhưng lý do lớn hơn đâu phải thế .

Hải Linh Lưu

Xe tải
Môi trường, tác phong con người từ các nước phương Tây hơn mình là chuyện hiển nhiên rồi khi đã phát triển công nghiệp từ hơn 200 năm trước. Mọi thứ đều phải trải qua cac giai đoạn tích lũy, phát triển thôi hơn 30 năm trước Việt Nam 85% dân số là nông dân thì làm sao đòi hỏi mặt bằng dân trí cao hay tác phong làm việc, lên kế hoạch một cách khoa học được. Thời điểm hiện tại thì các cháu học sinh e tiếp xúc bây giờ tiếng anh là phổ thông, chơi thể thao, đàn hát... số lượng nhiều và tự tin hơn thế hệ 7x,8x. Nói chung xuất phát điểm với nguồn lực yếu và thời điểm hội nhập thế giới muộn do cấm vận khiến nước mình lỡ mất giai đoạn vàng về phát triển, đói khổ quá cũng khiến con người suy nghĩ với làm việc cũng tủn mủn
Vâng cảm ơn cụ đã hiểu. VN mình cách xa văn minh cũng tương đối, khéo gần nghìn năm . Nói không phải chê ạ, vì mình cũng ở cái văn hóa này thôi, mà nói là để thấy mình khác người ta , đang hỏi Tây thế nào ta thế nào đâu sướng mà. Có nhiều cái nó tủn mủn tới mức mình khen Tây là bị chửi chơi.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chưa được sang Tây bao giờ nên không biết sướng khổ như nào. Nhưng em thấy các bạn trẻ VN mà học giỏi sang Tây du học hay làm luận án gì đó toàn không thấy quay về thôi.

Opel Astra

Xe điện
Em chưa được sang Tây bao giờ nên không biết sướng khổ như nào. Nhưng em thấy các bạn trẻ VN mà học giỏi sang Tây du học hay làm luận án gì đó toàn không thấy quay về thôi.
Đúng đấy bác.
Khẩu hiệu là: "Đâu cần thanh niên có - Đâu khó có thanh niên".
Vậy, đội thanh niên dỏi dang ấy họ ở lại nơi khó khăn, giúp đỡ đồng bào vùng sâu vùng xa, là chuẫn cmnr bác.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vâng cảm ơn cụ đã hiểu. VN mình cách xa văn minh cũng tương đối, khéo gần nghìn năm . Nói không phải chê ạ, vì mình cũng ở cái văn hóa này thôi, mà nói là để thấy mình khác người ta , đang hỏi Tây thế nào ta thế nào đâu sướng mà. Có nhiều cái nó tủn mủn tới mức mình khen Tây là bị chửi chơi.
Nâng cao quan điểm một cách quá đà thế này đúng tâm lý nhược tiểu, cách mợ comment cũng thể hiện sự yếu kém về ứng xử rồi nên học Tây lối suy nghĩ phóng khoáng lên mà thay đổi đi

Hải Linh Lưu

Xe tải
Nâng cao quan điểm một cách quá đà thế này đúng tâm lý nhược tiểu, cách mợ comment cũng thể hiện sự yếu kém về ứng xử rồi nên học Tây lối suy nghĩ phóng khoáng lên mà thay đổi đi
Dạ, cụ và em đúng là người Việt Nam luôn ạ, khác hẳn Tây cụ nhỉ

Mss AN TÂM

Xe điện
Đúng đấy bác.
Vậy, đội thanh niên dỏi dang ấy họ ở lại nơi khó khăn, giúp đỡ đồng bào vùng sâu vùng xa, là chuẫn cmnr bác.
À ra vậy, cảm ơn cụ đã thông não cho em ạ 😀

Hải Linh Lưu

Xe tải
Dạ, ở đâu rồi quen đó, nhất là chỗ nào sướng hơn thì dễ quen hơn là chỗ nào khổ hơn, nhất là lại đi từ khi còn trẻ 18-20t là cái tuổi hình thành cố định mọi cái ở con người. Chả nói gì Tây tàu, Cụ cứ từ Nghệ An Thanh Hóa mà ra Hà Nội SG ... cũng còn chả mấy ai về quê xây dựng làng xã đâu nói gì đi Tây. Về cũng khó xin việc lương cao môi trường chuyên nghiệp, mà hay bị xung quanh tạo áp lực kiểu ô đi học nước ngoài cơ mà, bằng thạc sĩ tiến sĩ cơ mà..... Nên nặng cái đầu là mệt. Nói chung thôi nha, chứ cụ nhiều tuổi dc học bổng du học xong phải về trường đại học dạy tiếp thì thường hay về hơn, vì có ràng buộc, và cũng đã quen với cách làm việc, sinh hoạt của VN , ở lại cũng khó hòa đồng với người ta.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đúng đấy bác.
Thông não thạt luôn. Ở NN khó khăn hơn thật mà, đâu dễ dàng như ở VN

Mss AN TÂM

Xe điện
Dạ, ở đâu rồi quen đó, nhất là chỗ nào sướng hơn thì dễ quen hơn là chỗ nào khổ hơn, nhất là lại đi từ khi còn trẻ 18-20t là cái tuổi hình thành cố định mọi cái ở con người. Chả nói gì Tây tàu, Cụ cứ từ Nghệ An Thanh Hóa mà ra Hà Nội SG ... cũng còn chả mấy ai về quê xây dựng làng xã đâu nói gì đi Tây. Về cũng khó xin việc lương cao môi trường chuyên nghiệp, mà hay bị xung quanh tạo áp lực kiểu ô đi học nước ngoài cơ mà, bằng thạc sĩ tiến sĩ cơ mà..... Nên nặng cái đầu là mệt. Nói chung thôi nha, chứ cụ nhiều tuổi dc học bổng du học xong phải về trường đại học dạy tiếp thì thường hay về hơn, vì có ràng buộc, và cũng đã quen với cách làm việc, sinh hoạt của VN , ở lại cũng khó hòa đồng với người ta.
Em thấy đi theo học bổng của VN thì phải quay về hoặc ko phải đền bù nếu ở lại. Còn ai đi theo diện học bổng nước ngoài thì gần như 90% ở lại, Đường lên đỉnh Olympia là một ví dụ điển hình ạ