[Funland] Ở Tây có sướng không?

Smile1102

Xe container
Mợ cứ nhận là mợ tô hồng thì đã sao. Ai chẳng có nhu cầu pr bản thân. Em pr ác ấy chứ. Miễn không lùa gà là được 😁
Vầng, tại em tự nhìn mình qua lăng kính hồng nên nó có lung linh hơn là em trong mắt ng khác :D
Tán phét thôi mà, tin hay ko cũng chả quan trọng, cứ khi nào có liên quan tới lợi ích rồi tính tiếp.

Vova

Xe container
Đúng vậy. Sao phải để ý những việc đó. Việc mình mình làm, việc họ họ làm. Họ đâu có rảnh để soi mói, chửi sau lưng mình làm gì. Em đi nước ngoài hoặc tiếp xúc với người nước ngoài tại Việt Nam em thấy em rất được họ tôn trọng. Họ tôn trọng thật hay giả vờ em không cần biết, chỉ thấy họ thể hiện rất tôn trọng mình là ok rồi
Nói chung là ở đâu cũng có người này người kia, người tốt người xấu. Ở nước ngoài lâu chuyện gặp người phân biệt chủng tộc cũng chẳng tránh được. Nhiều khi sau một ngày làm việc mệt mỏi ở cơ quan hay ở trường học, bị một thanh niên vớ vẩn trên metro hay bus chửi bới thì cũng thấy bức xúc phết. Nhưng nghĩ cho cùng, đấy cũng là đánh đổi thôi, chẳng có ở đâu toàn chuyện vui được.

starsn

Xe điện
Nói chung là ở đâu cũng có người này người kia, người tốt người xấu. Ở nước ngoài lâu chuyện gặp người phân biệt chủng tộc cũng chẳng tránh được. Nhiều khi sau một ngày làm việc mệt mỏi ở cơ quan hay ở trường học, bị một thanh niên vớ vẩn trên metro hay bus chửi bới thì cũng thấy bức xúc phết. Nhưng nghĩ cho cùng, đấy cũng là đánh đổi thôi, chẳng có ở đâu toàn chuyện vui được.
Hehe cụ mà ở mấy tp lớn mấy thằng điên chửi bậy ngoài đường suốt ngày, lớ xớ cạnh nó thì cả Obama nó cũng chửi, thế mà về nhà buồn thì chết. Obama da đen nhé, da đen bị kỳ thị gấp 10 châu Á.

Tự nhiên ra đường có người chửi mình thì đấy là vấn đề của mình hay của người ta :) Nghĩ thoáng ra tí thì nó dễ sống. Em ở Tây thấy rất vui vẻ chẳng phải phiền lòng vì kỳ thị bao giờ, chả thấy đáng đổi gì chuyện đấy cả.

Bây giờ chả cần Tây, cụ về mấy vùng quê cũng đầy kiểu chí Phèo cứ thấy người đi làm ăn.. giàu là chửi. Không sống được thì đành đánh đổi cút lên thành phố vậy :)) chời thật sao!!

Đương nhiên đời ai nấy sống, ai cũng có trải nghiệm riêng 😄

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn
Cái gì chả có 2 mặt cụ, có cái sướng có cái không sướng. Còn đâu đánh giá chung thì ở Việt Nam mình còn sướng chán cụ ạ

Vova

Xe container
Hehe cụ mà ở mấy tp lớn mấy thằng điên chửi bậy ngoài đường suốt ngày, lớ xớ cạnh nó thì cả Obama nó cũng chửi, thế mà về nhà buồn thì chết. Obama da đen nhé, da đen bị kỳ thị gấp 10 châu Á.

Tự nhiên ra đường có người chửi mình thì đấy là vấn đề của mình hay của người ta :) Nghĩ thoáng ra tí thì nó dễ sống. Em ở Tây thấy rất vui vẻ chẳng phải phiền lòng vì kỳ thị bao giờ, chả thấy đáng đổi gì chuyện đấy cả.

Bây giờ chả cần Tây, cụ về mấy vùng quê cũng đầy kiểu chí Phèo cứ thấy người đi làm ăn.. giàu là chửi. Không sống được thì đành đánh đổi cút lên thành phố vậy :)) chời thật sao!!

US khác mà. Chứ ở mấy nước Đông Âu cũ chỗ cụ hoviba thi thoảng vẫn gặp hội khó chịu phết. Nhưng em nói rồi, chẳng có gì là tuyệt đối. Với lại cố giàu lên, chủ động chọn môi trường sinh sống, phương tiện đi lại ... thì xác suất gặp củ chuối sẽ ít hơn, cuộc sống sẽ dễ chịu hơn. Với lại cái đánh đổi em nói cũng chẳng bó gọn trong chuyện kỳ thị. Tóm lại với em sướng khổ tùy người, ta thế mà tây cũng thế thôi.

starsn

Xe điện
US khác mà. Chứ ở mấy nước Đông Âu cũ chỗ cụ hoviba thi thoảng vẫn gặp hội khó chịu phết. Nhưng em nói rồi, chẳng có gì là tuyệt đối. Với lại cố giàu lên, chủ động chọn môi trường sinh sống, phương tiện đi lại ... thì xác suất gặp củ chuối sẽ ít hơn, cuộc sống sẽ dễ chịu hơn. Với lại cái đánh đổi em nói cũng chẳng bó gọn trong chuyện kỳ thị. Tóm lại với em sướng khổ tùy người, ta thế mà tây cũng thế thôi.
Vâng, em chưa đi châu Âu bao giờ nên không biết. Em ở đâu thấy cũng thế, mình quan tâm chuyện của mình với những người mình yêu quý thôi, sức đâu quan tâm chuyện xh. Về công việc thì chỗ em làm châu Á là số đông rồi, nên mình không kỳ thị chúng nó thì thôi ấy 😁 mà trong kinh nghiệm đến giờ em thấy bọn Mỹ làm tốt mấy cái diversity & inclusion, với harassment training nữa.

Chu Đồng

Xe hơi
Cháu thấy sang Tây đi chơi cho biết thôi chứ nông dân như nhà cháu thấy ở VN vẫn ổn nhất.
Loại trừ các tình huống về Y Tế và giáo dục miễn phí như Đức thì tốt thật.

Saas Fee

Xe hơi
* Cảnh cáo vi phạm
- Lôi kéo tranh luận ngoài chủ đề
- Cố tìnhđăng lại nội dung đã bị xoá
* Xử lý
- Dừng viết bài trong thớt
- Tiếp tục vi phạm Nội quy Diễn đàn sẽ bị xử lý ở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xe nội lước

Xe container
Em không hiểu sao nhiều cụ mợ vẫn hay để ý những cái tiểu tiết như thế này nhỉ. Quyền họ nghĩ sau lưng mình như thế nào thì đó là quyền cá nhân của họ. Nhưng khi họ thể hiện ra mặt, hay bằng lời nói, hành động thì mình có đủ sự tự tôn lẫn quyền lợi để yêu cầu pháp luật bảo vệ. Em đã từng vài lần gặp những trường hợp như này trong 30 năm sống tại đây, nhưng số người như vậy là quá ít và trên phương diện pháp luật em luôn được bảo vệ. Và cho tới hiện tại, em thấy số người dân bản xứ phân biệt đối xử với người gốc Việt không cao.

Nếu so sánh thì ngay kể cả ở Việt Nam, thì chính những người Việt mình lại phân biệt đối xử với nhau một cách quá khích, thậm chí thể hiện rõ ra mặt, bằng lời nói lẫn hành động. Mà điều này vẫn chưa được pháp luật bảo vệ quyền lợi của những người bị xúc phạm. Việc người Việt chửi thầm sau lưng người Việt cũng đâu có thiếu, nhất là kiểu ghen ăn tức ở, nên cứ để bụng những chuyện như thế này thì cả đời chỉ mệt mỏi, đúng không ạ?
Hay quá cụ .

Hải Linh Lưu

Xe tải
Dạ không, bạn em tên D hehe
Mà nghe cụ hỏi mới thấy đội đi tây hậm hực quê nhà này cũng phổ biến nhề. Nói chuyện với nhiều người mới thấy hoá ra lắm người có bè bạn, thân nhân kiểu này phết.
Hậm hực chi cho khổ vậy hông biết nữa?
Thực ra em hiểu cái tâm lý này. Nó bắt nguồn từ sự ghen tị, đi những nơi văn minh phát triển rõ ràng người ta khác dân An Nam vâu vàng lạc hậu của mình. Tất nhiên sẽ có người xấu người tốt nhưng khi mặt bằng chung người ta văn minh hơn giàu có hơn thì đồng nghĩa văn hóa ứng xử, bình đẳng và nhiều mặt khác nó cũng theo đó mà hơn mình. Mình cũng ghen với những nơi như thế chứ ạ :), mình thấy rõ ngay. Có điều cái sai của mình là thiếu tế nhị, mình lại đi thể hiện điều đó với đồng bào mình . Mà Người VN mình không có quen nghe chê, nghe góp ý còn xù lông lên chửi lại nữa là chê. Vì vậy mà bị trách cứ. Mình có may mắn được đi năm châu bốn bể, có trí tuệ mà được nhìn nhận cái hơn cái kém, thì mình nen biết kiềm chế cảm xúc và cố gắng học hỏi dc cái tốt của người ta để dạy dỗ con cháu mình đời sau nó được như người ta . Nhà em ông xã cũng 15 năm đi Tây, đi học bổng, nước nọ nước kia... Em thì đi vài nơi thôi, du lịch chứ chưa dc học hành làm việc. Em vẫn phải công nhận nếu vào môi trường tốt chút thì ở những nước phát triển cuộc sống nó khác nhà mình nhiều. Ông xã em mà ở nhà thì không thể được như giờ. Hắn khác hẳn bố mẹ anh chị trong nhà dù mọi người đều học cao đó. Tư tưởng rộng mở , thói quen khoáng đạt, tính kỷ luật, điềm đạm lịch sự , làm gì cực kỳ nhanh nhẹn và sống có kế hoạch từ những việc nhỏ nhất, tôn trọng phụ nữ, thượng tôn pháp luật chăm chỉ việc nhà cửa dù ra ngoài có là bằng cấp chức tước ...... Đó phần lớn là văn hóa Tây nó ảnh hưởng . Mấy nhóc nhà em cũng mơ ước được đi Tây ạ. Đi để mở mang và học theo những điều tốt ở họ.

RaptorLake

Xe tải
Thực ra em hiểu cái tâm lý này. Nó bắt nguồn từ sự ghen tị, đi những nơi văn minh phát triển rõ ràng người ta khác dân An Nam vâu vàng lạc hậu của mình. Tất nhiên sẽ có người xấu người tốt nhưng khi mặt bằng chung người ta văn minh hơn giàu có hơn thì đồng nghĩa văn hóa ứng xử, bình đẳng và nhiều mặt khác nó cũng theo đó mà hơn mình. Mình cũng ghen với những nơi như thế chứ ạ :), mình thấy rõ ngay. Có điều cái sai của mình là thiếu tế nhị, mình lại đi thể hiện điều đó với đồng bào mình . Mà Người VN mình không có quen nghe chê, nghe góp ý còn xù lông lên chửi lại nữa là chê. Vì vậy mà bị trách cứ. Mình có may mắn được đi năm châu bốn bể, có trí tuệ mà được nhìn nhận cái hơn cái kém, thì mình nen biết kiềm chế cảm xúc và cố gắng học hỏi dc cái tốt của người ta để dạy dỗ con cháu mình đời sau nó được như người ta . Nhà em ông xã cũng 15 năm đi Tây, đi học bổng, nước nọ nước kia... Em thì đi vài nơi thôi, du lịch chứ chưa dc học hành làm việc. Em vẫn phải công nhận nếu vào môi trường tốt chút thì ở những nước phát triển cuộc sống nó khác nhà mình nhiều. Ông xã em mà ở nhà thì không thể được như giờ. Hắn khác hẳn bố mẹ anh chị trong nhà dù mọi người đều học cao đó. Tư tưởng rộng mở , thói quen khoáng đạt, tính kỷ luật, điềm đạm lịch sự , làm gì cực kỳ nhanh nhẹn và sống có kế hoạch từ những việc nhỏ nhất, tôn trọng phụ nữ, thượng tôn pháp luật chăm chỉ việc nhà cửa dù ra ngoài có là bằng cấp chức tước ...... Đó phần lớn là văn hóa Tây nó ảnh hưởng . Mấy nhóc nhà em cũng mơ ước được đi Tây ạ. Đi để mở mang và học theo những điều tốt ở họ.
Xin kéo cụ lại xíu. "Tư tưởng rộng mở , thói quen khoáng đạt, tính kỷ luật, điềm đạm lịch sự , làm gì cực kỳ nhanh nhẹn và sống có kế hoạch từ những việc nhỏ nhất, tôn trọng phụ nữ, thượng tôn pháp luật chăm chỉ việc nhà cửa dù ra ngoài có là bằng cấp chức tước..." đó là nét chung của những người văn minh và có tri thức rồi, đi về phía Tây hay sang phía Đông đều vậy. Cụ tiếp xúc với những người Tây có mặt bằng thấp hơn chắc sẽ thấy không được như vậy đâu ạ.

Smile1102

Xe container
Lão nào xoá bài dưới hay bấm báo cáo gì bài của em thế ;)) đứng ra nhận và nói rõ nguyên nhân xem nào.

Đây bài này:
Đoạn trên mợ đang nói xấu sau lưng đó (cụ thể là mợ đang nói xấu những người mà không biết là đang bị mợ nói xấu ;)) )
Đoạn dưới mợ tự khen mợ thế! Nào là chả việc gì phải để ý, rồi mình cứ sống như nọ như kia, ơ thế đoạn trên làm sao ý nhỉ ;)) cứ làm như cả thế giới xấu có mình mợ cái gì cũng hoàn hảo ý :D em nói xấu mợ một tí (trước mặt mợ chứ không sau lưng nhé) là mợ hay tô hồng bản thân (một cách khéo léo) nhưng mà rất dễ nhận ra. Cứ bảo mạng ảo đâu cần làm vậy để làm gì, ;)) thật ra vẫn cần, để sống ảo thôi : ))))))
Ôi trời, mới nói là ko quan tâm ng khác nghĩ gì nói gì đằng sau lưng mình mà đã đc coi là tô hồng thì phải nói là có nhiều cái em còn tự dát vàng vào mặt ấy chứ 😂😂😂.
Vì đoạn trên (nói xấu sau lưng nhau, túm năm tụm ba bàn tán soi mói ng khác) nên phải có đoạn dưới (đừng qtam) thì mới sống vui tươi được chớ. Hai đoạn như vậy mà cụ bảo nó oánh nhau thì ko hiểu logic của cụ ntn.
Em thật chắc cụ cứ nên ignore hay block em đi ko cụ lại thấy em toàn tự đính kim cương lên mặt lại khó chịu, tô hồng đã là gì.

leua

Xe tăng
Tối nay vẫn còn nghỉ lễ, em lái xe xuyên bang đi chơi 😆

Ăn Thanksgiving

Chỉnh sửa cuối:

namnabonbon

Xe tải
Vâng, em chưa đi châu Âu bao giờ nên không biết. Em ở đâu thấy cũng thế, mình quan tâm chuyện của mình với những người mình yêu quý thôi, sức đâu quan tâm chuyện xh. Về công việc thì chỗ em làm châu Á là số đông rồi, nên mình không kỳ thị chúng nó thì thôi ấy 😁 mà trong kinh nghiệm đến giờ em thấy bọn Mỹ làm tốt mấy cái diversity & inclusion, với harassment training nữa.
Đúng rồi Cụ. Vô hãng Mỹ làm là học ATLĐ với Harassment-racist đầu tiên.

lamhaha191

Xe điện

Chuẩn ngay ở hn, thằng hàng xóm em không cảnh gì suốt ngày soi xem mình làm gì nghĩ ló chán

Nhimtiu

Xe container
Luận về sướng - khổ Tây với Ta làm gì các cụ mợ. Các cụ bên trời Tây chia sẻ về cuộc sống, con người bên đó đi. Chả thấy các cụ nói về girl Tây ntn nhỉ :))
Cụ anh mình chắc thời còn chinh chiến hay phải đi tiếp khách toàn order các em Tây pv nên giờ lại muốn ôn lại kỉ niệm xưa hay sao nhể? :))