[Funland] Ở Tây có sướng không?

TN1805

Xe điện
Tư bản nó cũng chẳng vì dân đâu cụ.
TB nó không vì dân nhưng đời sống dân nó cao nhất TG, thế cũng được rồi. Còn hơn cứ nói "vì dân" từ cổ họng trở ra ...nói vậy, nhưng làm được bao nhiêu mới là quan trọng chứ, nói thì ai chả nói được.
Tôi mong bị Tư Bản bóc lột cả đời cũng cam lòng. :))

monetaboot

Xe máy
TB nó không vì dân nhưng đời sống dân nó cao nhất TG, thế cũng được rồi. Còn hơn cứ nói "vì dân" từ cổ họng trở ra ...nói vậy, nhưng làm được bao nhiêu mới là quan trọng chứ, nói thì ai chả nói được.
Mong cho tụi tư bản cứ không "vì dân" như dầy mãi, chứ cái tụi "vì dân" quải chè đậu quá rồi :(

TN1805

Xe điện
Chính ra VN mình bị ảnh hưởng của nền văn minh Mỹ nhiều phết đấy chứ.
Các tiền bối lãnh đạo VN đã tiếp thu tư tưởng của Abraham Lincoln với câu nói " nhà nước của dân, do dân và vì dân".
Rồi Bác Hồ khi viết tuyên ngôn độc lập cũng trích dẫn nhiều nội dung trong tuyên ngôn độc lập nước Mỹ.
Rồi tư tưởng ngoại giao đa phương của VN ngày nay cũng "phỏng" theo tư tưởng vị tha và bác ái của Abraham Lincoln với câu nói " cách tốt nhất để tiêu diệt kẻ thù là biến kẻ thù thành bạn bè".
=))

monetaboot

Xe máy
Các tiền bối lãnh đạo VN đã tiếp thu tư tưởng của Abraham Lincoln với câu nói " nhà nước của dân, do dân và vì dân".
Rồi Bác Hồ khi viết tuyên ngôn độc lập cũng trích dẫn nhiều nội dung trong tuyên ngôn độc lập nước Mỹ.
Rồi tư tưởng ngoại giao đa phương của VN ngày nay cũng "phỏng" theo tư tưởng vị tha và bác ái của Abraham Lincoln với câu nói " cách tốt nhất để tiêu diệt kẻ thù là biến kẻ thù thành bạn bè".
=))
Cái gì tốt thì tụi mình nên học theo, hàng Mỹ là tốt nhất quả đất rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ cứ nghĩ đến cái lớn lao nhỉ, em chả quan tâm đến chế độ hay hình thái nhà nước lắm, ở đâu cũng thế thôi cứ kiếm nhiều tiền lo cho cuộc sống gia đình mình, làm sao đừng ở nửa dưới của xã hội là OK. Nếu thuộc top 5-10% thì ở đâu cũng sướng!

XPQ

Xe cút kít
Cụ nên đọc cuốn “Chiến tranh tiền tệ”. Mọi thứ đều phục vụ giới tài phiệt hết, miếng bánh nhỏ mới chia cho dân thôi.
Có hai cuốn, một của Rai các mô tả các thí nghiệm mô phỏng của Bộ cuốc phòng Mỹ về các giả định chiến tranh kinh tế giữa các thế lực trên thế giới, cuốn này thú vị đáng đọc còn cuốn của Tống Hồng Bình kia là dạng phóng tác nhiều hơi hướm âm miu. Em đọc thấy sôi sục căm hờn dai cốp mất một lúc.
Trên thực tế, như một số tinh hoa trà chén vỉa hè cho biết thì gần 90% vốn liếng tư bản nằm trong tay 1% người. Ti diên, tỷ dụ thượng đế anh minh muốn đem chia đều cho cần lao hưởng thụ thì đội chia chúng nó lại lấy máu cần lao oánh nhau xếp chỗ rồi lại tính công chúng nó vào thì cần lao cũng chỉ được quãng 10% kia thôi. Mà như thế ai còn muốn làm ăn gì cho mất công. Cứ nom mấy ông tây đen ở châu Phi đó.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Chỗ nào nó bóc lột, bác inbox giùm nhá. Êm cũng mong mỏi vậy.

leua

Xe tăng
Sống ở Mỹ buồn lắm, vì người ta đi làm, đi học, lái xe đi đâu cũng xa, về nhà chỉ thích ở nhà thôi. Gia đình là chính chứ bạn bè nhậu nhẹt chè chén hay cà phê la cà ngồi đồng chẳng mấy khi. Đi làm hưởng công theo sức nên ai cũng cắm mặt làm chẳng màng xao nhãng. Chả có quái gì vui. Hình selfie ăn 5 sao, uống cafe quán nổi tiếng có đâu mà up mỗi ngày. Buồn thấy mẹ.

Sống ở Mỹ buồn lắm. Thực phẩm, hoa trái, rau củ ở Mỹ không đến từ "nước bạn". Trồng tại Mỹ Quốc và rẻ hơn so với quê nhà. Hồi mới qua, cứ cầm thứ gì lên cũng gửi giá về cho bạn ở nhà với nỗi ấm ức khó tả. Ăn miếng ăn mà nhớ cả quê hương.

Sống ở Mỹ buồn lắm. Cái gì cũng có luật có lệ gắn liền với quyền lợi thiết thực nên chả mấy ai chịu đi phạm luật làm gì cho lý lịch có dớp cả đời xấu hổ khó tiến thân nên muốn lên FB chửi xã hội hiện thời đang ở thì cũng phải động não. Ngó về quê nhà lại mắc buồn. Ở xứ người chửi xứ ta lại thấy không thuận miệng. Lại buồn thôi.

Sống ở Mỹ buồn lắm. Con nít tới trường phụ huynh ít phải gây nhau với nhà trường, ít có dịp cự cãi với thầy cô. Con cái ăn miễn phí ngày 2 bữa ở trường nên quên dần món ăn Việt Nam mẹ nấu ở nhà. Cũng chẳng có ai nở ăn chặn cơm của trẻ con. Cũng hiếm khi đăng được cái clip con cái bị thầy cô quánh và cũng ít nhà nào có "zú nuôi" nên khó kiếm share, câu like bằng videoclip dạng này. "Buồn" hơ!

Sống ở Mỹ giàu cũng lau mông bằng miếng giấy mềm chất lượng như người nghèo, trung lưu cũng ăn trái cam (non-China) như người giàu, nghèo cũng có sữa cho con uống mỗi ngày, hên hên gặp con ruồi trong hộp thì giàu liền trong chớp mắt chứ chẳng phải tù tội gì. Cứ bình ổn như vại buồn thấy mẹ.

Sống ở Mỹ buồn lắm, cũng có ông, cũng có cha cũng là cháu cũng có người quen có bạn. Vô bất cứ đâu chìa giấy tờ đính kèm câu "tao con ông cháu cha có quen biết" cũng bị chỉ vô hàng bắt xếp như bá tánh người ta. Bực không? Tụi nó không biết bố nó là ai...

Sống ở Mỹ buồn lắm. Buồn nhứt là quá rành quê nhà. Rành đến giá cả của cọng hành, miếng thịt, và rành cả tỷ giá tiền tệ. Cứ quy đổi theo đô la thì dân làng mình kiếm tiền từ sức lao động chân chánh thì được ít mà chi tiêu thì quá mắc, những kẻ kiếm sống bằng "lậu" tỷ này tỷ nọ thì không kể ở đây. Buồn vì "nước bạn" quá cận kề và nước mình thì quá là hảo hữu mở cửa cho sản phẩm nước bạn ùa vào, đến nỗi nhìn trái cam to cũng thấy sợ, gặp con sâu đeo cọng rau ăn nham nhở thì mừng ăn tiếp. Nấu cho con nồi canh thì nhắm mắt nuốt lệ mà thả muỗng muối không biết có kim loại nặng hay gì không, nước mắm bớt chấm tự nhủ lòng bớt ăn mặn có lợi cho sức khoẻ...Lỡ rành nên buồn lắm.

Sống ở Mỹ mà là kiếp thiên di từ chữ S, sành sỏi tiếng mẹ sanh, tri kiến đủ đầy về nơi chôn nhau cắt rốn, không còn người thân chốn ấy cũng còn bè bạn, hàng xóm, ngừoi thân quen. Sẽ hưởng an lành song hành cùng cay đắng, xót thương người cùng tiếng nói, màu da. Hở ra là buồn, là chạnh lòng và khao khát rồi ước mơ rồi lại buồn. Lẩn quẩn mãi thôi.

Sống ở Mỹ cũng buồn lắm , ra trước toà Bạch Ốc chửi banh nhà lồng ông tổng thống lâm thời cũng chả ai thèm đếm xỉa. Lên diễn đàn lỡ lời buông câu bất kính với các đầy tớ ở quê thì sợ không có cửa về làng thăm bố mẹ bên quê nhà nên dù ở xứ sở tự do vẫn tự giam hãm mình trong tù ngục vô hình. Ai thoát vòng ấy miệng lời thênh thang thì đã tự biết mình chẳng còn mối thâm tình ruột rà nào còn xót lại nơi chốn khai sinh và mang danh "p.hản đ ộng lưu vong". Hỏi có buồn không?

Sống ở Mỹ ôi thôi vạn sự buồn, buồn lắm, nhất là dân Việt máu đỏ, da vàng.

Merry Christmas.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Biển người từ nhiều quốc gia trên thế giới đang đứng chờ vượt biên giới Mexico -Mỹ để được bọn tư bản Mỹ bóc lột đây. Thế mà anh sĩ quan biên phòng Mỹ lại đứng ngăn đường. 😀

Kiên Khùng

Xe điện
Biển người từ nhiều quốc gia trên thế giới đang đứng chờ vượt biên giới Mexico -Mỹ để được bọn tư bản Mỹ bóc lột đây. Thế mà anh sĩ quan biên phòng Mỹ lại đứng ngăn đường. 😀

Mexico cũng Tây vậy?

TieuFu

Xe container
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Bọn ý thu tiền nhiều thế để làm gì ?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sướng với khổ tùy người tùy hoàn cảnh nhưng em thấy cảnh tắc đường và không khí ở Hà Nội ô nhiễm quá các cụ ạ, về khoản này thì em khẳng định bên Tây sướng hơn nhé

TieuFu

Xe container
=))
Trường hợp này là điển hình của chuyện con cóc cố phình bụng lên cho to bằng con bò !

danleduc

Xe điện
Các cụ có để ý điều này không ? Ở Tây Âu, Mỹ....trong nhà người dân thường có bếp rất to, tủ lạnh rất to, trong khi TV thường bé tý.
Còn ở VN ....trong nhà người dân, thường có TV rất to, bếp bé tý, tủ lạnh bé tý.

Một cách lô-gic, đáng ra VN là nước xứ nóng, đáng ra dân phải dùng tủ lạnh to hơn dân Tây Âu và Mỹ, vồn là dân xứ lạnh chứ (?). :))
Có lẽ dân Tây Âu, Mỹ quan tâm việc ăn ngon hơn dân VN ta, và họ quan tâm việc đi ra ngoài chơi hơn là ngồi nhà xem TV to tướng như ở VN ta.
Có lẽ sống ở Tây sướng hơn các cụ nhề. :))

Mrbeee

Xe tải
Dân bên TB nào đời sống cao nhất, nhưng tụi nó có sổ đó ko hả cụ? Bao nhiêu % ông từ đây đi TB được đời sống cao bác cho e ít số liệu với ạ ....

TN1805

Xe điện
Cảnh cáo: Ngôn ngữ không phù hợp.
- Dừng viết bài trong thớt.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xedauconxang

Xe đạp
BTT10-01 GALAXY 4 - KHU ĐÔ THỊ GALAXY VẠN PHÚC
Website
takumizima.com.vn
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Để lúc nào e qua trời Tây em kiểm chứng lại cái chứ em không biết :))

Dream Thai

Xe điện
Các cụ cứ nghĩ đến cái lớn lao nhỉ, em chả quan tâm đến chế độ hay hình thái nhà nước lắm, ở đâu cũng thế thôi cứ kiếm nhiều tiền lo cho cuộc sống gia đình mình, làm sao đừng ở nửa dưới của xã hội là OK. Nếu thuộc top 5-10% thì ở đâu cũng sướng!
Khi thực tế ko có gì để nói để tự hào thì nói đến cái lớn lao :)

TB là gì, bóc lột là gì, ở thế ở cái nước mình ko có tư bản à, cccm đi làm cho mấy cty tư nhân, cty cổ phần thì cty đó ko là tư bản thì là cái gì, còn bóc lột thì thế nào là bóc lột nhỉ, khi ông chủ lĩnh cổ phiếu, cổ tức thì cccm gào lên là bị bóc lột, lúc ông chủ ôm đống nợ bank thì cccm gọi là gì :)