[Funland] Ở Tây có sướng không?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em từng sống ở Châu Âu 2 năm, cũng định kiếm việc trụ lại đây nhưng nghĩ sao lại về VN cày.

Nhìn xung quanh bạn bè người thân em ( những người có kinh tế khá, công việc tốt và ổn định ) thì chưa ai có ý định sang nước ngoài định cư cả. Dân VN mình định cư ở nước ngoài thường là những thành phần như sau:

1. Du học sinh đi học, sau đó tìm việc và ở lại

2. Lao động VN sang xuất khẩu lao động, cũng tìm cách ở lại

3. Những gia đình có họ hàng người thân định cư ở nước ngoài lâu rồi, lại kéo người thân sang cùng.

4. Những người chuyển công tác, làm việc ở các tập đoàn đa quốc gia...

Còn bản thân những người đang sinh sống ổn định ở VN , có thu nhập tốt, tương lai rộng mở...thì rất ít người muốn định cư ở nước ngoài. Nói gì nói VN ta cũng rất phát triển rồi, không như thời 20-30 năm trước. Nhiều người bảo sang nước ngoài để lo cho tương lai con cái nhưng thực tế giáo dục ta cũng rất ok. Nếu có điều kiện thì cho học hết phổ thông rồi đi du học cũng là 1 con đường hợp lý. Sống ở đâu cũng vậy, cũng có mặt này mặt kia, quan trọng là mục đích chính là gì, có dám đánh đổi để đạt được mục đích đó không?

Có tiền thì sống ở đâu cũng sướng cả thôi.

Không tiền sang tư bản ăn trợ cấp, sống vất va vất vưởng có khi còn không bằng mấy chú mấy bác đạp xích lô, xe ôm ở VN.

TN1805

Xe điện
E chỉ thấy ở Mỹ dân thường mua nhà thì phải ngân hàng hết, trả góp chứ chả đùng 1 phát như ở mình, bên đó có nhà thì cỡ a Đỗ nam trung hoặc giới tỉ phú. Còn trung bình thu nhập thì dân tài phiệt nó gánh hết 1 đống dân vô gia cư ầm ầm trên báo đài mấy tháng nay. Dân mình nghèo mà mua oto toàn chồng tiền phát 1 :D Đó là trước mắt e thấy thế. Có gì cụ thông não thêm giúp e ạ
Cụ nói ngẫn bủ mợ.
Đã so sánh thì phải đưa về cùng 1 hệ quy chiếu.
Xét dân lao đông phổ thông, không được thừa kế từ Bố-Mẹ, không làm ăn phạm pháp, chỉ thu nhập từ tiền lương do làm công ăn lương thôi chứ.
Dân Tây Âu, Mỹ bọn nó mua nhà, mua xe đều vay trả góp Ngân hàng hết, đó là thực tế, bọn nó chỉ có mỗi thu nhập từ tiền công ăn lương thôi.
Còn nói dân nghèo VN mua xe trả thẳng chồng tiền phát 1, cụ nghĩ lại đi, không xét trường hợp thừa kế, không xét trường hợp làm ăn phạm pháp mà có. Tiền nó từ đâu ra ?
Đó là dân VN hay có kiểu vay bạn bè, họ hàng .....gom đủ 1 cục tiền rồi mang ra Đại lý bán xe chồng 1 phát. Về bản chất, tuy không vay NH, nhưng cũng là tiền vay thôi. Do văn hóa VN thế, dân Tây Âu và Mỹ chúng nó không vay bạn bè, họ hàng, mà chúng nó vay NH, văn hóa nó thế.

Thôi, tôi không tranh luận với cụ nữa.

TN1805

Xe điện
Thêm cái đa số dân có sổ đỏ nữa cụ ơi :D
Cụ như người trên trời rơi xuống.
Có mỗi cái sổ đỏ mà cứ nói mãi.
Cụ sang Mỹ hỏi xem dân nó có quyền sở hữu đất đai không ?
Sổ đỏ hay sổ hồng hay sổ xanh....về bản chất cũng chỉ là cái Giấy xác nhận quyền sở hữu đất thôi.

conngua280390

Xe buýt
Em từng sống ở Châu Âu 2 năm, cũng định kiếm việc trụ lại đây nhưng nghĩ sao lại về VN cày.

Nhìn xung quanh bạn bè người thân em ( những người có kinh tế khá, công việc tốt và ổn định ) thì chưa ai có ý định sang nước ngoài định cư cả. Dân VN mình định cư ở nước ngoài thường là những thành phần như sau:

3. Những gia đình có họ hàng người thân định cư ở nước ngoài lâu rồi, lại kéo người thân sang cùng.

Còn bản thân những người đang sinh sống ổn định ở VN , có thu nhập tốt, tương lai rộng mở...thì rất ít người muốn định cư ở nước ngoài. Nói gì nói VN ta cũng rất phát triển rồi, không như thời 20-30 năm trước. Nhiều người bảo sang nước ngoài để lo cho tương lai con cái nhưng thực tế giáo dục ta cũng rất ok. Nếu có điều kiện thì cho học hết phổ thông rồi đi du học cũng là 1 con đường hợp lý. Sống ở đâu cũng vậy, cũng có mặt này mặt kia, quan trọng là mục đích chính là gì, có dám đánh đổi để đạt được mục đích đó không?

Không tiền sang tư bản ăn trợ cấp, sống vất va vất vưởng có khi còn không bằng mấy chú mấy bác đạp xích lô, xe ôm ở VN.
Bôi đen 01: Hên xui, thiếu gì trường hợp qua Úc mở công ty định cư ở đó nè, đưa VD thì khó nhưng cứ đưa hàng xóm nhà Chị e dưới Thủ Đức!
Bôi đen 02: EM chịu, cảm nhận e chưa thấy ok chỗ nào, Bộ này nát nhất trong các Bộ
Bôi đen 03: Em mời Anh ra Huế quê em để biết đạp xích lô trời rét khổ thế nào, Ba em thời xưa cũng đạp xe thồ nên e rành vụ này lắm

messi1986

Xe buýt

Vậy sao em chỉ thấy mỗi câu "tìm đường đi nước ngoài" chứ chưa nghe thấy việt kiều nói "tìm đường về việt nam"

vanhai493

Xe điện
Ng ta qua bển nếu nhập tịch thì con cái dc học free
Chưa kể 1 số nc như đức, khi đẻ thì còn dc tiền trợ cấp để chăm xon nọ kia
Nghĩ thôi đã thấy rụng trứng rồi

alceste

Xe điện
Vậy sao em chỉ thấy mỗi câu "tìm đường đi nước ngoài" chứ chưa nghe thấy việt kiều nói "tìm đường về việt nam"
Do cụ chưa gặp đủ người thôi. Và câu tìm đường đi nước ngoài h cũng lỗi thời rồi.

Sếp em, người Đức, lúc hết nhiệm kì chia tay bọn em, bảo 1 câu, now we go from paradise back to Earth, vì ở VN có tiền sống sướng quá. Ở Đức ko có thế đâu ạ, lương cao thuế còn cao hơn, dịch vụ đắt, chi phí cao, chẳng để ra được mấy.

Các công ty ở VN hđầy người nước ngoài sang làm công ăn lương, chưa kể số sang mở biz, Việt Kiều về làm việc và sống cũng koítđâu. Và các bạn đi thật xa để trở về h cũng ngày càng nhiều. Thật ra,khiđi mà xuất phát điểm càng thấp so với mặt bằng thì càng khó về.

messi1986

Xe buýt
Do cụ chưa gặp đủ người thôi. Và câu tìm đường đi nước ngoài h cũng lỗi thời rồi.

Sếp em, người Đức, lúc hết nhiệm kì chia tay bọn em, bảo 1 câu, now we go from paradise back to Earth, vì ở VN có tiền sống sướng quá. Ở Đức ko có thế đâu ạ, lương cao thuế còn cao hơn, dịch vụ đắt, chi phí cao, chẳng để ra được mấy.

Các công ty ở VN hđầy người nước ngoài sang làm công ăn lương, chưa kể số sang mở biz, Việt Kiều về làm việc và sống cũng koítđâu. Và các bạn đi thật xa để trở về h cũng ngày càng nhiều. Thật ra,khiđi mà xuất phát điểm càng thấp so với mặt bằng thì càng khó về.
Bữa cũng gặp mấy khứa việt kiều, Việt Nam sướng hơn Mỹ sáng cà phê tối đi nhậu, hỏi tụi nó : " bỏ quốc tịch Mỹ " sống như dân thường ở Việt Nam thử coi , tụi nó nói nói "No" liền

Mrbeee

Xe tải
Đa số em cũng chuyện, bank e cứ giâ đình 2 vk 1 con mua BDS CC mà chắc gì đã có sổ!
Cái này thì sao lại do tư bản hay cộng hành
Cụ nói ngẫn bủ mợ.
Đã so sánh thì phải đưa về cùng 1 hệ quy chiếu.
Xét dân lao đông phổ thông, không được thừa kế từ Bố-Mẹ, không làm ăn phạm pháp, chỉ thu nhập từ tiền lương do làm công ăn lương thôi chứ.
Dân Tây Âu, Mỹ bọn nó mua nhà, mua xe đều vay trả góp Ngân hàng hết, đó là thực tế, bọn nó chỉ có mỗi thu nhập từ tiền công ăn lương thôi.
Còn nói dân nghèo VN mua xe trả thẳng chồng tiền phát 1, cụ nghĩ lại đi, không xét trường hợp thừa kế, không xét trường hợp làm ăn phạm pháp mà có. Tiền nó từ đâu ra ?
Đó là dân VN hay có kiểu vay bạn bè, họ hàng .....gom đủ 1 cục tiền rồi mang ra Đại lý bán xe chồng 1 phát. Về bản chất, tuy không vay NH, nhưng cũng là tiền vay thôi. Do văn hóa VN thế, dân Tây Âu và Mỹ chúng nó không vay bạn bè, họ hàng, mà chúng nó vay NH, văn hóa nó thế.

Thôi, tôi không tranh luận với cụ nữa.
Nếu cùng hệ quy chiếu, cùng trình độ thì lao động ở đâu sướng hơn hả cụ, tiền làm ra sống ở đâu dễ dàng hơn, y tế giáo dục thế nào, trợ cấp ra sao, ... Ở VN e thấy giáo dục nát chứ y tế có cái BHYT cho người lao động ăn đứt ..

Mrbeee

Xe tải
Em hỏi kụ í học hết cấp 3 chưa, kụ í bẩu "tầm đó" thì em biết là phẩy nên dư lào zồi ^^

Chả ai thừa hơi mà đi đôi co với ngẫn cụ nhờ ^^
Vậy thì cụ dạy đám trẻ ở nhà cụ thế lào :D

Mrbeee

Xe tải
Cụ như người trên trời rơi xuống.
Có mỗi cái sổ đỏ mà cứ nói mãi.
Cụ sang Mỹ hỏi xem dân nó có quyền sở hữu đất đai không ?
Sổ đỏ hay sổ hồng hay sổ xanh....về bản chất cũng chỉ là cái Giấy xác nhận quyền sở hữu đất thôi.
Nếu bên đó sướng thế thì sao số liệu sỡ hữu đất đai bên đó thấp vậy ạ? E thấy số liệu là ở VN dân số sở hữu đất đai lọt top 3 TG (90%) ạ. VN cũng có cá nhân thâu tóm đất đai như ở TB thì cũng vào tù khơ khớ rồi ...

dheIa

Xe điện
Bữa cũng gặp mấy khứa việt kiều, Việt Nam sướng hơn Mỹ sáng cà phê tối đi nhậu, hỏi tụi nó : " bỏ quốc tịch Mỹ " sống như dân thường ở Việt Nam thử coi , tụi nó nói nói "No" liền
Mấy cái ông bà "nho còn xanh lắm" thì cứ bỏ qua đi cụ. Thói xấu đố kỵ (ngoài kia có cái thớt đang bàn về thói xấu này thì phải) nó ăn vào gen rồi thì mong gì nói mà họ bỏ lỗ tai đc đâu ^^

Cái khái niệm hạnh phúc của họ nó thô sơ lắm. Chỉ cần ăn đẫy mồm là nhất à. Với họ thì cứ "phè phỡn" hơn người là sung sướng thôi ạ :D

Ra nước ngoài nó khổ thế mà nhà nào có tí tiền là sấp sấp ngửa ngửa tìm cách cho con đi du học ko ngoài mục đích học xong xin đc việc là ở lại.

Thưa mấy anh chuỵ "nho còn xanh lắm" thế này ạ, các anh chuỵ ko ở lại đc thì mới phải về! Vì ko về ko đc! Nói thế cho nhanh :D

Edit: Nói thêm tí ko các anh chuỵ tưởng bở ^^
Những người về lại để ngó nghiêng cơ hội sau khi có thẻ thì họ lại ở tầm khác, ko cùng tầm với các anh chuỵ nên đừng lôi họ ra làm ví dụ :P

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container

cái ông tây đấy nói đúng rồi. ổng đang đc trọng vọng. đẳng cấp ngút ngàn so với chúng mình . giờ hồi cố quốc thì lại là anh dân bình thường.
câu chốt bài của cụ chuẩn đét. cơ bản mình là ai .nếu chả có gì nổi trội thì sang bển cũng thế thôi.

Mrbeee

Xe tải
cái ông tây đấy nói đúng rồi. ổng đang đc trọng vọng. đẳng cấp ngút ngàn so với chúng mình . giờ hồi cố quốc thì lại là anh dân bình thường.
câu chốt bài của cụ chuẩn đét. cơ bản mình là ai .nếu chả có gì nổi trội thì sang bển cũng thế thôi.
Kết câu cuối của bác, trình độ ở VN làng nhàng ko bật lên được thì có tìm đường đi đâu cũng thế ...