Nước Mỹ - cái rét đầu đông

sunnyhanoi

Xe điện
Nhìn ảnh mà nôn nao lòng quá :102::102::102: Bác có đi tàu trên sông Chicago để thăm quan thành phố không? Tối em phải về xem lại phim The Break-Up cho đỡ nhớ Chicago mới được

XeOnline

Xe tăng
Nhìn cái sông Chicago mà em nhớ sông Tô lịch nhà mình quá, bít bao giờ du thuyền mới chạy được trên sông Tô lịch nhỉ?:21::21:

xherox

Xe điện

Ảnh này đẹp ghê cụ ạ ,nó khiến em liên tưởng đến những bức ảnh lịch mà hồi bé hay nhìn .Dưng mà đồng thời nó cũng khiến em hình dung đến Hồng kông (l)

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Bác đi bờ Đông , cháu ở tận bờ Tây. Vậy lich trình cụ đi có wa San Jose hay SanFrancisco kô ợ >> Phê pháo tí :x
Em có ghé qua SF nhưng ngắn lắm. Để em xem lại lịch rồi pm cho bác.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Nhìn ảnh mà nôn nao lòng quá :102::102::102: Bác có đi tàu trên sông Chicago để thăm quan thành phố không? Tối em phải về xem lại phim The Break-Up cho đỡ nhớ Chicago mới được
Bọn em đi tham quan cơ sở hết cả ngày, đến 4h chiều thì đã sẩm tối rồi, đúng là tháng 10 chưa cười đã tối, nên chẳng muốn đi chơi nữa.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hôm nay 4/11 em bay từ Chicago đến Portland - The Rose City, Thành Phố Hoa Hồng - thuộc bang Oregon.

Đường từ SB về TP

Cảm nhận ban đầu của em là thành phố này có quy mô nhỏ, ko có các công trình hoành tráng, đường phố ko quá to, rộng và xe cộ ko tấp nập lắm. Trong trung tâm TP là các tòa nhà kiểu cũ, nhiều năm tuổi nay đã chuyển đổi công năng chủ yếu để làm các tòa nhà thương mại. Hầu hết các phố đều trồng nhiều cây xanh 2 bên. Vì phố xá ko nườm nượp ng` xe qua lại như Wash DC và Chicago nên Portland làm cho em thấy nó rất hiền hòa, và gần gũi.

Theo thông tin của ng` hướng dẫn viên, TP này có 576.000 dân, tương đương như thủ đô Washington DC. Tuy nhiên ở DC thì ko khí náo nhiệt hơn và cường độ cuộc sống có vẻ gấp gáp hơn nhiều. Còn nếu so với Chicago thì càng 1 trời 1 vực, ở Chicago em có cảm giác guồng quay của cuộc sống và công việc có cường độ rất cao.

Tuy nhiên, sự êm ả, hiền hòa của Portland ko có nghĩa là TP ko có hoạt động SX gì mà trái lại Portland SX và XK rất nhiều máy tính và hàng điện tử. Hãng Nike và Intel đều có VP và cơ sở SX ở đây.

1 thế mạnh khác là du lịch. Ng` hướng dẫn viên cho biết là từ TP này lái xe 1,5h về hướng tây là có thể tắm biển trong khi cũng đi chừng ấy thời gian về hướng đông là có thể leo núi và trượt tuyết.

Vì mới đến TP nên em chỉ có vài cái ảnh chưa có gì đặc sắc cả

1 công viên giữa các khu phố

Portland là thành phố có nhiều người đi xe đạp, hướng dẫn viên nói là nhiều người đi xe đạp nhất nc Mỹ (nhưng em chưa kiểm chứng được). Tuy nhiên, đây cũng là 1 v/đ về an toàn giao thông. HDV nói là n~ ng` đi xe đạp đôi khi thiếu quan sát và đi sai luật, dẫn đến tai nạn vì xe đạp và ô tô đi chung trên đường. Được biết là sáng nay đã có 1 vụ tai nạn làm 1 ng` đi xe đạp chết. Tóm lại là cứ dính đến phương tiện 2 bánh là có chuyện phức tạp về ý thức, về an toàn.

phố xá buổi tối

thành phố này có 2 tòa nhà cao tầng nhưng ko hoành tráng lắm. Đây là tòa nhà cao nhất TP, tên là US Bancorp Tower. Sở dĩ TP này ko cho XD nhà chọc trời vì ko muốn chúng cản tầm nhìn từ TP về núi Mt. Hood (mai em sẽ chụp ảnh ngọn núi này)

KS em ở nằm ngay gần 1 con sông có tên là Willamette và cạnh cầu Marquam bắc qua sông. Dưới chân cầu đối diện KS là 1 cái tàu ngầm có tên là USS Blueback nay đã được chuyển đổi công năng thành 1 nơi dành cho khách du lịch lên tham quan. Được biết là con tàu này cũng đã được dùng làm đạo cụ để SX bộ phim "The Hunt for the Red October" (http://www.imdb.com/title/tt0099810/plotsummary)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Anh Tàu này đi đâu cũng gặp, bọn em ăn tối ở đây luôn, chủ nhà hàng là người Mỹ gốc Việt+Hoa nên ăn xong em tranh thủ hỏi đường luôn bằng tiếng Việt:21:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Có lẽ TP Portland khá nhỏ, dân cư sống tập trung và việc đi lại bằng phương tiện cá nhân thuận tiện nên hệ thống GT công cộng ở đây chỉ có lèo tèo vài tuyến xe buýt và xe điện chạy ngay trên phố xen lẫn với các xe cộ khác. Các đoàn tàu điện chỉ có 2 toa dài, sức chứa chắc chỉ khoảng 100 người tối đa. Tàu đi khá chậm vì cũng phải chờ đèn xanh và dừng ở nhiều bến dọc đường.

Tối nay lúc đi về KS sau khi ăn tối em lại chứng kiến 1 vụ rắc rối trên xe điện. Chuyện là thế này, em lên tàu ở 1 bến, đi đến bến tiếp theo thì có 1 ông vô gia cư đang say bước lên tàu và ngồi vào hàng ghế ngay trước mặt em. Ông này lẩm bẩm gì đó đại loại là tao có súng, tao có thuốc nổ, tao sẽ bắn chết chúng mày, v.v...

Chuyện này ở VN chẳng ai chấp nhưng ở Mẽo lại là to chuyện. 1 hành khách báo cho lái tàu, lái tàu gọi bộ đàm về trung tâm, trung tâm gọi CS. Đến bến tiếp theo ông say lỉnh xuống té mất. Đi tiếp 1 bến nữa thì CS đến, kiểm tra gầm ghế xem có thuốc nổ ko, rồi phỏng vấn lái tàu và nhân chứng. Sau đó CS đề nghị tất cả mọi ng` xuống bắt đoàn tàu tiếp theo còn chính cái tàu gặp rắc rối đi về xưởng để phục vụ điều tra vì nói được coi là "hiện trường vụ án" (crime scene).

CS p/v nhân chứng

em ngồi ở cái ghế phía trc cái hộp màu vàng, còn ông say ngồi phía trc em (ảnh đc chụp sau khi mọi chuyện đã xảy ra:mad:)

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Xin mời các bác xem tiếp ảnh.

ngày 5/11

Lằng nhằng dây điện

Leng keng

Quảng trường Pioneer Courthouse

Đi không hỏi mẹ biết đi đường nào

Xe đạp nếu ko muốn mất phải khóa

Khóa rồi vẫn bị nghiện vặt bánh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cũng trong ngày 5/11, em tham gia hoạt động tình nguyện tại Food Bank, 1 tổ chức phi chính phủ chuyên quyên góp thực phẩm để phân phát cho những người nghèo hoặc người vô gia cư.

Công việc là dành 2h để đóng gói ngũ cốc, mỗi gói nặng 1kg. Hàng năm khoảng 249.000 người tình nguyện làm công việc kiểu như thế này cho Food Bank. Tổ chức này hàng năm phân phát khoảng 30 triệu kg thực phẩm cho những người khó khăn. 60% số thực phẩm đó do các cty thực phẩm hiến tặng, 15% từ các hoạt động quyên góp ở nhà thờ, trường học, v.v..., Bộ Nông nghiệp Mỹ đóng góp 5-10% tùy năm, và các khoản hiến tặng của các cá nhân. Ở Mỹ, 1 hộ gia đình thu nhập dưới 40k $/năm có thể được liệt vào diện khó khăn. Theo tiêu chuẩn chính thức của CP Mỹ thì 1 hộ thu nhập dưới 24k $/năm thì thuộc diện hộ nghèo.

Cái kho này của Food Bank nhận và xuất 2tr kg thực phẩm 1 tháng

bvc

Xe tăng
Hay quá , tiếp đi bác awake ơi

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện

Hình như cụ đi lạc vào lớp mẫu giáo nhớn:))

Chi Chi

Xe điện
Sao bây giờ em mới thấy thớt này nhỉ? :redface:
ấn tượng đầu tiên là nc Mỹ thật sạch đẹp :)

Chi Chi

Xe điện
sao em xem mấy ảnh này toàn liên tưởng đến các cảnh trong phim hành động của Mỹ nhể :102:

khoaham

Xe tải
Cái thớt này hay thật ,cám ơn bác chủ .Vote bác

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
mùa lá rụng trong ... công viên

tượng đài về sự hòa giải, hòa hợp sau cuộc nội chiến Mỹ

dọn lá bằng chổi tre như bên ta thì có mà hết ngày ... ở bển họ dọn bằng máy thổi, dồn lá vào 1 chỗ, sau đó có cái xe tải chở 1 cái máy hút vào 1 cái thùng to

sunnyhanoi

Xe điện
Nhìn ảnh lá rụng mùa thu lãng mạn quá (l) Cụ vẫn đang ở Portland ah???

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Một số hoạt động của em trong ngày 5 và 6/11

Sáng 6/11, tham gia 1 buổi tọa đàm trực tiếp trên radio của đài Oregon Public Radio. Chủ đề là "bạn nói chuyện về tiền nong như thế nào trong gia đình của bạn". Hóa ra là người Mỹ tuy có tiếng là sòng phẳng nhưng cũng có nhiều trường hợp người ta cảm thấy khó khăn khi nói chuyện về phân chia các nghĩa vụ tài chính, lập kế hoạch chi tiêu như thế nào ...

Sau đó đi thăm Tòa thị chính và nghe nói chuyện về nỗ lực của TP và bang Oregon nhằm cắt giảm khí gây hiệu ứng nhà kính.

ngay trước cửa là mấy người biểu tình

Cuối ngày đi thăm 1 bệnh viện mới đc XD, áp dụng các công nghệ tiết kiệm nước và năng lượng, góp phần BV môi trường. Trong ảnh là 1 loạt tấm pin mặt trời lắp bên ngoài tóa nhà.

Chỉnh sửa cuối: