Nước Mỹ - cái rét đầu đông

Cụ "Ngủ" đi Chicago có đến Navy Pier ngắm hồ Michigan hoặc dạo theo Lakeshore Drive nhìn xe Mỹ không thế? Cái ảnh cụ co ro trong gió lạnh của "Windy City" làm em sởn da gà nhớ tới hồi còn lóc cóc ba lô lội tuyết nhiệt độ -20oC :P. Trước em sống ở cách Sear tower có mấy blocks thôi, giờ nó đổi tên thành Willis rồi à, chắc để đánh lạc hướng bọn hồi giáo lao máy bay vào, cái tên Sears nổi tiếng quá mà :21: :21: :21:

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sắp cạn tiền nên em rẽ vào NH Dự trữ LB của Chicago (Federal Reserve Bank of Chicago) để rút ít tiền tiêu.

Vào đây đc thông báo sắp có mẫu $ mới

lắm xèng chưa

1 em nhân viên NG

Em rút tạm 1 triệu Mỹ kim để tiêu:)) NH hỏi em có đồng ý nhận 1tr $ loại mệnh giá $20 không?

Em đề nghị cho lấy loại mệnh giá $100

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ "Ngủ" đi Chicago có đến Navy Pier ngắm hồ Michigan hoặc dạo theo Lakeshore Drive nhìn xe Mỹ không thế? Cái ảnh cụ co ro trong gió lạnh của "Windy City" làm em sởn da gà nhớ tới hồi còn lóc cóc ba lô lội tuyết nhiệt độ -20oC :P. Trước em sống ở cách Sear tower có mấy blocks thôi, giờ nó đổi tên thành Willis rồi à, chắc để đánh lạc hướng bọn hồi giáo lao máy bay vào, cái tên Sears nổi tiếng quá mà :21: :21: :21:
Chào anh. Đây là lần thứ 2 em đi Chicago. Em sẽ cố gắng quay lại mấy chỗ đó. Lần này đi các bạn Mỹ chăm sóc tận tình quá thành ra ko trốn đi chơi riêng đc.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Xe khủng nè

khủng nhất là thằng anh em sinh đôi của Gentra:)

bốc được quả biển ngon

buýt 2 khoang, loại này ở Chicago rất nhìu

lại 100% ko photoshop

may mà phố Mỹ nó to nên mới rẽ đc

Hết nhớt

Xe hơi
Hi Huynh,

Anh ở DC đến 31/10. 1/11-3/11 anh ở Chicago, 4-6/11 ở Portland. 7-8 ở SF. Cần mua gì thì bảo anh. Còn nếu tự mua qua mạng thì để anh báo cho Huynh địa chỉ KS.
Bác đến Portland, Oregon hay Portland, Maine?
Nếu sẽ đến Portland, Oregon thì em vành khuyên bác là định mua bán gì thì cứ để lúc đến đó hãy múc vì tiểu bang này nó miễn thuế bác ạ. Đỡ được khối đấy nhé. Tỉ dụ như ở LA, bác mua gì thì cứ giá niêm yết + 9.5% tax cơ.

xetaybac

Xe tăng
Xe khủng nè

khủng nhất là thằng anh em sinh đôi của Gentra:)

may mà phố Mỹ nó to nên mới rẽ đc
khà khà,giống em GEN nhà em,tự hào quá.:21::21::21: (b)(b)(b)
mà càng xem ảnh càng thấy đẹp mới chết chứ,thèm quá mất....(ý em là mẽo đẹp ấy):'(:'(:'(

Chỉnh sửa cuối:

Chaien

Xe tăng
Bác Thức giờ lại có tên mới nhể ! âm binh nhiều quá

Xem ảnh bác nhớ Mỹ ghê! nhưng mỗi tội có cái cần thì lại illegal ..thế mới chán

Đến Chcago nên đi ăn shushi trên người thật...các em ý chịu lạnh giỏi cực hê hê

MrKendu

Xe hơi
Bác đi bờ Đông , cháu ở tận bờ Tây. Vậy lich trình cụ đi có wa San Jose hay SanFrancisco kô ợ >> Phê pháo tí :x

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngày mai em rời Chicago rồi, up nốt một số ảnh em chụp hôm qua và hôm nay

đỗ xe kiểu này thì lấy ra thế nào nhỉ:77:

dài ngoằng

khóa cốp hi-tech

bảng giá gửi xe

sunnyhanoi

Xe điện
Nhìn ảnh Chicago của bác chụp thấy nhớ thành phố bên bờ hồ Michigan này quá :6::6::6: Em đã đứng bên bờ hồ chụp ảnh khi nhiệt độ ngoài trời là -10 độ C, lạnh cứng mồm, đếch cười được :)):)):)) Chicago là thành phố em thích nhất tại Mỹ, kiến trúc đẹp, nhiều quán bar nhạc hay, mua sắm trên đại lộ Michigan Avenue chuẩn luôn (b)(b)(b) Em cũng đi thăm Sears Tower để chụp ảnh thành phố, lên tầng cao nhất bước ra cái lan can làm bằng kính chiu lực ghê răng phết

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sáng nay em đến thăm ĐH Northwestern, nói chúng ko có gì đáng để kể lại ngoại trừ 1 chuyện nhỏ nhưng cũng đáng lưu ý

Vào phòng họp, chưa ngồi ấm chỗ thì có chuông báo cháy ...

... hóa ra là 1 cuộc diễn tập

sau phần diễn tập, nhân viên sở cứu hóa "mắng" mọi người 1 trận vì tội chậm chạp. Mọi người mất 3 phút 05 giây để sơ tán trong khi luật của bang yêu cầu phải thoát ra trong thời gian dưới 3 phút. 1 tội nữa là nhân viên bảo vệ của tòa nhà ko kiểm tra nhà VS để bảo đảm là ko ai ở lại khi có báo động. Ngoài ra, 1 số người bị "mắng" vì mang theo đồ ăn, thức uống khi sơ tán, tuy có thể là chuyện nhỏ với nhiều người nhưng nhân viên cứu hỏa nói đồ ăn, thức uống rơi xuống cầu thang, lối đi có thể gây trơn trượt dẫn đến cản trở việc sơ tán.

sunnyhanoi

Xe điện
sau phần diễn tập, nhân viên sở cứu hóa "mắng" mọi người 1 trận vì tội chậm chạp. Mọi người mất 3 phút 05 giây để sơ tán trong khi luật của bang yêu cầu phải thoát ra trong thời gian dưới 3 phút. 1 tội nữa là nhân viên bảo vệ của tòa nhà ko kiểm tra nhà VS để bảo đảm là ko ai ở lại khi có báo động. Ngoài ra, 1 số người bị "mắng" vì mang theo đồ ăn, thức uống khi sơ tán, tuy có thể là chuyện nhỏ với nhiều người nhưng nhân viên cứu hỏa nói đồ ăn, thức uống rơi xuống cầu thang, lối đi có thể gây trơn trượt dẫn đến cản trở việc sơ tán.
Công nhận là qui định về phòng cháy chữa cháy bên đấy nghiêm thật bác nhỉ??? Thế mới thấy người ta coi trọng tính mạng con người thế nào :41::41::41:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em cũng đi thăm Sears Tower để chụp ảnh thành phố, lên tầng cao nhất bước ra cái lan can làm bằng kính chiu lực ghê răng phết
Trong lần đến thăm Chicago cách đây vài năm, cả 2 tòa Sears và Hanc ock em đều đã lên nhưng đều vào buổi tối nên cảm giác hơi phí vì ngắm thành phố ban đêm ko có gì đặc biệt. Lần này cũng chỉ có thể đến đó vào buổi tối nên em ko đến nữa.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Buổi chiều em đi tham quan Trung tâm Công nghệ Xanh Chicago

Đây là 1 trung tâm thử nghiệm các công nghệ mới giúp bảo vệ môi trường và tiết kiệm năng lượng

Để góp phần giảm ngập lụt, giảm quá tải hệ thống thoát nước, các tòa nhà cần có các bể chứa nước mưa và dùng nước này để tưới cây chẳng hạn

Loại gạch lát vỉa hè mới, giúp 80% nước mưa thầm vào lòng đất

tấm pin năng lượng mặt trời, lắp trên sân trống hoặc trên cửa sổ hoặc trên mái nhà

1 tấm này SX được 75w/h, giá $500-600, đc bảo hành khoảng 40 năm

công nghệ cũ >< công nghệ mới

mái nhà xanh - là giải pháp trồng cây trong các bồn lớn hoặc trên 1 lớp đất mỏng (tất nhiên là mái đã được xử lý chống thấm) để giảm hấp thụ ánh nắng, giảm bức xạ

Chicago là TP có diện tích mái nhà xanh lớn nhất nc Mỹ

mái nhà kiểu cũ dùng chất chống thấm màu đen nay đã bị cấm ở Chicago

nhà mặt trời (solar house) - nhà được cách nhiệt rất tốt để giảm việc sử dụng điều hòa vào mùa hè và sửa ấm vào mùa đông. Quanh nhà là pin mặt trời để lấy điện. Các loại bóng đèn trong nhà là đèn compact hoặc led để tiêu thụ điện ít nhất

sàn nhà bằng tre, bền hơn gỗ 3-4 lần, tre mọc nhanh hơn cây thân gỗ nên việc khai thác và trồng lại cũng nhiều và nhanh hơn

sàn nhà, trần nhà tái chế từ nút chai rượu vang, giấy báo, vỏ chai, thìa dĩa nhựa, lốp cao su v.v...

nhiều khu đất ở Chicago là các khu công nghiệp cũ, khi các nhà máy dọn đi, giải pháp cải tạo đất là trông các loại cây cỏ ko cần nhiều nước, có điều đến mùa đông chúng nó héo khô, trông ko đẹp lắm

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tuy nhiên, mọi người thích nhìn vào mặt tích cực hơn, phải ko ạ?
Navy Pier - Bảo tàng trẻ em Chicago, cũng là 1 khu vui chơi và bến tàu du lịch. Cách đây vài năm em đã đến đây và lên tàu đi men theo bờ hồ Michigan, ngắm thành phố. Lần này ko có thời gian để làm việc đó

Từ CV nhìn về TP

Men theo hồ Michigan là đường Lake Shore Drive, muốn đi bộ từ phía trong TP sang bờ hồ phải đi qua hầm cho ng` đi bộ hoặc cầu vượt. Lần này em đi qua hầm.

ngắm cảnh hồ

zoom vào thì phát hiện ra tít ngoài xa trên hồ là Chicago Water Intake Cribs - từng là họng lấy nước cho nhà máy lọc nước hồ thành nước máy. Trạm lấy nước này nay ko còn hoạt động nữa, nhưng ng` ta đang sử dụng nó để theo dõi thủy văn.

ven hồ là đường đi dạo, có 2 làn đường cho xe đạp, trải nhựa đường màu đen

1 góc thành phố bên hồ

Lake Shore Drive - mỗi chiều là 5 làn đường

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cạnh Navy Pier là 1 nhà máy lọc nước hồ để cấp nước sinh hoạt cho Chicago - Jardine Water Purification Plant

trong Navy Pier có "bánh xe khổng lồ" giống trong CV nước Hồ Tây:)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Một số ảnh em chụp dọc Đại lộ Michigan

Bảo tàng nghệ thuật

Thư viện công cộng thành phố

tòa nhà Wrigley (trái), tòa nhà Báo Chicago Tribune (phải)

Sông Chicago thông ra Hồ Michigan

London Guarantee Building

Trump International Hotel and Tower

Phù điêu đầu cầu - Cầu Đại lộ Michigan

Khi TP lên đèn

Rằm