Nước Mỹ - cái rét đầu đông

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chào các bác, 2 hôm nay ko làm đc gì vì máy tính bị dính virut. Sáng nay điên quá em lên mạng đao 1 loạt phần mềm diệt virut và k/q là bh máy lại chạy ngon và lại có thể tiếp tục up ảnh phục vụ các bác.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Nốt loạt ảnh xe cộ em chụp ở DC

Escape em gặp thường xuyên trên đường. Xe dân đi cũng nhiều mà dùng làm xe CS cũng lắm. Ngoài ra, Esc hybrid chạy taxi cũng kha khá. Nói chung xe gì có ở VN thì cũng có ở Mỹ (thiếu mỗi Công Nông, 2 tuần rồi mà chưa gặp).

HD Civic và TO Corolla (Altis) nhan nhản nhưng đúng là ở Mỹ nhìn cái TO Corolla trông rất chán vì xe cộ ở đây hình thức màu sắc rất phong phú làm cho TO Corolla trở nên tẻ nhạt chứ ko được địa vị "siêu xe" như ở VN.

Về tổng quan thị trường ô tô Mỹ, theo số liệu của ô. W. Strauss, Chuyên gia và cố vấn k.tế cao cấp tại NH Dự trữ LB của Chicago (Fed Reserve Bank of Chicago) thì tính đến cuối năm 2008 ô tô do 3 hãng lớn của Mỹ ở Detroit chỉ còn chiếm hơn 40% thị phần Mỹ, hơn 25% là xe nc ngoài SX ở Mỹ, và gần 30% là xe NK.

Chỉnh sửa cuối:

hp30s3704

Xe buýt
Cụ chộp mấy cái ảnh đời thường của dân mỹ cho mọi người xem nhé..VOKA cụ..(b)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Lại ảnh đường phố DC ... hy vọng là các bác chưa chán

thư viện QH

tòa án nhân dân tối cao

hope it's true

em chụp trc QH

em ngại dịch quá, các bác tự đọc hoặc dùng Gúc để dịch nhé

bảo tàng tin tức

bảo tàng này hồi trc ở bên Arlington (Virginia) nay chuyển sang trung tâm DC. Em đã từng vào nên nay ko vào nữa. Trong khi hầu hết các bảo tàng ở DC mở cửa miễn phí (họ hoạt động đc nhờ các khoản tài trợ - ta gọi là XHH?), thì Bảo tàng tin tức (Newseum) bán vé hơn 13$.

đi bộ+uống nc nhiều mà lại chả có cái WC công cộng nào nên em tạt vào Phòng trưng bày nghệ thụt quốc gia để ... Nhân tiện chụp mấy cái ảnh mát

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ đồi Capitol, nơi có tòa nhà QH, em đi bộ dọc Đại lộ Pennsylvania (nối từ đồi Capitol tới Nhà trắng)

cổ đứng cạnh kim. Ở DC có rất nhiều kiến trúc mới xen kẽ với các tòa nhà cổ. Nhiều công trình có bề ngoài rất cách tân. Nếu ở HN thì chắc bị chửi thủng màng nhĩ.

khu tưởng niệm Hải quân

Cục văn thư lưu trữ

Tòa nhà FBI+xe của các đặc vụ.

Chỗ này có mở cửa cho khách tham quan nhưng em ít t/gi quá nên chẳng vào, nghe nói có bắn súng phi dao hấp dẫn lắm. Ở Mỹ có 1 điều khá trái ngược với nhiều nc khác là nhiều bảo tàng thì miễn phí trong khi 1 số cơ quan nhà nước là tổ chức tham quan thu tiền :21: (có lẽ vì công chức ko có cơ hội ăn phong bì và tiền 10% nên phải cải thiện bằng dịch vụ du lịch)

Bưu điện cổ

Gọi là cổ nhưng vì DC có lịch sử chỉ khoảng 300 năm nên cái gì cổ lắm thì cũng chỉ từng đấy tuổi chứ ko so đc với HN nghìn năm:))

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ âke cũng rảnh rỗi nhể, thế bao giờ có thẻ xanh thế:ohmy::69::21:
Còn khướt cụ ạ:)) Chết thật, em hay đùa nên cái miệng làm hại cái thân. Đi chơi thì thích chứ để mà sống ở đây cũng phải suy nghĩ chán. Chi phí s/h đắt đỏ ra phết. Vợ chồng sếp cũ của em, nay về hưu, nói là phí dịch vụ nhà chung cư của họ 1 tháng đã là $600. Còn theo tờ thông tin hướng dẫn dành cho thời gian em ở thăm Mỹ thì nếu chẳng may phải vào viện sẽ phải trả phí $500 tại phòng cấp cứu của BV George Washington.

CV2.0

Xe tải
Nước Mỹ là giấc mơ của em lâu rồi...chẹp chẹp...:77: đúng là nước Mỹ

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Vì thời gian ít nên em đi bộ đến ga Federal Triangle rồi nhảy metro và xe buýt để đến thăm lại Nhà thờ lớn Quốc gia

Nhà thờ được khởi công năm 1907 và đến 1912 bắt đầu thực hiện các buổi lễ. Chóp của nhà thờ là điểm cao nhất thành phố, cao hơn cả Đài tưởng niệm Washington (Tháp bút ... chì).

Hàng năm nhà thờ đón 800.000 lượt người đến thăm và dự lễ.

Tất cả các tổng thống Mỹ từ đời tổng thống Roosevelt đều đã đến đây.

Sau vụ khủng bố 11/9/2001, TT Bush đã dự lễ tưởng niệm các nạn nhân ở nhà thờ này.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
George Town 36 phố phường

nhớ tiếng leng keng tàu sớm khuya

ngõ nhỏ phố nhỏ nhà John ở đó

Lịch sử George Town bắt đầu từ năm 1751, khi đó là 1 thành phố cảng phục vụ việc buôn bán thuốc lá. Khi đó Mỹ còn chưa ra đời và GT thuộc về địa hạt Maryland. Sau này khi QH Mỹ quyết định cắt đất của 1 số bang để lập thủ đô Wash DC thì GT thuộc về Wash DC. LS thì dài dòng, các bác Gúc tiếp nhé. :)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hôm em thăm Gioọc giơ Thao là sắp đến tối Halloween, vì nhiều ng` đổ ra đường, ăn chơi nhảy múa nên khả năng xảy ra lộn xộn, ẩu đả là cao. Do đó, các chú cop tăng cường hoạt động, điều cả 1 xe có camera giám sát chốt ở ngã tư nhộn nhịp nhất GT. Còn trên trời trực thăng lượn vè vè.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Điểm nhấn của GT là cái nhà đá cổ này, các bác chịu khó đọc cái biển hộ em, em đỡ phải dịch (mà chắc giề em đã dịch đúng:69:)

Quán Việt

(em nghe anh chị em người Việt đi công tác ở DC nói lại là ng` Việt có đi đâu, sống ở đâu bao nhiêu năm cũng chả mất bản sắc Việt. 1 VD cụ thể là nếu mua hàng ở khu chợ của VK thì dưới 20$ họ ko chấp nhận quẹt thẻ tín dụng và ko xuất hóa đơn - chắc để trốn thuế:)), và khu chợ VK chả bao giờ có sale off đồng thời giá bao giờ cũng đắt hơn chợ của Hàn kiều, Thái kiều, Tung của kiều:77:)

Bò Dê Gà - cái này HN cũng có

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ảnh đời thường nào:-)

áp phích phản đối kế hoạch mua máy báy chiến đấu của CP

do tổ chức Công dân chống lãng phí của CP treo trên toa tàu metro

báo USA Today đăng con số lính Mỹ chết ở Irắc và Áp ga nít tăng tính đến thứ 6, 30/10

Hãng United Airlines bắt đầu áp dụng check in bằng máy, chỉ cần áp hộ chiếu vào là nó làm thủ tục chọn ghế và in thẻ boarding pass cho hành khách.

Ấy là lý thuyết như thế nhưng thực tế nó ì ra và cuối cùng lại phải check in bằng cơm, hậu quả là hình thành 1 đám đông lộn xộn trc quầy làm thủ tục

đánh giày trong SB Reagan

vừa đánh giày vừa buôn

Nhân đây em xin bổ sung thêm thông tin là SB Reagan nằm ở Virginia -- Wash DC ko có bất cứ SB nào, các SB phục vụ DC đều nằm ở các bang lân cận. Bộ QP - Lầu 5 góc cũng ở ngoài DC. Đâu cứ phải các bộ ban ngành, SB, bến cảng phải nằm trong thủ đô thì mới làm việc hiệu quả, và thủ đô mới "oách", phải ko ạ.

cảnh báo xe dù ở SB Chicago O'Hare

Chỉnh sửa cuối:

laptop

Xe hơi
Website
www.biomedic.com.vn
Có thời gian, bác làm ơn chụp cho em xin mấy ảnh đường hầm qua đường giành cho khách bộ hành - loại nằm ở ngã tư hoặc từ tàu điện ngầm ra - có cả cửa xuống, thang, các cửa hàng bên trong nếu có bác nhé. Cám ơn bác nhiều
Lạc đề 1 tí chứ em thấy ở QC và Shenzen tàu điện đẹp lắm rồi còn gì, hầm đi bộ cũng tuyệt đấy chứ ạ

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chi Ca Gô mùa vắng những cơn mưa

đường cao tốc từ SB O'Hare về TP

Đường cao tốc Mỹ thường có 3, 4 làn mỗi chiều, không tính 1 làn dành cho xe ưu tiên ngoài cùng bên trái và 1 làn bên lề (Mỹ họ gọi là "shoulder" - vai). Nếu ko có biển báo thì tối đa đc chạy 65mph, tương đương 110kmh. Đôi khi có n~ đường đc chạy nhanh hơn và ngc lại. Ở một số nơi em đã đi ở Virginia chẳng hạn, còn có 2 làn riêng ở giữa dành cho xe chở 3 ng` trở lên, vắng xe hơn và có thể chạy nhanh hơn.

gần vào TP, xa xa lô nhô nhà chọc trời, ngoài cùng bên trái là tháp Han****, ngoài cùng bên phải là tháp Willis (trc đây có tên là Sears Tower). Tháp Willis là tháp cao nhất nc Mỹ hiện nay. Đã có thời nó cao nhất TG. Hình như hiện nay tòa nhà cao nhất TG là Taipei 101 ở Đài Loan

ông ẻm này ko đội MBH, chắc là bắt chước rân chơi ko sợ mưa rơi Hà thành

quán pizza trong 1 căn nhà cũ lọt thỏm trong các tòa nhà chọc trời

một tòa nhà lâu năm đối diện với quán

Chicago đúng là ko hổ danh "Windy City", thằng em các bác rét co ro (từ SB về KS check in xong là đi ăn luôn, ko kịp lấy áo rét ra)

1 thoáng nhà chọc trời

em đi thăm bảo tàng LS Chicago. Ngay cửa vào là 1 con xe độ, đã hạ gầm và lắp thêm 1 dàn âm thanh rất chi là hoành

Theo bảo tàng, người Mễ nhập cư bắt đầu hạ gầm xe vào những năm 30, đến thập niên 50 họ độ giảm xóc và bơm hơi để xe có thể nhún nhảy. Đến thập kỷ 70, trò độ xe hạ gầm phổ biến trên toàn đất Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trung tâm VH Chicago

Các cụ về hưu tập đàn

Con gà ghen nhau tiếng gáy - nhà thờ cũng đọ độ cao

hóa ra Huê kỳ cũng có đ/k gi/th bằng cơm

nhà cửa, đường xá

Iron man

Xe tăng
Cụ thuyết minh rùm êm mấy cái hình có 1 em 4B cuối bài trên với .......... giờ mới sớm mà ..... :)
Thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chicago tên thật là checagou, trong tiếng thổ dân da đỏ có nghĩa là hành dại:21:

TP này còn có nhiều nick khác như là TP hy vọng, TP ước mơ, TP gió, TP Mỹ nhất trong các TP Mỹ.

Chicago đc mệnh danh là ngã tư của nước, gần như hầu hết các đường tàu hỏa của Mỹ đều quy tụ tại đây. TP này cũng là 1 trung tâm hàng ko lớn. Với vị trí như vậy, con người từ khắp nơi đổ về Chicago mang theo và thực hiện n~ ý tưởng mới, giúp TP luôn đi tiên phong trên nhiều lĩnh vực.

Khi đi xem bảo tàng em rất ngạc nhiên khi biết đc các nhà khoa học Chicago là n~ ng` đầu tiên thực hiện thành công phản ứng dây chuyền nguyên tử vào năm 1942, và CLB Playboy đầu tiên ra đời ở TP này năm 1960. Ngoài ra, trc khi Hollywood trở thành kinh đô điện ảnh của Mỹ thì Chicago và New York là 2 nơi SX nhiều film nhất nc Mỹ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Công viên Thiên niên kỷ - Millenium Park

trong CV có hạt đậu khổng lồ

các em gái trong CV

tiếc là cái ảnh này bị mất nét chứ ko thì em sẽ đặt tên nó là "Young and old"

1 góc TP nhìn từ CV

làm ng` nổi tiếng :))

Chỉnh sửa cuối: