Nước Mỹ - cái rét đầu đông

darkmanhvn

Xe tải
Xem ảnh của bác làm em nhớ Mẽo quá, em chỉ được đi mấy thành phố ở bờ tây chứ chưa biết bờ đông thế nào, hi vọng sẽ sớm có lần được đến Washington DC như bác. Ảnh đẹp lắm, thanks bác (b)

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Có lẽ chủ đề nhà cửa phố xá mãi cũng nhàm. Em xin giới thiệu 1 số gương mặt chị em phụ nữ Mỹ để các bác ngắm. Họ là 1 số người em quen biết trong công việc và 1 số người hoàn toàn ko quen biết. Ở Mỹ muốn chụp ảnh ai đó phải hỏi xem họ có đồng ý hay ko, hoặc là chụp "trộm" từ xa. Em vừa lười hỏi ý kiến, vừa lười chụp từ xa nên chỉ có vài ảnh, các bác thông cảm.

1 em nhân viên trường FSI

1 chị nhân viên của TNS John Kerry

1 em học viên FSI

bạn này gặp ở FSI nhưng ko nhớ là sinh viên hay là nhân viên ở đó nữa

1 chị nhân viên BNG Mỹ

2 em này gặp trên metro tối nay, sau khi em đi ăn tối về. Trời ơi, đêm hôm khuya khoắt vừa bc lên toa nhìn thấy ngay 1 em mặt xanh lè em hoảng quá, tưởng gặp ma, nhìn sang em bên cạnh lại thấy mặt xanh lè em mới định thần lại được đấy ko phải là ma, phùùùù

Nc Mỹ là nc đa chủng tộc nên ko thể chỉ giới thiệu 1 khuôn mặt nào đó và nói rằng đó là đặc trưng của Mỹ. Quả thực đi trên phố hoặc ở những nơi công cộng, các bác có thể có cảm giác như đang ko phải ở Mỹ giống như hình dung của mình vì quanh các bác là mọi người đủ mọi màu da, màu tóc, gày béo, cao thấp khác nhau và nói đủ các thứ tiếng. Các bác sẽ ko có cảm giác là ng` nc ngoài khi ở Mỹ.

Qual

Xe hơi
cụ phamtt em nhìn quen lắm, hình như thấy cụ trên tv thì phải??
Cụ có chụp được ảnh con santa fe nào trên đường phố mẽo thì úp lên cho anh em coi cái nhé

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sáng nay, em được sắp xếp tham quan và nghe nói chuyện tại UB Đối ngoại Thượng viện Mỹ. Dưới đây là tiết mục ảnh ọt.

Bên ngoài 2 tòa nhà văn phòng của Thượng viện, 1 cũ 1 mới, tòa nhà mới có tên là Dirksen Senate Building

1 hành lang trong Dirksen Senate Building. Mỗi VP của 1 Thượng nghị sỹ đều có quốc kỳ ở ngoài

Phòng họp của UB Đối ngoại Thượng viện

Đây cũng là nơi diễn ra các cuộc điều trần. UB này là 1 trong n~ UB lâu đời nhất của Thượng viện. UB này giám sát các cơ quan làm việc về chính sách đối ngoại của CP Mỹ, trong đó có BNG. UB cũng rà soát, cân nhắc việc đề cử mọi chức vụ ngoại giao cũng như các hiệp ước quốc tế và các luật liên quan đến c/s đối ngoại của Mỹ.

Sau buổi nghe nói chuyện là tiết mục đóng vai các TNS trong vài giây

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
cụ phamtt em nhìn quen lắm, hình như thấy cụ trên tv thì phải??
Cụ có chụp được ảnh con santa fe nào trên đường phố mẽo thì úp lên cho anh em coi cái nhé
Em dẫn bản tin thời sự VTV trong 2 năm 1997, 1998 sau đó em chuyển sang làm nơi khác.

Santa fe em gặp khá nhiều trên phố, em cứ nghĩ nó chả khác gì ở trong nc nên chả chụp. Mai em rỗi cả ngày, em sẽ chộp cho bác(b)

Qual

Xe hơi
Em dẫn bản tin thời sự VTV trong 2 năm 1997, 1998 sau đó em chuyển sang làm nơi khác.

Santa fe em gặp khá nhiều trên phố, em cứ nghĩ nó chả khác gì ở trong nc nên chả chụp. Mai em rỗi cả ngày, em sẽ chộp cho bác(b)
Thảo nào, em nghe cụ nói có sTF mà chưa thấy ảnh nên thèm thèm, cụ may mắn quá được đi đây đi đó

Hùng Pirelli

Xe buýt
Cảm ơn Cụ vì những bức Ảnh, Cụ đã cho Em được mở rộng tầm mắt...Hi vọng...nước Mỹ...1 ngày không xa. :21::21::21::21:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Buổi chiều em vác máy ảnh ra Khu tưởng niệm nạn nhân vụ 11/9 ở Lầu 5 góc. Từ KS em đi metro đến bến Pentagon, từ ga lên mặt đất là ngay cổng chính của Ngũ giác đài. An ninh rất nghiêm ngặt, biến cấm chụp ảnh có ở khắp nơi.

Đi bộ 1 đoạn dài ra bến xe buýt trung chuyển gần đó mới được chụp. Rụng mất mấy chữ cái TA và S mà chả thấy họ lắp lại, chắc là vì ảnh hưởng của khủng hoảng tài chính:21:

Từ trạm chung chuyển còn phải đi bộ thêm 400-500m mới đến khu tưởng niệm. Dọc đường ko được chụp ảnh nhưng em thấy 1 con Escape làm xe CS, em dương máy lên chụp mà ko thấy ai nói gì.

Từ ngoài vào là cột cờ và bia đá

Một đoàn hs đi thăm

toàn cảnh khu tưởng niệm nhìn từ góc trong cùng ra phía bia và cột cờ

bờ tương thấp viền chung quanh khu tưởng niệm là nơi khắc năm sinh của các nạn nhân

những chiếc ghế khắc tên n~ nạn nhân cùng năm sinh được xếp thẳng hàng với nhau và hướng về số năm sinh được khắc trên bờ tường thấp viền quanh khu tưởng niệm. bên dưới những chiếc ghế này nước chảy róc rách, ko biết có ý nghĩa gì (em cũng vội nên ko kịp tìm hiểu)

sau lưng em là 1 cạnh của Ngũ giác đài, cũng chính là nơi đã bị máy bay do các phần tử khủng bố lao vào, nay đã được xây dựng lại

cỏ cây hoa lá trong khu tưởng niệm

Chỉnh sửa cuối:

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Khu tưởng niệm này đẹp quá nhỉ. Bọn Mẽo mấy khu tưởng niệm cháu thấy đa phần là đơn giản mà ý nghĩa gớm, chả như VN mình cứ chỗ nào cần tưởng niệm là vác vài cái tượng ra đặt :redface:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ko nói đến báo chí, 1 phần tất yếu của cuộc sống, sẽ là 1 thiếu sót. Ở n~ góc phố đông ng` qua lại, nhất là lối lên xuống các ga metro là các tủ báo.

Có nh~ báo lớn, có tên tuổi thì muốn có báo phải mua bằng cách nhét tiền xu vào rồi lấy báo ra. Nhưng cũng có nh~ báo phát miễn phí. Báo phát không thường là báo mới ra đời hoặc báo có tính chất thương mại hoặc của 1 tổ chức, thậm chí là 1 cá nhân nào đó tự ra báo để thúc đẩy 1 sự nghiệp (chính trị, xã hội...) riêng của họ.

Ở Mỹ ai cũng có thể ra báo (CP ko quản lý báo chí, ko có bộ VH và bộ TT, ko có luật báo chí), vấn đề là ko có tài trợ hoặc ko bán đc báo thì sạt nghiệp tự chịu. Ngc lại, theo luật, CP ko được sở hữu cơ quan truyền thông mới trái khoáy chứ:)). (Đài TNHK - VOA ko phải là đài của nhà nc, ko phải là tiếng nói chính thức của CP Mỹ. Tuy nhiên có 1 thực tế là nó sử dụng ngân sách do QH Mỹ cấp nên theo luật nó ko đc phát sóng trong nc vì có dính líu tới nhà nc về mặt tiền nong.)

Đây là n~ thông tin mang tính chất "dữ liệu", ko phải là "bình luận". Tuy nhiên nếu các bác mod thấy ko phù hợp thì em nhờ các bác xóa hộ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
cây bàng mồ côi mùa đông:21: (đùa thế thôi chứ em cũng cóc biết nó là cây gì)

người nghệ sỹ lang thang hoài trên phố (nhưng mà muốn chụp ông ý, phải mất $1)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Có hẹn ăn tối với sếp cũ ở khu Dupont Circle, em chụp mấy ảnh phố đêm đèn mờ giăng giăng...

sắp đến Halloween nên nhà này tranh thủ "gặt hái" với mặt hàng bí ngô

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
tặng các bác hội Vịt

(trong 2 tuần qua mấy lần em nhìn thấy mấy con xe như thế này rồi, vậy là chất lượng và độ tín nhiệm của Vitara càng đc khẳng định nhé)

xetaybac

Xe tăng
kết nhất là cây cối bên đó,các nước vùng ôn đới có các loài cây màu sắc rất đẹp.
nghe nói HN mình cũng chuẩn bị nhập ít cây gì gì của nhật hay sao ấy,trông cũng đẹp phết.:41:

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Cụ này chả hiểu ý bác kia, bác ấy bảo là cái xấu xấu là cái tính xấu của đàn ông cơ ạ, ko phải mấy cái vỉa hè bong tróc đâu ạ, cụ thật thà quá:21::21:

abc_cad

Xe tăng
Cơ bản là giống Việt Nam mình quá.:21::21::21:Chỉ khác là nó sạch đẹp, hiện đại và văn minh hơn thôi:77::77::77::21:

anguyeen

Xe hơi
Thế bác không chụp được mấy teen a?ảnh phong cảnh bác chụp đẹp nhưng nên có teen vào trong đấy thì cang hấp dẫn, giống như cái tấm hình chụp cùng girl army đấy.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ này chả hiểu ý bác kia, bác ấy bảo là cái xấu xấu là cái tính xấu của đàn ông cơ ạ, ko phải mấy cái vỉa hè bong tróc đâu ạ, cụ thật thà quá:21::21:
ở bên này mại dâm bị cấm (tất nhiên cũng có ngoại lệ như Las Vegas), đi tìm "hàng" lớ xớ vớ phải cop nữ đóng giả là toi đới:'(