[Funland] Nước bạn Cuba có thực sự giỏi về Y Tế

rachfan

Xe container
800 triệu mà lớn cái gì, quá hời để bỏ cấm vận, số này cũng chả phải số phải chi ra mà là số chưa trả thì giờ trả thôi.Mà mình đọc kỹ thì Cuba vẫn đền bù cho nước ngoài khác, nhưng với Mỹ thì bị cấm vận nên ngừng trả. Thực tế là cả Mỹ và không có nước nào khác đã kiện Cuba ra quốc tế vì vấn đề tiền này.
Bài dưới này có chi tiết:
800tr $ to so với bgio, chứ về sau đât nc giàu thì lại là bthuong, bán mấy lô đất cho Cu kiều là đủ mà
Gạ mẽo cho trả góp trong 10 20 năm là okie
Nền kinh tế Cuba kiệt quệ lắm rồi nên 800 triệu đô là rất to. Thực ra to đến mấy mà đồng lòng thì cũng trả được thôi, vấn đề là hiện Cuba vẫn còn 1 cánh rất bảo thủ, với họ thì việc Cuba phải trả tiền để Mỹ bỏ cấm vận là không thể chấp nhận được.

Có lẽ phải đến khi dàn lãnh đạo thế hệ đầu tiên lui hết thì Cuba mới có thể thay đổi được.

kaku223223

Xe tăng
Cháu ốm nằm viện bên cuba 2 tuần- > khẳng định y tế họ cũng bt thôi, dược cũng vậy, cơ sở vật chất 5 năm trc kém VN phải chục năm

Topic có giá tị hơn khi có nhưng thông tin thực tế như cụ.

Mr. Toàn

Xe điện
Mỹ có đòi đâu mà trả. Quốc hữu hóa là có đền bù rồi. Thắc mắc gì thì đề nghị Mỹ cho cái bill cụ thể là bao nhiêu để giải quyết 1 lần mãi mãi. Mỹ nhớ đừng chuồn nhé.
Đợt Obama có đưa bill như 1 phần điều kiện, nhưng Cuba quất lại 1 cái bill đòi Mỹ gấp cả trăm lần nên dùng dằng mãi. Đến khi Trump lên thì...tèo. Em nhớ là thế

vnhn

Xe tăng
nhường với nhịn gì cụ ơi, cái này thì chuẩn luôn là lẽ phải trong tay kẻ mạnh. đáng nhẽ nó phải bồi thường mình chiến phí thì nó bắt mình gánh nợ để cho chơi với nó, cân nhắc thiệt hơn thì mình đành chấp nhận thôi,
thế nên là nó mạnh nó có quyền chơi bẩn, thằng nào trái ý, thằng nào ghét nó lại thò cái bài dân chủ với cấm vận ra, yếu thế thiệt thòi đủ đường.
Sau năm 75 đã có đàm phán về bồi thường chiến tranh nhưng lúc đó Việt Nam không chấp nhận con số mà Mỹ đưa ra. Về sau TQ với LX quan hệ đi xuống càng lúc càng tệ nên Mỹ quay sang đánh bài khác, kết quả đều như chúng ta đã biết. Lúc đó mà Việt Nam không quá căng gân với Mỹ thì biết đâu mọi chuyện đã khác. Anh Cu3 có lẽ cũng phải nhận ra điều này mới đúng. Nhân dân đói khổ thì giữ toàn vẹn đố chệ thì được cái nước non gì. Chung quy lại vẫn do anh leader đất nước thôi.

TamchieumoI

Xe buýt
CU Ba muốn Mỹ bỏ cấm vận, bình thường hóa quan hệ thì bản thân họ cũng phải thay đổi trước. Mình là thằng nghèo thằng yếu lại bé tí mà cứ đòi to mồm với thằng Nhà giàu nhất thế giới thì có mà mơ.
Cụ chuẩn, nhưng mà dân thì muốn từng ngày từng giờ đấy, còn lãnh đạo lại sợ mất quyền lực, sợ sau khi hệ giá trị Mỹ được phổ biến ở đất nước mình sẽ bị dân chúng quay lại hỏi tội…

Mr. Toàn

Xe điện
Việt Nam thì tôi nghĩ chắc không cụ ạ. Theo tôi được biết các bạn ý nói tiếng Bồ nên sang các nước nói tiếng Bồ như Bồ Đào Nha, Angola, Brasil...hoà nhập nhanh hơn. Dân Cuba đi sang mấy nước này lao động cũng nhiều cụ ạ.

Nhầm! Hình như các bạn ý nói tiếng TBN chứ ko phải tiếng Bồ, hay là cả hai nhỉ?!
Venezuela nói tiếng nào? Đợt khủng hoảng Vene thấy phe đối lập đòi trục xuất đội Cuba về nước do nghi ngờ đội đó đứng sau CP phá hoại "cách mạng" 😁

Dream Thai

Xe điện
Đợt Obama có đưa bill như 1 phần điều kiện, nhưng Cuba quất lại 1 cái bill đòi Mỹ gấp cả trăm lần nên dùng dằng mãi. Đến khi Trump lên thì...tèo. Em nhớ là thế
Y trí 9h trị vẫn mãnh liệt quá cụ nhỉ, dù sao cũng nể tinh thần ko chịu khuất phục của Cu 3, BTT

Họ cứ nghĩ Mẽo win thì mình lose, nghĩ thoáng hơn thì sẽ là win win

Dream Thai

Xe điện
Cụ chuẩn, nhưng mà dân thì muốn từng ngày từng giờ đấy, còn lãnh đạo lại sợ mất quyền lực, sợ sau khi hệ giá trị Mỹ được phổ biến ở đất nước mình sẽ bị dân chúng quay lại hỏi tội…
Thực ra dân thì 90% là bị giới lãnh đạo định hướng, đội nào bật lại thì mời lên phường

88Fun

Xe buýt
Topic có giá tị hơn khi có nhưng thông tin thực tế như cụ.
Vâng cụ
Nhưng bác sĩ họ trách nhiệm. Cháu ốm mà xét nghiệm mãi chưa ra, họ chỉ cho thuốc hạ sốt (món này hay hơn VN, thuốc hạ sốt tốt và nhanh hơn), ko cho kháng sinh… Bsi bảo phải tìm đúng bệnh mới đtri :)
Lâu quá cháu dứt quyết bay về VN, bác sĩ điều trị mời lên gặp, tóm tắt bệnh án, viết lá thư (oánh máy) dài mấy trang tóm tắt và nhắn gửi bác sĩ sau có điều trị thì nhớ share kết quả …và liệu trình :D
Những bác sĩ đó k hề xin thêm 1 đồng nào :)
Bác sĩCuba cũng rất xinh 😜
Những cái này là thật, các chỉ số lớn, các số tke thì trên đây toàn cụ học rộng biết nhiều nên cháu k dám bàn cùng

88Fun

Xe buýt
Nước mình mà nằm đúng như CuBa bây giờ, em nghĩ dên ta sẽ giàu sụ. Đất nước CB vị trí tuyệt vời về du lịch, độc đáo về sản phẩm vd như xì gà. Nếu ở đấy, em không giàu nhưng được bú xì gà suốt ngày, chứ không như giờ chỉ quý "xờ tọc" ta mới dám bú. :D
Bạn CB, bảo thủ bcm, chỉ khổ dân hiccc.
Quanh Mỹ nếu cụ đi thì sẽ thấy ngược lại ah, Mễ, Pana…dân họ cũng chả thích Mỹ đâu. Họ thích Cuba hơn đấy :D

Đứng cạnh bức tượng này rồi, có khi nghĩ lại

banmotnucuoi

Xe lăn
Ngày xưa những năm 70 - 80 thế kỷ trước VN mình cũng có nhiều bệnh như bây giờ đâu , ăn thịt ít, rau nhiều, đi bộ, đi xe đạp , đường phố không khói bụi, nông thôn không hoá chất bảo vệ thực vật, cây trồng chỉ dùng phân bắc ,,,,Đương nhiên khoẻ là đúng rồi mà khoẻ theo tính chất bắc cầu cũng có phần công lao của nghành y tế.
Chém gió thôi, không khám thì lấy đâu ra bệnh, sống tới 70 tuổi đã thọ gần nhất làng lấy đâu ra bệnh?
Giờ 90-100 tuổi chưa phải là người già nhất làng nhé

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Mới xem mấy clip trên ytb của LNC, Cuba khổ quá, dân đói, nhà nát...Mỹ ép Cuba ra bã.
Mỹ nào ép. Chả ai ép ai. Dân Cu ba lắm người lười bcm. Vene cũng ko khác là mấy. Quen sống theo thói cào bằng rồi. VN mình may còn có tý chăm chỉ ko cũng ko khác họ là mấy đâu.

TamchieumoI

Xe buýt
Thế mà chả thấy ai gửi con cái sang bên kia du học cũng như gửi người bệnh sang bên kia chữa trị.
Toàn thấy du học và chữa bệnh ở giãy chết.
Mà lại còn đắt lòi mắt.
Thế là thế nào nhỉ???
Hãy xem họ làm đừng nghe họ nói, hehe
Câu cuối của cụ giống với một câu ai đó nói từ trước năm con Mèo nào cơ…mà giờ vẫn thấy đúng phỏng cụ?

Hoang Giang91

Xe tăng
em xin viết thêm cái mình cho chưa logic (chỉ là phân tích. ko có ý gì), em làm có dính dáng tí dược và y tế, để Y Tế phát triển, rất cần 2 yếu tố là Phương tiện tốt (trang thiết bị) và Thuốc tốt. Mà các cụ biết Trang thiết bị y tế để làm được trình độ công nghệ phải cực cao, VN toàn nhập của châu Âu, Mỹ. Còn về thuốc, kể cả có cho đúng từng đấy hợp chất, thuốc nội vẫn khó đạt được công nhiệu như thuốc ngoại xịn. Cho nên, có những công nghệ ko phải cứ hô, cần cù là được.

Giờ bảo Y tế phát triển, nhưng thuốc ko tốt, dụng cụ ko tốt thì chữa cái gì?
Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà cụ

thanhlam171

Xe tăng
LNC là ai ạ để e xem thử
Khoa pub trc cũng đi review khác tg
Cụ xem sẽ thấy khâm phục con người này, cả kênh Khả Giáp đang khám phá các nước hồi giáo khá hay khi vào afganistan bị taliban hỏi thăm...

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

haicot

Xe buýt
1. Mỹ nó cấm vận Cuba ác liệt.
2. Các nước bạn bè cùng khối quá xa.
3. Tài nguyên có giá trị cao, quý, hiếm ít.
4. Chuyển đổi cơ cấu sản xuất kinh doanh chậm.
Đấy là 4 lý do chính làm cho đời sống nhân dân vất vả.

Bạn Cuba sang ta học tập, trao đổi kinh nghiệm, mua được cái máy tính cũ mang về nước là họ mừng lắm.

kienvinh

Xe lăn
Hiện nay Cuba không còn là nguy cơ và cũng không có giá trị địa chính trị nhiều với Mỹ, nên Mỹ sẵn sàng dìm cho chết để lấy uy. Chừng nào chưa giải quyết được vấn đề đền bù thì chừng đó Cuba sẽ còn bị cấm vận dài dài.
Lập luận của cụ có chỗ hổng.

Cu kiều ở Mỹ có 1 triệu 2. Việt kiều ở Mỹ có 2 triệu 2. Chẳng lẽ Cu kiều lại quan trọng đến thế trong chính sách của Mỹ?

Không, chẳng qua Cu3 không còn quan trọng gì đối với Mỹ.

• Vodka
Reactions: ITI

phuongmit

Xe cút kít
Đầu tiên là chúc mừng cụ đã được đặt chân tới một đất nước mà nhiều người Việt muốn đến mà chưa có điều kiện hoặc cơ hội để đến. Tuy nhiên theo kinh nghiệm ít ỏi của tôi thì muốn hiểu được đời sống thực tế của người dân bản địa, chúng ta hãy đi ra xa thủ đô. Vì thủ đô nó là bộ mặt của một đất nước, nơi đặt các cơ quan hành chính nên thường được ưu tiên đầu tư nhiều về cơ sở hạ tầng. Nếu nói về thủ đô ở đâu cũng đẹp hết. Kể cả các nước nghèo ở những khu vực như Châu Phi hoặc Nam Mỹ. Nếu chỉ nhìn vào thủ đô để nhận xét về đời sống của người dân một nước thì theo tôi là cụ đang nhìn ở góc rất hẹp.

Tôi đã từng đi Bồ Đào Nha và ở hai nơi khác nhau vào mùa hè. 3 ngày đầu tôi thuê một nhà trên Booking tại một làng chài ven biển và chủ yếu chơi ở đó. Đến trước ngày bay về tôi mới thuê một phòng khách sạn ở Lisbon để tiện đường đi lại ra sân bay. Trải nghiệm cực kỳ thú vị và khác biệt. Trong khi Lisbon thì cái gì cũng đắt và xô bồ, thì ở đây giá cả đồ ăn và dịch vụ cực kỳ rẻ. Kiến trúc hiện đại nhưng vẫn có nét gì đó cổ kính. Từ làng này muốn vào trung tâm Lisbon thì đi xe buýt từ bến xe trung tâm của làng ra tới bến phà, sau đó bắt tàu thuỷ (như kiểu bến đò của mình) đi vào, chứ không có đường bộ. Cuộc sống của người dân nơi đây cũng khác xa với ở Lisbon. Người dân thật thà, chất phác. Nghề chính của người dân là đi biển. Sáng ra cả làng tập trung tàu thuyền đi đánh cá rồi đem ra chợ bán. Trung tâm của làng thì có một quán làm và bán bánh mỳ, đồ ăn sáng cực ngon và rẻ. Mất khoảng gần 2€ là mua được một túi bánh kèm cốc cafe. Sáng ra dân làng tập trung ăn uống, cafe đông nghịt. Trưa thì rủ nhau ra biển lướt sóng, tắm biển. Chiều chiều các cụ già về hưu ngồi quầy quần bên vòi phun nước tán gẫu, trò chuyện. Vì mùa hè ở Bồ Đào Nha cực nóng. Khung cảnh yên bình, đời sống vô lo vô nghĩ, không bon chen.

Phải nhìn nhận một điều là người Cuba hay Triều Tiên họ không có quyền được lựa chọn một cuộc sống tốt hơn. Nếu họ biết trên đời tồn tại cái tủ lạnh side by side, cái máy giặt, cái smart tv, mùa hè thì có máy điều hoà, mùa đông thì có máy sưởi...thì họ cũng muốn được sử dụng lắm chứ. Vấn đề là họ không có cơ hội để được hưởng thụ những thứ đó. Đó là thiệt thòi của người dân những đất nước đấy. Còn nếu muốn sống thanh bình, vô lo, vô nghĩ thì tôi nghĩ ở đâu cũng sẽ có những nơi như vậy. Kể cả Việt Nam. Chủ yếu là chúng ta - những con người đã quen với cuộc sống hiện đại, văn minh có chịu đựng được sự buồn tẻ đó trong bao lâu? Đi du lịch nhìn thì thích thật, vì thường ngày đời sống của tôi và cụ quá bon chen. Nhưng để bảo sống mãi mãi như thế thì có chịu không. Tôi là tôi đếch chịu được nói nhanh cho vuông.
E thấy ngay bản thân mình, để nói mình có happy hay k lắm lúc còn chả biết dc vì có khi tiêu chí với cảm xúc nó còn thay đổi. Giờ nhận xét rộng ra đến nhân dân 1 vùng hay 1 nước rồi so với mình thì càng khó. Sống đâu âu đấy thôi, kiểu ông khóc nhưng chắc gì đã khổ, tôi miệng cười nhưng lệ đổ trong tim, chả biết tnao dc :))

bspvietnam

Xe tăng
Em không nghĩ là Ku3 có thể phát triển đươc khi bị ngăn cản tiếp cận công nghệ.