[Funland] Nước bạn Cuba có thực sự giỏi về Y Tế

Dan du an

Xe ba gác
Kênh này vừa lên video mới,đây là chỗ mua bán dành cho người giàu ở Cu3.
Hàng hóa thì quá ít và các kệ thì trống rỗng.
Khách cũng vắng teo luôn,vì người có thể mua bán ở đây là quá ít,chắc chỉ dành cho nhân viên ngoại giao vì mua bán bằng dola Mỹ.
Người giầu của nó có khi lại sang Mỹ mua đồ liên tục cũng nên

.Bo My

Xe container
Mình nghĩ khác, Liên Xô và CHDC Đức khi mở của thì mở toang cả nền kinh tế và Chính Trị thì mới chết. Nếu Liên Xô hay CHDC Đức mà chấp nhận mở Kinh tế từ từ và không mở chính trị thì đã không toang .
Mở cửa hay không chả liên quan. Ông Stalin kinh tế rất mạnh vì không làm việc là không có ăn. Ông Gorbachov cải cách theo kiểu không làm việc vẫn có ăn nên sập! Còn ông Dân chủ Đức thì bị cả đám ùa vào đánh mà Gorbachov không cứu.

vanlinhchi

Xe buýt
Mỹ nào ép. Chả ai ép ai. Dân Cu ba lắm người lười bcm. Vene cũng ko khác là mấy. Quen sống theo thói cào bằng rồi. VN mình may còn có tý chăm chỉ ko cũng ko khác họ là mấy đâu.
Vấn đề là họ vẫn bao cấp như mình hồi 198x cụ ơi.
Khi đó cũng chả ai muốn làm,vì làm thì có đc hưởng nhiều hơn đâu?
Việc cần làm của Cu3 bây giờ là phải cho tư hữu hóa,chưa cần Mỹ bỏ cấm vận ,nhưng chắc chắn dân sẽ đỡ khổ hơn.

vanlinhchi

Xe buýt
Có ai nói dân Cuba giàu đâu, nhưng chứng minh không phải qua vài cái video. Nhất là video của người có nhà cửa, có trình độ đi ngắm triển lãm tranh, rồi mấy cụ suốt ngày than lương không đủ tiền mua nhà vào cười người có nhà phải đi xếp hàng.
Cụ chứng minh e sai đi,cụ nói theo kiểu e "chưa chắc đúng" ,nhưng ít ra e có tư liệu,còn cụ chỉ vì niềm tin của mình rồi mong cái hoang mang của mình lan tỏa đến người khác mà thôi.

Dream Thai

Xe điện
Mở cửa hay không chả liên quan. Ông Stalin kinh tế rất mạnh vì không làm việc là không có ăn. Ông Gorbachov cải cách theo kiểu không làm việc vẫn có ăn nên sập! Còn ông Dân chủ Đức thì bị cả đám ùa vào đánh mà Gorbachov không cứu.
Nó là cả quá trình cụ ạ, khi mới thì mn đều hồ hởi vì ta là ông chủ.

Dần dần suy thoái, vì môi trường làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu nó tất yếu dẫn đến có bọn mồm miệng đỡ chân tay

Đến khi lương thực ko có đủ để chia đều --> sẽ có một nhóm dc chia nhiều hơn --> cuối cùng quay về máng lợn là ko công bằng, nhưng lại kém tư bản ở chỗ là có rất ít để chia =))

rachfan

Xe container
Mình nghĩ khác, Liên Xô và CHDC Đức khi mở của thì mở toang cả nền kinh tế và Chính Trị thì mới chết. Nếu Liên Xô hay CHDC Đức mà chấp nhận mở Kinh tế từ từ và không mở chính trị thì đã không toang .
Tôi từng ở Châu Âu gần chục năm nên tôi nghĩ tôi hiểu tính cách người Âu. Khi người ta đã thấy ông Mác sai thì không thể giả vờ chấp nhận Mác cho qua chuyện được.

Kinh tế thế nào thì chính trị phải như thế. Đó là tính cách của người Âu.

vim732000

Xe buýt
Y tế giáo dục tốt mà đời sống nghèo nàn, thiếu thốn thế. Em cứ thấy có gì sai sai. K cụ nào có thông tin xác thực về hệ thống y tế khám chữa bệnh hay trường học bên đó nhỉ
Người anh em thiện lành chém gió thôi, bệnh mãn tính của những ngưòi CS rồi. Gạo, rau, mắm muối(đúng nghĩa đen) còn chả đủ bỏ mồm thì lấy đâu mấy thứ kia tốt đẹp được? Tối qua tình cờ diu túp nhảy ra cái clip của bạn Lại ngứa chân rì viu thủ đô Lahabana mà k thể tin nổi đến giờ này mà C3 còn rách nát, bệ rạc, lạc hậu, thiếu thốn một cách kinh khủng thế. Nhìn lại thấy tự hào VN ta vãi🙂.

TÔN

Xe container
Ai thích chơi xe cổ sang Cuba là chuẩn :D

.Bo My

Xe container
Cụ chứng minh e sai đi,cụ nói theo kiểu e "chưa chắc đúng" ,nhưng ít ra e có tư liệu,còn cụ chỉ vì niềm tin của mình rồi mong cái hoang mang của mình lan tỏa đến người khác mà thôi.
Sao cứ phải lằng nhằng, tôi bảo đi kiếm mấy cái video thật sự nghèo hơn ấy, không kiếm được à. Thôi post giúp cái ảnh:

Nạp ga bật lửa cũ: giống VN thời xưa nhưng có vẻ không bị đói:

Cucumin

Xe tăng
Ai thích chơi xe cổ sang Cuba là chuẩn :D
Trước đây cũng có thêm ít xe của khối Xã hội chủ nghĩa , nhưng nó hỏng nhanh nên chắc cũng vứt phần lớn rồi, giờ nhân dân Cu Ban vẫn phải sử dụng xe của bọn phản cách mạng để lại.

Mandalord

Xe điện
Thôi các cụ ạ, quay trở lại bàn về y tế thôi, không là bay cả thớt đấy

.Bo My

Xe container
Nghèo mà bày đặt chơi nhạc với ăn kem:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cứ xem vid rồi phán vĩ mô đúng phóc cho cả một quấc gia thế này thì Op phơ lên tầm phao ding pha dờ của vũ trụ rồi chứ không bỡn.

Bò lốp

Xe lăn
Người giầu của nó có khi lại sang Mỹ mua đồ liên tục cũng nên
Ai cho qua mà qua à cụ, rồi vượt biên trái pép như mấy ông Trung mẽo vậy. Với thu nhập bình quân 160$/người/tháng thì có thể nói họ là qgia nghèo nhất lục địa châu Mỹ, thằng Mỹ nó cấm vận gớm thật

rachfan

Xe container
Tôi thấy nước Nga bây giờ người ta vẫn đang sống giả vờ mà.
Nga lại là 1 câu chuyện khác cụ ạ. Nga đã từng mở bung và tí chết nên phải có 1 giai đoạn siết lại để tiến hóa từ từ. Không phải ng Nga không phản kháng, mà là ng ta đã quá chán ngán sự mở bung thời Yeltsin nên mới chấp nhận giai đoạn này thôi.

Tuy nhiên, sự "giả vờ" thời Putin nó cũng khác hẳn sự giả vờ mà tôi nói ở trên. Kinh tế Nga hiện tại là kinh tế tư bản, và chính trị Nga hiện cũng là nền chính trị tư bản.

Cucumin

Xe tăng
Vâng,e stop với cụ ấy rồi.
Cu3 giờ ko khác gì VN mình hồi 198x nhỏ,em hồi đấy theo bố đi đổi tiền,rồi theo mẹ đi xếp hàng mua rau muống,ở giữa thủ đô luôn,giờ xem dân Cu3 mới thấy thương họ,vì mình trước chả khác gì.
Nhà mình thì bố mẹ dạy ở một trường ĐH , nhưng mình vẫn nhớ câu chuyện của mọi người lúc đấy chỉ xoay xung quanh miếng thịt, Buồn cười thấy rất nhiều người lúc đó chỉ mơ cuộc sống mình được như Mông Cổ vì lúc đó dân Mông Cổ lúc đấy thấy bảo tiêu chuẩn một ngày có mấy lạng thịt.
Còn Ý tế lúc đấy thì thôi rồi, trạm xá lúc đấy có mấy cái kim tiên mà tiêm cho mòn đi rồi, cứ tiêm ai thì cho vào luộc . Mình thời bé hay ôm nên rất nhớ trạm xá của Trường .

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em họ em đi Cuba học, lấy vợ người Cuba rồi về VN sống. 2 vợ chồng ở chung với bố mẹ chồng và vợ chồng anh trai nó trong 1 căn nhà chỉ khoảng 30m trong ngõ sâu tít tắp xe máy tránh còn phải dừng lại né vào tường, nhà xây từ xa xưa, cải tạo nhiều lần thành mấy tầng lộn xộn tầng lửng tầng lệch nhiều chỗ chỉ là vách nhựa ngăn không phải nhà đẹp xây tử tế. Chồng làm HDV du lịch đi suốt, vợ thất nghiệp ở nhà chỉ biết nằm trong phòng vì không nói chuyện được với ai trong gia đình chồng. Chồng cứ về là 2 vc lại đánh chửi nhau thậm chí có lần CA phường phải can thiệp. Nhất là đợt covid chồng ở nhà nhiều mấy lần tưởng bỏ nhau nhưng không bỏ được vì cô bé nói về Cuba còn khổ hơn. Đấy chuyện người thân em nên em nghĩ dân CB còn khổ lắm.
Em đã còm ở còm trên là Vene, C3 dân có tính chất nam mỹ, dân vẫn thích chơi hơn làm. Không phải tự nhiên mà em nói như vậy đâu, cũng đã có chút kinh nghiệm khi làm việc với họ. Dân VN nhất là miền bắc may mắn là có tý ảnh hưởng của dân TQ, chịu khó làm ăn vượt lên khó khăn. Chứ cũng ngồi chờ chính sách với ăn chơi như dân C3 thì ko khác gì họ cả.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nga lại là 1 câu chuyện khác cụ ạ. Nga đã từng mở bung và tí chết nên phải có 1 giai đoạn siết lại để tiến hóa từ từ. Không phải ng Nga không phản kháng, mà là ng ta đã quá chán ngán sự mở bung thời Yeltsin nên mới chấp nhận giai đoạn này thôi.

Tuy nhiên, sự "giả vờ" thời Putin nó cũng khác hẳn sự giả vờ mà tôi nói ở trên. Kinh tế Nga hiện tại là kinh tế tư bản, và chính trị Nga hiện cũng là nền chính trị tư bản.
Câu chuyện nào rồi cũng quay sang sở hữu tài nguyên, Nga là tư hữu hoá tài nguyên thiên nhiên và nát bét vì đó.
Cuba mà tư hữu thì chỉ có các trùm bịp, trùm cướp đến chiêu mộ nô lệ như Haiti thôi vì có tài nguyên gì ngoài người đâu.
Nông sản, hải sản thì không tạo đột phá về phát triển được.

NDHG95

Xe tải
Cảm giác dân Cuba có vẻ giống dân châu Phi , là lười làm .
Xem các video thì thấy đất rộng nhưng không chịu trồng rau , rau củ đa phần nhập khẩu .
Quốc gia biển đảo nhưng cá lại là hàng xa xỉ .
Đất nước sản xuất đường hàng đầu nhưng dân thì lại thiếu cả đường ( 1 tháng được mua 1kg )
Họ nghèo có lẽ do bản thân họ là chính

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ơ hơ. Đến y tế cũng tiêu chuẩn kép à. Trên vừa thấy nhiều cụ bảo toàn thấy lđ đi xing đi mẽo chữa bệnh chứ không thấy đi Cuba là biết rồi mà🤣
Hehe, cụ ở đâu phi vào giải cứu đồng đội ba ngơ thế