[Funland] Nước bạn Cuba có thực sự giỏi về Y Tế

Cucumin

Xe tăng
Cảm giác dân Cuba có vẻ giống dân châu Phi , là lười làm .
Xem các video thì thấy đất rộng nhưng không chịu trồng rau , rau củ đa phần nhập khẩu .
Quốc gia biển đảo nhưng cá lại là hàng xa xỉ .
Đất nước sản xuất đường hàng đầu nhưng dân thì lại thiếu cả đường ( 1 tháng được mua 1kg )
Họ nghèo có lẽ do bản thân họ là chính
Cụ không thấy dân ta thời bao cấp thì đói vàng mắt à. Nhưng thay đổi chính sách với nông nghiệp cái chỉ một vài năm là xuất khẩu gạo ra thế giới luôn.

thichdonhat

Xe buýt
Là một hòn đảo đơn độc, Cu ba muốn phát triển phải tham gia vào một tuyến logistic trù phú nào đó, như kiểu Singapor.
Với mô hình XHCN đã chọn, em mạnh dạn cho rằng các bạn có lẽ phải đợi TQ vươn ra biển lớn và hải quân TQ thể hiện được sức mạnh bảo đảm tầm vươn.
Cụ chờ Tàu khựa nâng đỡ á 😂

rachfan

Xe container
Mác là 1 người bốc phét số 2 không ai số 1. Cả cuộc đời ông đã mang toàn bộ của cải vật chất của mình đi tiêu hết, sau đó tiếp tục ăn bám ông bạn Angel. Cũng may có ông bạn tốt Angel chứ ko đem chôn ngay khi hết tiền rồi.
Ông Angel này có cánh không mà tốt nhỉ cụ nhỉ ;))
Mác không phải là người bốc phét đâu cụ ạ. Mác là một trong những nhà tư tưởng lớn nhất của ph Tây. Cái này các học giả ph Tây đã công nhận.

2 đóng góp lớn nhất của Mác vào nền khoa học xã hội ph Tây là "Lý thuyết giá trị" và Chủ nghĩa duy vật lịch sử (Quan hệ sản xuất phù hợp với lực lượng sản xuất). Đóng góp thứ nhất (Lý thuyết giá trị) là về kinh tế học, đóng góp thứ 2 là về kinh tế học và xã hội học. Với đóng góp thứ 2, Mác được coi là 1 trong 4 người sáng lập ra ngành Xã hội học hiện đại (Marx, Durkheim, Max Weber và Spencer).

Giới nghiên cứu ph Tây vẫn rất coi trong Marx chứ không phủ định. Vấn đề của khối XHCN là tuyệt đối hóa Marx, cho rằng Marx viết gì cũng đúng, trái với đó là sai. Trong khi Marx chỉ là 1 con người, có đúng có sai, có hạn chế về hoàn cảnh lịch sử.

Cái mà tôi và các bác bàn luận ở trên (cải cách mở cửa mà vẫn giữ được chế độ), chiếu chính vào lý thuyết Duy vật lịch sử của Marx (lực lượng SX phù hợp với quan hệ SX) thì rõ ràng là có mâu thuẫn. Có thể biện luận theo 2 hướng: 1 là mâu thuẫn này sẽ âm ỷ đến một lúc nào đó là nổ ra, 2 là lý thuyết của Marx đúng ở ph Tây nhưng chưa chắc đúng ở ph Đông, nơi hoàn cảnh lịch sử và tính cách con người khác hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Các Thượng nghị sĩ Liên bang (TNS) có ảnh hưởng chính trị rất lớn.

Cho nên, khi trong Thượng viện Mỹ có đến 3 nghị sĩ Cu kiều thì cụ có thể hình dung chính sách của Mỹ đối với Cuba là thế nào.

Việt kiều ở Mỹ đông nhưng không mạnh về chính trị. Cho đến nay, người lên được vị trí thực quyền cao nhất là Nghị sĩ bang (Jane Nguyễn -2014). Nghị sĩ bang thì ảnh hưởng chỉ bó hẹp trong phạm vi bang chứ không kiểu gì tác động được đến các quyết sách Liên bang.
Thế các ông TNS Cu kiều lại không muốn giúp nước mình thoát nghèo thoát khổ à cụ ơi?

.Bo My

Xe container
Đất nước sản xuất đường hàng đầu nhưng dân thì lại thiếu cả đường ( 1 tháng được mua 1kg )
Cụ mua 1 tháng hơn 1 ký đường để về làm gì ạ, sao không mua xì gà?

Dream Thai

Xe điện
Xem series black money của bbc, thấy hiểu thêm chút về chính trị nga
Nền chính trị băng nhóm thân tín "xoay quanh Mặt Trời putin", bản chất là độc quyền nhóm dựa vào mối dây chính trị với lãnh tụ
Ấy thế mà nhiều ông sao đỏ cứ bám vào putin như 1 lãnh tụ vô sản trước đây, chả hiểu hệ tư tưởng này ý định gì khi vun trồng vào mối quan hệ mong manh này
Giờ tập mà đánh Biển Đông, putin sẽ đứng về phía ai??????¿¿¿¿¡¿¿¿
Gio ở mức vĩ mô là lợi ích dân tộc, vi mô là lợi ích nhóm. Ong nào vẫn nghĩ về lợi ích giai cấp thì chắc vừa trốn khỏi Trâu Qùy

Nga, Tàu, VN thì giờ đều là kte tư nhân, nhà nước điều tiết, NN nắm 1 số ngành quan trọng. Thuần túy sở hữu NN chắc gio còn mỗi CU 3, BTT, Venezuela

Mô kích 50

Xe buýt
Từ nhỏ đến h qua báo đài, em được nghe bảo nước bạn Cuba rất giỏi về Y Tế, tình cảm chân thành nước bạn dành cho mình, em cũng cảm mến và muôn phần khâm phục, nhất là vừa rồi dịch Covid, Cuba có sản xuất được Vaxin và bán cho VN.

Tuy nhiên, đợt này xem 2 kênh clip du lịch trải nghiệm thực tế của Hoàng Nam và Lại Ngứa Chân, thì đều thấy Cuba còn nghèo đòi, vẫn còn các hình ảnh của Vn thời bao cấp như xếp hàng mua lương thực thực phẩm theo kế hoach,chất lượng sống người dân còn thấp, giao thông công cộng kém.

Vậy em chỉ băn khoăn, theo Logic với chất lượng cuộc sống xã hội thấp, đầu tư xã hội thấp như vậy thì thực sự Y Tế Cuba có điều kiện để phát triển ko, và có thực sự phát triển không. Nếu có thông kê của các tổ chức độc lập thì càng tốt.

Các cụ nghĩ ntn?

Có lẽ họ tập trung nghiên cứu và giỏi ở 1 số lĩnh vực bác ah. Mình cũng xem kênh của Lai Ngua Chan thì thấy đất nước còn nghèo nàn và lạc hậu thật. Xem các cảnh quanh trên phố cứ như là vừa trải qua đảo chính ấy, phố xá hoang tàn mặc dù kiến trúc tương đối đẹp. Mình đặt biệt ấn tượng với hệ thống cửa sổ/ cửa đi và lan can sắt hoa của Cuba, kể mà tháo dỡ hết xuất sang VN có khi cũng đc khối tiền

hiepchiken82

Xe tăng
Nhà mình thì bố mẹ dạy ở một trường ĐH , nhưng mình vẫn nhớ câu chuyện của mọi người lúc đấy chỉ xoay xung quanh miếng thịt, Buồn cười thấy rất nhiều người lúc đó chỉ mơ cuộc sống mình được như Mông Cổ vì lúc đó dân Mông Cổ lúc đấy thấy bảo tiêu chuẩn một ngày có mấy lạng thịt.
Còn Ý tế lúc đấy thì thôi rồi, trạm xá lúc đấy có mấy cái kim tiên mà tiêm cho mòn đi rồi, cứ tiêm ai thì cho vào luộc . Mình thời bé hay ôm nên rất nhớ trạm xá của Trường .
quả thế thật, nhớ cái xoong méo mó luộc kiêm tiêm bằng thủy tinh, đầu mũi kim thì xám xịt nhìn phát khiếp, cái bếp điện hoặc bếp cồn để luộc nghĩ lại thấy 1 giai đoạn xã hội khổ quá cụ nhỉ

tratida2019

Xe tải
bao giờ sống thọ hơn Cuba, thể thao ngon hơn Cuba, bệnh hiểm nghèo ít hơn cuba chiều cao hơn cu ba, xxx khoẻ hơn cu ba thì Y tế hơn, còn ko thì chưa biết.
còn về hạnh phúc, em sang Nam Mỹ thấy cơ bản họ sống hạnh phúc vui vẻ, nhảy nhót, vui chơi hơn mình. Thằng em người quen em trước học Cuba, giờ làm ở Nam Mỹ, thấy cũng vui vẻ mà, nhưng nó vẫn nói bên đó lười và dốt hơn Việt Nam, nhưng cơ bản thành phần Việt Nam xuất ngoại so sánh với trung bình bản địa thì ko đúng lắm.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Dream Thai

Xe điện
Có lẽ họ tập trung nghiên cứu và giỏi ở 1 số lĩnh vực bác ah. Mình cũng xem kênh của Lai Ngua Chan thì thấy đất nước còn nghèo nàn và lạc hậu thật. Xem các cảnh quanh trên phố cứ như là vừa trải qua đảo chính ấy, phố xá hoang tàn mặc dù kiến trúc tương đối đẹp. Mình đặt biệt ấn tượng với hệ thống cửa sổ/ cửa đi và lan can sắt hoa của Cuba, kể mà tháo dỡ hết xuất sang VN có khi cũng đc khối tiền
TG giờ ptrien như vũ bão, giỏi đến mấy mà làm 1 mình thì sẽ lạc hậu

rachfan

Xe container
Câu chuyện nào rồi cũng quay sang sở hữu tài nguyên, Nga là tư hữu hoá tài nguyên thiên nhiên và nát bét vì đó.
Cuba mà tư hữu thì chỉ có các trùm bịp, trùm cướp đến chiêu mộ nô lệ như Haiti thôi vì có tài nguyên gì ngoài người đâu.
Nông sản, hải sản thì không tạo đột phá về phát triển được.
Tài nguyên con người của Cuba hơn xa Haiti cụ ợ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên mở một thớt về Haiti để anti Mỹ cho bõ, mở ở thớt về y tế Cu Na lại mang tiếng đuối lý thì tổ lái sang Haiti 🤣
Việc gì phải anti, đấy là câu chuyện về những người dân thế giới thứ 3 không có cơ thành công dân hạng 1 nếu theo sự chỉ đạo của Mỳ.
Họ chỉ có cơ hội phát triển khi theo đúng những gì Marx chỉ ra, đó là hướng dân thường trở thành người nắm phương thức sản xuất tiên tiến, việc đó không phụ thuộc vào tư hữu hóa hay không mà phụ thuộc vào sự lựa chọn đúng đắn của những người trí thức tiên ưu nhi ưu, như Đài Loan chọn đúng ngành làm chip vậy,

matizvan2009

Xe ba gác
Còn Ý tế lúc đấy thì thôi rồi, trạm xá lúc đấy có mấy cái kim tiên mà tiêm cho mòn đi rồi, cứ tiêm ai thì cho vào luộc . Mình thời bé hay ôm nên rất nhớ trạm xá của Trường .
Em nhớ hồi học mẫu giáo 1981 ở Việt trì, có lần đang học cô giáo bảo xếp hàng đi sang trạm xá (hồi đấy gọi là trạm xá) gần đấy tiêm phòng (chắc là tiên vắc xin gì đó) vì lớp là của nhà máy, trạm xá cũng của nhà máy... Bọn em xếp hàng, xắn tay áo lên, cô y tá tiêm bằng cái tiêm inox to tướng, cứ mỗi đứa 1 phát, hết đứa này đến đứa kia, cái bông có cồn cũng chung. Giờ xem tv thì đúng là cái tiêm phòng dịch cho lợn, cho gà bây giờ.

vnhn

Xe tăng
Cảm giác dân Cuba có vẻ giống dân châu Phi , là lười làm .
Xem các video thì thấy đất rộng nhưng không chịu trồng rau , rau củ đa phần nhập khẩu .
Quốc gia biển đảo nhưng cá lại là hàng xa xỉ .
Họ nghèo có lẽ do bản thân họ là chính
Vợ em hôm qua xem thì thắc mắc sao không lấy hạt đậu mà trồng, kiếm con gà mà nuôi lấy trứng. Quốc đảo mà dân còn không có cá thì thật sự khó hiểu. Những việc đó hoàn toàn tự xử lý được chứ đâu cần phải chờ nhà nước . Nên em đồng ý với cụ họ nghèo là do bản thân họ là chính.Việt Nam hồi xưa đói rách mồm nhưng vẫn cố gắng tăng gia tại chỗ. Bao nhiêu cụ ở đây cũng đều được trải nghiệm cảnh nuôi gà, nuôi lợn tại gia ở chính thủ đô rồi còn gì.

kocogi

Xe máy
Vợ em hôm qua xem thì thắc mắc sao không lấy hạt đậu mà trồng, kiếm con gà mà nuôi lấy trứng. Quốc đảo mà dân còn không có cá thì thật sự khó hiểu. Những việc đó hoàn toàn tự xử lý được chứ đâu cần phải chờ nhà nước . Nên em đồng ý với cụ họ nghèo là do bản thân họ là chính.Việt Nam hồi xưa đói rách mồm nhưng vẫn cố gắng tăng gia tại chỗ. Bao nhiêu cụ ở đây cũng đều được trải nghiệm cảnh nuôi gà, nuôi lợn tại gia ở chính thủ đô rồi còn gì.
Vấn đề là chính sách sở hữu tập thể,cụ làm ra hay khai thác đc bât cứ cái gì thì nó đều đc coi là tài sản chung,và cụ nhận đc phần của mình,dù cụ có làm nhiều hay ít,nó triệt tiêu những người muốn làm và nó làm tăng những người chỉ muốn hưởng.
Cụ có thể bắt đc 1 tấn cá,nhưng cụ phải nộp vào kho,rồi đc phát phiếu đi lĩnh 1 kg cá để mang về ăn,em hỏi cụ là ngày mai cụ có đi bắt cá nữa ko?