[Funland] Nước bạn Cuba có thực sự giỏi về Y Tế

Kiên Khùng

Xe điện
Lệnh cấm vận của Mỹ nó có 4 nội dung cụ ạ:

1. Cấm dùng các linh kiện, patent vv của Mỹ cho sản phẩm xuất sáng nước bị cấm vận.
Như trường hợp Tencent China dùng chip Mỹ cho sản phẩm xuất sang Iran, bị Mỹ phạt mà phải nộp ra 1 tỉ đô mới xong.

2. Nước bị cấm vận sẽ không thể được dùng các hệ sinh thái tài chính do Mỹ đứng cái, đặc biệt là SWIFT/BIC và như vậy, coi như bị hất khỏi hệ thống thanh toán quốc tế.

3. Cấm các công ty Mỹ buôn bán đầu tư với nước bị cấm vận. Các công ty nước ngoài không bị cấm nhưng cho lựa chọn: hoặc theo lệnh cấm của Mỹ, hoặc anh vẫn buôn bán/đầu tư với nước bị cấm vận nhưng sẽ bị cấm cửa thị trường Mỹ.

4. Kể cả du lịch, đi lại, hợp tác giáo dục vv cũng bị cấm hoặc hạn chế.

Trong các nước quen biết với VN thì có Trung quốc đang phải chịu cấm vận hẹp (cấm vận chip bán dẫn bậc cao), Cuba đang bị cấm vận toàn diện (trừ lương thực và hàng tiêu dùng thiết yếu hàng ngày), Iran, Nga và Myanmar đang bị cấm vận gần như toàn diện. Myanmar có vẻ không chịu nổi đang lên tiếng xuống nước với Mỹ.
Thì đó là lý do Mỹ rất căng thẳng vụ Nga tụ bạ dàn Bờ zic phớt lờ Mỹ.
Bốn cái kềm Mỹ giương nhue cụ nói, nó đang bị tháo chốt như sau:
1. Linh kiện, patent của Mỹ cấm bán sang nước cấm vận. Ồ thì cứ làm nhái, bán xoã. Mất thị trường Mỹ trước thì sợ, nay thì bớt sợ rồi. Vì 2/3 dân số chịu say no với luật Mỹ, đồng nghĩa hơn 1 nửa giá trị thị trường thế giới bất chấp luật Mỹ.
Đang xảy ra với dầu mỏ. Các thứ khác sẽ tiếp.
2. Hệ sinh thái mới SFPS Nga đang setup. Còn rất nhỏ nhưng từ từ sẽ to ra. Nghĩa là các nước tự setup lấy mà chơi. Trái phiếu bán dần đều.
3. Các công ty không Mỹ sẽ tự trông giỏ bỏ thóc. Hiện hệ thống nhà băng Mỹ và châu Âu đang rung rinh. Vẫn còn to bự nhưng móng xói dần.
4..Thế giới ngoài Mỹ không kém đẹp. Biết đâu mốt diễn ra giải vô địch bóng đá BRICS còn ngầu hơn Euro.
Tóm lại không muốn phụ thuộc Mỹ thì tự xây dựng lấy hệ thống kinh tế kỹ thuật của mình. Kể cả máy bay qua vùng trời BRICS sẽ cung theo luật BCAO chứ không I CAO.
Việc đó vốn không khó nhất là ngày nay các nước phi Mỹ đã và đang trưởng thành.
Khó là ở chỗ hễ muốn thoát ly là Mỹ đánh tan nhà nát cửa, như Libia, Iraq nên sợ.
Ngay cả TQ cũng sợ.
May quá, có Nga giẫm đạp luật Mỹ 2 năm nay mà vẫn sống khoẻ. Các nước UCV BRICS như mở cờ, xin gia nhập đều đều. Toàn nước to bự quan trọng.
Trước mắt kết nạp Arap Saudi.
Từ từ sẽ đầy đủ, kể cả TT, Cu3, VN.
Hệ thống đó đang đc thiết lập dần, đẩy sân khấu của Mỹ vô góc đài dần dần.
Nói vậy không phải chê Mỹ dở. Mà giản dị là thế giới ngoài Mỹ trưởng thành. Mỹ rồi sẽ đếch dọa đc ai nữa. Kể cả cấm vận cũng sẽ cùn dần.
Vừa đi mua chuộc Vuvuzela đấy thôi.

Kiên Khùng

Xe điện
Câu chuyện nó khá phức tạp các cụ ạ. Trong vòng 2 năm 1960-1961, Cuba đã quốc hữu hóa vô điều kiện toàn bộ các tài sản của người Mỹ ở Cuba, tức là tịch thu không đền bù. Năm 2009, Mỹ đã đánh giá "đây là cuộc tịch thu không đền bù tài sản của người Mỹ lớn nhất trong lịch sử". Chính vì thế mà Mỹ đã cấm vận Cuba dài hạn cho đến tận bây giờ (Nhiều người cứ nghĩ do Cuba theo L xô chống lại Mỹ nên Mỹ cấm vận, điều đó chỉ đúng đến năm 1990, còn hiện tại lý do Mỹ cấm vận Cuba thuần túy là vì Cuba đã quốc hữu hóa tài sản của Mỹ).

Cụ .BoMy nói về người Cuba ở Mỹ. Đúng là cộng đồng Cu kiều ở Mỹ khá thành đạt và rất mạnh, và cực kỳ chống chế độ Castro. Cu kiều đa số theo đảng Cộng hòa, nên khi CH nắm quyền thì luôn bóp chặt chính sách với Cuba, còn khi Dân chủ nắm quyền thì lại nới lỏng chính sách 1 chút.

Thời Obama, Mỹ có làm nhẹ chính sách chống Cuba khá nhiều, thậm chí vào nhiệm kỳ thứ 2, chính quyền Obama đã mở đàm phán với Cuba về việc bỏ cấm vận. Vướng mắc nhất ở đây là chuyện đền bù cho các tài sản mà Cuba đã quốc hữu hóa các năm 1960-1961. Mỹ ước tính có có giá trị khoảng 2 tỉ đô-la năm 1961, và để tỏ thiện chí, Mỹ rút yêu cầu đền bù xuống còn 800 triệu. Đó là vòng đàm phán thứ 3 năm 2015 ở La Habana.

Con số 800 triệu quá lớn đối với Cuba, cánh bảo thủ phía Cuba khăng khăng không chịu chấp nhận. Cuộc đàm phán đổ bể và im lặng cho đến nay.

Hiện nay Cuba không còn là nguy cơ và cũng không có giá trị địa chính trị nhiều với Mỹ, nên Mỹ sẵn sàng dìm cho chết để lấy uy. Chừng nào chưa giải quyết được vấn đề đền bù thì chừng đó Cuba sẽ còn bị cấm vận dài dài.
Cu3 không chết được. Chết đã chết lâu rồi.
Đợi gió đông thôi.

Chuột bạch

Xe container
Từ nhỏ đến h qua báo đài, em được nghe bảo nước bạn Cuba rất giỏi về Y Tế, tình cảm chân thành nước bạn dành cho mình, em cũng cảm mến và muôn phần khâm phục, nhất là vừa rồi dịch Covid, Cuba có sản xuất được Vaxin và bán cho VN.

Tuy nhiên, đợt này xem 2 kênh clip du lịch trải nghiệm thực tế của Hoàng Nam và Lại Ngứa Chân, thì đều thấy Cuba còn nghèo đòi, vẫn còn các hình ảnh của Vn thời bao cấp như xếp hàng mua lương thực thực phẩm theo kế hoach,chất lượng sống người dân còn thấp, giao thông công cộng kém.

Vậy em chỉ băn khoăn, theo Logic với chất lượng cuộc sống xã hội thấp, đầu tư xã hội thấp như vậy thì thực sự Y Tế Cuba có điều kiện để phát triển ko, và có thực sự phát triển không. Nếu có thông kê của các tổ chức độc lập thì càng tốt.

Các cụ nghĩ ntn?

Top top

.Bo My

Xe container
Con số 800 triệu quá lớn đối với Cuba, cánh bảo thủ phía Cuba khăng khăng không chịu chấp nhận. Cuộc đàm phán đổ bể và im lặng cho đến nay.
800 triệu mà lớn cái gì, quá hời để bỏ cấm vận, số này cũng chả phải số phải chi ra mà là số chưa trả thì giờ trả thôi.Mà mình đọc kỹ thì Cuba vẫn đền bù cho nước ngoài khác, nhưng với Mỹ thì bị cấm vận nên ngừng trả. Thực tế là cả Mỹ và không có nước nào khác đã kiện Cuba ra quốc tế vì vấn đề tiền này.
Bài dưới này có chi tiết:

matizvan2009

Xe ba gác
Bọn bạn e học Cuba những năm 2000, dùng internet phải đăng ký, xếp hàng chờ. Mỗi lần được dùng 30 phút thì phải :D
Năm 2000 thì Vn chưa có adsl 512mb 1 giây.
.
Công ty em liên doanh tỉ đô. Năm 2000 chưa có mail nội bộ.
Vài người cấp tiến dùng hotmail.com vào Internet bằng dialup 1269.

dracula_bg

Xe điện
Cụ có biết để mẽo bỏ câm vận và bt hoá VN ta phải làm gì ko, cũng phải trả các khoản nợ mà VNCH vay ngoài mục đích quân sự đó :-/

Nói tóm lại mỗi bên phải nhường nhau 1 chút
nhường với nhịn gì cụ ơi, cái này thì chuẩn luôn là lẽ phải trong tay kẻ mạnh. đáng nhẽ nó phải bồi thường mình chiến phí thì nó bắt mình gánh nợ để cho chơi với nó, cân nhắc thiệt hơn thì mình đành chấp nhận thôi,
thế nên là nó mạnh nó có quyền chơi bẩn, thằng nào trái ý, thằng nào ghét nó lại thò cái bài dân chủ với cấm vận ra, yếu thế thiệt thòi đủ đường.

Lãnh đạo cương cường hổ báo quá cũng khổ dân, đã thế lại chọn môn bí kíp võ công Bắc minh thần chưởng với Hấp tinh đại pháp làm tôn chỉ. Võ quái gì lại lấy tôn chỉ cướp của người khác làm của mình.
Ở bên cạnh nước lớn lại cứ gây sự rồi cho thằng khác đem vũ khí vào sát nách nước lớn thì làm gì nó chẳng cấm vận cho.
Nhiệt tình thì có thừa nhưng thời buổi khoa học kỹ thuật cao cũng phải có thực tiễn, thực tế mới theo kịp. Đợt dịch các bạn sang giúp ta nhưng có giúp gì được đâu, loanh quanh 1 hồi rồi lại cảm ơn và đưa các bạn về.

Dream Thai

Xe điện
Câu chuyện nó khá phức tạp các cụ ạ. Trong vòng 2 năm 1960-1961, Cuba đã quốc hữu hóa vô điều kiện toàn bộ các tài sản của người Mỹ ở Cuba, tức là tịch thu không đền bù. Năm 2009, Mỹ đã đánh giá "đây là cuộc tịch thu không đền bù tài sản của người Mỹ lớn nhất trong lịch sử". Chính vì thế mà Mỹ đã cấm vận Cuba dài hạn cho đến tận bây giờ (Nhiều người cứ nghĩ do Cuba theo L xô chống lại Mỹ nên Mỹ cấm vận, điều đó chỉ đúng đến năm 1990, còn hiện tại lý do Mỹ cấm vận Cuba thuần túy là vì Cuba đã quốc hữu hóa tài sản của Mỹ).

Cụ .BoMy nói về người Cuba ở Mỹ. Đúng là cộng đồng Cu kiều ở Mỹ khá thành đạt và rất mạnh, và cực kỳ chống chế độ Castro. Cu kiều đa số theo đảng Cộng hòa, nên khi CH nắm quyền thì luôn bóp chặt chính sách với Cuba, còn khi Dân chủ nắm quyền thì lại nới lỏng chính sách 1 chút.

Thời Obama, Mỹ có làm nhẹ chính sách chống Cuba khá nhiều, thậm chí vào nhiệm kỳ thứ 2, chính quyền Obama đã mở đàm phán với Cuba về việc bỏ cấm vận. Vướng mắc nhất ở đây là chuyện đền bù cho các tài sản mà Cuba đã quốc hữu hóa các năm 1960-1961. Mỹ ước tính có có giá trị khoảng 2 tỉ đô-la năm 1961, và để tỏ thiện chí, Mỹ rút yêu cầu đền bù xuống còn 800 triệu. Đó là vòng đàm phán thứ 3 năm 2015 ở La Habana.

Hiện nay Cuba không còn là nguy cơ và cũng không có giá trị địa chính trị nhiều với Mỹ, nên Mỹ sẵn sàng dìm cho chết để lấy uy. Chừng nào chưa giải quyết được vấn đề đền bù thì chừng đó Cuba sẽ còn bị cấm vận dài dài.
800tr $ to so với bgio, chứ về sau đât nc giàu thì lại là bthuong, bán mấy lô đất cho Cu kiều là đủ mà
Gạ mẽo cho trả góp trong 10 20 năm là okie

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Haiz, VK Mỹ chăm chăm về nước làm thẩm mỹ và làm răng, thế kết luận y tế VN tiến tiến hơn Mỹ?

Cụ lấy một trường hợp ất ơ, không bối cảnh, không dữ liệu cụ thể, còn chả biết có thật hay không rồi kết luận CuBa hơn Ireland 🤣
Ơ hơ. Đến y tế cũng tiêu chuẩn kép à. Trên vừa thấy nhiều cụ bảo toàn thấy lđ đi xing đi mẽo chữa bệnh chứ không thấy đi Cuba là biết rồi mà🤣

KeanuR

Xe tăng
Câu hỏi của cụ em không trả lời được. Tuy nhiên em cũng hay xem về Cuba và thấy nhân dân còn nghèo khổ. Em băn khoăn sao nước bạn không áp dụng mô hình kinh tế như nước ta?
Vấn đề ai cho "lương thiện" mới dc
Vn thế thôi nhưng Mỹ phải dỡ cấm vận vì quá xa nên không gây phương hại nhiều cho Mẽo, chưa kể cấm thì đám NGOs vv ko lao vào phá từ trong ra dc, trong khi Vn tự túc dc lương thực hoàn toàn cấm thì vẫn béo tốt
Chưa kể chiến lược xoay trục, Mẽo cần Vn để "làm chiến trg" nếu có xung đột hay kiềm chế a Tàu vv
CuBa thì khác, một hòn đảo cứng đầu không hơn, giá trị cho nc Mỹ có lẽ ngoài Cigar em nghĩ là hại nhiều hơn lợi, chưa kể Cuba thg xuyên thân thiết vs những nước mà Mỹ ghét như Venezuela hay Nam Mỹ nchung vv

ubisapro

Xe trâu
Năm 2000 thì Vn chưa có adsl 512mb 1 giây.
.
Công ty em liên doanh tỉ đô. Năm 2000 chưa có mail nội bộ.
Vài người cấp tiến dùng hotmail.com vào Internet bằng dialup 1269.
Năm 2000 có quán internet rồi cụ ợ; yahoo hồi đó đã chém ầm ầm. Nick yahoo của e lập năm 2000 mà :D.

Dream Thai

Xe điện
Vấn đề ai cho "lương thiện" mới dc
Vn thế thôi nhưng Mỹ phải dỡ cấm vận vì quá xa nên không gây phương hại nhiều cho Mẽo, chưa kể cấm thì đám NGOs vv ko lao vào phá từ trong ra dc, trong khi Vn tự túc dc lương thực hoàn toàn cấm thì vẫn béo tốt
Chưa kể chiến lược xoay trục, Mẽo cần Vn để "làm chiến trg" nếu có xung đột hay kiềm chế a Tàu vv
CuBa thì khác, một hòn đảo cứng đầu không hơn, giá trị cho nc Mỹ có lẽ ngoài Cigar em nghĩ là hại nhiều hơn lợi, chưa kể Cuba thg xuyên thân thiết vs những nước mà Mỹ ghét như Venezuela hay Nam Mỹ nchung vv
1 phần do Cuba xoay phỏm hơi chậm, sau khi mất a LX đỡ đầu thì nên hoà hoãn với Mẽo
Giờ Cuba ko còn là mối đe doạ với Mẽo, Cuba cần mẽo bỏ cấm vận, Cuba ko bồi thường thì Mẽo kệ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

88Fun

Xe buýt
Từ nhỏ đến h qua báo đài, em được nghe bảo nước bạn Cuba rất giỏi về Y Tế, tình cảm chân thành nước bạn dành cho mình, em cũng cảm mến và muôn phần khâm phục, nhất là vừa rồi dịch Covid, Cuba có sản xuất được Vaxin và bán cho VN.

Tuy nhiên, đợt này xem 2 kênh clip du lịch trải nghiệm thực tế của Hoàng Nam và Lại Ngứa Chân, thì đều thấy Cuba còn nghèo đòi, vẫn còn các hình ảnh của Vn thời bao cấp như xếp hàng mua lương thực thực phẩm theo kế hoach,chất lượng sống người dân còn thấp, giao thông công cộng kém.

Vậy em chỉ băn khoăn, theo Logic với chất lượng cuộc sống xã hội thấp, đầu tư xã hội thấp như vậy thì thực sự Y Tế Cuba có điều kiện để phát triển ko, và có thực sự phát triển không. Nếu có thông kê của các tổ chức độc lập thì càng tốt.

Các cụ nghĩ ntn?

Cháu ốm nằm viện bên cuba 2 tuần- > khẳng định y tế họ cũng bt thôi, dược cũng vậy, cơ sở vật chất 5 năm trc kém VN phải chục năm

Tuoitan

Xe buýt
Cháu ốm nằm viện bên cuba 2 tuần- > khẳng định y tế họ cũng bt thôi, dược cũng vậy, cơ sở vật chất 5 năm trc kém VN phải chục năm
Mãi mới có được thông tin ng thực việc thực. Em mời cụ 1 ly

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Y tế giáo dục nghệ thuật thể thao Cuba khá, kiến trúc cũng thế. Đường thừa. Công nghiệp kém phát triển; tình dục tự do theo nhu cầu; lương thực tự do theo tem phiếu...
Những chuyện ấy em nghe nói. Nhưng tin.
VN hình như vẫn viện trợ gạo cho người anh em Cuba.
Lương Cuba thấp, giá mà có chương trinh nhập cư các em gái Cuba xinh và máu lửa, sang vn mình định cư và làm việc!!!

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi của cụ em không trả lời được. Tuy nhiên em cũng hay xem về Cuba và thấy nhân dân còn nghèo khổ. Em băn khoăn sao nước bạn không áp dụng mô hình kinh tế như nước ta?
Dân Cu có máu nam mỹ, ngẫu hứng, kỷ luật kèm và có phần lười cụ nhé.

mb.vaynganhang

Xe tăng
giải phóng xong mà sống khổ thế này thì giải phóng làm chi - em đang nói đất nước Cu Bốn, Cu Năm nhé, Cu 3 thì em ko rõ

88Fun

Xe buýt
giải phóng xong mà sống khổ thế này thì giải phóng làm chi - em đang nói đất nước Cu Bốn, Cu Năm nhé, Cu 3 thì em ko rõ
Ng dân họ thấy happy với cs có khi hơn VN cụ a

Cháu k đc đi nhiều, nhưng loanh quanh Havana và mấy trang trại thấy họ happy và thư thái hơn Vn mình. Ng nông dân đỡ tất bật hơn Vn…
Cũng nhiều cái thú vị, cũng có cái không bằng VN

Khoản này VN ít có / ko có :) người lai

Các farm này VN ko có, ng dân ở đây cháu cảm nhận rất vô tư, k bị lệ thuộc vào internet hay cái sờ mát phôn như ae mình, đi đâu cũng cứ phải kè kè nó…