Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng đêm khuya ♋ ❤™

Trạng thái
Thớt đang đóng

thngaylangthang

Xe ngựa
Meo khéo không nhầm sắn (khoai mì) với sắn (sắn dây) đấy
Lá sắn non (khoai mì) muối thật nhẹ cho lên men vàng ươm, lấy ra thái nhỏ luộc kỹ cho hết đắng, chát rồi sau đó mới xào, nấu. Ăn cực ngon chứ không phải ngon do đói đâu :))
Rau cực sạch nuôn nhề :D

Kitcat

Xe container
Lá sắn non (khoai mì) muối thật nhẹ cho lên men vàng ươm, lấy ra thái nhỏ luộc kỹ cho hết đắng, chát rồi sau đó mới xào, nấu. Ăn cực ngon chứ không phải ngon do đói đâu :))
:)) One xịn thật, em nhầm rõ ạ. Nhà em làm gì có trồng khoai mì.
Ơ, thế sao người nông dân không muối thật nhẹ rồi bán món này nhỉ?
Món vừa ngon lại là món của hoài niệm.

Kitcat

Xe container
Lại NN về chuyện lơ ngơ
Cũng ở Tam Đảo, trong trường có trồng nhiều nhãn, mua đến bọ xít nhãn nhiều và... hôi mù
Nóng nực, chiều chiều Lính tráng hay mang sách ra ôn bài dưới gốc cây nhãn cho mát và thế là "đụng độ" với bọ xít, nhiều đưa bị bọ xít đái sưng húp cả mắt :))
Có mấy thằng quê Vĩnh Phúc (Phú Thọ+Vĩnh Yên) bảo: muốn mát thì chúng mày phải bắt hết bọ xít đi, vậy là cả lũ hè nhau bắt, bắt được con nào đập nát vứt đi thì thằng Dũng còi bảo: đừng vứt phí, chúng mày đập chết ném vào cái chậu thau cho tao. Chẳng biết làm nó làm gì nhưng cả bọn mấy chục thằng làm theo và bắt được lưng cái thau nó đưa.

Tối đến nhóm VP gọi cả bọn lên sân SVĐ chính của trường, mấy thằng VP đã đốt sẵn đống lửa, chúng nó vặt chân vặt cánh, rút bọng hôi và nướng rồi mời: bọn mày ăn đi
Dù thấy thơm và đói (lính thì lúc nào cũng đói) nhưng tất cả bọn Hà Nội, Hải Phòng và anh không thằng nào dám ăn. Đã thế còn bị thằng Dũng mắng: mẹ cái bọn ngố thành phố chúng mày dốt, ngon thế mà không ăn :))
Thế là không dám ăn ạ? Em ăn và làm món này rồi nhé.
Đọt sắn, ngọn, lá sắn là cây sắn làm hàng rào cơ. Vặt, vò muối chua, nấu canh, xào, kho với cá hay thịt bò rất tuyệt, nếu chừ mừ có chắc chắn là đặc sản ah.
Thế cụ gió làm mảnh đồi kinh doanh bán đặc sản sạch này đi thôi hì?

Kuu

Xe lăn
Gần nhà em có nhà họ gia công nhựa như hộp thuốc, lọ nhỏ mắt ... nên cả xóm cũng nhận cắt ba via (nhựa thừa), còng lưng cả ngày mà chả được mấy công.
Em thì đi kiếm dây đồng mới cả gói mực tím (mực tím ngày xưa gói thành từng cục nhỏ để pha ra với nước), kiếm thêm xèng tậu kem mút :))
Cái giống kem mút mà mút 1 lần là nghiện như chơi, ko biết bây giờ Hu có còn sở thích í ko8->

Chaukga

Xe container
Thật ạ? Lại có vụ buôn quả mướp già sang Nga làm cái kỳ lưng ạ? Em hỏi thật đấy, các cụ trả lời thật đừng đùa em nhé!
Xơ mướp để cả quả, làm búi kỳ lưng cực hay luôn. Cũng chả mấy người biết món này buôn được đâu :D

Lá sắn tầu cứ không già là chén được, làm rất nhiều món: luộc, xào, muối dưa, làm nộm, kho cá thịt ... Năm 1986 đơn vị em chả có gạo nên vặt đủ các loại lá cây miễn sao lá xanh, mềm, không có lông là cho vào nồi nấu ăn bù cơm. Được các lính chiến thời đánh Mỹ chế biến lá sắn tầu cho ăn thì thấy ngon nhất, các anh bảo nếu không có lá sắn thì bọn tao chết đói vãn hồi 67, 68 ở Tây Nguyên vì Mỹ Ngụy chặn không tiếp tế được gạo. Cũng nhờ có dịp đói đó em mới được xơi món canh rau Tàu bay - cực khó nuốt vì toàn mùi dầu.
Lại nhớ đến vị dưa lá sắn ăn nó dai bùi gần như dưa lá bắp cải già, chì không giòn bằng thôi.

Chaukga

Xe container
Hồi đó em ko được biết chuyện này, nhưng làm xe bọ xít thì nhiều ạ
Bọn em bắt bọ xít nhãn, cấu chân, lấy nhựa đường dính nó vào cái que đóm thuốc lào rồi thả xuống nước, khua cho bọ xít bay thế là có tàu thủy chơi o:-)

Kitcat

Xe container
Xơ mướp để cả quả, làm búi kỳ lưng cực hay luôn. Cũng chả mấy người biết món này buôn được đâu :D

Lá sắn tầu cứ không già là chén được, làm rất nhiều món: luộc, xào, muối dưa, làm nộm, kho cá thịt ... Năm 1986 đơn vị em chả có gạo nên vặt đủ các loại lá cây miễn sao lá xanh, mềm, không có lông là cho vào nồi nấu ăn bù cơm. Được các lính chiến thời đánh Mỹ chế biến lá sắn tầu cho ăn thì thấy ngon nhất, các anh bảo nếu không có lá sắn thì bọn tao chết đói vãn hồi 67, 68 ở Tây Nguyên vì Mỹ Ngụy chặn không tiếp tế được gạo. Cũng nhờ có dịp đói đó em mới được xơi món canh rau Tàu bay - cực khó nuốt vì toàn mùi dầu.
Lại nhớ đến vị dưa lá sắn ăn nó dai bùi gần như dưa lá bắp cải già, chì không giòn bằng thôi.
Hay thế ạ, em cảm ơn.
Lại nói chuyện đói. Papa em kể trong chiến trường có nhiều thứ lá có chung tên là "lá liều mạng". Lính HN chả biết lá gì với lá gì, đói, vặt liều ăn, chết thì bỏ, sống thì ăn tiếp.
Đi đường nếu gặp 1 caí hầm bỏ hoang, sẽ có nhiều con vật cư trú, cụ ngậm 1 miếng dầu hỏa phun xuống đốt. Xong là nhảy xuống lượm gián, ếch.. tóm bất cứ con nào là chén.

Kitcat

Xe container
Bọn em bắt bọ xít nhãn, cấu chân, lấy nhựa đường dính nó vào cái que đóm thuốc lào rồi thả xuống nước, khua cho bọ xít bay thế là có tàu thủy chơi o:-)
Em cũng chơi trò cấu chân rồi gắn con bọ xít vào cái gì đó thả xuống nước chơi, nghĩ cũng thấy ác, chơi được thời gian bọn em bỏ trò này.
Đó là năm 1987
Sau 23 năm, tức là năm 2010 anh mới ăn bọ xít lần đầu :))
Haha 2010 là anh đi du lịch mới ăn đúng hem ạ?
Cũng chả ngon mấy anh nhỉ? Em thấy thế, ăn thì ăn thôi.

URAL CCCP

Xe ba gác

Thật lòng, có là mướp cũng còn hơn không có gì để gọi là mướp. Mà mướp của cậu chắc chuẩn bị lấy xơ rửa bát được chưa?

Nói đến mướp của cậu tớ lại nhớ đến câu chuyện thời xưa có chị mướp ra cầu ao rửa rau, chị thả rông nên mỗi khi cúi xuống rửa rau. Mướp nó rơi xuống ao làm chị giật mình tưởng ai ném đá trêu mình và cứ vừa rửa rau vừa chửi đứa ném đá ;)
Thấy chã, bác cả Chaukga, Mami Miu, Gianthienly nhắc đến mướp. Em cũng khoe giàn mướp giống mới:))

Ngày xưa em ít khi phải làm thêm lắm, cả đoàn toàn rồng rắn kéo nhau đi chơi và kiếm miếng ăn.
Đến mùa sắn là vui nhất, cứ đến vườn sắn nào ngon nhất là đào trộm rồi mang vào lò sữa nướng chín bằng nhiệt. Sắn chín bở tơi, thơm lừng mà vỏ vàng rộm chứ ko bị cháy bao giờ.
Rau sắn luộc ăn đến phát ngán. Rau sắn muối chua xào qua với tí mỡ hoặc nấu với mớ tép tát được thì ngon tuyệt cú mèo.
Giờ nghĩ đến lại thấy thèm. :))
Lúc nhỏ Trác ở Vĩnh Phú à
Anh biết ăn lá sắn như rau là do học ở Tam Đảo năm 1986-1987, biết lấy lá ớt nấu canh là năm 1988 khi ở Đồng Nai
Ơ nhà Tập thể: anh có 2 kỷ niệm
- Lúc nhỏ nhà nghèo, nhà đông anh em nên bố mẹ gửi ra cho bác ruột ở Hải Phòng. Bác trai cán bộ cấp TP, bác gái cấp dưỡng nấu ăn cực kỳ ngon, lại kiếm được nhiều đồ ăn. Ở đây sướng về vật chất sướng vô cùng
Tuy ở tập thể nhưng cái tập thể đó là khu nhà biệt thự của Pháp, chia ra cho mấy gia đình ở, rộng rãi, nhiều cây to và những hàng cây cảnh. Cả khu thiết kế rất đẹp, những năm 197x mà biệt thự ấy đã có khu vệ sinh tự hoại, xối nước - văn minh... như Tây
Ở cái khu tập thể ấy anh bé nhất nên được chiều, tính mình lúc bé rất bạo dạn, 4-5 tuổi mà cứ một mình lang thang vào từng nhà, từng ngõ ngách của cái biệt thự ấy để chơi, nô đùa và chơi với các bạn, các anh chị lớn hơn mình đến 5-7 tuổi
Buồn nhất là tầm 5h chiều, các bạn được bố mẹ gọi về tắm rửa ăn cơm, còn trơ lại một mình, nhớ nhà, nhớ bố mẹ vô cùng

- Bắt đầu đi học năm 1975 thì về Hải Dương với bố mẹ, nhà 6 người có 1 gian tập thể 12m2 với 4m2 sân: chật và nóng kinh khủng
Các gia đình ở đây cũng không đồng nhất, trẻ con ở khu tập thể này nhiều đứa mất dạy, trộm cắp như ranh.
Ở khu này cũng chia bè kéo cánh đánh lộn, hít le nhau. Rồi cũng tụ tập đánh nhau với bọn trẻ ở phố khác, bắt nạt những đứa ở quê lên, ra chợ ăn cắp đồ... đủ trò ma giáo của những đứa trẻ thành thị.
Bố anh rất nghiêm khắc và dữ đòn, thấy bọn trẻ ở đây hư hỏng, các gia đình buông thả không dạy dỗ nên khi đi làm thường nhốt bọn anh trong nhà. Có vậy mấy anh em nhà anh mới không sa vào những trò của bọn trẻ khu tập thể này.

May mắn là đến năm 1977 nhà anh chuyển ra khu ở bây giờ, trẻ con phố này cũng nghịch nhưng không đến mức như ở khu tập thể kia.
Thích nhất là cái hồ sau nhà là nơi kiếm cá tôm và cũng là nơi vui chơi, chiều nào đá bóng xong cả bọn lại ùm xuống hồ ngụp lặn. Anh bơi khá tốt là cũng nhờ cái hồ này, bọn hơn vài tuổi trở lại có mâu thuẫn với anh khi xuống nước thị sợ anh như sợ cá mập. Trên bờ chúng khoẻ hơn, nhưng thằng nào tinh tướng bắt nạt thì khi xuống nước kiểu gì cũng bị nhẹ thì trát bùn vào mặt, nặng thì bị dìm uống dăm ba ngụm nước hồ :))

Trong các loại khoai, sắn thì lá sắn tầu là loại chế biến được nhiều nhất, sau đến lá khoai tây. Về xào thì lá khoai tây non xào đỉnh nhất, ngon hơn cả bầu bí xào. Những năm tháng lính em măm hai loại rau này cực nhiều ;)

Còn về tuổi thơ tuy gia đình cán bộ công nhân viên chức, nhưng do nhà nằm ở cổng chợ, chếch trái là bến ô tô, chếch phải là bến tàu, thuyền cộng với phụ huynh còn mải đi kiếm tiền nên ở đây chắc không lão nào có nhiều nghề như em, không một mánh nào của trẻ lưu manh ở bến ô tô, chợ, bến sông mà em không trải qua. Ngoài ra em còn hơn đội kia là có năng khiếu leo trèo, bơi lội, đánh bắt cá các kiểu :P

Nghĩ lại em cũng vẫn không hiểu, tuy thế nhưng em lại không giống các bạn cùng trang lứa gần nhà. Có đến 50% đi trường giáo dưỡng từ bé và 50% còn lại qua 18 tuổi là đầu quân cho đội tuyển Juvetus ;)

Hay thế ạ, em cảm ơn.
Lại nói chuyện đói. Papa em kể trong chiến trường có nhiều thứ lá có chung tên là "lá liều mạng". Lính HN chả biết lá gì với lá gì, đói, vặt liều ăn, chết thì bỏ, sống thì ăn tiếp.
Đi đường nếu gặp 1 caí hầm bỏ hoang, sẽ có nhiều con vật cư trú, cụ ngậm 1 miếng dầu hỏa phun xuống đốt. Xong là nhảy xuống lượm gián, ếch.. tóm bất cứ con nào là chén.
Papa chém gió đấy, đã là lính và lính chiến trong rừng thì đều rất giỏi kiếm lá ăn trong rừng ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng