Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

thngaylangthang

Xe ngựa
:) không phải ai cũng 3 cùng mà hiểu và yêu quý dc đâu á. Ng bạn đó là ng có những tính cách đáng quý nhất trong những ng em đã từng tiếp xúc cũng nên.

Chã show em cái nồi của chã v chã kho ntn dc không ah?

Hôm nay mưa buồn buồn tự dưng nhớ cây mộc đã mất :(
Hồi đầu năm e vừa định vặt hoa mộc làm bánh thì hôm đầu tiên đang vặt dở, đánh rơi mất rổ. Hôm sau chưa kịp vặt thì hàng xóm lại phun thuốc khử trùng diệt covy đâm ra không dám dùng nữa. Đúng là vô duyên, bao năm với nhau mà chưa từng đc thưởng thức đã bị mất r :((
Em mời cả nhà chè trân trâu đường đen
Em thì dễ thích nghi luôn sẵn trải lòng quý, mến yêu họ những người đã giúp đỡ khi mình đơn thương độc mã và ngược lại họ cũng rất quý cả yêu nữa :)
Em thích thưởng thức những món ăn qua bàn tay của PN chế biến à :D

114hangbong

Xe cút kít
Kho cá thì đơn giản, xếp xả riềng phủ kín dưới để chống cháy rồi xếp xương cục, tiếp đến xếp cá lên xen giữa là sườn, thịt ba chỉ, riềng, hành khô để cả củ, ớt, trám, chút nước hàng và tương bần, cho lên bếp đậy vung đun nhỏ lăn tăn, các gia vị nóng dần và quyện lại với nhau trong đó. Khi nào thật thơm thì đổ ngập nước đun vừa vừa, đun cỡ 8-10 tiếng, thỉnh thoảng ngó nếu cạn nước thì đổ thêm.

Tớ có mỗi cái ảnh đang ủ, ướp cá trên bếp " khi ủ, ướp cá là vặn bếp ga nhỏ nhất có thể, như nấu giả cầy. Nồi cá để trên 30 phút còn chưa sôi gia vị "

Nhìn đã thấy ngon rồi nhưng thiếu dưa muối nhá !

114hangbong

Xe cút kít
Chã sao không làm cá kho bán ah. Nghe tả cảnh ủ gia vị đã thấy ngon r. Em quyết định sẽ làm bước kho đầu và ủ gia vị trong nồi ủ. Sau đó cho ra bếp đun thêm mấy tiếng a?
Đun thật nhỏ lửa đến lúc ráo hết nước kho thì thôi em ạ !

Guest

Xe tải
Không suy chuyển là thế nào, nhìn nó còn mòn nữa là. :))
Giời ạ, khi chưa hết khấu hao thì đúng là nhìn nó mòn đi. Nhưng hết khấu hao rồi thì mòn chả còn ý nghĩa chị nhá ;)

Nhìn đã thấy ngon rồi nhưng thiếu dưa muối nhá !
Nồi chụp trên là đang ủ nóng để ướp cá đấy chị, chưa kho đâu ;))

Đun thật nhỏ lửa đến lúc ráo hết nước kho thì thôi em ạ !
Kho cá phải đều lửa, không to không nhỏ chị nhá. Đừng đung to mà cũng đừng đun nhỏ, cạn thì thêm nước nóng hòa chanh loãng vào, riêng vụ ủ nóng ướp cá với cách chỉnh lửa đun cá không thầy nào trên mạng dậy đâu. Chị tin em đi, em không làm nghề nên mới bật mí đó ;))

114hangbong

Xe cút kít
Giời ạ, khi chưa hết khấu hao thì đúng là nhìn nó mòn đi. Nhưng hết khấu hao rồi thì mòn chả còn ý nghĩa chị nhá ;)

Nồi chụp trên là đang ủ nóng để ướp cá đấy chị, chưa kho đâu ;))

Kho cá phải đều lửa, không to không nhỏ chị nhá. Đừng đung to mà cũng đừng đun nhỏ, cạn thì thêm nước nóng hòa chanh loãng vào, riêng vụ ủ nóng ướp cá với cách chỉnh lửa đun cá không thầy nào trên mạng dậy đâu. Chị tin em đi, em không làm nghề nên mới bật mí đó ;))
Giời với đất gì, bảo chưa hết là chưa hết. Cứ cãi là thế nào nhỉ. :))
Còn kho cá để lửa thật nhỏ thì hơi nước thoát ra từ từ, từ trong thoát ra thì cá mới chắc được. Em toàn làm thế ! :))

Ba Ngơ

Xích lô
Giời với đất gì, bảo chưa hết là chưa hết. Cứ cãi là thế nào nhỉ. :))
Còn kho cá để lửa thật nhỏ thì hơi nước thoát ra từ từ, từ trong thoát ra thì cá mới chắc được. Em toàn làm thế ! :))
Ờ kể cũng có lý, lâu lâu mới dùng thì đúng là còn lâu mới hết khấu hao thật :))

Về lý thuyết Phần lớn ai cũng nghĩ đun nhỏ cá nhừ và chắc. Chị thích kho chắc thế nào bảo em nhé, kể cả cá nuôi mềm oặt. À mà thôi cứ nhỏ lửa cũng được, đằng nào cũng vẫn thế rồi chị :P

BadBoy79

Xe lăn
^^ men xịn ah? Ui rời, em cứ tưởng cụ là mợ, sry cụ @@
E cảm ơn nha, vai tập gym chắc là cứng r ¥¥
Ngày xưa em cũng tạm được gọi là men, nhưng bây giờ em chỉ nhận là man thôi. Mợ quá khen, vai em cứng như đá ấy chứ :D

114hangbong

Xe cút kít
Ờ kể cũng có lý, lâu lâu mới dùng thì đúng là còn lâu mới hết khấu hao thật :))

Về lý thuyết Phần lớn ai cũng nghĩ đun nhỏ cá nhừ và chắc. Chị thích kho chắc thế nào bảo em nhé, kể cả cá nuôi mềm oặt. À mà thôi cứ nhỏ lửa cũng được, đằng nào cũng vẫn thế rồi chị :P
Không phải là lâu không dùng mà là của bền tại người đấy nhé ! ;))

Bầu Minh

Xe tăng

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mùa Đông, em thích kho cá Nục hoặc cá Thu với thịt ba chỉ, giềng thái lát, hành khô để lớp vỏ mỏng rồi cắt ngang củ, nước hàng, hạt tiêu hoặc ớt tươi, vỏ quất (Cắt đôi quả quất, bỏ hạt, bóp nước ra bát riêng). Để lớp giềng thái lát xuống dưới cùng, sau đó đến lớp thịt, cuối cùng là lớp cá. Xen kẽ là giềng, vỏ quất, hành khô, tiêu xanh hoặc đen/ ớt tươi. Rưới nước mắm đã hoà cùng nước quất (tỉ lệ 1:2, 1 nc quất 2 nước mắm đã đun sôi, thêm chút nc sôi và nc hàng). Rồi đun lửa nhỏ liu riu tầm 6-8h. Tới khi miếng thịt mềm nhũn, cá săn lại. Rất đưa cơm ạ. Em bị mất máy dt nên ko còn ảnh. Đợi mùa Đông sang rồi em chụp lại ạ!

(Em quên mất nc quất và vỏ quất nên phải edit lại ạ,:P).

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Mùa Đông, em thích kho cá Nục hoặc cá Thu với thịt ba chỉ, giềng thái lát, hành khô để lớp vỏ mỏng rồi cắt ngang củ, nước hàng, hạt tiêu hoặc ớt tươi, vỏ quất (Cắt đôi quả quất, bỏ hạt, bóp nước ra bát riêng). Để lớp giềng thái lát xuống dưới cùng, sau đó đến lớp thịt, cuối cùng là lớp cá. Xen kẽ là giềng, vỏ quất, hành khô, tiêu xanh hoặc đen/ ớt tươi. Rưới nước mắm đã hoà cùng nước quất (tỉ lệ 1:2, 1 nc quất 2 nước mắm đã đun sôi, thêm chút nc sôi và nc hàng). Rồi đun lửa nhỏ liu riu tầm 6-8h. Tới khi miếng thịt mềm nhũn, cá săn lại. Rất đưa cơm ạ. Em bị mất máy dt nên ko còn ảnh. Đợi mùa Đông sang rồi em chụp lại ạ!

(Em quên mất nc quất và vỏ quất nên phải edit lại ạ,:P).
Em biết nên chờ edit lại mí quote á ;)

co.ntt

Xe lăn
Em nhận lời mời ăn ngó, nhưng mà em thích ăn trân trâu hồng :D
Em cảm thông với nỗi đau mất cây của mợ, nếu khóc mà thấy nhẹ lòng thì mợ cứ mượn vai em mà khóc ;))
Ui dồi, anh “ cơ hội” không ai bằng nhể :D