[Funland] Nữ sinh lớp 8 bị bố bạn học đánh nhập viện (đang điều tra)

vjtcon

Xe điện
con nhà e cũng sắp lên lớp 6 cũng thấy lo lo,e thì xác định đưa đón đến 12 luôn
e cũng nghĩ như cụ. Đưa đón cho hạn chế Rủi ro.
- Đúng là k ăn thua nhau đc bằng nắm đấm, nhưng ở vị thế NGƯỜI CHA có đứa con gái đang nằm viện như trên báo, Não mà ko bthg thì sao đây? bị ăn ĐẤM thiệt thòi hơn là Chủ động ĐẤM.

MAYBACH18

Xe hơi
Thế giới chỉ có duy nhất mợ như thế thôi. Mợ lấy tiêu chuẩn của robot AI ra áp cho mọi người kể cũng khó.

Ngày xưa ông già em dạy, cũng phải 40 năm rồi:

1. Đi học không được gây sự, không được đánh nhau.
2. Đánh nhau là không được thua. Thua về nhà khóc lóc sẽ ăn thêm roi.
3. Phải biết đánh giá rủi ro, thấy đối phương to khỏe hơn hoặc/và đông hơn hoặc/và có đồ chơi thì phải khẩn trương té thật nhanh. Thuận tiện thì phục thù sau.
4. Trước khi té nếu có thể thì táng cho nó cục gạch, tội vạ đâu tao chịu.

Em áp dụng như ông già dạy, quả là cuộc sống khá là yên bình. Mỗi tội ngày xưa ông già em làm Đường sắt nên di chuyển khá nhiều nơi, em theo cụ nên hồi phổ thông học đến 5 trường các cấp, mỗi lần về chỗ mới lại bị ma cũ bắt nạt nhưng tính phản kháng và thù dai cao nên sớm đc yên.

Sau này e dạy 2 ông cu con đúng như thế, và chúng nó cũng khá ổn, đương nhiên là ko đi bắt nạt ai.

Cu lớn nhà e năm lớp 4 bị 1 bạn trong lớp cậy là con GV trong trường bắt nạt, rủ thêm 3 cu lớp khác định hội đồng, bị cu nhà e vác gạch đập cả 4 chạy te tua. Vụ ấy phải đi giải quyết với nhà trường he he, sau đó khỏi có vụ nào luôn.
Sau thằng em vào học cùng trường, có ông anh bảo kê nên ko bị gì.
Giờ em đã hiểu dc tên ních của cụ.

Thạch Hầu

Xe buýt
Cảm ơn bác vì dẫn chứng. Như vậy là bạn học sinh ngoan, hiền, nhanh nhẹn, hoạt bát, sau khi bị đánh một lần thì sau đó không bị bắt nạt nữa (do có sự can thiệp của nhà trường và cơ quan chức năng). Điều này không có gì trái với suy nghĩ của cháu cả: một người ngoan, hiền, nhanh nhẹn, hoạt bát, có thể bị bắt nạt một lần, nhưng có sự can thiệp là sẽ không bị bắt nạt nữa.

Một người ngoan, hiền, nhanh nhẹn, hoạt bát bị bắt nạt một lần (chuyện có thể xảy ra), nhưng một người ngoan, hiền, nhanh nhẹn, hoạt bát, liên tục bị bắt nạt (dù đã có sự can thiệp của cơ quan chức năng), đây là trường hợp khó thể xảy ra ạ.
- Thực ra thì trong bài báo cũng không kết luận mạnh dạn như mợ "nhưng có sự can thiệp là sẽ không bị bắt nạt nữa.", họ chỉ kết câu là em học sinh nạn nhân đã đi học trở lại bình thường thôi (thời điểm kết câu đó chỉ vài ngày sau vụ bị đánh), nhưng ai dám chắc là một thời gian sau thì không bị bắt nạt nữa ?
- Ngoài ra, 1 hành động đánh bạn quay clip dã man như trong vụ này mà bọn ngợm không bị trả giá gì sao ? Chỉ viết tường trình, thề hứa đảm bảo linh tinh là xong sao ? Như thế công bằng ở đâu ?
- Và vì 2 cái gạch đầu dòng trên nên hoàn toàn có thể dẫn đến hậu quả là bọn ngợm kia vẫn có thể đánh tiếp nạn nhân sau 1 thời gian nữa, hoặc vẫn kéo đàn đi đánh các nạn khác. Vì chúng biết, có bị bắt quả tang thì lại viết tường trình, thề hứa đảm bảo là xong, gần như không phải trả giá gì.
- Vì vậy em vẫn hoàn toàn kiên định rằng, tự hoàn thiện bản thân để biết cách tránh xa những rủi ro chỉ là 1 khía cạnh, 1 giải pháp của vấn đề. Cần phải có giải pháp tổng thể và triệt để hơn, có tính răn đe mạnh mẽ, là điều chỉnh để áp dụng Luật hình sự với cả lứa tuổi rất manh động từ 13 - 18 (dĩ nhiên sẽ nhẹ hơn người trưởng thành, nhưng phải có áp dụng hình phạt tù), như vậy đối với trẻ em ngoan thì hoàn toàn không có ảnh hưởng gì, đối với trẻ em hư thì chúng sẽ biết sợ hoặc bố mẹ chúng phải biết sợ để dạy dỗ chúng tử tế hơn. Như vậy xã hội sẽ đỡ loạn hơn nhiều. Một liên tưởng, vấn đề này cũng tương tự việc yêu cầu người tiêu dùng phải thông minh khi lựa chọn hàng hóa, nhưng nếu không có hình thức răn đe và thực hiện chúng 1 cách nghiêm khắc với bọn buôn bán hàng giả như hiện nay, thì kết quả vẫn là chúng ta thường xuyên phải ăn thực phẩm bẩn, phải dùng đồ giả như nó vẫn đã, đang và sẽ xảy ra hàng ngày.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
- Thực ra thì trong bài báo cũng không kết luận mạnh dạn như mợ "nhưng có sự can thiệp là sẽ không bị bắt nạt nữa.", họ chỉ kết câu là em học sinh nạn nhân đã đi học trở lại bình thường thôi (thời điểm kết câu đó chỉ vài ngày sau vụ bị đánh), nhưng ai dám chắc là một thời gian sau thì không bị bắt nạt nữa ?
- Ngoài ra, 1 hành động đánh bạn quay clip dã man như trong vụ này mà bọn ngợm không bị trả giá gì sao ? Chỉ viết tường trình, thề hứa đảm bảo linh tinh là xong sao ? Như thế công bằng ở đâu ?
- Và vì 2 cái gạch đầu dòng trên nên hoàn toàn có thể dẫn đến hậu quả là bọn ngợm kia vẫn có thể đánh tiếp nạn nhân sau 1 thời gian nữa, hoặc vẫn kéo đàn đi đánh các nạn khác. Vì chúng biết, có bị bắt quả tang thì lại viết tường trình, thề hứa đảm bảo là xong, gần như không phải trả giá gì.
- Vì vậy em vẫn hoàn toàn kiên định rằng, tự hoàn thiện bản thân để biết cách tránh xa những rủi ro chỉ là 1 khía cạnh, 1 giải pháp của vấn đề. Cần phải có giải pháp tổng thể và triệt để hơn, có tính răn đe mạnh mẽ, là điều chỉnh để áp dụng Luật hình sự với cả lứa tuổi rất manh động từ 13 - 18 (dĩ nhiên sẽ nhẹ hơn người trưởng thành, nhưng phải có áp dụng hình phạt tù), như vậy đối với trẻ em ngoan thì hoàn toàn không có ảnh hưởng gì, đối với trẻ em hư thì chúng sẽ biết sợ hoặc bố mẹ chúng phải biết sợ để dạy dỗ chúng tử tế hơn. Như vậy xã hội sẽ đỡ loạn hơn nhiều. Một liên tưởng, vấn đề này cũng tương tự việc yêu cầu người tiêu dùng phải thông minh khi lựa chọn hàng hóa, nhưng nếu không có hình thức răn đe và thực hiện chúng 1 cách nghiêm khắc với bọn buôn bán hàng giả như hiện nay, thì kết quả vẫn là chúng ta thường xuyên phải ăn thực phẩm bẩn, phải dùng đồ giả như nó vẫn đã, đang và sẽ xảy ra hàng ngày.
Quan điểm của bác là từ góc nhìn muốn giải quyết nạn bạo hành học đường ở cấp độ xã hội, quan điểm của cháu chỉ là chia sẻ kinh nghiệm tránh trở thành nạn nhân của nạn bạo hành học đường.

Ở cấp độ một cá nhân thì khá đơn giản, có thể chỉ cần học giỏi lên (chẳng cần võ vẽ gì cả) là thay đổi được môi trường học tốt hơn (chuyển sang lớp chọn, chuyển sang trường tốt hơn v.v...).

Ví dụ khi học trường công (Tiểu học, THCS) cháu có nghe nói loáng thoáng về nạn bắt nạt trong trường, nhưng từ khi lên THPT cháu được nhận vào Nguyễn Siêu (Cầu Giấy, Hà Nội) và còn là một trong số cực ít học sinh được miễn học phí, thì cháu tuyệt nhiên không hề thấy tệ nạn này ở Nguyễn Siêu ạ.

Đây là bài viết về cháu trên website Nguyễn Siêu:

minhdqtt

Xe hơi
Giờ em đã hiểu dc tên ních của cụ.
Công nhận đọc 4 điều của cụ ấy em cũng kinh. Em không làm được như vậy, và con em thì càng không. Các cụ có câu là chọn bạn mà chơi, em cho con em học ở trường tốt, đầu vào kỹ càng học sinh toàn con nhà gia giáo nên không có chuyện đánh nhau, và em tin vào cách đó hơn.

otothanglong

Xe điện
Rồi bố con bé bị đạp đến xiên cho 1 nhát thì xuống mà đạp đất, chuyện trẻ con thì nên xem kỹ đầu đuôi tai nheo mà giải quyết, bạo lực mà lại giải quyết bằng bạo lực thì sẽ không có hồi kết đâu.

minhdqtt

Xe hơi
Rồi bố con bé bị đạp đến xiên cho 1 nhát thì xuống mà đạp đất, chuyện trẻ con thì nên xem kỹ đầu đuôi tai nheo mà giải quyết, bạo lực mà lại giải quyết bằng bạo lực thì sẽ không có hồi kết đâu.
Chuẩn luôn, ai biết ngày mai thế nào, cứ cho là ông đó đầu gấu cao thủ này nọ đi, nhưng nếu bị đánh lén xiên một phát lên nóc tủ thì ở đó mà hổ báo

Truns176

Xe tải
Vậy ý cụ là như thế nào, đồng tình hay ko đồng tình với hành động của vị phụ huynh này?
Phải đặt mình vào địa vị ngta mới biết đc cụ ạ, ngồi phán thì 1 rổ đạo đức ngay. Con e bị thế e ko biết sẽ làm gì nữa.

Website
www.facebook.com

LeTai1979

Xe cút kít
Nếu để ngồi bình tĩnh lại thì nói làm gì hả Cụ? Như e vd ở trên ấy, Cụ về nhà mà thấy 3 đứa nó đang túm tóc con mình nó sút vào mặt cộng với mũ bh nó đập vào đầu thì có bình tĩnh nổi ko?
Em sợ Cụ lại giết cả 3 đứa nó ấy chứ?

LeTai1979

Xe cút kít
Nếu nó đến tận nhà mình mà đánh con mình thì thôi e ko trách ông bố này nữa,vì ông bố nào cũng sẽ làm vậy thôi
Vâng, lúc ấy Cụ nào mà giữ đc bình tĩnh chắc ko phải người thường nữa rồi.

LeTai1979

Xe cút kít

NovRainInFall

Xe tăng
Theo nó kể lúc đầu mầy thằng to nhất từng thằng xông vào thì nó đấm mỗi thằng 2 -3 phát là nằm bò luôn. Sau còn 4-5 thằng lìu tìu alo xô vào thì mỗi thằng 1 đấm. Nó nhanh, khỏe, tránh không cho thằng nào ôm nó. Sau mới biết ông thầy dạy võ nó bảo từ 1-2 tháng trước đã không dám trực diện lấy thân đỡ đòn của nó rồi. Tuần nó tập 4-5 buổi, xong tập đánh mộc nhân, bao cát ngày vài trăm cái. Cũng phục nó nhẫn nhịn 2 năm xong rồi làm 1 phát.
Công nhựn, e rất chi là phục cụ nhoé ;))

LeTai1979

Xe cút kít
Công nhận đọc 4 điều của cụ ấy em cũng kinh. Em không làm được như vậy, và con em thì càng không. Các cụ có câu là chọn bạn mà chơi, em cho con em học ở trường tốt, đầu vào kỹ càng học sinh toàn con nhà gia giáo nên không có chuyện đánh nhau, và em tin vào cách đó hơn.
Ngày xưa Bố, Mẹ em đi làm cả ngày có khi phải làm cả 3 ca, con cái đi học buổi sáng buổi chiều tự trông nhau hoặc chơi quanh xóm, nên nếu để bị bắt nạt mà ko bật lại đc nó thì có mà bị bắt nạt cả năm, như bây giờ có đk thì ko nói có nhà còn đưa đón hết cấp 3.

so6_a2

Xe hơi
Một đứa trẻ không láo nháo mạng xã hội, không cà khịa ai, tính tình điềm đạm, karate đai đen, ai bắt nạt làm gì ạ ?
Tuổi ấy thì nhiều lý do lắm ạ, đôi khi không dùng mạng xh trong khi cả lớp dùng cũng là lý do đấy ạ. Ý e nói là nếu đã bị bắt nạt ở 1 trường thì khả năng cao có đi trường khác vẫn vậy thôi ạ. Nhiều cái nó k có logic nào để hiểu đâu ạ.

so6_a2

Xe hơi
Nếu nó đến tận nhà mình mà đánh con mình thì thôi e ko trách ông bố này nữa,vì ông bố nào cũng sẽ làm vậy thôi
3 đứa kéo đến tận nhà để hội đồng mà, liều lĩnh đến mức dám xông vào đấy. E có đứa bạn ngày đó bị 2 thằng trèo tường vào nhà, đánh tại nhà nó luôn, bố thằng này lại đang đi nước ngoài, hô hào ntn ông ngoại vs bác bên nội nhà nó ra chặn đường bọn này, ông ngoại thằng kia lấy cây sắt ống loại to chọc ngang bánh xe rồi dùng 1 cây khác đập toác đầu 1 trong 2 thằng. Kết quả là 2 thằng chạy mất dép, ông ngoại này thì về quê ở biên giới, thằng bạn thì vẫn bình yên vô sự.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tuổi ấy thì nhiều lý do lắm ạ, đôi khi không dùng mạng xh trong khi cả lớp dùng cũng là lý do đấy ạ. Ý e nói là nếu đã bị bắt nạt ở 1 trường thì khả năng cao có đi trường khác vẫn vậy thôi ạ. Nhiều cái nó k có logic nào để hiểu đâu ạ.
Khi bản thân một học sinh đã cố gắng thay đổi để tốt lên và học sinh đó đã làm được, mà vẫn có người cho rằng học sinh đó vẫn yếu thế và bị bắt nạt, cách tốt nhất là kệ suy nghĩ của người đó thôi.