[Funland] Nữ sinh lớp 8 bị bố bạn học đánh nhập viện (đang điều tra)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
tùy từng hoàn cảnh, không phải cứ nói chuyển là chuyển, chuyển vài trăm km, hoặc đi du học luôn. bạn nói chuyện cao siêu quá
Chẳng có gì cao siêu cả, vấn đề là có dám nghĩ và dám quyết hay không. Khi cháu học xong năm thứ hai đại học Nhật Bản, có hai lựa chọn:
(1) Học năm 3 ở Nhật Bản (học bổng ngon lành, công việc thực tập ngon lành, thành thạo tiếng Anh là một lợi thế cực lớn).
(2) Học năm 3 ở Canada (không học bổng, chưa có việc thực tập, mất lợi thế về tiếng Anh).
Cháu chọn (2), đơn giản vì đó là trải nghiệm cháu chưa có.

holland

Xe tăng
Bạn bé nhà mình hồi lớp 2 với lớp 3 có học với 1 bạn người lại TQ, do đặc điểm ngoại hình nên bạn đó rất hay bị trêu chọc. Tính bạn này kinh khủng, bạn nhà mình thuộc dạng bé nhỏ nhất lớp về cả tuổi lẫn thể hình nên chả bao giờ dám trêu. Thế mà bạn ấy suốt ngày đánh con mình, hôm thì cào thủng má lòi nguyên cả miếng mỡ ra, hôm thì lên gối làm con mình hộc cả máu mồm.
do bạn này đánh quá nhiều bạn trong trường, sau bao lần báo cô, báo bố mẹ, gọi cả bố mẹ đến nhà… đều ko xử lý dược thì mình phải làm đơn cả lớp ký vào đề nghị nhà trường chuyển lớp. Vấn đề là ko có lớp nào dám nhận bạn này nhưng cuối cùng dưới áp lực của phụ huynh thì nhà kia đành chuyển trường cho con. Ko rõ bạn kia có còn đánh nhau khi qua trường mới hay ko nữa. Nhưng nói thật có những đứa trẻ tính côn đồ nó ăn vào máu rồi. Tức nước thì vỡ bờ thôi chứ làm ông bố bà mẹ thấy con mình bị đánh mà vẫn còn có thời gian để cân nhắc thiệt hơn thì quả ko phải là người thường.
Bạn kia cháu đến chỉ mặt rồi, còn đánh F1 nhà cháu thì cháu vả mặt thật rồi ra sao thì ra. Cứ nhìn mặt con sưng húp lên, máu mồm máu mũi hộc ra ma chịu được thì quả là trái tim bằng thép.
còn mợ Nhật thì bảo để tránh bị bắt nạt thì phải trở thành ưu tú. Đó là mợ ưu tú sẵn thì nghĩ nó dễ, chứ những bạn bình thường thì chỉ cần theo được chương trình ở lớp là tốt thì có cách gì cho những đứa trẻ này?
Con bé đó nó còn trẻ con, sung sướng sẵn, có kinh nghiệm gì đâu mà tranh luận với nó.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hãy thử một lần bứt ra trong suy nghĩ, sẽ thấy không khó lắm đâu. Có lần đầu thì các lần sau dễ dàng hơn nhiều ạ. Ví dụ trước ngưỡng cửa đại học, cháu có hai lựa chọn:
(1) Đỗ Ngoại Thương, học gần nhà, bố mẹ chu cấp.
(2) Xách vali sang đại học Nhật, thân cô thế cô.
Cháu chọn (2) vì đó là trải nghiệm cháu chưa có ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Con bé đó nó còn trẻ con, sung sướng sẵn, có kinh nghiệm gì đâu mà tranh luận với nó.
Từ năm 18 tuổi đến nay là cháu tự lập hoàn toàn. Còn nói về trải nghiệm gian khổ thì chắc là cũng không thua kém ai ạ.

RongPhuongBac

Xe điện
Nó oánh còn mình. Mình mang giáo đi tìm phụ mẫu nó mới đúng. Oánh phải oánh ngang cơ chứ lị

Jake CNK

Xe buýt
Chẳng có gì cao siêu cả, vấn đề là có dám nghĩ và dám quyết hay không. Khi cháu học xong năm thứ hai đại học Nhật Bản, có hai lựa chọn:
(1) Học năm 3 ở Nhật Bản (học bổng ngon lành, công việc thực tập ngon lành, thành thạo tiếng Anh là một lợi thế cực lớn).
(2) Học năm 3 ở Canada (không học bổng, chưa có việc thực tập, mất lợi thế về tiếng Anh).
Cháu chọn (2), đơn giản vì đó là trải nghiệm cháu chưa có.
Thôi mình không nói chuyện với bạn nữa, bạn là mây tầng khác với mình

meotamthe

Xe cút kít
Trong cuộc sống thì tự mình lo cho thân mình thôi, khi bản thân mình rời khỏi vị trí nguy hiểm và sự nguy hiểm đó rơi vào người khác, nhưng mình không có lỗi gì cả, thì cứ thế mà làm thôi.
Chuẩn rồi, với cá nhân đơn lẻ có điều kiện thì dễ, như cháu thì cũng dễ vì cháu không dính phải những cái đó, cháu có thể chuyển trường chuyển nhà được, như bác Thích Là Bụp nói, cháu quá hoàn hảo như Robot AI, nhưng cuộc sống không phải ai cũng như vậy.
Câu chuyện ở thớt là có tình huống như vậy, thực tế những tình huống như vậy là khá nhiều trên báo, những trường hợp không lên báo theo lẽ thường còn nhiều hơn. Một phần các cụ ở đây đều tính trên tổng quát, còn cháu cháu tính trên cá biệt là cháu, có nhiều điều các trường hợp tổng quát không theo bì với cháu được, nên tranh luận nhiều mà mình đặt một tiêu chí cao hơn mặt bằng chung thì mãi nó không có hồi kết, mãi không có tiếng nói chung được.
Như cháu chia sẻ về cháu, được như vậy từ bé cũng không phải ai cũng được, không ít người có đủ điều kiện như vậy, nên đặt ra để người khác phải ứng xử như mình trong hoàn cảnh điều kiện người khác không bằng mình thì nó khác gì trống đánh xuôi, kèn thổi ngược. Nếu được cháu có thể đặt mình vào hoàn cảnh người khác nêu và nói lên cách giải quyết mà cháu cho là hợp lý nhất, chứ đừng mang điều kiện vốn có của cháu ra trình bày và giải thích vì sao cháu lại giải quyết như thế.
Cuối cùng, tôi chỉ muốn nói rằng: Không cùng một hệ quy chiếu, mọi phương án đều không có tính thiết thực, nếu thông qua tranh luận để khẳng định đúng sai trên hoàn cảnh riêng của mình cháu, không ai phủ nhận việc nó phù hợp với cháu, nhưng nó không khiến người ta thấy phù hợp với người ta, nếu mãi như thế thì chỉ mang lại một cảm giác không thoải mái ở người khác khi thấy cháu chả hiểu gì về cái họ đang nói và cháu nói quá nhiều về cháu. Gặp người ác khẩu người ta sẽ làm một câu: chả nói được gì lại toàn đi khoe mình thế này thế nọ, hoá chẳng phải là mất vui sao.

just for fun

Xe lăn
Cháu chuyển nhà và chuyển trường liên tục ạ. Hồi bé nhà cháu ở ngõ 260 Cầu Giấy (phường Quan Hoa, Cầu Giấy), nhưng đi học với các bạn bên làng Hậu, làng Vòng, không ổn lắm. Thế là chuyển nhà sang làng Cót, đi học với các bạn làng Cót, đỡ hơn khá nhiều. Sau đó chuyển nhà sang ngõ 195 Trung Kính để đi học THCS Yên Hoà và Nguyễn Siêu.
Chuyển trường là chuyện lớn chứ ko phải là chuyện dễ dàng mà chuyển liên tục được mợ ạ.
Thực tế để xin cho con vào trường tốt lớp tốt (theo nhìn nhận bản thân) mà trái tuyến là cực kỳ khó. Ngoài ra lại còn liên quan đến vị trí địa lý, tuyến đường đi làm của bố mẹ…

holland

Xe tăng
Đã bảo đừng tranh luận với trẻ con, già rồi còn dại😄dù nó đi tây tầu, lăn lộn nhưng chưa làm cha mẹ, chưa nuôi con đến 18 tuổi ở VN thì sao biết được mọi hoàn cảnh.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chuyển trường là chuyện lớn chứ ko phải là chuyện dễ dàng mà chuyển liên tục được mợ ạ.
Thực tế để xin cho con vào trường tốt lớp tốt (theo nhìn nhận bản thân) mà trái tuyến là cực kỳ khó. Ngoài ra lại còn liên quan đến vị trí địa lý, tuyến đường đi làm của bố mẹ…
Để quyết được những việc coi là lớn thì cũng bắt đầu từ những việc nhỏ thôi ạ. Cháu vẫn nhớ những cảnh bị mất đồ dùng học tập ở tiểu học, vẫn phải hít sâu thở đều kiềm chế sự tức giận. Bạn ngồi cạnh kẻ vạch chia bàn, lỡ sơ ý thò tay sang nó vụt cho đau điếng người, vẫn phải hít sâu thở đều giữ bình tĩnh, dù có thừa khả năng đạp cho nó một phát ngất luôn.

Nhà cháu chuyển nhà, chuyển trường lần đầu cũng rất hỗn loạn, nhưng sau đó quen dần, cũng thấy không khó lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Phải đặt mình vào địa vị ngta mới biết đc cụ ạ, ngồi phán thì 1 rổ đạo đức ngay. Con e bị thế e ko biết sẽ làm gì nữa.
Ý em nói (mà cụ rep) còn chưa liên quan đạo đức, chỉ liên quan đến pháp lý cụ nhé. Còn về đạo đức lọai ông bố này em khinh, em cũng nói rõ ở post với cụ Jake CNK hôm qua rồi.
- Kiểu đánh đập này là kiểu của 1 thằng côn đồ, ko phải kiểu của 1 người bố thương con.
"
Em thấy xử lý như ông bố này là ko thể chấp nhận được. Mấy đứa kia đang đi xe mà xông vào đạp đổ xe, ko may ngã đập đầu thì còn là án mạng.
Ngoài ra các cụ cứ lấy cớ là sự phẫn nộ của ông bố ra biện hộ cho hành vi hành hung. Em nhắc lại, thái độ hung hăng đánh đập em nữ học sinh kia ko phải của 1 người bố, kể cả người bố khi phẫn nộ có động tay chân thì thái độ cũng ko kiểu hung hãn như vậy, nó thể hiện sự côn đồ chứ ko phải thương yêu con mình. Nghe nói còn mang cả hung khí đối mặt với đứa bé gái học lớp 8, và hung hãn như với kẻ thủ dù nhiều người can ngăn. Cái loại này em khinh.
"
Đồng ý với cụ cách xử lý như vậy là không được, theo em thì tát vài cái cảnh cáo mang tính răn đe thì được ( tất nhiên còn xem xét bọn nó đánh con mình đến mức độ nào, như nhiều trường hợp đưa clip lên mạng kiểu đánh bằng mũ bảo hiểm, lột đồ thì em táng cho đừng nói nặng nhẹ gì cả). Nếu như chỉ xung đột nhẹ thì việc mang vật giống kiếm thì em ko đồng tình, đạp xe cũng ko cần thiết, ô tô chặn đầu là được rồi. Mình không tường tận mọi việc nên không thể nói đúng hay sai hết được. Em chỉ nêu quan điểm của em về việc xử lý khi con mình bị hành hung, còn tùy mức độ sẽ có cách xử lý. Ví dụ bé nhà em bị đánh tay đôi em cũng chỉ can thôi chứ không đánh lại, còn hội đồng thì lại xử lý khác rồi
Dù cá nhân em ko đồng tình với việc xử lý trực tiếp với bọn trẻ con, nhưng hành động như ý cụ bảo bên trên nó vẫn nằm trong phạm vi có thể hiểu được khi bị kích động. Nhưng em đồ rằng, có thời gian lái xe đi tìm bọn trẻ, có nghĩa là con mình cũng ko bị nặng nề và có cả thời gian để hạ hỏa... sẽ ko đến nỗi động tay chân với mấy đứa bé gái kia đâu. Cụ xem lại clip thì thấy, thái độ và hành động cứ như với kẻ thù, đâu ra dáng của người lớn với đám trẻ con, lại còn là trẻ gái.

Chỉnh sửa cuối:

so6_a2

Xe hơi
Bạn C chuyển nhà đến hẳn tỉnh thành khác cách hàng trăm km mà bạn A vẫn đuổi theo thì chuyển xa hơn nữa. Mỗi lần bạn A xuất hiện thì bạn C lánh đi, vài lần là A chán thôi.
Nếu chuyển hẳn đi tỉnh khác cách vài trăm km thì bạn B vs bạn A sẽ thôi rồi mợ ạ. Nhưng k loại trừ khả năng sang tỉnh khác cách xa đó lại có bạn A’ và bạn B’ như bên này thì mợ lại chuyển tiếp ra nước ngoài ạ? Các bạn học giỏi, ngoan, đẹp … rất là thu hút vs các bạn khác phái nhé. Và k phải nhà nào cũng sẵn sàng bỏ công bỏ việc để chuyển nhà tìm việc mới như mợ.

so6_a2

Xe hơi
Hãy thử một lần bứt ra trong suy nghĩ, sẽ thấy không khó lắm đâu. Có lần đầu thì các lần sau dễ dàng hơn nhiều ạ. Ví dụ trước ngưỡng cửa đại học, cháu có hai lựa chọn:
(1) Đỗ Ngoại Thương, học gần nhà, bố mẹ chu cấp.
(2) Xách vali sang đại học Nhật, thân cô thế cô.
Cháu chọn (2) vì đó là trải nghiệm cháu chưa có ạ.
Mợ nói rất dễ, nếu mợ học lớp 5,6 và phụ thuộc hoàn toàn vào phụ huynh. Nếu phụ huynh không thể nghỉ việc chuyển nhà đi vài trăm km chắc mợ tự bỏ nhà ra đi vì đó là trải nghiệm mợ chưa có nhỉ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ nói rất dễ, nếu mợ học lớp 5,6 và phụ thuộc hoàn toàn vào phụ huynh. Nếu phụ huynh không thể nghỉ việc chuyển nhà đi vài trăm km chắc mợ tự bỏ nhà ra đi vì đó là trải nghiệm mợ chưa có nhỉ
Trao đổi cởi mở với bố mẹ thôi bác, bố mẹ nào mà chẳng thương con, dù không thể bằng các bố mẹ sẵn sàng đánh đập người khác để bảo vệ con của họ, riêng về việc chuyển nhà, bố mẹ cháu chấp nhận được ạ.

otothanglong

Xe điện
Nếu để ngồi bình tĩnh lại thì nói làm gì hả Cụ? Như e vd ở trên ấy, Cụ về nhà mà thấy 3 đứa nó đang túm tóc con mình nó sút vào mặt cộng với mũ bh nó đập vào đầu thì có bình tĩnh nổi ko?
Em sợ Cụ lại giết cả 3 đứa nó ấy chứ?
Tranh luận thì cũng không có hồi kết, vậy nên xã hội mới xảy ra nhiều chuyện hoá to từ những chuyện rất nhỏ. Nên cũng tuỳ cách ứng xử khác nhau khi gặp những việc như trên, và cũng tuỳ cách ứng xử mà hậu câu chuyện sẽ khác nhau, nếu con bé bị đạp chấn thương sọ não thì khả năng ông bố này đi bóc lịch là rất cao, ngồi bóc lịch thì sao bảo vệ con được nữa, nghĩ sâu 1 chút thì tốt, còn không thì sẽ dằn vặt trong bốn bức tường câu “ Biết thế “ đấy cụ. Mới đây thôi va chạm trên đường mà 1 thằng đạp 2 chú cháu gây ra tai nạn chết cả 2 chú cháu đấy cụ, thằng đó đang đối diện nhẹ thì 20 năm tù, nặng thì tử hình, vì 1 vụ việc rất nhỏ nếu làm chủ được cảm xúc kiềm chế nóng giận thì có bị trả giá quá đắt như vậy không ?.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu còn nhớ hồi học tiểu học, lớp 1-2 dễ nên đứa nào cũng học như nhau, cũng ít dám nhìn bài nhau nên dù bực bội vì mất đồ, ăn vụt của bạn, cháu vẫn nhịn.

Lên lớp 3 trở đi, bài học khó hơn, do cố gắng nên cháu học cũng được, lại thoải mái cho bạn nhìn bài, nên bạn trong tổ quý lắm, tự nhiên luôn được các bạn trong tổ ưu ái bảo hộ.

Cũng hơi khó chịu vì nhiều khi bạn nhìn bài mình mà điểm cao hơn mình, nhưng dù sao vẫn tốt hơn nếu không cho bạn nhìn bài, bạn cà khịa.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi lên THCS thì trình độ karate của cháu đã rất khá, cháu phải bỏ chút tiền mời các bạn trong lớp đi uống nước, tham quan nơi cháu tập võ. Nhờ có các bạn đó buôn chuyện nên trong trường nhiều bạn biết cháu có võ, nhờ đó không bị gây sự gì cả trong mấy năm THCS.

so6_a2

Xe hơi
Trao đổi cởi mở với bố mẹ thôi bác, bố mẹ nào mà chẳng thương con, dù không thể bằng các bố mẹ sẵn sàng đánh đập người khác để bảo vệ con của họ, riêng về việc chuyển nhà, bố mẹ cháu chấp nhận được ạ.
Đấy là bố mẹ mợ có đk, đâu phải ai cũng có đk mà thích là chuyển nhà, thích là chuyển việc, vì mợ mà chuyển nhà xong cũng vì chuyển nhà xong k thể phụng dưỡng ông bà, hay chấp nhận tha hương, bỏ cội bỏ nguồn được, và mợ cũng k phải thuộc kiểu vì có bạn khác giới thích mà bị chị đại để ý. Mợ nên nhớ đa số các bạn trong lớp sẽ bt, chỉ số nhỏ là bị bắt nạt thôi và k phải cứ bị bắt nạt là chạy trốn chuyển đi nơi khác.

Website
www.facebook.com
Bây giờ cụ mới nhận ra à.
Robot có cách nghĩ khác với người thường, kể cả là Robot AI.
E dừng trao đổi từ lâu rồi, căn bản là càngđọc càng thấy bất thường về mặt tư duy. :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đấy là bố mẹ mợ có đk, đâu phải ai cũng có đk mà thích là chuyển nhà, thích là chuyển việc, vì mợ mà chuyển nhà xong cũng vì chuyển nhà xong k thể phụng dưỡng ông bà, hay chấp nhận tha hương, bỏ cội bỏ nguồn được, và mợ cũng k phải thuộc kiểu vì có bạn khác giới thích mà bị chị đại để ý. Mợ nên nhớ đa số các bạn trong lớp sẽ bt, chỉ số nhỏ là bị bắt nạt thôi và k phải cứ bị bắt nạt là chạy trốn chuyển đi nơi khác.
Đó chỉ là cách mà cháu và gia đình đã làm, chỉ là một trường hợp thực tế để tham khảo. Ai không thấy khả thi, có thể bỏ qua, đơn giản thế thôi.