[Funland] Nữ sinh lớp 8 bị bố bạn học đánh nhập viện (đang điều tra)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thử giảng cho bọn đi hàng chục xe máy, tây cầm đao sáng loáng xem, bây giờ bọn này ở các nơi không hiếm.
Có lẽ bác đang hiểu nhầm những gì cháu viết, cháu không viết về việc giải quyết nạn bắt nạt, bạo hành trong toàn xã hội. Cháu viết về việc một cá nhân tránh bị bắt nạt.

Một cá nhân muốn không bị bắt nạt thì tránh cái đám đi xe máy, tay cầm đao, đơn giản thế thôi ạ.

beomap2

Xe container
Có lẽ bác đang hiểu nhầm những gì cháu viết, cháu không viết về việc giải quyết nạn bắt nạt, bạo hành trong toàn xã hội. Cháu viết về việc một cá nhân tránh bị bắt nạt.

Một cá nhân muốn không bị bắt nạt thì tránh cái đám đi xe máy, tay cầm đao, đơn giản thế thôi ạ.
Tôi nói mợ giảng cho bọn nó cái lý lẽ của mợ là: học giỏi, quan hệ rộng, thầy cô yêu... thì không bị bắt nạt.

Matizcoi

Xe cút kít
Mọi nhận định đều xuất phát từ ý kiến cá nhân, nên khó mà mở rộng ra được. Em giờ vào lót dép hóng vụ bác nick tên như Nhật Bổn cân các bác Khỉ đá, bóp mướp hay béo mập gì đó :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Muốn tránh bị bắt nạt thì:
(1) Bản thân phải mạnh lên, đi học thì cố học giỏi, ngoan, hiền, quan hệ tốt bạn bè, thày cô giáo. Đi làm thì chuyên môn cố mà cho tốt, điềm đạm, quan hệ tốt đồng nghiệp, cấp trên cảm tình.
(2) Thể lực tốt (ít nhất là chạy thoát cho nhanh).
(3) Vận dụng mọi sự can thiệp của cơ quan chức năng.
(4) Vận dụng mọi sự bảo vệ của luật pháp.
(5) Cùng bất đắc dĩ mới đáp trả bằng bạo lực.

Nhưng có người đảo vị trí (5) lên trước các vị trí (2)(3)(4), ví dụ như ông bố của nữ sinh trong bài báo.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tôi nói mợ giảng cho bọn nó cái lý lẽ của mợ là: học giỏi, quan hệ rộng, thầy cô yêu... thì không bị bắt nạt.
Vì sao cháu phải giảng cho những người đó nghe ạ? Đó là việc của các cơ quan chức năng ạ. Việc của cháu chỉ đơn giản là né đám người đó thôi.

LeTai1979

Xe cút kít
Nó ko giải tán, cụ vả thật thì lại giống ông bố kia :))
Chục đứa nó nhảy vào, thêm đám người yêu toàn tầm tuổi thăng Luyện, chắc cụ thân bại danh liệt mất!!
Vả 1 phát với 1-2 đứa ko đến nỗi đi tù chứ Cụ? :D
Sợ thì em đã ko can, chúng nó cầm đồ thì e sẽ né chứ nếu tay ko mà nhảy vào chắc chúng nó ko dám đâu, em cao có mét 8 nặng gần 90kg. :))

beomap2

Xe container
Vì sao cháu phải giảng cho những người đó nghe ạ? Đó là việc của các cơ quan chức năng ạ. Việc của cháu chỉ đơn giản là né đám người đó thôi.
Mợ không giảng nhưng có thể bán phát minh lý lẽ của mợ cho cơ quan chức năng, à mà lý lẽ của mợ còn bổ sung thêm là né.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mọi nhận định đều xuất phát từ ý kiến cá nhân, nên khó mà mở rộng ra được. Em giờ vào lót dép hóng vụ bác nick tên như Nhật Bổn cân các bác Khỉ đá, bóp mướp hay béo mập gì đó :D
Vâng ạ, mỗi người có một cuộc sống khác nhau nên sẽ có quan điểm và cách giải quyết vấn đề khác nhau.

Cháu chia sẻ quan điểm và cách giải quyết của cháu vì cháu thấy khá ổn sau gần 20 năm áp dụng. Cháu không hề có ý nói rằng quan điểm của cháu là tốt nhất và duy nhất.

Quan điểm và cách giải quyết của người khác, kể cả trái với quan điểm và cách giải quyết của cháu, cháu luôn tôn trọng cách làm của người đó ạ.

LeTai1979

Xe cút kít
Vâng ạ, tránh đối mặt với nguy hiểm là biện pháp tốt nhất, kể cả bỏ chạy. Trường hợp cực đoan cháu muốn nói đến là phải bảo vệ những người thân yêu của mình, mình mà chạy là họ gặp nguy hiểm chết người, khi đó thì phải ở lại, liều chết mà đánh thôi ạ.
Đấy, chính bản thân Mợ cũng nói nếu người thân gặp nguy hiểm thì phải ở lại liều chết mà đánh.
Đặt Mợ vào trường hợp này, Mợ đi về nhìn thấy con bị 3 đứa nó túm tóc và sút vào mặt cộng với cầm mũ bh đập vào đầu Mợ làm gì?
Mợ chưa có con nên ko hiểu đc đâu? Mọi điều Mợ nói chỉ là lý thuyết suông thôi.

LeTai1979

Xe cút kít
Thế giới chỉ có duy nhất mợ như thế thôi. Mợ lấy tiêu chuẩn của robot AI ra áp cho mọi người kể cũng khó.

Ngày xưa ông già em dạy, cũng phải 40 năm rồi:

1. Đi học không được gây sự, không được đánh nhau.
2. Đánh nhau là không được thua. Thua về nhà khóc lóc sẽ ăn thêm roi.
3. Phải biết đánh giá rủi ro, thấy đối phương to khỏe hơn hoặc/và đông hơn hoặc/và có đồ chơi thì phải khẩn trương té thật nhanh. Thuận tiện thì phục thù sau.
4. Trước khi té nếu có thể thì táng cho nó cục gạch, tội vạ đâu tao chịu.

Em áp dụng như ông già dạy, quả là cuộc sống khá là yên bình. Mỗi tội ngày xưa ông già em làm Đường sắt nên di chuyển khá nhiều nơi, em theo cụ nên hồi phổ thông học đến 5 trường các cấp, mỗi lần về chỗ mới lại bị ma cũ bắt nạt nhưng tính phản kháng và thù dai cao nên sớm đc yên.

Sau này e dạy 2 ông cu con đúng như thế, và chúng nó cũng khá ổn, đương nhiên là ko đi bắt nạt ai.

Cu lớn nhà e năm lớp 4 bị 1 bạn trong lớp cậy là con GV trong trường bắt nạt, rủ thêm 3 cu lớp khác định hội đồng, bị cu nhà e vác gạch đập cả 4 chạy te tua. Vụ ấy phải đi giải quyết với nhà trường he he, sau đó khỏi có vụ nào luôn.
Sau thằng em vào học cùng trường, có ông anh bảo kê nên ko bị gì.
Sao ông già lão dạy giống ông già em thế nhỉ? :D
Xưa nhà em nghèo nhưng mẹ em mấy lần phải mua đường, sữa để đi xin lỗi nhà người ta. :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đấy, chính bản thân Mợ cũng nói nếu người thân gặp nguy hiểm thì phải ở lại liều chết mà đánh.
Đặt Mợ vào trường hợp này, Mợ đi về nhìn thấy con bị 3 đứa nó túm tóc và sút vào mặt cộng với cầm mũ bh đập vào đầu Mợ làm gì?
Mợ chưa có con nên ko hiểu đc đâu? Mọi điều Mợ nói chỉ là lý thuyết suông thôi.
Bác tìm giả thiết hợp lý hơn đi ạ. Vì cháu đã làm con nên luôn tránh né rất tốt những trường hợp để bố mẹ rơi vào thế khó xử, và khi có con cháu sẽ dạy dỗ để nó cũng tránh né như vậy ạ.

Bobbo

Xe điện
Thế giới chỉ có duy nhất mợ như thế thôi. Mợ lấy tiêu chuẩn của robot AI ra áp cho mọi người kể cũng khó.

Ngày xưa ông già em dạy, cũng phải 40 năm rồi:

1. Đi học không được gây sự, không được đánh nhau.
2. Đánh nhau là không được thua. Thua về nhà khóc lóc sẽ ăn thêm roi.
3. Phải biết đánh giá rủi ro, thấy đối phương to khỏe hơn hoặc/và đông hơn hoặc/và có đồ chơi thì phải khẩn trương té thật nhanh. Thuận tiện thì phục thù sau.
4. Trước khi té nếu có thể thì táng cho nó cục gạch, tội vạ đâu tao chịu.

Em áp dụng như ông già dạy, quả là cuộc sống khá là yên bình. Mỗi tội ngày xưa ông già em làm Đường sắt nên di chuyển khá nhiều nơi, em theo cụ nên hồi phổ thông học đến 5 trường các cấp, mỗi lần về chỗ mới lại bị ma cũ bắt nạt nhưng tính phản kháng và thù dai cao nên sớm đc yên.

Sau này e dạy 2 ông cu con đúng như thế, và chúng nó cũng khá ổn, đương nhiên là ko đi bắt nạt ai.

Cu lớn nhà e năm lớp 4 bị 1 bạn trong lớp cậy là con GV trong trường bắt nạt, rủ thêm 3 cu lớp khác định hội đồng, bị cu nhà e vác gạch đập cả 4 chạy te tua. Vụ ấy phải đi giải quyết với nhà trường he he, sau đó khỏi có vụ nào luôn.
Sau thằng em vào học cùng trường, có ông anh bảo kê nên ko bị gì.
Hay phết anh P, em cũng mới có thằng chống gậy. Chắc phải dạy nó theo kiểu của anh dần là vừa.

Bobbo

Xe điện
Bị chặn còm ở thớt bảo vệ khóa bánh đành sang đây chém à cụ?:))

LeTai1979

Xe cút kít
Bác tìm giả thiết hợp lý hơn đi ạ. Vì cháu đã làm con nên luôn tránh né rất tốt những trường hợp để bố mẹ rơi vào thế khó xử, và khi có con cháu sẽ dạy dỗ để nó cũng tránh né như vậy ạ.
Mợ mới làm con chứ chưa làm mẹ nên ko hiểu đc đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ nhầm em với ai à, cái gì cũng tới ngưỡng thôi chứ, hôm qua còn nóng còn hăng, hôm nay đã lạnh chuyển sang vấn đề khác đang nóng hoặc bắt đầu nóng hơn chứ ;))

Matizcoi

Xe cút kít
Ờ mà em vừa xem lại, thấy khóa còm mình thậc hehee, cũng đã nguội rồi mới khóa, min mod dạo này chậm tay quá =))

Bobbo

Xe điện
Cụ nhầm em với ai à, cái gì cũng tới ngưỡng thôi chứ, hôm qua còn nóng còn hăng, hôm nay đã lạnh chuyển sang vấn đề khác đang nóng hoặc bắt đầu nóng hơn chứ ;))
Em vừa vào nhầm sao được cụ húng ơi.

huyen141292

Xe điện
Đừng nói hạ sách hay thượng sách ở đây, nói phải đúng hoàn cảnh, đúng trường hợp.
Nếu ngồi ở nhà, bình tĩnh xem clip xong rồi tranh luận chém gió thì chẳng ai lại xử sự như ông bố ấy cả, ai cũng nghĩ được như cụ mợ
Vấn đề là ngay tại cái thời điểm ấy, hoàn cảnh ấy nó khác, con mình bị hội đồng thì không bao giờ em để yên, không còn tỉnh táo và bình tĩnh để nghĩ hạ sách hay thượng sách cái lúc đó đâu.
Em vẫn nhớ như in, hồi lớp 7 bị bọn đầu gấu bắt nạt, bố em đến tận trường khiến bọn nó chạy toán loạn không dám vào học, từ đấy chẳng thằng nào dám bắt nạt em nữa, Sau bố em gọi mấy thằng choai choai xóm bảo nó bảo kê. Nhưng cái hình ảnh bố em đến tận nơi đó em không bao giờ quên, Ông có thể cạn nghĩ, có thể hạ sách nhưng với em ông là anh hùng.
Em cũng đồng tình với cách giải quyết của ông cụ nhà bác, ông làm thế là đúng. Đơn giản vì hồi bác còn bé thì nhà nước còn chưa ban hành luật về quyền trẻ em nên điều cụ làm ko vi phạm pháp luật. Thế nhưng bây giờ thứ nhất có luật rồi và luật cấm làm như vậy. Thứ 2 là có Iphone nên người ta live stream dữ lắm, để lại bằng chứng như vậy thì mình chỉ có thiệt. Mỗi thời mỗi khác

Túm váy lại : chúc ông cụ nhà bác mạnh khỏe

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ mới làm con chứ chưa làm mẹ nên ko hiểu đc đâu.
Vâng ạ, chính vì lường trước khả năng con mình bị bắt nạt, nên ngay từ bây giờ cháu đang miệt mài cày tiền để sau này con cháu được bảo vệ trong những điều kiện tốt ạ.