[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Bopbi_hsgs

Xe container
Lời khai nhìn thấy túi tiền là bất ngờ Hằng nhớ ra ở phiên tòa và lần đầu tiên tiết lộ. Trước đó chưa từng khai với VKS.
Lời khai trc tòa là nguồn chứng cứ để tòa đánh giá lại toàn bộ chứng cứ của vụ án. Chứng cứ để VKS đưa ra truy tố là từ cqđt chuyển sang từ trc ợ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Lừa đảo chiếm đoạt ts là phải có hành vi gian dối để ng ta đưa tiền cho mình & chiếm đoạt ts. Tay T nói mụ H đưa tiền để đưa đi hối lộ, nếu ko cm đc tay T sử dụng vào mục đích khác rồi chiếm đoạt thì ko thể nói tay T lừa đảo chiếm đoạt ts. Tiền đấy tay T nói đem đi hối lộ nhưng cqđt ko cm đc bên kia nhận tiền thì tay T nộp số tiền đấy cho cqđt thì như vậy đâu có hành vi chiếm đoạt
Nếu không bị lộ, chắc T cũng trả H số tiền mà đã nộp cho CQĐT cụ nhỉ ;)

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu không bị lộ, chắc T cũng trả H số tiền mà đã nộp cho CQĐT cụ nhỉ ;)
Bị phát hiện thì mới nộp để khắc phục hậu quả. Ko bị lộ là chạy án thành công rồi còn đâu, có khi mụ H & tay Sơn còn đưa thêm ;)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

vietpq75hanes

Xe container
VKS buộc tội, Tòa án tuyên án là dựa vào chứng cứ đc quy định theo pl cụ nhé. Còn ai ko hiểu tại sao hay thấy hư hư thực thực mà vẫn tuyên án đc thì xem lại về sự hiểu biết luật của mình đi
Tòa đang làm cho dư luận thấy vậy đấy, Còn bỏ cái giọng kẻ cả đi, tranh luận nên tôi trọng nhau.

vietpq75hanes

Xe container
Thế nó thông cung làm je ạ? Nếu Hưng ko lấy t thì nó hại Hưng làm j khi trc đó ko có mâu thuẫn! Nếu Hưng ko nhận t chạy án Hằng va Tuấn dựng cả 1 câu chuyện li kỳ để lừa cả Hệ thống là hơi khó! Dễ có nhiều mâu thuẫn, khi lộ tội sẽ nặng
Cụ đừng bẻ sang thế, giờ chỉ cần chứng minh được H nhận tiền (như tòa nói là 800K đô) bằng các chứng cứ xác đáng, tâm phục, khẩu phục cho H và dư luận thấy đi đã.

vietpq75hanes

Xe container
Lời khai trc tòa là nguồn chứng cứ để tòa đánh giá lại toàn bộ chứng cứ của vụ án. Chứng cứ để VKS đưa ra truy tố là từ cqđt chuyển sang từ trc ợ
Vậy thì có khi tòa phải trả lại hồ sơ điều tra bổ sung. Vì trong phiên tòa có thêm tình tiết mới cần được làm rõ.

BMW X10

Xe điện
Lừa đảo chiếm đoạt ts là phải có hành vi gian dối để ng ta đưa tiền cho mình & chiếm đoạt ts. Tay T nói mụ H đưa tiền để đưa đi hối lộ, nếu ko cm đc tay T sử dụng vào mục đích khác rồi chiếm đoạt thì ko thể nói tay T lừa đảo chiếm đoạt ts. Tiền đấy tay T nói đem đi hối lộ nhưng cqđt ko cm đc bên kia nhận tiền thì tay T nộp số tiền đấy cho cqđt thì như vậy đâu có hành vi chiếm đoạt
Đồng chí Tuấn nộp tiền cho CQĐT, ngoan ngoãn quá.
Hắn mau mắn nộp cho Kho bạc từ trước khi đổ bể à bác?

Tay Tuấn được cho là đã "lừa đảo" Hằng rằng thì là: Êm đưa anh 2.4 triệu, anh thề anh hứa đưa tất cho cậu em rất giỏi nghề hối lộ, một cậu Hưng nào đó. .
Và, hắn khai thế thật, nhưng không thể chứng minh được, thế thì logic là, hắn phải, như đồng chí Xuân Sơn, chịu trách nhiệm về khoản vênh 1.6, phỏng ạ.
Hay, đồng chí Hưng chịu?

Bopbi_hsgs

Xe container
Đồng chí Tuấn nộp tiền cho CQĐT, ngoan ngoãn quá.
Hắn mau mắn nộp cho Kho bạc từ trước khi đổ bể à bác?

Tay Tuấn được cho là đã "lừa đảo" Hằng rằng thì là: Êm đưa anh 2.4 triệu, anh thề anh hứa đưa tất cho cậu em rất giỏi nghề hối lộ, một cậu Hưng nào đó. .
Và, hắn khai thế thật, nhưng không thể chứng minh được, thế thì logic là, hắn phải, như đồng chí Xuân Sơn, chịu trách nhiệm về khoản vênh 1.6, phỏng ạ.
Hay, đồng chí Hưng chịu?
Ko thể kết tội tay T tội lừa đảo đc vì ko có hành vi gian dối để nhận tiền của mụ H & cũng ko có hành vi chiếm đoạt ts.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Tay này thế là nhanh đới, nộp toàn bộ 1,85tr là thể hiện ko chiếm đoạt số tiền đấy, ko phải lừa đảo chiếm đoạt ts, tội môi giới hối lộ thì rõ ràng, nhận rồi. Nộp xong thì đc dỡ phong tỏa ts, đc trả lại tiền, vàng. Ko nộp thì cũng bị thu hồi thôi
Tốt quá, êm cảm ơn anh Tuấn.
Êm ghi nhớ cách này:
Lừa cật lực, không may đổ bể thì lạnh lùng đem sản phẩm bỏ vô Kho bạc, "thể hiện ko chiếm đoạt số tiền đấy, ko phải lừa đảo chiếm đoạt ts".
Thế là sạch bách, bác nhỉ. Bác chia sẻ cách lách luật này???

Pháp luật xứ ta quả là vừa nhân văn vừa vi diệu vừa uyển chuyển, nhể.

beomap2

Xe container
1.4 triệu đâu ko phải việc của Hưng nên Hưng ko có quyền hỏi.

Việc của Hưng là có nhận tội nhận 800K hay ko? Yes or No.
Nếu Yes => đền bù và nhận 5-6 niên
Nếu No => chiếu theo chứng cứ đầy đủ, Hưng nhận 10 niên
Nếu No + Cãi xàm => Hưng nhận 15-20 niên do ngoan cố, gian dối, tình tiết tăng nặng

VKS đề xuất như trên rất hợp luật.
Ngay từ đầu T khai là nhận của mợ H tổng cộng 2,6 triệu, nhưng giữ lại 400K dùng riêng, còn lại 2,2 đã đưa hết cho H. Số tiền T giữ lại 400K có thể khép T vào tội gian dối lừa đảo. Vks chỉ xác nhận H đã nhận có 800K, còn 1,4 tr H không nhận được và H đã truy hỏi T đưa số tiền 1,4 tr đó như thế nào . T đã phải trả cơ quan điều tra 1,4 tr này và 400K tiền giữ lại nói trên, tổng cộng là nộp lại 1,8 triệu, như vậy đúng ra T có thêm tội vu khống 1,4 triệu đối với H.

Bopbi_hsgs

Xe container
Tốt quá, êm cảm ơn anh Tuấn.
Êm ghi nhớ cách này:
Lừa cật lực, không may đổ bể thì lạnh lùng đem sản phẩm bỏ vô Kho bạc, "thể hiện ko chiếm đoạt số tiền đấy, ko phải lừa đảo chiếm đoạt ts".
Thế là sạch bách, bác nhỉ. Bác chia sẻ cách lách luật này???

Pháp luật xứ ta quả là vừa nhân văn vừa vi diệu vừa uyển chuyển, nhể.
Số tiền đưa hối lộ là phạm pháp nên phải nộp NSNN. Chứ cụ cầm tiền ng ta nộp kho bạc (do vi phạm khác bị phạt) mà ko trả cho ng ta thì có thể bị tội lừa đảo chiếm đoạt ts hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt ts đới ;)

Hoangnd1980

Xe buýt
Giả sử H chỉ là grap đưa phong bì, H khai đưa anh A,B,C. Bắt A,B,C xong thu hồi tiền hối lộ A,B,C . A,B,C nộp kho bạc. Thì toà có trả liền tiền cho T để T trả lại cho A,B,C không? Theo em thu luôn để A,B,C mất tiền 2 lần cho chừa tội nhận hội lộ

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Ngay từ đầu T khai là nhận của mợ H tổng cộng 2,6 triệu, nhưng giữ lại 400K dùng riêng, còn lại 2,2 đã đưa hết cho H. Số tiền T giữ lại 400K có thể khép T vào tội gian dối lừa đảo. Vks chỉ xác nhận H đã nhận có 800K, còn 1,4 tr H không nhận được và H đã truy hỏi T đưa số tiền 1,4 tr đó như thế nào . T đã phải trả cơ quan điều tra 1,4 tr này và 400K tiền giữ lại nói trên, tổng cộng là nộp lại 1,8 triệu, như vậy đúng ra T có thêm tội vu khống 1,4 triệu đối với H.
Đấy là vấn đề của T. Chả lq gì H.

H cãi cùn ko nhận tội 800k => tù 20 niên

Đây mới là cái chính.

g_d

Xe buýt

Bopbi_hsgs

Xe container
Đấy là vấn đề của T. Chả lq gì H.

H cãi cùn ko nhận tội 800k => tù 20 niên

Đây mới là cái chính.
Tội lừa đảo chiếm đoạt ts 500 củ trở lên là dính án kịch khung rồi, đằng này gần 20 tỏi, lại còn dính mấy tình tiết tăng nặng nữa, ko án chung thân là còn may ợ