[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Cucumin

Xe điện
Hay ở chỗ những thứ này vẫn đang diễn ra khi lò đang cháy. Nghĩa là đốt cho có thì phải. Không có tính răn đe.
Đốt lò khéo chỉ là liều thuốc tinh thần thôi. Chừng nào mà không giải được bài toán thu nhập cho cán bộ và cơ chế giám sát khác thì lò cứ cháy , cán bộ vẫn cứ chén. Chưa thấy các quan bảo không đánh chén nữa, chỉ thấy bảo cẩn thận hơn hoặc từ từ đã , chứ còn Chén thì vẫn như thế, thậm chí còn tăng giá lên ấy.

pass

Xe buýt
giá vé chuyến bay giải cứu từ Mỹ về hình như là cao nhất và đội giá lên nhiều nhất so với trước dịch. Ấy thế mà các đồng chí sq/lsq tại Mỹ đều vô can hết chả có ai bị làm sao?
Cụ Pilot2022 nhỉ
Giá cao nhất nhưng đa số là gia đình có điều kiện và không muốn kiện cáo lôi thôi. Vụ Malay vỡ lở do lấy tiền của dân nghèo tù tội nên đơn từ tố cáo nhiều chứ như cáo trạng thì cũng không được bao nhiêu.

Dream Thai

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngu phát : sao Mỹ chỉ có 1 tổng với 1 phó tổng mà họ vẫn chạy ầm ầm thế nhỉ .
Do cái cơ chế thôi cụ

Ví dụ hanoi có tới 4 5 PCT, mỗi ông PCT lại phụ trách 3 4 quận huyện, đáng lẽ mỗi ông CT quận phải chịu trách nhiệm quận mình và việc phối hợp với quận khác, tuy nhiên ở mình cần 1 ông PCT thì mới chỉ đạo dc 2 ông CT quận phối hợp với nhau

Tương tự với các bộ ngành

Anhdex

Xe tăng
Em là người kể đây cụ ạ! :)
Em không nhầm chút nào đâu, vì em vẫn còn giữ liên lạc với vài anh em cùng chơi tại Handheld Cafe Mai Hắc Đế hồi đấy và mấy hôm nay bọn em nói chuyện về cụ này suốt.

Cuộc sống có nhiều điều mà mình ko giải thích được. Sự thăng tiến của cụ Quang Linh này cũng là điều cá nhân em không hiểu được.

Hồi đấy em đã từng lên nhà cụ này ở phố Hàng Bạc một lần vào buổi tối. Vì thời điểm đó cụ này vừa mới sắm một chiếc IBM Thinkpad xịn nhất lúc đấy. Bọn em có lên xem và cụ ấy khoe là hàng vừa từ Mỹ về đi theo chuyến chuyên cơ của Chính phủ. Em chỉ biết có như vậy thôi, kể lại để hầu chuyện các cụ cho vui :)
Con người ta nhiều cái số mệnh an bài ko giải thích nổi 😀 em biết vài đồng chí phải nói là số làm quan . Ví như trợ lí một vị rất to bây giờ trước học cũng ko giỏi gia thế bần nông thi trượt đến nhà thầy xin xỏ sau thành thân quen thầy lên kéo trò lên theo 😀 hay như 1 vị giám đốc sở mới 41t ở tỉnh khi học xong ĐH về tỉnh làm bằng cấp ngon đúng giai đoạn chuyển giao nhìn qua lại chẳng có ai cạnh tranh thế là phóng tít mù thôi 😀

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đắng cụ ạ. Nhà em truyền thống CM lâu năm mà các cụ cũng bảo đám hậu sinh, đi được thì cứ đi hết đi :(
Vụ này với vụ Việt Á mà ko có mấy án tiêm thì dân người ta cười cho :|
Truyền thống CM như nhà cụ thì nên đoàn kết đứng cạnh cụ Tổng để đốt lò, phục vụ tổ quốc... sao lại đầu hàng quân địch sớm thế, như thế này thì còn đâu truyền thống nữa :)) .

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi ngu phát : sao Mỹ chỉ có 1 tổng với 1 phó tổng mà họ vẫn chạy ầm ầm thế nhỉ .
Bọn đấy tự diễn biến tự chuyển hoá lý luận kém ăn của dân US không từ cái gì, bác đừng chấp.
Để vài bữa nữa, tụi nó tiến lên cái chỗ Hưởng theo nhu cầu chậm hơn ta cả thập kỷ, chúng nó mới trắng mắt ra, bác ạ.

Cucumin

Xe điện
TN còn tính được bằng số, LP nếu quy ra số chắc dài 1 gang tay, thậm chí không kể hết được.
Vd cải cách giáo dục thất bại thì sẽ hỏng ít nhất vài thế hệ nhân lực.
Nhiều khi nó là cái vòng luẩn quẩn , nghĩ mà thấy chán.
Như hôm bọn em lên sân đi về ngồi ăn cơm, mấy thằng cứ tập trung chửi một thằng làm công ty xuất khẩu lao động, chúng mày buôn người đi xuất khẩu sao chém người ta ác thế , không sợ bị quả báo à. Bọn tao thấy công nhân Philipine , Indonexia...... họ đi xuất khẩu Lao động với mức phí rẻ hơn nhiều . Đâm ra công nhân mình sang đấy, toàn phải tăng ca, trốn ra ngoài lao động thì mới gỡ được vốn . Nó chửi lại chúng mày ng u như cờ hó, toàn dân làm ăn ở cái xứ này lại nói câu đó. Thế cái giấy phép để xuất khẩu tự nhiên mà có à.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em là người kể đây cụ ạ! :)
Em không nhầm chút nào đâu, vì em vẫn còn giữ liên lạc với vài anh em cùng chơi tại Handheld Cafe Mai Hắc Đế hồi đấy và mấy hôm nay bọn em nói chuyện về cụ này suốt.

Cuộc sống có nhiều điều mà mình ko giải thích được. Sự thăng tiến của cụ Quang Linh này cũng là điều cá nhân em không hiểu được.

Hồi đấy em đã từng lên nhà cụ này ở phố Hàng Bạc một lần vào buổi tối. Vì thời điểm đó cụ này vừa mới sắm một chiếc IBM Thinkpad xịn nhất lúc đấy. Bọn em có lên xem và cụ ấy khoe là hàng vừa từ Mỹ về đi theo chuyến chuyên cơ của Chính phủ. Em chỉ biết có như vậy thôi, kể lại để hầu chuyện các cụ cho vui :)

Em bổ sung thêm một chút là đồng chí này hồi đấy rất giỏi về CNTT nên anh em chơi PDA và Smart phone hồi đấy cũng hay nhờ cài đặt này nọ. Hôm bọn em lên nhà cụ ấy ở Hàng Bạc vào buổi tối cũng là vừa để xem cái laptop xịn và nhờ cụ ấy cài cho cái Sony P9000 gì đó mà bạn em mới mua (hình như mua của cụ này luôn, lâu nên em cũng ko nhớ rõ nữa) .
À vậy là cũng có trình độ, chỉ không rõ sử dụng ngoại ngữ nào thôi. Không phải là trình độ yếu kém quá.

bspvietnam

Xe tăng
Em chỉ ngồi nhà đọc báo thôi, đã Mẽo ở đâu đâu, nên không dám phán.
Nhưng thấy bẩu nó làm ít việc hơn mình, mỗi TT lên chỉ làm được 3-4 việc CỤ THỂ rồi về.
E chưa biết đâu cụ thông em phát, cp mẽo vận hành kiểu như lào ạ

Cuongheisei

Xe buýt
Như hôm bọn em lên sân đi về ngồi ăn cơm, mấy thằng cứ tập trung chửi một thằng làm công ty xuất khẩu lao động, chúng mày buôn người đi xuất khẩu sao chém người ta ác thế , không sợ bị quả báo à. Bọn tao thấy công nhân Philipine , Indonexia...... họ đi xuất khẩu Lao động với mức phí rẻ hơn nhiều . Đâm ra công nhân mình sang đấy, toàn phải tăng ca, trốn ra ngoài lao động thì mới gỡ được vốn . Nó chửi lại chúng mày ng u như cờ hó, toàn dân làm ăn ở cái xứ này lại nói câu đó. Thế cái giấy phép để xuất khẩu tự nhiên mà có à.
mỗi 1 đầu ng đi xklđ, trong đấy đều có phần của các XXX hết đấy cụ ạ, k phải tự nhiên ở vn phí nó lại cao như thế đâu. E còn biết có 1 chế độ đi nhật phí rẻ hơn rất nhiều, nhưng phải có các cuộc thi chứng chỉ mới đi đc theo chế độ đó, ở bên campuchia, philipin, indo tổ chức rất nhiều, nhưng vn lại k có. Cụ hiểu tại sao nó lại k đc phép có rồi đấy, vì nó ảnh hưởng đến bát cơm của rất nhiều ng nào đó :D :D

newmanhn

Xe điện
Website
Bạn cụ nói đúng.
Luật pháp nhà mình còn lỏng lẻo, giấy tờ hành chính còn mập mờ, phiền phức dẫn đến tiêu cực. Nhưng về phía doanh nghiệp nhà mình lợi dụng cũng không kém mấy cái môn trốn thuế, trốn thu nhập doanh nghiệp lẫn thu nhập cá nhân. Nói chung về tổng thể thì vẫn "quan tham dân gian" như truyền thống từ xưa đến giờ. Câu chuyện ông gian chửi ông tham, tất nhiên không phải ông nào cũng có cơ hội gian với tham :)) .

Chỉnh sửa cuối:

viet7500

Xe buýt
Hệ thống của họ tốt cụ ạ.

Nếu TT hay PTT Mỹ mà vào cơ quan công quyền của ta, thì nhiều khả năng:
- Cũng giống như mấy đồng chí trong đống rơm vừa bị lộ
- Hoặc ra ngồi trà đá cho hết ngày thôi

Hệ thống của ta đang có lỗi, cần sửa lại

viet7500

Xe buýt
Bạn cụ nói đúng.
Luật pháp nhà mình còn lỏng lẻo, giấy tờ hành chính còn mập mờ, phiền phức dẫn đến tiêu cực. Nhưng về phía doanh nghiệp nhà mình lợi dụng cũng không kém mấy cái môn trốn thuế, trốn thu nhập doanh nghiệp lẫn thu nhập cá nhân. Nói chung về tổng thể thì vẫn "quan tham dân gian" như truyền thống từ xưa đến giờ. Câu chuyện ông gian chửi ông tham, tất nhiên không phải ông nào cũng có cơ hội gian với tham :)) .
Ko biết cụ có làm doanh nghiệp không?
Nhưng nếu doanh nghiệp muốn làm người lương thiện, liệu chúng nó (đa số chúng nó) có cho ko hả cụ?

Nhưng những vụ như thế này, E nghĩ cũng đang góp 1 phần cho việc giảm đi các mập mờ- phiền phức- tiêu cực mà doanh nghiệp - quan chức đang thực hiện cụ ạh

sthd

Xe lăn
c phối hợp với quận khác, tuy nhiên ở mình
Bọn đấy tự diễn biến tự chuyển hoá lý luận kém ăn của dân US không từ cái gì, bác đừng chấp.
Để vài bữa nữa, tụi nó tiến lên cái chỗ Hưởng theo nhu cầu chậm hơn ta cả thập kỷ, chúng nó mới trắng mắt ra, bác ạ.
Em chỉ ngồi nhà đọc báo thôi, đã Mẽo ở đâu đâu, nên không dám phán.
Nhưng thấy bẩu nó làm ít việc hơn mình, mỗi TT lên chỉ làm được 3-4 việc CỤ THỂ rồi về.
không biết thì nhận là không biết, đừng mỉa mai.

do triết lý khác nhau, tư tưởng khác nhau, cách làm khác nhau, dẫn đến quy mô khác nhau.
chưa biết mô hình nào tốt hơn mô hình nào đâu.
TQ cũng mô hình chính phủ ôm nhiều việc, và vì thế nó mới tập trung nguồn lực được, can thiệp kịp thời khi có khủng hoảng, và 20 năm qua đã phát triển vượt bậc.

cp Mỹ có quy mô nhỏ, thậm chí có lúc dừng hoạt động, vì triết lý của nó là CP chỉ đảm bảo an ninh trật tự thôi, còn làm ăn là việc của dân, dân tự làm tự ăn, tự chịu trách nhiệm.

CP TQ hay VN thì khác.
CP kích cầu
CP đầu tư công
CP làm đường, làm sân bay, làm đường sắt
CP xây dựng môi trường văn hóa lành mạnh
CP đảm bảo giáo dục, y tế
CP làm khuyến nông,
CP đảm bảo ngư dân không đi đánh bắt trộm ở vùng biển nước khác, gỡ thẻ xanh thẻ đỏ
CP tài trợ đội tuyển thể thao quốc gia
...........
vậy nên CP cần nhiều người
thực tế hiện nay công chức NN rất vất vả,

UWBothell

Xe tải
chính phủ phụ trách chính sách và quản lý thôi, không trực tiếp giữ quỹ. giữ quỹ bảo hiểm là cac công ty bảo hiểm
Old-Age and Survivors Insurance (OASI) and Disability Insurance (DI) Trust Funds có phải cụ nói là cái này không ạ?

newmanhn

Xe điện
Website
Ko biết cụ có làm doanh nghiệp không?
Nhưng nếu doanh nghiệp muốn làm người lương thiện, liệu chúng nó (đa số chúng nó) có cho ko hả cụ?

Nhưng những vụ như thế này, E nghĩ cũng đang góp 1 phần cho việc giảm đi các mập mờ- phiền phức- tiêu cực mà doanh nghiệp - quan chức đang thực hiện cụ ạh
Muốn thay đổi cũng phải từ từ. Em đồng ý với cụ là những vụ như thế này cần phanh phui càng nhiều càng tốt để xã hội tốt đẹp hơn.
Em cũng liên quan đến doanh nghiệp, với tình hình hiện nay thì doanh nghiệp chủ động lo lót để trốn thuế vì nó có lợi hơn, đơn giản chỉ có vậy.
Doanh nghiệp nào muốn làm người lương thiện mà không được thì rất tiếc là em chưa có dịp được biết.

skuadi

Xe điện
Bác tr nhà bác nếu đang ơ chức danh bt thì có chén ko ?
Bác ấy từ chức danh bình thường mà đi lên. Rõ ràng là ko chén nhé. Vì nếu chén kẻ thù của bác ấy sẽ nắm đc thóp và làm j có đốt lò như bây giờ.
Đừng lấy dạ tiểu nhân đo lòng quân tử.