[Funland] Nội thành Hà Nội, cứ 5 học sinh lớp 9 thì có 2 cháu đỗ vào lớp 10 công lập?

phuongmit

Xe cút kít
Đúng cụ a, ý kiến các cụ là trường công (vì trường tư thậm chí 1 triệu/tháng là bố mẹ kô có tiền, nhà nghèo làm sao đi học được), ở gần trung tâm, điểm thấp vì cháu nào trót chơi bơi học kém cũng phải có cơ hội học ở trường công, thu học phí ít. Khi đưa ra các option điểm thấp mà xa là kô được chấp nhận.
Hihi thế là kêu ca, chửi bới cho vui à mợ :)) bọn e đi học cấp 3 cách đây 20 năm đã thế rồi, cấp 2 cả lũ học với nhau, nhà gần nhau, lên cấp 3 tản mát hết, có đứa học xa lắc xa lơ vì k đủ điểm đỗ trường cao, ngay trong trường PĐP bọn e học thì các bạn k đủ điểm đỗ hệ A cũng phải học hệ B (k biết có khác biệt về học phí hay gì k). Chứ giờ đòi trường công gần nhà điểm thấp nữa thì thánh cũng k chiều dc nhân dân

TorienT

Xe container
Mấy vụ này cân nào đau đầu phết cụ. Cuối cùng em với f1 đi đến thỏa thuận chốt được với nhau không cần cố chuyển khu vực làm gì cả, cứ theo lẽ tự nhiên mà làm.
Mục tiêu lớn nhất là thi vào trường chuyên. Nếu không đỗ trường chuyên thì về C3 Xuân Đỉnh học.
Bạn em dân gốc Xuân Đỉnh kêu giời vì khu này giờ chung cư nhiều quá. Mà cơ bản dân chung cư sẽ có ý thức học hành hơn dân trong làng cũ nên con em dân gốc yếu thế hẳn dạt tứ tung, ai khóc cho họ bây giờ.

TorienT

Xe container
Hihi thế là kêu ca, chửi bới cho vui à mợ :)) bọn e đi học cấp 3 cách đây 20 năm đã thế rồi, cấp 2 cả lũ học với nhau, nhà gần nhau, lên cấp 3 tản mát hết, có đứa học xa lắc xa lơ vì k đủ điểm đỗ trường cao, ngay trong trường PĐP bọn e học thì các bạn k đủ điểm đỗ hệ A cũng phải học hệ B (k biết có khác biệt về học phí hay gì k). Chứ giờ đòi trường công gần nhà điểm thấp nữa thì thánh cũng k chiều dc nhân dân
Gái PĐP xinh

sinichit52

Xe container
Nhưng cụ hình dung con m giai đoạn cuối đến trường bị... thì liệu con có tâm trí mà học ko?
Nếu em là phụ huynh của trường hợp này em sẽ cho con học tại nhà sau khi khóa học bạ( tầm T4). Quan trọng mình có đánh giá được đúng sức học của con mình không. Nếu mình thấy ok thì triển thôi, chứ đừng bắt nguồn khác phải chịu trách nhiệm cho quyết định của mình.

thichlexus

Xe điện
Em chả hiểu lắm nhé. Em sinh ra ở Hà Nội, ngày em đi học cả buổi trưa đường được 3 mống người (nghĩa là rất vắng) muốn vào trường tốt kiểu Việt Đức, Kim Liên cũng đấm nhau tòe mỏ. Không thì dạt ra xa hoặc bán công, dân lập. Bạn em ở Xuân Đỉnh còn bảo lớp nó có 4 đứa vào được công lập gần nhà. Nghĩa là cách đây vài chục năm đã thế. Xong rồi các cụ, mợ nhập cư lên Hà Nội đông vui ối giời ơi luôn (còn kiểu nhét nguyên cái làng vào một khu kiểu tòa HH cụ Thản nữa), mọi người nô nức lên xây dựng Hà Nội to đẹp hơn xong rồi quay ra chửi chính quyền Hà nội không xây kịp trường. Từ cách đây mấy chục năm đã thế rồi các cụ, mợ ạ. Trường tốt, trường gần đấm nhau từ hồi Hà Nội vắng hoe cơ các cụ. Các cụ, mợ mua nhà thì chọn chỗ nào có nhiều trường tốt ấy (giá sẽ cao đấy), đi làm kiếm nhiều tiền hơn (hoặc tối chạy xe ôm giống cụ caisua cũng được), con cái muốn vào công lập thì chú ý học hành nó một tí đừng đi nhậu nữa và tập trung ít nhất cho nó ba môn Toán, Văn, Anh đừng chỉ tập trung mỗi tiếng Anh. Khó nữa quá thì gửi con về tỉnh cho ông bà cho cháu học hết cấp 3 vì nghe đồn tỉnh là mặc định vào cấp 3. Chứ kêu ca ích gì.
Về tỉnh thì con không sống với gia đình, cũng khó để bố mẹ quản lý vào cái tuổi ương ương đang cần định hướng, chưa kể không phải gia đình nào cũng có ông bà còn khỏe ở quê cụ ạ.
Nhưng đúng là nếu lực học của con chỉ ở mức trung bình khá và gia đình cũng không đủ khả năng cho con theo học trường tư thì phải tính.
Con em đi xe buýt kể tuyến nó đi học ngày nào cũng gặp một chị cấp 3 đi xuống tận Thường Tín học, phải đi 2 tuyến mới đến nơi, lực học không đủ thì phải chấp nhận ra trường ngoại thành nhưng vất lắm cụ ạ.

Thuem

Xe buýt
Tôi nghĩ tội lớn nhất là HN, nội thành HN ko xây thêm trường công, trước quyết định phân luồng nào đó rất lâu rồi.
VD, quận Đống Đa, Hà Đông... vài chục năm nay ko có thêm trường cấp 3 nào.
Quận Cầu Giấy xây trường cấp 3 công gần nhất là từ năm 2007 là trường Cầu Giấy & tổng cộng hiện nay chỉ có 2 trường công.
Cụ tính xem, dân số nội thành tăng thêm bao nhiêu người, thuế người dân & doanh nghiệp nộp sao ko dc phân bổ để xây trường?
Những năm gần đây em đếm được 3 trường: C3 Mỹ Đình, C3 Khương Hạ, C3 Khương Đình, không biết ngoài ra chục năm gần đây còn trường C3 công nào được mở trong nội thành không?
Ngoại thành vẫn mở thêm tương đối C3 công, nhưng nội thành thì quá ít, và vài năm tới sẽ là kinh hoàng.

thanhtran72

Xe tải
Bạn em dân gốc Xuân Đỉnh kêu giời vì khu này giờ chung cư nhiều quá. Mà cơ bản dân chung cư sẽ có ý thức học hành hơn dân trong làng cũ nên con em dân gốc yếu thế hẳn dạt tứ tung, ai khóc cho họ bây giờ.
Khu tôi ở ngoại thành HN cũng tương tự, theo ước tính, số HS ở chung cư (dân mới) chiếm khoảng 20-25% . Nhưng 25% này luôn đứng ở top trên 50% so với HS trong làng cũ. Ngoài ra, bố mẹ HS ở chung cư cũng đầu tư cho con học thêm, học ngoại ngữ với các GV nước ngoài. Riêng về ngoại ngữ, số HS ở chung cư vượt trội hẳn.

TorienT

Xe container
Khu tôi ở ngoại thành HN cũng tương tự, theo ước tính, số HS ở chung cư (dân mới) chiếm khoảng 20-25% . Nhưng 25% này luôn đứng ở top trên 50% so với HS trong làng cũ. Ngoài ra, bố mẹ HS ở chung cư cũng đầu tư cho con học thêm, học ngoại ngữ với các GV nước ngoài. Riêng về ngoại ngữ, số HS ở chung cư vượt trội hẳn.
Vâng cụ, ai khóc cho dân gốc bởi sự xâm lăng này bây giờ cụ. Họ ở đấy vài đời, mọi sự đang yên ổn thì chung cư lan đến và lấn hết không gian học của con cái họ mà họ chả có lỗi gì, thì họ chửi ai bây giờ.

alceste

Xe điện
Về tỉnh thì con không sống với gia đình, cũng khó để bố mẹ quản lý vào cái tuổi ương ương đang cần định hướng, chưa kể không phải gia đình nào cũng có ông bà còn khỏe ở quê cụ ạ.
Nhưng đúng là nếu lực học của con chỉ ở mức trung bình khá và gia đình cũng không đủ khả năng cho con theo học trường tư thì phải tính.
Con em đi xe buýt kể tuyến nó đi học ngày nào cũng gặp một chị cấp 3 đi xuống tận Thường Tín học, phải đi 2 tuyến mới đến nơi, lực học không đủ thì phải chấp nhận ra trường ngoại thành nhưng vất lắm cụ ạ.
Trường tư học phí rất nhiều trường cũng chỉ 1-2 triệu cụ ạ, ngoài những trường 10-20-30M và các trường 1-2M cũng chẳng bao h tuyển đủ chỉ tiêu đâu.
Nhưng thật sự là rất nhiều bố mẹ chẳng quan tâm gì, ko sâu sát, ko nắm được sức học của con, hoặc ngược lại sát quá, kè kè bên con từng tí một, làm con cũng không có tí tiếng nói nào.

Koka2015

Xe tăng
Thế hệ em nói thế đã thiếu trường rồi cụ ơi. Bạn em quận Hai Bà giạt một nhát ra tận Phạm Hồng Thái (chỗ sứ Nhật ấy) vì không thi được trường trong quận đây. Hồi đấy ngày đi xe đạp từ Hai Bà ra đấy cũng tóe khói đấy.
Ngày xưa đất nước khó khăn thì thiếu trường trên cả nước, khi kinh tế phát triển, các tỉnh, huyện ngoại thành dc xây thêm nhiều trường thì nội thành HN vẫn y nguyên, đấy là thiệt thòi của hs nội thành HN.

Ví dụ Thường Tín quê em, trước đây chỉ có mỗi 3 trường là Thường Tín, Nguyễn Trãi, Tô Hiệu, gần đây dc xây thêm 2 trường nữa là: Vân Tảo, Lý Tử Tấn nên học sinh khá thoải mái thi cấp 3

TorienT

Xe container
Ngày xưa đất nước khó khăn thì thiếu trường trên cả nước, khi kinh tế phát triển, các tỉnh, huyện ngoại thành dc xây thêm nhiều trường thì nội thành HN vẫn y nguyên, đấy là thiệt thòi của hs nội thành HN.

Ví dụ Thường Tín quê em, trước đây chỉ có mỗi 3 trường là Thường Tín, Nguyễn Trãi, Tô Hiệu, gần đây dc xây thêm 2 trường nữa là: Vân Tảo, Lý Tử Tấn nên học sinh khá thoải mái thi cấp 3
Học sinh Hà Nội có thiệt thòi gì đâu cụ. Trường chuyên Bộ toàn miền Bắc tập trung ở Hà Nội, hệ thống trường công nhiều nhất, hệ thống trường tư nhiều nhất, hệ thống trường tốt - Ams nhiều nhất. Còn Hà Nội xưa nay cạnh tranh khốc liệt cũng nhất luôn từ học đến lập nghiệp (đối diện đầu kia là Sài Gòn). Làm gì có gì vừa tốt vừa dễ đâu cụ. Ví dụ nhà em mà cạnh Lý Tử Tấn con em lại đỗ Ams khéo em bỏ làm hàng ngày đưa đón con học Ams chứ không học LTT (mà cụ cũng thế thôi).

PhongFood

Xe điện
Các phụ huynh mà cứ nghe câu ru ngủ; học nhiều để làm gì, chơi là chính chỉ cần học kỹ năng mềm....thì phải chấp nhận F1 tỷ lệ cao bị đánh bại ngay trên đất mình ở lâu năm vào kỳ thi C2 và C3. Em thấy mấy nhà gần em các cháu đi học thêm từ lớp 1. Vậy nên việc nói và làm chả giống nhau :D

phuongmit

Xe cút kít
Các phụ huynh mà cứ nghe câu ru ngủ; học nhiều để làm gì, chơi là chính chỉ cần học kỹ năng mềm....thì phải chấp nhận F1 tỷ lệ cao bị đánh bại ngay trên đất mình ở lâu năm vào kỳ thi C2 và C3. Em thấy mấy nhà gần em các cháu đi học thêm từ lớp 1. Vậy nên việc nói và làm chả giống nhau :D
Hihi lớp đứa lớn nhà e lớp 4, có mẹ bảo e toàn cho con chơi thôi, cuối kì, cuối năm nhìn điểm thi thì má nhìn k ra luôn xong kêu sao điểm thấp thế nhỉ, chả hiểu…các cô dạy kiểu gì :))

Thuem

Xe buýt
Học sinh Hà Nội có thiệt thòi gì đâu cụ. Trường chuyên Bộ toàn miền Bắc tập trung ở Hà Nội, hệ thống trường công nhiều nhất, hệ thống trường tư nhiều nhất, hệ thống trường tốt - Ams nhiều nhất. Còn Hà Nội xưa nay cạnh tranh khốc liệt cũng nhất luôn từ học đến lập nghiệp (đối diện đầu kia là Sài Gòn). Làm gì có gì vừa tốt vừa dễ đâu cụ. Ví dụ nhà em mà cạnh Lý Tử Tấn con em lại đỗ Ams khéo em bỏ làm hàng ngày đưa đón con học Ams chứ không học LTT (mà cụ cũng thế thôi).
Hãy nhìn vào tỉ lệ đi cụ ơi, vài năm nữa sẽ là kinh hoàng đấy. Địa điểm (3 4 quận cũ em không rõ, nhưng nhưng quận như CG, TL, TH, TX, HM, HĐ làm gì đến nỗi không có chỗ xây) tiền, giáo viên đều có, vậy tại sao nội thành chỉ mở C3 tư mà C3 công hầu như không tăng (chục năm gần đây ngoài 3 trường Mỹ Đình, Khương Đình, Khương Hạ thì không biết còn trường nào mới), phải chăng chỉ thích mở trường tư? :D

Koka2015

Xe tăng
Học sinh giỏi thì nói làm gì, đa phần học sinh trung bình trở xuống là thuộc các gia đình ko có điều kiện đầu tư học hành cho con, những con em của họ là bị thiệt thòi, với sức học của nhiều em nếu ở huyện, tỉnh khác thì thừa sức học trường công, nhưng ở nội thành HN thì bị định hướng đi học nghề.

TorienT

Xe container
Học sinh giỏi thì nói làm gì, đa phần học sinh trung bình trở xuống là thuộc các gia đình ko có điều kiện đầu tư học hành cho con, những con em của họ là bị thiệt thòi, với sức học của nhiều em nếu ở huyện, tỉnh khác thì thừa sức học trường công, nhưng ở nội thành HN thì bị định hướng đi học nghề.
Em nói ra thì khắc nghiệt và dễ bị chửi nhưng làm sao nấu nồi cơm hài lòng 100 người được ạ.

TorienT

Xe container
Hihi lớp đứa lớn nhà e lớp 4, có mẹ bảo e toàn cho con chơi thôi, cuối kì, cuối năm nhìn điểm thi thì má nhìn k ra luôn xong kêu sao điểm thấp thế nhỉ, chả hiểu…các cô dạy kiểu gì :))
Ơ giáo sư, con em cũng toàn chơi nhé.