[Funland] Nội thành Hà Nội, cứ 5 học sinh lớp 9 thì có 2 cháu đỗ vào lớp 10 công lập?

TorienT

Xe container
Tôi đọc trên báo thấy bảo tỷ lệ vào lớp 10 công lập toàn HN năm nay là 55,7%. Trong khi đó số vào lớp 6 là 189.000 HS, gấp khoảng 1,5 lần số lớp 10. Như vậy nếu không thêm trường lớp thì tỷ lệ vào công lập toàn HN năm 2026 sẽ khoảng 36-37%. Tỷ lệ của các quận nội thành chắc chắn dưới 30%. Cụ thể chắc phải có thêm thông tin chính xác.

Cc cứ nhìn tháp dân sô VN sau cuộc tổng điều tra năm 2019 thì hiểu, số trẻ em sinh năm 2012-2013 là đỉnh cao nhất từ trước đến nay, cao hơn cả những năm sau. Đồng thời lượng di cư ra HN cũng nhiều. Lẽ ra CQ phải có phương án xử lý, giảm tải, xây thêm trường lớp, nhưng chỉ thấy chung cư, còn trường chẳng thấy đâu cả.
Xong rồi 10 năm nữa tỉ lệ sinh suy giảm thì GV đi đâu ạ.

Thuem

Xe buýt
Trên thực tế liệu các trường công ở 12 quận có full chỉ tiêu và phải can thiệp bằng cách chặn bớt đầu vào k cụ. Hay chỉ những quận lõi trung tâm, hoặc trường công hot hit mới đắt khách và các trường còn lại k tuyển dc đủ chỉ tiêu
Theo em biết, các trường nhóm thấp nhất nội thành (khá xa trung tâm) như: Đại Mỗ, Xuân Phương, Thượng Cát thì tỉ lệ chọi tầm như sau:
top-13-truong-thpt-cong-lap-co-ty-le-choi-thap-nhat-ha-noi-nam-2021.jpg

Velociraptor

Xe tăng
Con em cấp 2 học Nguyễn Tri Phương, cô giáo cũng tư vấn chọn trường, cuối cùng một số cháu giỏi thừa điểm vào CVA thì lại học PĐP vì lỡ chọn kiểu “an toàn” (cho cả con và cô 😅 haizz)

Thuem

Xe buýt
Vấn đề là vẫn có đủ chỗ học cho các cháu nếu có nhu cầu, nhưng hầu như chỉ tiêu chỉ tăng và tăng rất nhiều ở trường tư, trường công CẤP 3 (nhất là nội thành) số lượng được thành lập mới trên đầu ngón tay. Trường tư thì tỉ lệ GV/HS còn cần cao hơn trường công nhiều.

thanhtran72

Xe tải
Theo thống kê của Sở GD ĐT HN thì lớp số vào lớp 1 năm nay khoảng 156.000, tuy giảm gần 18% so với lớp 6, nhưng vẫn đông hơn số vào lớp 10 năm nay..

Như vậy là 10 năm nữa tỷ lệ chọi vẫn cao hơn năm nay. Nếu tốc độ giảm như thế này thì phải 15-20 năm nữa mới quay lại tỉ lệ chọi lớp 10 năm nay. Còn nếu tính theo xu hướng di dân thì lâu hơn.

Và không rõ bao giờ tỷ lệ vào lớp 10 công lập mới lên 80% được. Cho nên cụ không lo vv GV thiếu việc. Tầm vài chục năm nữa số HS ở HN vẫn nhiều hơn số trường công có thể nhận.

Koka2015

Xe tăng
+ Dân số HN vẫn tăng do nhập cư.
+ Số học sinh/ lớp cao hơn chuẩn quy định, HN nên giảm số học sinh/ lớp về chuẩn để đảm bảo chất lượng, khi đấy số lớp học & giáo viên sẽ cần nhiều hơn.

Koka2015

Xe tăng
Chuyên thì cũng là trường công thôi cụ, cả CNN và CSP nữa mà, con người ta vào được thì sao con mình lại ngại chứ, tiền học chỉ 300K/tháng thôi, hè nghỉ nguyên 3 tháng ko mất tiền luôn
Đúng, nhưng nó là cho cả HN chứ ko đc tính riêng cho Cầu Giấy ạ
CNN & CSP trực thuộc ĐH Quốc gia HN, ko thuộc Sở GD HN, hai trường này tuyển sinh trên cả nước, các tỉnh khác cũng nên đây học chứ ko riêng gì học sinh HN

kduc

Xe container
Em ở tỉnh và cũng có quan sát việc thi/học này, đúng là nhiều gd cũng ko sát, bt thấy con học cũng ổn nhưng đến khi sát hạch độc lập thì cầm kq mặt cứ đờ ra như cầm xn ADN bên kia :D. Khổ nhất là các nhà con sát trường tốt, sảy chân cái là nhọc luôn.

TorienT

Xe container
Vấn đề là vẫn có đủ chỗ học cho các cháu nếu có nhu cầu, nhưng hầu như chỉ tiêu chỉ tăng và tăng rất nhiều ở trường tư, trường công CẤP 3 (nhất là nội thành) số lượng được thành lập mới trên đầu ngón tay. Trường tư thì tỉ lệ GV/HS còn cần cao hơn trường công nhiều.
Thì anh Đam ký luật phân luồng rồi. Chửi thì chửi thằng nào ký chứ Hà Nội làm được gì cụ.

Koka2015

Xe tăng
Thì anh Đam ký luật phân luồng rồi. Chửi thì chửi thằng nào ký chứ Hà Nội làm được gì cụ.
+ HN đã đạt về số trường theo phân luồng chưa?
+ Số học sinh/ lớp đã đạt chuẩn là 35 hs/ lớp với cấp 1 & 45hs/ lớp với C2, C3 theo quy định chưa?

Nếu HN đạt hết rồi mới ko dc chửi HN.

TorienT

Xe container
+ HN đã đạt về số trường theo phân luồng chưa?
+ Số học sinh/ lớp đã đạt chuẩn là 35 hs/ lớp với cấp 1 & 45hs/ lớp với C2, C3 theo quy định chưa?

Nếu HN đạt hết rồi mới ko dc chửi HN.
Ơ thế cụ né thằng đầu têu chửi thằng hồng mềm dễ bóp à.

alceste

Xe điện
Vâng thế cũng tương tự hồi trc bọn e thi. Khi có kết quả thi các trường mới ra điểm xét, đông quá thì lấy từ cao xuống thấp, vắng thì lấy điểm thấp hơn cho đến khi đủ chỉ tiêu. Trường nào thiếu chỉ tiêu thì phải hạ điểm vài lần hoặc thậm chí phải tuyển sinh giảm so với chỉ tiêu dự kiến. Và phần lớn trường ế ẩm là do danh tiếng, bề dày thành tích bthuong. Thí sinh nào thi điểm k cao, muốn học trường công thì vào đây, bố mẹ phải chấp nhận vì con thi chỉ dc có thế thôi, trường này ở xa trung tâm cũng phải chấp nhận chứ giờ đòi hỏi vừa công vừa trung tâm vừa điểm thấp nữa nghe có vẻ k công =. K biết e hiểu thế có đúng k
Đúng cụ a, ý kiến các cụ là trường công (vì trường tư thậm chí 1 triệu/tháng là bố mẹ kô có tiền, nhà nghèo làm sao đi học được), ở gần trung tâm, điểm thấp vì cháu nào trót chơi bơi học kém cũng phải có cơ hội học ở trường công, thu học phí ít. Khi đưa ra các option điểm thấp mà xa là kô được chấp nhận.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tăng đẻ dễ mà bác.
Khuyến khích giao hợp không BCS.
Chỉ đạo cái tổ chức elite gì đó bãi bỏ quy định cấm 3 con.
...

Thuem

Xe buýt
+ Dân số HN vẫn tăng do nhập cư.
+ Số học sinh/ lớp cao hơn chuẩn quy định, HN nên giảm sôa học sinh/ lớp về chuẩn để đảm bảo chất lượng, khi đấy số lớp học & giáo viên sẽ cần nhiều hơn.
Theo thống kê của Sở GD ĐT HN thì lớp số vào lớp 1 năm nay khoảng 156.000, tuy giảm gần 18% so với lớp 6, nhưng vẫn đông hơn số vào lớp 10 năm nay..

Như vậy là 10 năm nữa tỷ lệ chọi vẫn cao hơn năm nay. Nếu tốc độ giảm như thế này thì phải 15-20 năm nữa mới quay lại tỉ lệ chọi lớp 10 năm nay. Còn nếu tính theo xu hướng di dân thì lâu hơn.

Và không rõ bao giờ tỷ lệ vào lớp 10 công lập mới lên 80% được. Cho nên cụ không lo vv GV thiếu việc. Tầm vài chục năm nữa số HS ở HN vẫn nhiều hơn số trường công có thể nhận.
Vấn đề là C3 tư tăng rất nhiều (đủ cho các cháu) nhưng C3 công (đặc biệt nội thành) tăng quá quá ít. Mà tỉ lệ GV/HS thì trường tư cần nhiều hơn công.

TorienT

Xe container
Em chả hiểu lắm nhé. Em sinh ra ở Hà Nội, ngày em đi học cả buổi trưa đường được 3 mống người (nghĩa là rất vắng) muốn vào trường tốt kiểu Việt Đức, Kim Liên cũng đấm nhau tòe mỏ. Không thì dạt ra xa hoặc bán công, dân lập. Bạn em ở Xuân Đỉnh còn bảo lớp nó có 4 đứa vào được công lập gần nhà. Nghĩa là cách đây vài chục năm đã thế. Xong rồi các cụ, mợ nhập cư lên Hà Nội đông vui ối giời ơi luôn (còn kiểu nhét nguyên cái làng vào một khu kiểu tòa HH cụ Thản nữa), mọi người nô nức lên xây dựng Hà Nội to đẹp hơn xong rồi quay ra chửi chính quyền Hà nội không xây kịp trường. Từ cách đây mấy chục năm đã thế rồi các cụ, mợ ạ. Trường tốt, trường gần đấm nhau từ hồi Hà Nội vắng hoe cơ các cụ. Các cụ, mợ mua nhà thì chọn chỗ nào có nhiều trường tốt ấy (giá sẽ cao đấy), đi làm kiếm nhiều tiền hơn (hoặc tối chạy xe ôm giống cụ caisua cũng được), con cái muốn vào công lập thì chú ý học hành nó một tí đừng đi nhậu nữa và tập trung ít nhất cho nó ba môn Toán, Văn, Anh đừng chỉ tập trung mỗi tiếng Anh. Khó nữa quá thì gửi con về tỉnh cho ông bà cho cháu học hết cấp 3 vì nghe đồn tỉnh là mặc định vào cấp 3. Chứ kêu ca ích gì.

Chỉnh sửa cuối:

Koka2015

Xe tăng
Thì đầu tiên cụ phải chửi thằng nào quyết định phân luống học sinh từ cấp 3 đi đã.
Tôi nghĩ tội lớn nhất là HN, nội thành HN ko xây thêm trường công, trước quyết định phân luồng nào đó rất lâu rồi.
VD, quận Đống Đa, Hà Đông... vài chục năm nay ko có thêm trường cấp 3 nào.
Quận Cầu Giấy xây trường cấp 3 công gần nhất là từ năm 2007 là trường Cầu Giấy & tổng cộng hiện nay chỉ có 2 trường công.
Cụ tính xem, dân số nội thành tăng thêm bao nhiêu người, thuế người dân & doanh nghiệp nộp sao ko dc phân bổ để xây trường?

PhongFood

Xe điện
Thi trường công top đầu chỉ khổ những bạn học lực khá, chọn trường thấp thì không đành, chọn trường top đầu thì cứ phấp phỏng sợ trượt mệt mỏi quá.
Mấy vụ này cân nào đau đầu phết cụ. Cuối cùng em với f1 đi đến thỏa thuận chốt được với nhau không cần cố chuyển khu vực làm gì cả, cứ theo lẽ tự nhiên mà làm.
Mục tiêu lớn nhất là thi vào trường chuyên. Nếu không đỗ trường chuyên thì về C3 Xuân Đỉnh học. Nếu không muốn học XĐ thì phấn đấu thi vào chuyên, nhẹ hết cả người :D

TorienT

Xe container
Tôi nghĩ tội lớn nhất là HN, nội thành HN ko xây thêm trường công, trước quyết định phân luồng nào đó rất lâu rồi.
VD, quận Đống Đa, Hà Đông... vài chục năm nay ko có thêm trường cấp 3 nào.
Quận Cầu Giấy xây trường cấp 3 công gần nhất là từ năm 2007 là trường Cầu Giấy & tổng cộng hiện nay chỉ có 2 trường công.
Cụ tính xem, dân số nội thành tăng thêm bao nhiêu người, thuế người dân & doanh nghiệp nộp sao ko dc phân bổ để xây trường?
Thế hệ em nói thế đã thiếu trường rồi cụ ơi. Bạn em quận Hai Bà giạt một nhát ra tận Phạm Hồng Thái (chỗ sứ Nhật ấy) vì không thi được trường trong quận đây. Hồi đấy ngày đi xe đạp từ Hai Bà ra đấy cũng tóe khói đấy.