[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

nickthu2

Xe buýt
Đứa em em cũng mới kể chuyện Cty , nhà vc nó ở dưới Cổ Nhuế gần 15 năm nay xe máy , cặp lồng đi làm ở tận TQK tuy vất vả ngày mưa gió nhưng hài lòng vì có căn nhà rộng rãi . Vậy mà kể ra nơi ở của mình bị các đồng nghiệp trẻ mới di cư đến chê là nhà quê đó cụ
Chắc trêu thôi cụ ạ. Hoặc cùng lắm cáo chê nho xanh.
Vì ở HN hay vẫn trêu nhau cô lô nhuê, nhà quê, ... các kiểu.
Chứ thực tế sở hữu 1 căn nhà ở HN là mơ ước bao người.
Ước mơ nhà trên phố, gần chỗ làm cũng ảo, đúng kiểu trả lời phỏng vấn người ko xác định mua nhà. Trả lời rất luyên thuyên.

Toàn Hoa

Xe tải
Các bô lão cho cháu hỏi : ai cũng nói là cần cơ quan quản lý vào cuộc để giá nhà đất trở về đúng giá trị thực của nó ? Vậy thì có chuyện reset ko ạ ? Hay là đóng băng ko cho nó ngóc giá lên nữa ?
Kêu nhiều chả thấy ai làm

haduongle

Xe hơi
Các bô lão cho cháu hỏi : ai cũng nói là cần cơ quan quản lý vào cuộc để giá nhà đất trở về đúng giá trị thực của nó ? Vậy thì có chuyện reset ko ạ ? Hay là đóng băng ko cho nó ngóc giá lên nữa ?
Cháu nghĩ là CQQL chỉ kìm hãm đà tăng thôi, chứ mặt bằng giá đã set ntn thì nó sẽ ko giảm được đâu. BDS h là TSDB cho khoản vay từ ngân hàng, giờ mà giá trị TSDB giảm là rách việc cả hệ thống tín dụng mất. Với lại giá đầu vào của dự án BDS h cũng cao hơn trước nhiều lắm, thêm lợi nhuận của đơn vị phát triển nữa thì sao mà có giá rẻ ra thị trường được

smart_sharp

Xe tăng
Lạm phát 4%/năm thì để yên không tăng giá 10 năm là tương đương giá đã giảm gần một nửa (chính xác là 48%) rồi mà cụ. Nhưng để làm được việc đó một cách chủ động và tích cực thì cần làm nhiều việc lắm chứ chỉ hô hào thì không ăn thua. Còn nếu không, tới lúc nào đó nó cũng sẽ diễn ra thôi, nhưng bị động.

Quê bầm

Xe điện
Cháu nghĩ là CQQL chỉ kìm hãm đà tăng thôi, chứ mặt bằng giá đã set ntn thì nó sẽ ko giảm được đâu. BDS h là TSDB cho khoản vay từ ngân hàng, giờ mà giá trị TSDB giảm là rách việc cả hệ thống tín dụng mất. Với lại giá đầu vào của dự án BDS h cũng cao hơn trước nhiều lắm, thêm lợi nhuận của đơn vị phát triển nữa thì sao mà có giá rẻ ra thị trường được
Không chỉ nhà băng mà, vợ con gia quyến các đầy tớ, doanh nhưn, nhiều cụ OF đã tất tay vào đó rồi, meida truyền thông ăn theo rồi cả trăm ngàn sales cò lái nữa,... ai cho reset mà đòi

BloodOwl87

Xe điện
Lạm phát 4%/năm thì để yên không tăng giá 10 năm là tương đương giá đã giảm gần một nửa (chính xác là 48%) rồi mà cụ. Nhưng để làm được việc đó một cách chủ động và tích cực thì cần làm nhiều việc lắm chứ chỉ hô hào thì không ăn thua. Còn nếu không, tới lúc nào đó nó cũng sẽ diễn ra thôi, nhưng bị động.
Ôi chỉ ko gia hạn mấy cái giải pháp tình thế như TT 02, để sbv tự điều tiết mà ko chỉ đạo là cũng khác lắm rồi cụ.

smart_sharp

Xe tăng
Ôi chỉ ko gia hạn mấy cái giải pháp tình thế như TT 02, để sbv tự điều tiết mà ko chỉ đạo là cũng khác lắm rồi cụ.
Vâng cụ. Nhưng không gia hạn TT02 thì có khi bank (cả hệ thống tài chính) lại vỡ luôn thì sao? TQ cũng đã từng triển khai hạn chế BĐS tầm năm 2020 khi "nhà là để ở chứ không phải đầu cơ" nhưng không ngờ là mùa đông nhà đất nó ảm đạm quá nên gần đây lại phải tính tới các biện pháp kích cầu (cho phép mua nhà thứ hai..). Thế nên em mới nói ở trên là cần "chủ động", "tích cực" và giải quyết vấn đề BĐS không hề đơn giản, cả chủ quan lẫn khách quan.

BloodOwl87

Xe điện
Vâng cụ. Nhưng không gia hạn TT02 thì có khi bank (cả hệ thống tài chính) lại vỡ luôn thì sao? TQ cũng đã từng triển khai hạn chế BĐS tầm năm 2020 khi "nhà là để ở chứ không phải đầu cơ" nhưng không ngờ là mùa đông nhà đất nó ảm đạm quá nên gần đây lại phải tính tới các biện pháp kích cầu (cho phép mua nhà thứ hai..). Thế nên em mới nói ở trên là cần "chủ động", "tích cực" và giải quyết vấn đề BĐS không hề đơn giản, cả chủ quan lẫn khách quan.
Vỡ vào mắt. Cụ làm như bank dễ vỡ lắm, mà nó gia hạn mấy lần rồi nhé thời gian đó đủ cho bank tự cân rồi. Nó đang lãi cả 10k tỷ 1 năm thì trích dự phòng bao giờ để vỡ nợ được thế :)). Lỗ vài k là cùng.
Cứ gia hạn thế này mới tăng nợ xấu này.

Trungpv

Xe điện
Có giải pháp cho các cặp vợ chồng trẻ là vào Đà Nẵng, giá nhà đất quá rẻ so với HN, SG.
vấn đề là vkck trẻ đa số mới ra trường thì cơ hội việc làm ở HN SG nó nhiều. vào ĐN ít việc làm phù hợp với người khởi nghiệp hơn

duongtver

Xe tăng
Nói chung giá cả do thị trường, tức là do cung cấp nữa. Dân số cứ dồn hàng năm vào các thành phố lớn Như Hà Nội, sài Gòn thì các cụ bảo giá giảm khó lắm, bảo nó đứng im còn khó nữa.
Các cơ quan quản lý cũng có giải pháp từ bao năm như dịch chuyển khu công nghiệp, đại học, cơ quan ban ngành ra khỏi nội đô mà mãi có ai đi đâu.

smart_sharp

Xe tăng
Vỡ vào mắt. Cụ làm như bank dễ vỡ lắm, mà nó gia hạn mấy lần rồi nhé thời gian đó đủ cho bank tự cân rồi. Nó đang lãi cả 10k tỷ 1 năm thì trích dự phòng bao giờ để vỡ nợ được thế :)). Lỗ vài k là cùng.
Cứ gia hạn thế này mới tăng nợ xấu này.
Vâng. Em không có số liệu thực sự của bank nên thỉnh thoảng lại bị truyền thông "dọa" thế nên sợ. Nói chung, nếu hiểu như cụ là bài giấu bụi dưới thảm và truyền tiếp lại cho thế hệ sau (con, cháu) lo tiếp. Còn mình thì cứ sống thoải mái đã cụ nhỉ? Đó là kiểu "bị động" như em nói ở trên, nghĩa là đến lúc không giữ được thì phải vỡ thôi. Và khi đó thì mọi thứ nguy hiểm.
P.s: 10k tỷ 1 năm tưởng là nhiều nhưng thực ra lại không nhiều lắm đâu, nhất là với BĐS.

BloodOwl87

Xe điện
Vâng. Em không có số liệu thực sự của bank nên thỉnh thoảng lại bị truyền thông "dọa" thế nên sợ. Nói chung, nếu hiểu như cụ là bài giấu bụi dưới thảm và truyền tiếp lại cho thế hệ sau (con, cháu) lo tiếp. Còn mình thì cứ sống thoải mái đã cụ nhỉ? Đó là kiểu "bị động" như em nói ở trên, nghĩa là đến lúc không giữ được thì phải vỡ thôi. Và khi đó thì mọi thứ nguy hiểm.
P.s: 10k tỷ 1 năm tưởng là nhiều nhưng thực ra lại không nhiều lắm đâu, nhất là với BĐS.
Ts 10 đồng thì bank định giá 8 và cho vay 6 đồng thôi cụ, đen lắm mới ko bán được. Quy trình bank chặt lắm trừ phi cố ý làm sai.
Đơn cử như nvl thì đè cho nó vỡ nợ vẫn đầy thằng mua cả dự án thôi cụ, ko phải thời 2010 đâu mà sợ bank sập hệ thống.

frizrenault

Xe máy
Hôm trước em có đọc trên báo là nợ xấu nội bảng là 5%, nợ xấu tổng thể là gần 7%, diện tái cơ cấu là 280,000. Con số khủng thật sự :)

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Ts 10 đồng thì bank định giá 8 và cho vay 6 đồng thôi cụ, đen lắm mới ko bán được. Quy trình bank chặt lắm trừ phi cố ý làm sai.
Đơn cử như nvl thì đè cho nó vỡ nợ vẫn đầy thằng mua cả dự án thôi cụ, ko phải thời 2010 đâu mà sợ bank sập hệ thống.
Cụ lạc quan thế nhỉ
Giá nhà là giá của lòng tin sẽ tiếp tục lên mãi
Giá thật là giá cho thuê
Khi siết tín dụng vì lý do nào đó, giá thật nó sẽ hiện ra và nó sẽ thấp đến mức ngân hàng thu nợ mà không dám bán hoặc không có ai mua
Đã vài lần như vậy

theanh90

Xì hơi lốp
Không ai tự ái vào chân mình cả :))

Pela

Xe tăng
Nếu cụ nói về ocp2 thì em trả lời là họ cho người mua lựa chọn, nhưng đa phần dân đầu cơ/ đầu tư mua lần đầu bỏ qua để chi phí rẻ đi nữa , phần là nếu để cdt làm thì thiết kế hơi kém ( cầu thang 1 lượt thẳng tắp trong nhà bé, …, …) tóm váy lại là tiền hết đấy ah.
Ừ đúng rồi quên.
Phần lớn 80% mua nhà là để ném vào đứa khác ăn lời.
Nên xây như vậy là đúng rồi.
Chuẩn rồi cụ phải. Quên mất. Cứ suy nghĩ thơ ngây là mua vào ở!!

Pela

Xe tăng
ko biết cụ tuyển năm bao nhiêu ạ, chứ 15 năm kinh nghiệm mà có tiếng anh lương 5k 6k có vẻ ko đc gọi là cao cho lắm đâu ạ :D
Các cụ đang nói 5k 6k ở tây phải không?
Ở VN 15 năm kinh nghiệm thì không có 5k-6k
30 năm trong ngành thì may ra được.
Hoạ là trong ngành ngân hàng tài chính thì dễ có lương đó hơn

ambdiep

Xe buýt
Ừ đúng rồi quên.
Phần lớn 80% mua nhà là để ném vào đứa khác ăn lời.
Nên xây như vậy là đúng rồi.
Chuẩn rồi cụ phải. Quên mất. Cứ suy nghĩ thơ ngây là mua vào ở!!
Dạ, cụ còn chưa nhìn 2 căn y chang nhau, chỉ khác nhau cái ban công thò thụt cũng chênh giá 200 củ cơ 🤪🤪🤪

alceste

Xe điện
Ha ha ha, kô biet cụ biet được bao nhiêu doanh nghiệp trong ngành, kô phải IT kô phải ngân hàng tài chính.
Biết đc bao nhiêu bảng lương của người lao động.
Các khu nhà chung cư kể cả trước sốt từ 2021 da 50-70 triệu/m2, vợ chồng 35-40 mua ầm ầm và rất nhiều người trên số đó cũng làm công ăn lương.
Ko cần 30 năm kng mà 20 năm thôi, làm tốt và có khả năng điều phối, quản lý, có thể có cơ hội trên mức đó nhiều.

To Reng

Xe tải
Bank thì lãnh đạo cấp cao lương cao cũng bình thường thôi cụ, ở Việt Nam các nhà máy công ty châu Âu/Mỹ vào VN tuyển tầm 10 năm trở lên lương 5k trở lên rất nhiều mà cụ :D công ty cũ của em thu nhập trên 5k (10 năm kng trở lên) cũng không ít cụ ạ :)