[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

quangzizi

Xe tăng
Bank thì lãnh đạo cấp cao lương cao cũng bình thường thôi cụ, ở Việt Nam các nhà máy công ty châu Âu/Mỹ vào VN tuyển tầm 10 năm trở lên lương 5k trở lên rất nhiều mà cụ :D công ty cũ của em thu nhập trên 5k (10 năm kng trở lên) cũng không ít cụ ạ :)
Đấy công ty toàn 5k 1 tháng này các cụ cứ chê ít người đạt được!

MuathuHN252

Xe cút kít
Đấy công ty toàn 5k 1 tháng này các cụ cứ chê ít người đạt được!
Cụ này bẻ chữ hay thật. Ko ít ng lương 5k mà bẻ thành toàn 5k 1tháng. Cty e cũng cty đa quốc gia, TOP 10 trong ngành trên TG, Top ở VN, tầm các sếp kiểu GĐ ngành hàng, gđ MKT, GĐ kinh doanh, mấy chục năm kn mới lương cỡ đó, mà cả cty thì các vị trí kia có mỗi 1vị trí 1ng thôi ạ. Giờ mới thấy cty mình trả lương bèo quá

chemvovan

Xe buýt
Ha ha ha, kô biet cụ biet được bao nhiêu doanh nghiệp trong ngành, kô phải IT kô phải ngân hàng tài chính.
Biết đc bao nhiêu bảng lương của người lao động.
Các khu nhà chung cư kể cả trước sốt từ 2021 da 50-70 triệu/m2, vợ chồng 35-40 mua ầm ầm và rất nhiều người trên số đó cũng làm công ăn lương.
Ko cần 30 năm kng mà 20 năm thôi, làm tốt và có khả năng điều phối, quản lý, có thể có cơ hội trên mức đó nhiều.
Thu nhập trung bình của một lãnh đạo cấp trưởng phòng của Vietcombank tầm khoảng 1-1.5 tỷ/năm. Chia ra thì cũng là khoảng 5k - 6k/tháng. Giám đốc khối, giám đốc trung tâm, giám đốc chi nhánh cao hơn và khó mà biết được cụ thể là bao nhiêu. Còn ban điều hành từ phó tổng GĐ trở lên càng khó để biết, nhưng chắc chắn là rất cao.

Các ngân hàng cổ phần top đầu như MB, Techcombank thì lương trưởng phòng và các cấp lãnh đạo cao hơn cũng có thể hơn, kém VCB tùy vị trí, nhưng áp lực hơn nhiều.

Nhưng nói chung đi làm thuê mà lương tầm 5-6k/tháng không phải là nhiều đâu cụ ơi. 1000 người chắc được 1 người thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tamtu34

Xe tải
Thu nhập trung bình của một lãnh đạo cấp trưởng phòng của Vietcombank tầm khoảng 1-1.5 tỷ/năm. Chia ra thì cũng là khoảng 5k - 6k/tháng. Giám đốc trung tâm, chi nhánh cao hơn và khó mà biết được cụ thể là bao nhiêu. Còn ban lãnh đạo từ phó tổng GĐ trở lên càng khó để biết, nhưng chắc chắn là rất cao.

Các ngân hàng cổ phần top đầu như MB, Techcombank thì lương trưởng phòng và các cấp lãnh đạo cao hơn cũng có thể hơn, kém VCB tùy vị trí, nhưng áp lực hơn nhiều.

Nhưng nói chung đi làm thuê mà lương tầm 5-6k/tháng không phải là nhiều đâu cụ ơi. 1000 người chắc được 1 người thôi.
Lãnh đạo NH thì lương cao nhất rồi, lương cứng 500 tr-1 tỷ/tháng là bình thường. Ngoài ra còn được hưởng cổ phần thưởng nếu vượt kế hoạch, khoản này cũng khủng.

Culi Japan

Xe đạp
Thời thế tạo anh hùng thôi.
Giờ cứ suốt ngày cần chữa lành thì thịt cũng chả có mà ăn. Kêu ka gì

alceste

Xe điện
Thu nhập trung bình của một lãnh đạo cấp trưởng phòng của Vietcombank tầm khoảng 1-1.5 tỷ/năm. Chia ra thì cũng là khoảng 5k - 6k/tháng. Giám đốc khối, giám đốc trung tâm, giám đốc chi nhánh cao hơn và khó mà biết được cụ thể là bao nhiêu. Còn ban điều hành từ phó tổng GĐ trở lên càng khó để biết, nhưng chắc chắn là rất cao.

Em kô bảo nhiều, em chỉ bảo là có và bác ý bảo ở VN kô có chuyện đó đâu. Thế thôi bác ạ

Pela

Xe tăng
Bank thì lãnh đạo cấp cao lương cao cũng bình thường thôi cụ, ở Việt Nam các nhà máy công ty châu Âu/Mỹ vào VN tuyển tầm 10 năm trở lên lương 5k trở lên rất nhiều mà cụ :D công ty cũ của em thu nhập trên 5k (10 năm kng trở lên) cũng không ít cụ ạ :)
Ý cụ là 5k 6k không ít là đúng nhưng dành cho tây tóc vàng làm ở VN là nhiều phải không?
Tây nó còn được trả cỡ 10k-20k 50k tháng luôn mà.
Còn người Việt mình thì chắc chắn rất ít.
Cụ này bẻ chữ hay thật. Ko ít ng lương 5k mà bẻ thành toàn 5k 1tháng. Cty e cũng cty đa quốc gia, TOP 10 trong ngành trên TG, Top ở VN, tầm các sếp kiểu GĐ ngành hàng, gđ MKT, GĐ kinh doanh, mấy chục năm kn mới lương cỡ đó, mà cả cty thì các vị trí kia có mỗi 1vị trí 1ng thôi ạ. Giờ mới thấy cty mình trả lương bèo quá
Đấy cụ chứng hộ em nhé, rõ ràng là mấy chục năm kinh nghiệm chứ ở đó mà có màn 10-15 năm trong ngành mà được trả mức lương 5k-6k tại VN.
Đúng rồi không sai chút nào.
Hơn 1.000 người may ra được 1 người nhận lương đó.
Phần lớn mức lương 5k chỉ có ngân hàng trả và khoảng 5 năm gần đây họ trả cho nhiều người hơn thôi, vì ngành tài chính tăng quá mạnh lợi nhuận từ cổ phiếu, trái phiếu láo, tín dụng,...mấy năm gần đây.
Lãnh đạo NH thì lương cao nhất rồi, lương cứng 500 tr-1 tỷ/tháng là bình thường. Ngoài ra còn được hưởng cổ phần thưởng nếu vượt kế hoạch, khoản này cũng khủng.
Ngân hàng mấy nay trả khủng, rõ ràng cụ.

BloodOwl87

Xe điện
Thu nhập 30-40 2 vc thì mua nhà dễ ko chứ có cái gì, tất nhiên từ năm nay thì khó.
Như em 2010 đi làm lương hơn chục triệu thì 7-8 năm có tích luỹ 1 tỷ rồi, lương 40 thì 3-4 tỷ 2 vc là 7-8 tỷ! Khiếp mua cả liền kề dư xăng chứ ccu là cái gì =)). Lk dương nội hồi 2018 180m chắc 6 tỷ.

To Reng

Xe tải
Ý cụ là 5k 6k không ít là đúng nhưng dành cho tây tóc vàng làm ở VN là nhiều phải không?
Tây nó còn được trả cỡ 10k-20k 50k tháng luôn mà.
Còn người Việt mình thì chắc chắn rất ít.
IT tầm senior trên 6 7 năm kinh nghiệm lương trên 5k rất nhiều đó cụ, còn e làm trong ngành automotive năm nay cũng tròn 10 năm kng, cũng nhờ may mắn nên 2 năm trước cũng đã đạt được 5k, công ty cũ của em tầm level manager trên 50% là có lương trên 5k, còn level director thì ít nhất 7k trở lên (số lượng director chắc tầm 10-12 người)
P/s: e đang bàn lương Gross nhé.

thanhphuong06

Xe tải
Thu nhập 30-40 2 vc thì mua nhà dễ ko chứ có cái gì, tất nhiên từ năm nay thì khó.
Như em 2010 đi làm lương hơn chục triệu thì 7-8 năm có tích luỹ 1 tỷ rồi, lương 40 thì 3-4 tỷ 2 vc là 7-8 tỷ! Khiếp mua cả liền kề dư xăng chứ ccu là cái gì =)). Lk dương nội hồi 2018 180m chắc 6 tỷ.
???
Cụ biết lương 40tr 1 tháng chịu bao nhiêu tiền thuế không? Cụ ăn gì để sống? :D

Nhưng phải nể các cụ offer thich sống trong quá khứ thật. Toàn lấy giá nhà ngày xưa ra khoe tụi tao vẫn mua được nhà, sao chúng mày lại không mua được??? :D

Pela

Xe tăng
còn e làm trong ngành automotive năm nay cũng tròn 10 năm, cũng nhờ may mắn nên 2 năm trước cũng đã đạt được 5k, công ty cũ của em tầm level manager trên 50% là có lương trên 5k, còn level director thì ít nhất 7k trở lên (số lượng director chắc tầm 10-12 người)
P/s: e đang bàn lương Gross nhé.
Lương Gross hết đúng rồi.
Lương director 7k-10k đúng.
Ngành oto lương cao lắm.

Tuongtien1977

Xe điện
Tôi thì nghĩ mua nhà hiện nay khó mà cũng không khó nếu như trời cho khoẻ mạnh có thu nhập đều và ổn định, vợ chồng chịu khó, chi tiêu tiết kiệm và nếu có thêm sự hỗ trợ của bố mẹ, anh em thì sớm muộn cũng sở hữu được căn nhà. ví dụ cụ thể nhé:
1/ bạn đại học: tôi học trường phu phen nên 99% lqf dân tỉnh lẻ và trong số dân tỉnh lẻ thì 80% là sinh ra từ làng nên 90% là gia đình cũng chỉ đủ nuôi con ăn học gần như không hỗ trợ được gì nhiều khi mua nhà mua đất. nhưng sau 5-10 năm thì hẩu như ông nào lấy vợ thì cũng đều có nhà riêng ở quê hay ở hà nội không ông nào còn phải đi thuê nhà ( có thể nhà vẫn đang trả góp nhưng việc này hết sức bình thường trong xh hiện đại, ngay như tôi sau hơn 20 năm đi làm nhưng lúc nào cũng có dư nợ ngân hàng)
2/ giới cần lao phu phen: tôi có tất cả 5 anh em làm nghề cắt tóc , trước đây cũng đi làm thợ xây nhưng lương ba cọc ba đồng lại còn bị cai thầu bùng nên từ một ông anh rể làm nghề cắt tóc dẫn dắt thêm 4 ông em vào đời. kết quả thì sau 15-20 năm đến nay thì đều nuôi được vợ được con, 4 ông mua được nhà, đất hà nội ( long biên, gia lâm, đông anh) 01 ông về quê làm nghề cắt tóc + bán hàng ăn thì cũng làm được nhà, mua được xe chạy dịch vụ…

hoaphamxaydung

Xe buýt
Vất quá thì lũ trẻ nó không kết hôn với đẻ con nữa. Đến lúc dân số giản, hết nhân lực để làm việc thì may ra vấn đề Bds mới được để tâm giải quyết.
Văn hoá thờ cúng thì vẫn còn đẻ, cụ yên tâm ko mua được thì về quê làm ăn và đẻ, đời sau sẽ phấn đấu mua nhà thủ đô

BloodOwl87

Xe điện
???
Cụ biết lương 40tr 1 tháng chịu bao nhiêu tiền thuế không? Cụ ăn gì để sống? :D

Nhưng phải nể các cụ offer thich sống trong quá khứ thật. Toàn lấy giá nhà ngày xưa ra khoe tụi tao vẫn mua được nhà, sao chúng mày lại không mua được??? :D
Nói là nói net thực nhận chứ gross thì bọn tiền lương tính, người ld nhìn lương chuyển khoản thôi.

PDlong

Xe điện
Cứ chịu khó làm ăn , tích góp đi , khoảng 7-10 năm từ khi đi làm , lẫn sự giúp đỡ của gia đình là mua đc hết , nội thành luôn nhé
Còn ăn chơi tiêu sài thoải mái thì phải chịu thôi , gì cũng có giá của nó hết rồi

thanhphuong06

Xe tải
Cứ chịu khó làm ăn , tích góp đi , khoảng 7-10 năm từ khi đi làm , lẫn sự giúp đỡ của gia đình là mua đc hết , nội thành luôn nhé
Còn ăn chơi tiêu sài thoải mái thì phải chịu thôi , gì cũng có giá của nó hết rồi
Cụ nói chuyện "khôn" quá.

Có sự giúp đỡ từ gia đình thì cháu em mất có 3 năm từ khi đi làm, vẫn ăn chơi tiêu xài thoải mái.

Với tốc độ tăng giá như hiện nay, 1 căn 2 ngủ 10 năm nữa sẽ là 10-15 tỷ, không phải giá 4-5 tỷ nữa đâu. :)

BloodOwl87

Xe điện

Có sự giúp đỡ từ gia đình thì cháu em mất có 3 năm từ khi đi làm, vẫn ăn chơi tiêu xài thoải mái.

Với tốc độ tăng giá như hiện nay, 1 căn 2 ngủ 10 năm nữa sẽ là 10-15 tỷ, không phải giá 4-5 tỷ nữa đâu. :)
Gia đình hỗ trợ thì vô cùng lắm, như em sinh viên là bố mẹ cho nhà rồi.

PDlong

Xe điện

đó là dành cho những ng ở quê , nông thôn ra
Còn nói "khôn " như cụ nhà có điều kiện thì năm 4 cháu em mua biệt thự ciputra rồi , bm mua cho 95 %

thanhphuong06

Xe tải
đó là dành cho những ng ở quê , nông thôn ra
Còn nói "khôn " như cụ nhà có điều kiện thì năm 4 cháu em mua biệt thự ciputra rồi , bm mua cho 95 %
Ở quê TP thì có thể, chứ ở nông thôn đào đâu ra mà hỗ trợ?

Cụ đặt bút tự tính Nội thành 7-10 năm nữa giá bao nhiêu? 7-10 năm tích lũy bao nhiêu mà đòi mua nhà nhờ đi làm tích lũy? ;)

Anhhungjp

Xe tăng
Các cụ cứ chém lương IT 5-7 năm kinh nghiệm thì 5k$ nhiều lắm làm các cháu cứ ảo tưởng :D. Lương 5k$ là có, nhưng không phải nhiều lắm đâu, và 5-7 năm senior cũng có người đạt dc, nhưng đó không phải là số đông, chỉ vài trường hợp cá biệt thôi.