[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

chanthat123

Xì hơi lốp
Không biết cụ chê numbeo số liệu fake như nào
Nhưng nhìn thu nhập trung bình HN SG 12tr giá nhà 37tr và 52tr em thấy đúng đấy chứ (tất nhiên hiện tại giá nhà HN 37 lạc hậu rồi nhưng thời điểm đó là đúng)
Chả nhẽ nó fake các số liệu nước khác còn nước mình thì đúng?
Nó làm cho cả thế giới xem chứ cho mỗi VN xem đâu?
Các số liệu đưa về cùng một điều kiện rồi thì quan trọng là sự so sánh với nhau, và VN luôn nằm top đầu về ngáo giá nhà, bất chấp các nguồn thống kê. Cụ dám đưa số liệu cụ cho là chuẩn lên đây không?
Người ta có làm nhà cho người có thu nhập trung bình đâu cụ :D

chanthat123

Xì hơi lốp
Có giải pháp cho các cặp vợ chồng trẻ là vào Đà Nẵng, giá nhà đất quá rẻ so với HN, SG.
Cuộc sống ở ĐN đúng là thiên đường nếu so với HN thậm chí SG.
Sạch sẽ, nhiều lựa chọn, vật giá vừa tầm. Cụ mợ nào làm ngành công nghệ, IT hoặc remote thì ĐN nhất luôn.
Trong các thành phố em thích ĐN nhất, dịch vụ đầy đủ không thiếu gì.

Hanoithu

Xe tải
Giá nhà HN, TP HCM so với thu nhập trung bình và chất lượng cơ sở hạ tầng, thức ăn, không khí thì đắt các cụ ạ. Giá BĐS cao => chi phí đầu vào tăng => sản phẩm sẽ khó cạnh tranh ạ. Mong nhà nước đánh thuế, ví dụ nhà bỏ hoang để tối ưu nguồn lực cho phát triển kinh tế.

Politeboy

Xe tăng
Sạch sẽ, nhiều lựa chọn, vật giá vừa tầm. Cụ mợ nào làm ngành công nghệ, IT hoặc remote thì ĐN nhất luôn.
Giáo dục quan trọng với gđ trẻ
Y tế quan trọng với cụ hưu
2 món này ĐN thế nào hả cụ?

phohien035

Xe buýt
Giáo dục quan trọng với gđ trẻ
Y tế quan trọng với cụ hưu
2 món này ĐN thế nào hả cụ?
So sánh chung thì chắc ĐN ko bằng HN. Tuy nhiên đi vào từng trường hợp cụ thể em nghĩ có chỗ hơn kém. Về GD thì có thể có trường tư cũng chấp nhận được. Còn về Y tế thì ĐN ko có BV cấp đặc biệt như HN. Tuy nhiên nếu môi trường sống tốt (có biển, núi, rừng) thì tuổi thọ cũng tốt hơn ở nơi đông đúc như HN.
Tuy nhiên cũng tùy người, gia đình. Nó còn gắn liền với công việc hằng ngày. ĐN hiện cơ hội để có công việc tốt, đa dạng không nhiều cơ hội như HN,SG. ĐN thực sự chưa có SX công nghiệp nhiều, dịch vụ chủ yếu là cho DL. Nếu nghỉ hưu vào đó sống, cũng như NT thì khí hậu, môi trường tốt cho người cao tuổi

Quê bầm

Xe điện
So sánh chung thì chắc ĐN ko bằng HN. Tuy nhiên đi vào từng trường hợp cụ thể em nghĩ có chỗ hơn kém. Về GD thì có thể có trường tư cũng chấp nhận được. Còn về Y tế thì ĐN ko có BV cấp đặc biệt như HN. Tuy nhiên nếu môi trường sống tốt (có biển, núi, rừng) thì tuổi thọ cũng tốt hơn ở nơi đông đúc như HN.
Tuy nhiên cũng tùy người, gia đình. Nó còn gắn liền với công việc hằng ngày. ĐN hiện cơ hội để có công việc tốt, đa dạng không nhiều cơ hội như HN,SG. ĐN thực sự chưa có SX công nghiệp nhiều, dịch vụ chủ yếu là cho DL. Nếu nghỉ hưu vào đó sống, cũng như NT thì khí hậu, môi trường tốt cho người cao tuổi
DN định hướng dường như ko pt công nghiệp sao ấy cụ, mà tập trung cho du lịch dịch vụ nên nếu ko làm lquan dênd du lịch dịch vụ hay nhu cầu cơ bản thì vào DN sẽ khó xin việc hơn, em thấy nhiều bạn học ĐH ở ĐN xong đều vào SG kiếm việc và định cư

phohien035

Xe buýt
DN định hướng dường như ko pt công nghiệp sao ấy cụ, mà tập trung cho du lịch dịch vụ nên nếu ko làm lquan dênd du lịch dịch vụ hay nhu cầu cơ bản thì vào DN sẽ khó xin việc hơn, em thấy nhiều bạn học ĐH ở ĐN xong đều vào SG kiếm việc và định cư
Chính vì thế khi dư địa về đất cát hết, DL ko có gì mới, sáng tạo thì ĐN khó tăng trưởng và phát triển. Nay thấy bắt đầu tập trung CN công nghệ cao, thậm chí làm cảng biển gần Liên Chiểu.
Dân ĐN đa số học trong SG rồi ở đó làm việc, nay có nhiều trường ĐH hơn nhưng số SV ở lại cũng không nhiều

Yeuaibaygio

Xe container
Chính vì thế khi dư địa về đất cát hết, DL ko có gì mới, sáng tạo thì ĐN khó tăng trưởng và phát triển. Nay thấy bắt đầu tập trung CN công nghệ cao, thậm chí làm cảng biển gần Liên Chiểu.
Dân ĐN đa số học trong SG rồi ở đó làm việc, nay có nhiều trường ĐH hơn nhưng số SV ở lại cũng không nhiều
Hồi hè em đi chơi, có vào xe nước giải khát vỉa hè ở Vinh mua mấy quả dừa, nói chuyện với em gái bán hàng khoảng 23-24 tuổi, em ấy bảo trước học ĐH ở Đà Nẵng nhưng không trụ lại Đà Nẵng làm việc được vì mức lương rất thấp. Trong đó nhà ai có cơ sở kinh doanh thêm về du lịch, dịch vụ thì được, còn thuần làm công ăn lương thì không ăn thua. Em ấy về Vinh bán nước vỉa hè mà thu nhập còn gấp mấy lần đi làm thuê ở Đà Nẵng.

chanthat123

Xì hơi lốp
Hồi hè em đi chơi, có vào xe nước giải khát vỉa hè ở Vinh mua mấy quả dừa, nói chuyện với em gái bán hàng khoảng 23-24 tuổi, em ấy bảo trước học ĐH ở Đà Nẵng nhưng không trụ lại Đà Nẵng làm việc được vì mức lương rất thấp. Trong đó nhà ai có cơ sở kinh doanh thêm về du lịch, dịch vụ thì được, còn thuần làm công ăn lương thì không ăn thua. Em ấy về Vinh bán nước vỉa hè mà thu nhập còn gấp mấy lần đi làm thuê ở Đà Nẵng.
Cơ hội việc làm thì về tỉnh dĩ nhiên ít hơn HN và SG vì thế nên nhiều cặp vợ chồng trẻ khó có lựa chọn về tỉnh. Nhưng một số bạn bè em về tỉnh rồi mỗi lần ra HN họp hành kêu hoa mắt, chóng mặt, ù tai :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đà Nẵng suốt hơn 2 thập kỷ qua chỉ tập trung phát triển du lịch, thiếu sản xuất công nghiệp và điều này đã bộc lộ sự mất cân đối trong phát triển thể hiện rất rõ trong thời đại dịch và khi kinh tế khó khăn. Có lẽ như cụ nói ĐN nay tập trung phát triển công nghệ cao và cảng biển có lẽ là lựa chọn tốt, phù hợp với điều kiện, địa lý của ĐN.

Nói về khả năng phát triển của các địa phương ven biển thì em rất thích Đà Nẵng, Bình Định và Khánh Hòa. Đây là các địa phương có vị trí địa lý thuận lợi, sở hữu bờ biển dài và đẹp, đều có sân bay, cảng biển, hạ tầng liên kết tốt, là cửa ngõ của khu vực tây nguyên, cao nguyên!

keyon

Xe tăng
Vinh giờ phát triển , nguồn lực ở đâu không biết. Tháng trước qua hồng lĩnh nhỡ bữa cơm trưa, lên cao tốc bãi vọt thì chạy rất xa mới có chỗ ăn em qua vinh mà thấy thành phố quá khác so với 6-7 năm trước.

Yeuaibaygio

Xe container
Cơ hội việc làm thì về tỉnh dĩ nhiên ít hơn HN và SG vì thế nên nhiều cặp vợ chồng trẻ khó có lựa chọn về tỉnh. Nhưng một số bạn bè em về tỉnh rồi mỗi lần ra HN họp hành kêu hoa mắt, chóng mặt, ù tai :D
Đúng vậy Cụ ạ. Em ở quê giờ có việc lên thủ đô thấy không quen, nhìn toàn nhà cao tầng với đường xá đông kín xe thấy không biết đi lối nào luôn. Có lần em đi đến đầu Giải Phóng chỗ bệnh viện Bạch Mai lúc 17h gặp cơn mưa to, mà đến 20h30 mới đến được Thụy Khuê. :((

Các bạn em học xong ở lại thủ đô sau 5-7 năm cũng ngon nghẻ hết rồi, đúng là hy sinh đời bố củng cố đời con. Chứ em lười nên đời con em lại khó hơn Cụ ạ.

QD092000

Xì hơi lốp
Nắng lắm, e vào chơi thôi, HN của e vẫn là nhất :)).

Mimeo

Xe điện
Đúng vậy Cụ ạ. Em ở quê giờ có việc lên thủ đô thấy không quen, nhìn toàn nhà cao tầng với đường xá đông kín xe thấy không biết đi lối nào luôn. Có lần em đi đến đầu Giải Phóng chỗ bệnh viện Bạch Mai lúc 17h gặp cơn mưa to, mà đến 20h30 mới đến được Thụy Khuê. :((

Các bạn em học xong ở lại thủ đô sau 5-7 năm cũng ngon nghẻ hết rồi, đúng là hy sinh đời bố củng cố đời con. Chứ em lười nên đời con em lại khó hơn Cụ ạ.
Em nghĩ đến đời con mình thì thủ đô cũng chỉ là nơi để học đại học thôi (nếu vẫn cứ tình trạng ĐH ở đó, ko chuyển ra các tỉnh ngoài).

F1 em học lớp 1 ở thủ đô, trường điểm của quận, khối 1 đâu đó 11 lớp, sĩ số lớp 59 bạn. Lên lớp 2 em chuyển về học trường làng ở tỉnh, sĩ số TB 29-31 cháu/lớp. Thấy rõ ràng là cô chủ nhiệm quan tâm sát sao hơn. Cứ cách tuần em hỏi thăm cô tình hình học hành của con trên lớp, thấy cô cũng nhiệt tình niềm nở lắm. Tất nhiên cơ sở vật chất ko thể xịn mịn bằng trên kia nhưng cơ bản cũng tạm đủ dùng do BPH từng lớp bảo nhau cùng sắm: tivi/ máy chiều, điều hoà. Chỗ em vì là ở dưới xã nên chỉ có trung tâm tiếng Anh, hạn chế các môn năng khiếu võ vẽ, nhảy múa hay MC. Vì có mở ra cũng chả ai theo học nên coi như cũng thiệt thòi so với trước ở thủ đô. Bù lại các cháu có sân nhà văn hoá, ko gian cực rộng thoải mái để đá bóng, cầu lông, patin, câu cá, bơi mỗi chiều.... F1 em về đây đen hơn nhưng năng động và hoạt bát hẳn. Em cứ nhìn vào mặt tích cực để cố gắng chứ so sánh ở đâu thì cũng có những hạn chế riêng.

Giờ bảo em quay lại thủ đô sống với làm việc thì ngại lắm lắm. Từ tết em lên đó được đúng 2 lần, cảm giác phố xá ngột ngạt và ong ong đầu. Nếu ở tỉnh mà nhiều cơ hội việc làm, hoặc đội làm online như nhà em, chắc chắn sẽ giảm tải dân số thủ đô được phần nào đấy.

Politeboy

Xe tăng
Người mình yếu nên phải đô thị nén
Nhìn các nước đô thị nó như sao sa
Ở TP nào cũng ko quan trọng miễn là có việc làm, mà việc họ dàn đều chứ ko tập trung 2 đầu to úng thuỷ như VN

phohien035

Xe buýt
Người mình yếu nên phải đô thị nén
Nhìn các nước đô thị nó như sao sa
Ở TP nào cũng ko quan trọng miễn là có việc làm, mà việc họ dàn đều chứ ko tập trung 2 đầu to úng thuỷ như VN
Khái niệm nén là do bọn Tây lông mà ra. Nhưng em thấy dù nén nhưng vẫn ko thấy ồn ào, đông đúc, vô tổ chức như ta. Nén có thể lúc giờ đi làm, hội hè (tập trung nhiều công sở, office .... ) chứ hết giờ họ lại tỏa về các địa bàn vệ tinh xung quanh để nghỉ ngơi, thư giãn

Driverto

Xe hơi
E nghĩ là sau khi xây dựng cảng Liên Chiểu xong, được mở khu thương mại tự do thì ĐN rất triển vọng. Chắc phải vài năm nữa.

BloodOwl87

Xe điện
Trên cái trang đấy ghi nguồn OECD to lù lù kìa. :)

Vài chữ tiếng Anh lõm bõm còn chả xong. Bày đặt dân nghiên cứu với đi Mỹ, Can... ;))

Chê nhà đắt.
offer trở thành đối tượng thế lực thù đ... bất mãn =))

p/s: Có cần t chỉ cho vài bài def hay hơn không "dân nghiên cứu"? ;;)
Ko biết tiếng anh thì ít ra gg dịch cũng phải hiểu. Chứ trình độ này như bọn trẩu đọc tít rồi phán, lại còn mở mồm thuyết âm mưu chính trị các thứ như đúng rồi.