[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

Politeboy

Xe tăng
Nếu ai làm mảng đó đọc cái đoạn mình viết về nguồn dữ liệu và search ở google scholar thì họ tự hiểu thôi. Mình cũng không phải viết cho mỗi cụ đọc. Như mình đã nói ở trên, 1 - 2 nếu đến đó cụ còn thế thì đó là việc của cụ.

Mình chỉ viết để các bác khác biết cái nguồn www.numbeo.com cụ dẫn là không đáng tin cậy thôi.

Đến đây mà cụ còn nói post source thì rõ cụ không ở đâu rồi ;))

Nghiên cứu người ta có chuẩn của họ, những nguồn tin cậy như statista, world bank, IMF,... thì được chấp thuận bởi cộng đồng thì được dùng. Họ cần dẫn tên trong bài báo (như đã search thấy statista ở google scholar). Khi nộp bài họ gửi dữ liệu xử lý nếu cần. Miễn dữ liệu sử dụng giống các nguồn này đã công bố là tin cậy.

Chứ không phải đi hỏi các nguồn này nó lấy nguồn từ đâu như cụ hỏi đâu, chẳng ai hỏi như cụ.
Việc chẳng ai hỏi như cụ nên thôi ở đây mình không tiếp cụ.
Không biết cụ chê numbeo số liệu fake như nào
Nhưng nhìn thu nhập trung bình HN SG 12tr giá nhà 37tr và 52tr em thấy đúng đấy chứ (tất nhiên hiện tại giá nhà HN 37 lạc hậu rồi nhưng thời điểm đó là đúng)
Chả nhẽ nó fake các số liệu nước khác còn nước mình thì đúng?
Nó làm cho cả thế giới xem chứ cho mỗi VN xem đâu?
Các số liệu đưa về cùng một điều kiện rồi thì quan trọng là sự so sánh với nhau, và VN luôn nằm top đầu về ngáo giá nhà, bất chấp các nguồn thống kê. Cụ dám đưa số liệu cụ cho là chuẩn lên đây không?

Hoàng tử đỏ

Xe container
Lại nói làm việc ở tỉnh và HN thì bạn bè e xưa xong đh chỉ tầm 20% là về tỉnh. Nay nhìn lại họ đk tài chính còn tốt hơn bình quân ace về HN. Họ đều có vị trí, có nhà xe đẹp và mua căn hộ HN dễ dàng cho con cái học và đi làm và họ ko phải bán m2 đất nào ở tỉnh cả. Từ Quảng Ninh, HP, HD, BN, Hà Nam, N.A, Vũng Tàu, SG...đếm qua đều như vậy.
Có lẽ ở tỉnh tỉ lệ tiết kiệm của họ ok hơn ace ở HN trong khi thu nhập ko kém thì phải.
Kết quả thế thì rất nghịch lý khi 80% chọn ở HN.
Đúng là giá nhà tăng, lượng ô tô mới nhiều, có phần lớn là 20% ở tỉnh, giờ mua cho con cái tiếp bước, rồi 80% ở lại HN ạ.

Nhimtiu

Xe container
Thuê giúp việc ngoài chuyện tiền lương ra thì đa số các cụ bà quá khắ khe chứ các cụ ông thì đơn giản. Em nói thật đến mình là chủ nhà mà gấu nó còn hành cho lên bờ, xuống ruộng thì nói gì đến ô sin, giúp việc.

Nhà em trước gấu nó thay ô sin như thay áo, người thì nó chê dọn không sạch, với già lẫn quá, dặn một đằng làm một nẻo. Trẻ thì nó chê lười, hay cãi. Có đợt tìm được giúp việc em thấy chim ưng vì quá chăm chỉ, lúc nào cũng nhà cửa gọn gàng sạch sẽ, ăn nói niềm nở vui tính thì nó chê vô duyên, ăn mặc hớ hênh, tắm ko khép/chốt cửa nhà tắm, thiếu ý tứ, … thế là nó lại đuổi. Thật chả hiểu ra làm sao nữa :))
Thôi xong...thế là gấu cụ lại cho quả osin người rơm chấm dứt hđ sớm òy...chắc tại cụ anh hay hút thuốc mà osin mệnh rơm ở gần dễ bốc hoả đới. Bà chị tính thế là cao tay òy. =))

Pela

Xe tăng
Chuẩn luôn cụ ơi, ko bao giờ giảm đâu chỉ có tăng thôi
Đấy chuẩn cụ. Ko giảm bao giờ nhé.
Ok thôi, việc đó sẽ dẫn đến mạt vận người dân và cả nước làm nô lệ cho phương bắc.
Vì với giá nhà cao thì giá thuê sẽ cao từ đó giá sản phẩm gì cũng cao. Trong khi chất lượng sản phẩm mình thì vớ vẩn ko cạnh tranh được.
Vậy là banh ta long hết thôi.

thuyhtt

Xe tăng
Sau kha khá chia sẻ từ người quen biết thì em thấy 30 tuổi tự lực cánh sinh mua dc nhà thì ko phải ko có, nhưng ko thể nói là số nhiều dc, và với em tự lực là đúng nghĩa 1 mình bươn chải nhé. Đa số sẽ là tk dc 1 phần, bố mẹ cho hoặc cho vay (cho vay chưa biết ngày trả), người quen cho vay ko lãi =)) , ko thì cũng ở cùng ob 1 thời gian, hoặc ob tiếp tế giúp đỡ đủ thứ, chứ 30 tuổi mua dc nhà thì vẫn có, có nhiều yếu tố lắm. Vd 1 trường hợp bạn e, 2 vc 2 đứa con thu nhập tb 50-60, 29 tuổi xây dc nhà 7 tầng, xung quanh cũng nhiều ng ngưỡng mộ lắm, nhưng 5 năm sau khi kết hôn thì ở cùng ob, mỗi tháng 2vc gửi 3tr tiền sinh hoạt phí, vẫn tk dc vài trăm, đất bố mẹ cho, tiền xây thiếu bn thì ob đi vay ng quen ko mất lãi, xây nhà ở riêng xong thì hàng tuần ob vẫn gửi đồ ăn cho cả nhà, và nhà nó tiền ăn hàng tháng vẫn chỉ tầm 3tr,
em từng ở hoàn cảnh bố mẹ đẻ vỡ nợ, bố mẹ chồng nghèo bệnh, anh em đều ko khá giả ... ngay cửa ngõ vào đời, nên sau này nhận đc bất kỳ cọng rơm ai vươn ra cứu đều trân trọng lắm. có thể do ăn ở nên bọn em khá may mắn:
Năm 2015 bọn em tay trắng khởi nghiệp, thiếu tiền mua máy thì đồng nghiệp cũ cho vay (em nhớ anh ấy nhắn là: cần tiền thì bảo tao, đừng nói với N.). Nhà xưởng ko có, anh bạn khác cũng bảo: Nhà anh 3 tầng ở ko hết, em lấy mà dùng, tầng 1 nếu chật thì làm cả tầng 2, anh ở tầng 3. Rồi nhờ anh chị em set up kết nối giúp...
Gần 10 năm trôi qua, bọn em vững vàng hơn, anh em trong nhà cũng có lực hơn, cậu em chồng em giờ vẫn bảo: chị cần tiền gấp làm gì cứ báo em rồi tính, đừng để cơ hội vụt qua lại tiếc.
Ai may mắn có bố mẹ hỗ trợ ban đầu là rất hạnh phúc, nhưng hỗ trợ phần nào để còn có động lực phấn đấu vươn lên. Nếu em ko có cú sốc đầu đời, chưa chắc có được như hôm nay.

transg1997

Xe tải
Không biết cụ chê numbeo số liệu fake như nào
Nhưng nhìn thu nhập trung bình HN SG 12tr giá nhà 37tr và 52tr em thấy đúng đấy chứ (tất nhiên hiện tại giá nhà HN 37 lạc hậu rồi nhưng thời điểm đó là đúng)
Chả nhẽ nó fake các số liệu nước khác còn nước mình thì đúng?
Nó làm cho cả thế giới xem chứ cho mỗi VN xem đâu?
Các số liệu đưa về cùng một điều kiện rồi thì quan trọng là sự so sánh với nhau, và VN luôn nằm top đầu về ngáo giá nhà, bất chấp các nguồn thống kê. Cụ dám đưa số liệu cụ cho là chuẩn lên đây không?
Cụ tìm link nguồn của statista.com mình có đề cập ở bài trước.

Vấn đề là không nghiên cứu nào dẫn nguồn của trang numbeo. nhưng nguồn statista thì lại tin cậy trong các nghiên cứu (như mình đã đề cập ở các bài trước cụ coi lại nếu muốn).

Có nước Hàn Quốc chung của cả 2 danh sách numbeo vs statista làm tiêu chuẩn đấy.
Nếu tin cậy statista thì danh sách các nước trên hàn quốc ở statista (đa phần các nước ở danh sách này) phải nằm trên hàn quốc ở www.numbeo.com. Đằng này không.

Nguồn thứ 2 IMF:
IMF là nguồn uy tín được các bài báo nghiên cứu thừa nhận và sử dụng phổ phiến
Hàn Quốc nó đứng tầm 30 gì đấy.

Và top các nước đầu 30 nước đầu phía trên HQ này cũng không nằm trong top numbeo.com

Bên lề, cái này cần theo dõi mới rõ.

Cụ nhìn numbeo.com ai hay dẫn nó chưa, là các đơn vị truyền thông PT.
Ai là top của numbeo.com. Là syria, cuba, TQ, Việt Nam...
Cụ theo dõi truyền thông pt qua cuộc chiến Ng-U thì biết nó làm thế nào rồi.

Dẫn qua các site của nó, các tổ chức của nó. Mũ trắng, Dân... trụ sở đôi khi chỉ là quán cafe. Hoặc tổ chức chỉ có 1 người và 1 cái trang twister.

Politeboy

Xe tăng
Cụ tìm link nguồn của statista.com mình có đề cập ở bài trước.

Vấn đề là không nghiên cứu nào dẫn nguồn của trang numbeo. nhưng nguồn statista thì lại tin cậy trong các nghiên cứu (như mình đã đề cập ở các bài trước cụ coi lại nếu muốn).

Có nước Hàn Quốc chung của cả 2 danh sách numbeo vs statista làm tiêu chuẩn đấy.
Nếu tin cậy statista thì danh sách các nước trên hàn quốc ở statista (đa phần các nước ở danh sách này) phải nằm trên hàn quốc ở www.numbeo.com. Đằng này không.

Nguồn thứ 2 IMF:
IMF là nguồn uy tín được các bài báo nghiên cứu thừa nhận và sử dụng phổ phiến
Hàn Quốc nó đứng tầm 30 gì đấy.

Và top các nước đầu 30 nước đầu phía trên HQ này cũng không nằm trong top numbeo.com
View attachment 8719371

Bên lề, cái này cần theo dõi mới rõ.

Cụ nhìn numbeo.com ai hay dẫn nó chưa, là các đơn vị truyền thông PT.
Ai là top của numbeo.com. Là syria, cuba, TQ, Việt Nam...
Cụ theo dõi truyền thông pt qua cuộc chiến Ng-U thì biết nó làm thế nào rồi.

Dẫn qua các site của nó, các tổ chức của nó. Mũ trắng, Dân... trụ sở đôi khi chỉ là quán cafe. Hoặc tổ chức chỉ có 1 người và 1 cái trang twister.
Chán quá, em ko quan tâm HQ, em chỉ quan tâm VN
Nguồn IMF cụ cho là chuẩn lại ko có VN để kiểm chứng.

transg1997

Xe tải
Chán quá, em ko quan tâm HQ, em chỉ quan tâm VN
Nguồn IMF cụ cho là chuẩn lại ko có VN để kiểm chứng.
Thì lấy HQ làm căn cứ so sánh thôi.
Nếu numbeo là đúng thì top các nước phía trên HQ ở bảng statista, ở bảng IMF phải ở trên HQ ở bảng numbeo.

Ai dẫn numbeo ?

Toàn truyền thông PT, chủ sở hữu nước nào thì cụ tự rõ.
Top của numbeo là: syria, cuba, TQ, Việt.
Không loại trừ mục đích nó lập trang như để dìm syria, cuba, TQ, Việt.
Như đã lập các trang thứ cấp, nguồn thứ cấp để đưa tin theo hướng nó muốn truyền đạt tới người đọc khi Nga chiến Ucr.
Chạy chiến dịch truyền thông nhắm vào các đối tượng bất mãn với giá nhà - đô thị hoá.

Chỉnh sửa cuối:

haduongle

Xe hơi
Cái nguồn này numbeo.com của cụ ; ))

View attachment 8719173
Trang này nhìn là nó dìm Syria, China, Iran, Việt Nam, ...

Các nước top nó sai khác với statista.com

View attachment 8719174

Các nghiên cứu lấy dữ liệu từ statista.com thì nhiều chứ mình chưa thấy ai lấy từ numbeo.com

Nhìn numbeo.com có vẻ là mùi cho truyền thông PT rồi ; ))
Cháu ko comment về mức độ uy tín của 2 nguồn thông tin (thật ra thì Statista cũng ko phải nguồn uy tín gì đâu, nó đơn giản là lấy data từ bên khác xào nấu lại thôi. Cụ vào cái chỗ "Show source information" sẽ thấy). Nhưng so sánh 2 cái data này là vô nghĩa, vì chúng nó đang trình bày 2 việc khác nhau. =))

Numbeo nó tính price to income RATIO: giá nhà trung bình chia cho thu nhập hộ gia đình trung bình. Ví dụ như Singapore 20 có nghĩa là trung bình 1 hộ gia đình nhịn chi tiêu 20 năm thì sẽ mua được nhà.

Còn Statista nó tinh price to income INDEX. Cái index này nó lấy 2015 làm base, tức là vào năm 2015 thì tất cả các nước index = 100. Đến 2024 ví dụ Portugal ratio 120 tức là tính từ 2015, tốc độ tăng giá nhà nhanh hơn tốc độ tăng thu nhập 20%, chứ không phải là mất 120 năm thì 1 hộ mới mua dc cái nhà như Numbeo :))

Cái thống kê này Statista lấy từ OECD, data gốc nó như thế này

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Cháu ko comment về mức độ uy tín của 2 nguồn thông tin (thật ra thì Statista cũng ko phải nguồn uy tín gì đâu, nó đơn giản là lấy data từ bên khác xào nấu lại thôi. Cụ vào cái chỗ "Show source information" sẽ thấy). Nhưng so sánh 2 cái data này là vô nghĩa, vì chúng nó đang trình bày 2 việc khác nhau. =))

Numbeo nó tính price to income RATIO: giá nhà trung bình chia cho thu nhập hộ gia đình trung bình. Ví dụ như Singapore 20 có nghĩa là trung bình 1 hộ gia đình nhịn chi tiêu 20 năm thì sẽ mua được nhà.

Còn Statista nó tinh price to income INDEX. Cái index này nó lấy 2015 làm base, tức là vào năm 2015 thì tất cả các nước index = 100. Đến 2024 ví dụ Portugal ratio 120 tức là tính từ 2015, tốc độ tăng giá nhà nhanh hơn tốc độ tăng thu nhập 20%, chứ không phải là mất 120 năm thì 1 hộ mới mua dc cái nhà như Numbeo :))

View attachment 8719412

Hai cách tính khác nhau mà ạ.
Chẳng nhẽ cụ kia ko hiểu? Thế mà chém kinh thế 😊

dheIa

Xe điện
Gửi cụ cái link, top 20 30 ở đây chưa thấy VN.

Nguồn statista thường được chấp nhận ở các bài báo nghiên cứu, chưa có bài nghiên cứu dẫn nguồn www.numbeo.com như cụ kia nên đừng dẫn cho em nhé, nguồn này truyền thông PT dẫn thôi, nước top của nó nhìn thấy mùi rồi ; ))
Với những số liệu thu thập được nhờ media nước nhà, em tính thử theo cách tính của Statista cho cụ xem ranking nhà mình ở ngưỡng nào nhá ^^

Giá nhà Tb năm 2015: 25triệu/m2
Thu nhập Tb năm 2015: 70triệu/năm

Giá nhà Tb năm 2023: 55triệu/m2
Thu nhập Tb năm 2023: 110triệu/năm

=> House-price-to-Income Ratio của HN là 140. Nghĩa là nó chỉ đứng sau Protugal thôi, còn thì trên tất cả đó cụ ^^

Bảng của cụ đây, em lôi lại cho dễ nhìn ^^

Nếu cụ hiểu ý nghĩa của con số mà cụ đem ra trích dẫn thì chắc cụ sẽ ko hỏi em cách tính nhở ^^

thanhphuong06

Xe tải
Nếu ai làm mảng đó đọc cái đoạn mình viết về nguồn dữ liệu và search ở google scholar thì họ tự hiểu thôi. Mình cũng không phải viết cho mỗi cụ đọc. Như mình đã nói ở trên, 1 - 2 nếu đến đó cụ còn thế thì đó là việc của cụ.

Mình chỉ viết để các bác khác biết cái nguồn www.numbeo.com cụ dẫn là không đáng tin cậy thôi.

Đến đây mà cụ còn nói post source thì rõ cụ không ở đâu rồi ;))

Nghiên cứu người ta có chuẩn của họ, những nguồn tin cậy như statista, world bank, IMF,... thì được chấp thuận bởi cộng đồng thì được dùng. Họ cần dẫn tên trong bài báo (như đã search thấy statista ở google scholar). Khi nộp bài họ gửi dữ liệu xử lý nếu cần. Miễn dữ liệu sử dụng giống các nguồn này đã công bố là tin cậy.

Chứ không phải đi hỏi các nguồn này nó lấy nguồn từ đâu như cụ hỏi đâu, chẳng ai hỏi như cụ.
Việc chẳng ai hỏi như cụ nên thôi ở đây mình không tiếp cụ.
Trên cái trang đấy ghi nguồn OECD to lù lù kìa. :)

Vài chữ tiếng Anh lõm bõm còn chả xong. Bày đặt dân nghiên cứu với đi Mỹ, Can... ;))

Chủ đề này là đang là xu hướng nên cần tỉnh táo suy xét nguồn dữ liệu và luận điểm căn cứ cẩn thận nhé các bác. Các bác đi nhiều thì không nói làm gì, bọn trẻ mới đáng lo.

Truyền thông PT thì qua cuộc chiến Ucr thì các bác rõ. Dẫn nguồn từ nặc danh, từ nhóm mũ trắng, nhóm ... hay dẫn từ X, có trụ sở tại 1 quán cafe, ... đủ trò. Dẫn qua vài trang báo nữa rồi lên reuter... dẫn theo chiều hướng mà họ muốn truyền tải (chứ ko phải là sự thật).

Việc cài cắm các luận điểm từ các nguồn không đáng tin cậy, thổi bùng những điểm chưa có thành có, từ ít thành nhiều (cộm)... gây bất mãn chia rẽ. Sau này được dịp tụi đó lại phất các luận điểm này lên làm biểu tình. Nên các bác cẩn thận.

Đôi lời nhắn.
Chê nhà đắt.
offer trở thành đối tượng thế lực thù đ... bất mãn =))

p/s: Có cần t chỉ cho vài bài def hay hơn không "dân nghiên cứu"? ;;)

ambdiep

Xe buýt
Ừ nhưng nên xây hẳn luôn để người ta đem bàn ghế tủ giường vào rồi sơn phết sau thôi.
Ông xây thô như thế là ông cố ý chặt chém vì giá rất cao chứ ko hề thấp
Nếu cụ nói về ocp2 thì em trả lời là họ cho người mua lựa chọn, nhưng đa phần dân đầu cơ/ đầu tư mua lần đầu bỏ qua để chi phí rẻ đi nữa , phần là nếu để cdt làm thì thiết kế hơi kém ( cầu thang 1 lượt thẳng tắp trong nhà bé, …, …) tóm váy lại là tiền hết đấy ah.

tunglam2806

Xe tăng
em ko nhầm đâu cụ, căn nhà đó của người nhà em vừa mua, em đến ở nhờ vài ngày thi đh.
À em nhầm thời gian, nó là năm 2000 cụ ạ, còn tiền 300tr thì ko sai đc.
Nhưng em thấy nhà HN giờ là "rẻ" so với nhà quê thời đó. Giờ đất quê có giá hơn, bán đi còn mua đc nhà HN, chứ ngày đó bố em bảo bán cả gia tài ko mua đc cái nhà HN lúc đó.
Hàng xóm cũ nhớ nhầm rồi. Năm 2000 tập thể khu NT không có giá 300tr đâu, 300tr thời điểm này có khi phải mua được 4 căn. Đến tận 02 03 với 300tr còn múc được gần căn 2n CT2 khu cũ nhà chúng mềnh rồi cơ đấy.
Hồi 98 thì Nghi Tàm là vùng xa rồi, ngang Hoài Đức bây giờ. Tập thể phải tính Kim Liên, Trung Tự, Giảng Võ, Thành Công. Căn Giảng Võ tầng 5 khoảng 100 triệu.
Khu GV năm 96 căn tầng 4 mới có 38 39tr thôi mà 98 căn tầng 5 đã lên tới trăm củ rồi cơ à?

cuongbd

Xe tải
có cụ nào giống e không? nhà chung cư đất cho thuê rồi vào xem các cụ cãi nhau giết thời gian qua ngày

To Reng

Xe tải
Haizza, 30 tuổi, 9x mà mua được nhà thì VN dẫn đầu thế giới bạn a. Độ tuổi bắt đầu mua nhà của Âu, Mỹ cũng là 35 tuổi, và bên họ mua thường chỉ cần downpayment 10-20% + notary fee thôi, tức là rất thấp so với ở vn, trả từ 15-25 năm. Chứ lại đòi 9x vợ chồng trẻ vừa lấy nhau mà có tiền và trình độ mua nhà ngay thì cả thế giới này ko đâu có trừ bố mẹ cho ạ.
Còn mức lương này thì bình thường thôi, bên mình đã từng tuyển kỹ sư 15 năm kinh nghiệm, có tiếng Anh, có kinh nghiệm mà 5-6k ko tuyển đc đấy ạ. Vì cái ông có kinh nghiệm sản xuất lại ko có tiếng Anh.
Còn tất nhiên ai cũng nhìn trong hệ quy chiếu và vòng tròn của mình bạn ạ.
ko biết cụ tuyển năm bao nhiêu ạ, chứ 15 năm kinh nghiệm mà có tiếng anh lương 5k 6k có vẻ ko đc gọi là cao cho lắm đâu ạ :D

To Reng

Xe tải
Sau kha khá chia sẻ từ người quen biết thì em thấy 30 tuổi tự lực cánh sinh mua dc nhà thì ko phải ko có, nhưng ko thể nói là số nhiều dc, và với em tự lực là đúng nghĩa 1 mình bươn chải nhé. Đa số sẽ là tk dc 1 phần, bố mẹ cho hoặc cho vay (cho vay chưa biết ngày trả), người quen cho vay ko lãi =)) , ko thì cũng ở cùng ob 1 thời gian, hoặc ob tiếp tế giúp đỡ đủ thứ, chứ 30 tuổi mua dc nhà thì vẫn có, có nhiều yếu tố lắm. Vd 1 trường hợp bạn e, 2 vc 2 đứa con thu nhập tb 50-60, 29 tuổi xây dc nhà 7 tầng, xung quanh cũng nhiều ng ngưỡng mộ lắm, nhưng 5 năm sau khi kết hôn thì ở cùng ob, mỗi tháng 2vc gửi 3tr tiền sinh hoạt phí, vẫn tk dc vài trăm, đất bố mẹ cho, tiền xây thiếu bn thì ob đi vay ng quen ko mất lãi, xây nhà ở riêng xong thì hàng tuần ob vẫn gửi đồ ăn cho cả nhà, và nhà nó tiền ăn hàng tháng vẫn chỉ tầm 3tr,
E đúng nghĩa bươn chải đây cu ạ :( 23 tuổi ra trường một mình ở đất thủ đô ko anh em người thân gì, có mỗi cái bằng đại học dắt lưng, 29 tuổi mua đc cái chung cư (cũng có thể gọi là ở trung tâm ), 30 tuổi trả hết nợ múc nhà :D nghĩ lại hành trình đó thực sự vất vả ạ :(

Driverto

Xe hơi
Có giải pháp cho các cặp vợ chồng trẻ là vào Đà Nẵng, giá nhà đất quá rẻ so với HN, SG.

Politeboy

Xe tăng

View attachment 8719412

May quá có cụ tinh tường
Suýt bị cu kia vu cho OF phổng đạn bất mãn vì giá nhà ngáo quá