[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

Politeboy

Xe tăng
Em dù sao cũng có chỗ chui ra chui vào rồi, lo đời con em, ko biết 10-20 năm nữa giá nhà đất ra sao :(.
Cách đây gần 30 năm em lần đầu đặt chân HN học, lúc đó em trọ khu tập thể nghĩa tân, giá căn tập thể cũ ở đc khoảng 300tr. Mà cả gia tài bố mẹ em lúc đó có khoảng 50tr.
Rồi ko hiểu bằng cách nào em lấy chồng, rồi mua căn nhà đầu tiên, căn nhà thứ 2, thứ 3 ...
Lúc thu nhập tốt và giá nhà chưa tăng, em chỉ cần 1 năm có thể mua đc căn cc Kim văn kim lũ. Giờ thì ... haizzz.
Chính vì những người như mợ có giai đoạn kiếm ác, mua nhà quá dễ nên về sau này giá nó mới lên vùn vụt.
Thực tế là vẫn cái nhà đó, tiền thì nhiều lên gấp 10 nên giá nhà tăng gấp 5.

alceste

Xe điện
Em dù sao cũng có chỗ chui ra chui vào rồi, lo đời con em, ko biết 10-20 năm nữa giá nhà đất ra sao :(.
Cách đây gần 30 năm em lần đầu đặt chân HN học, lúc đó em trọ khu tập thể nghĩa tân, giá căn tập thể cũ ở đc khoảng 300tr. Mà cả gia tài bố mẹ em lúc đó có khoảng 50tr.
Rồi ko hiểu bằng cách nào em lấy chồng, rồi mua căn nhà đầu tiên, căn nhà thứ 2, thứ 3 ...
Lúc thu nhập tốt và giá nhà chưa tăng, em chỉ cần 1 năm có thể mua đc căn cc Kim văn kim lũ. Giờ thì ... haizzz.
Lộc bất tận hưởng mợ ơi, ít ra là mợ đã mua được x căn.
Chứ lại năm nào, giai đoạn nào cũng đỉnh cao mỗi năm mua 1 căn thì ngành xây dựng khéo xây không kịp cho mợ mua mất. Và HN này chỉ cần 5% người giỏi giang được như mợ thì h khéo phải mở rộng đến tận sát chân Ba Vì rồi.

Em thì nghĩ là ai cũng có 1 thời đỉnh cao, vào vận, nên tận dụng tốt nhất thời vận của mình thôi.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mua lắm thế

thuyhtt

Xe tăng
Khả năng thừa 1 số 0 ở đoạn đọc giá rồi mợ :))
em ko nhầm đâu cụ, căn nhà đó của người nhà em vừa mua, em đến ở nhờ vài ngày thi đh.
À em nhầm thời gian, nó là năm 2000 cụ ạ, còn tiền 300tr thì ko sai đc.
Nhưng em thấy nhà HN giờ là "rẻ" so với nhà quê thời đó. Giờ đất quê có giá hơn, bán đi còn mua đc nhà HN, chứ ngày đó bố em bảo bán cả gia tài ko mua đc cái nhà HN lúc đó.

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
Chính vì những người như mợ có giai đoạn kiếm ác, mua nhà quá dễ nên về sau này giá nó mới lên vùn vụt.
Thực tế là vẫn cái nhà đó, tiền thì nhiều lên gấp 10 nên giá nhà tăng gấp 5.
vâng, nên lo cho bọn trẻ sau này nếu kiếm ko lại với thiên hạ cụ ạ. thực tế càng ngày khoảng cách giàu nghèo càng lớn.

thuyhtt

Xe tăng
Lộc bất tận hưởng mợ ơi, ít ra là mợ đã mua được x căn.
Chứ lại năm nào, giai đoạn nào cũng đỉnh cao mỗi năm mua 1 căn thì ngành xây dựng khéo xây không kịp cho mợ mua mất. Và HN này chỉ cần 5% người giỏi giang được như mợ thì h khéo phải mở rộng đến tận sát chân Ba Vì rồi.

Em thì nghĩ là ai cũng có 1 thời đỉnh cao, vào vận, nên tận dụng tốt nhất thời vận của mình thôi.
vâng cụ, bọn em cũng phải nỗ lực nhiều, em biết may mắn và cơ hội ko phải lúc nào cũng có nên đã đến thì triệt để tận dụng.
Trân trọng cơ hội cũng là một cách trân quý cuộc đời cụ nhỉ.

poiuy

Xe ba gác
Thông tin của mấy ông ú ớ, bốc phét nghe làm gì cụ :)) 98 nhà e mua tập thể trên Nghi Tàm 25m tầng 2, lên dc tầng 3 giá 58 triệu. 200tr hồi 95 mua tập thể thì hơi thần kinh :))
Hồi 98 thì Nghi Tàm là vùng xa rồi, ngang Hoài Đức bây giờ. Tập thể phải tính Kim Liên, Trung Tự, Giảng Võ, Thành Công. Căn Giảng Võ tầng 5 khoảng 100 triệu.

transg1997

Xe tải
Đã kinh tế đồng tiền, được mặt lợi sản xuất thì phải chấp nhận mặt hại của nói thôi.
Đâu riêng gì HN, Hàn Quốc Nhật Bản, Luân Đôn, NY chênh lệch nhà trung tâm phố vs thu nhập người dân còn hơn.

Cứ cung cầu thôi, nhiều cầu rồi thì tăng cung lên cho giá rẻ ra.

Nhà nước xây tàu điện điện, ở các trạm xa vùng thừa đất.
1/2 lấy đất cho đấu nhà dân cư mặt phố, thu ngân sách rồi chi ngân sách đó xây chung cư trên 1/2 đất còn lại, giá rẻ bán cho người chứng minh thu nhập thấp và đang đi làm ở quanh đó bao nhiêu km (ở thực, tránh đầu cơ).

Căn bản chặn được chỗ tham nhũng ở đây cho chặt. Không thì xây nhà chất lượng kém. Cho các đơn vị kém năng lực thi công.

poiuy

Xe ba gác
Vào đây nghe các cụ nói về thu nhập VC trẻ 100-200tr/th mà em vã mồ hôi hột #:-s
Em nghĩ các cụ ấy nhìn 1 góc rất nhỏ mà tưởng là cả XH đều như vậy. Nếu thu nhập thế thì mua nhà có gì khó? Chỗ em có cặp VC làm cùng cty tổng thu nhập chỉ rơi vào tầm 300-350tr/năm, 10 năm trước bắt đầu mua nhà, ban đầu mua nhà theo gói vay mấy nghìn tỷ rồi bán và mua nhà bắt đầu xây. Sau vài căn nhà kiểu đấy thì giờ đã mua được nhà đất. Trong quá trình ấy toàn thuê nhà và đẻ 3 đứa con. Nhờ giá nhà giai đoạn trước tương đối hợp lý nên mới được. Giờ thì phải thu nhập gấp đối gấp 3.

minhtree

Xe hơi
Các bác y đang để cập đến vợ chồng tầm 40 -45 tuổi, tốt nghiệp đại học, sinh sống ở thành phố lớn như HN hay HCM, kô phải dân xuất khẩu lao động cụ a. Còn người ở tỉnh trong diện di xkld lại kô có nhu cầu ở HN. Lương chỉ là cách nói tắt nhưng đề cập đến thu nhập của cả vợ-chồng.
Bạn mới nhầm đối tượng. Đây là topic vợ chồng trẻ, tầm 9x đổ lại. Chứ 40-45 trung niên rồi còn trẻ gì nữa. Và ở đây là đang nói mức lương (có bạn còn viện dẫn mức lương của Head Hunter trong đó mức trên 5 năm kinh nghiệm toàn trên giời). Chính ra bọn Head Hunter này cũng thổi giá ác, chả kém gì thổi giá bđs. Toàn mức lương ở đâu đâu ấy.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hồi 98 thì Nghi Tàm là vùng xa rồi, ngang Hoài Đức bây giờ. Tập thể phải tính Kim Liên, Trung Tự, Giảng Võ, Thành Công. Căn Giảng Võ tầng 5 khoảng 100 triệu.
Em thấy về nhà tập thể lắp ghép (giờ gọi là chung cư) thì khu Kim Liên - Trung Tự là số 1 của Hà Nội về số lượng quy mô và tổng thể đẹp. Trước em ở A2 Trung Tự, một nửa là bên chuyên gia, một nửa của nhà A2 là bên Lào ở, cứ vào tầm tháng 4 (ko nhớ cụ thể là ngày nào) hội Lào nó có hội té nước vui lắm!

thanhphuong06

Xe tải
Đã kinh tế đồng tiền, được mặt lợi sản xuất thì phải chấp nhận mặt hại của nói thôi.
Đâu riêng gì HN, Hàn Quốc Nhật Bản, Luân Đôn, NY chênh lệch nhà trung tâm phố vs thu nhập người dân còn hơn.

Cứ cung cầu thôi, nhiều cầu rồi thì tăng cung lên cho giá rẻ ra.

Nhà nước xây tàu điện điện, ở các trạm xa vùng thừa đất.
1/2 lấy đất cho đấu nhà dân cư mặt phố, thu ngân sách rồi chi ngân sách đó xây chung cư trên 1/2 đất còn lại, giá rẻ bán cho người chứng minh thu nhập thấp và đang đi làm ở quanh đó bao nhiêu km (ở thực, tránh đầu cơ).

Căn bản chặn được chỗ tham nhũng ở đây cho chặt. Không thì xây nhà chất lượng kém. Cho các đơn vị kém năng lực thi công.
?
Cụ đã bao giờ tìm hiểu price/income của các tp cụ nói chưa?

Trừ Hàn Quốc, còn Từ lúc nào Nhật, London, NY... đòi so với HN thế?

Không có cửa, HN đắt gấp rưỡi nhé ;;)

Quê bầm

Xe điện
Chán lắm cụ ah, giờ nó không thuê ô sin nữa mà bắt mình làm ô sin luôn á. Bách nhục :))
Em thì chịu, mấy lần bẩu em
Cho bà gv nghỉ em
Tuyên bố luôn nếu bà ấy nghỉ mấy mẹ con đi mà làm bố chịu, bố phải giành ít nhất 1tiếng chơi thể thao hay gặp bạn bè nhậu nhẹt thế là lại thôi ko dám cho bà ấy nghỉ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Xem các cụ nói về lương cứ như ở nước nào ấy. Lương 50-100t/tháng nhẹ như không. Lương cao thế việc gì phải chen nhau đi xuất khẩu lao động kiếm lương TB 20-30t/tháng mướt mồ hôi. Lương 50t là phổ thông ở HN này chắc Hà nội là thành phố thuộc Mỹ mất chứ quanh em thấy không giống tí nào. Trung bình kha khá là 15-20t/t là kịch (quản lý) ở công ty be bé và vừa. Còn không thì 10t/tháng khởi điểm là khá. Hay em ở Hà đông mức thu nhập nó chênh cả cây số với Hồ HK nhờ. Lương 50-100t/tháng thì đất 1-200t/m2 là đúng rồi còn gì mà có topic cãi nhau lên xuống.
Em nghĩ có 1 số kụ kiểu định hướng dư luộn. Mong rằng các kụ ấy đỡ quan liêu, sâu sát xã hội hơn nữa