[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

Nhimtiu

Xe container
E thấy bài dọa đánh thuế lũy tiến bàn suốt 20 năm nay rồi :))
Thằng nào mới là thằng sợ cái thuế này??? Thằng nào là thằng sở hữu nhiều bds? Thằng quan hay thằng dân???? K có nhẽ lại cầm dao tự chặt tay mình??? =)) :))

vingraux

Xe tăng
Cụ biết tại sao dọa 15-20 năm nay không? Vì làm đ.éo gì có dữ liệu thống nhất để mà thực hiện, ai thực hiện? Nhẽ ra luật xong bảo nhân dân tự nguyên khai báo và nộp thuế à?
Bây giờ định danh đất, định giá đất, liên thông dữ liệu dân cư, liên thông dữ liệu thuế và ngân hàng thì đánh thuế đất chỉ cần gõ số cccd là ra anh có bao nhiêu nhà đất và thuế bao nhiêu luôn, muốn cãi thì lên quận, không đóng thuế thì đóng băng giao dịch, cấm xuất cảnh, tính lãi và phạt như với đám doanh nghiệp. Dân sẽ ngoan ngay thôi.
Bác này không nắm được rồi.

Em thao tác thử cho một người khác (được nhờ đóng thuế hộ).

Bao nhiêu bất động sản tòi ra trước mắt em ngay.

cadan

Xe container
Giá nhà lên cao nhiều hệ lụy, các cụ OF may mắn có ngôi nhà hay được thừa kế đừng tự cao tự đại vỗ ngực quá.
1. Đẩy giá quá cao so với thu nhập, lợi cho mấy ông bà có đất cát sẵn, đội lái thì cơ bản người trẻ sẽ mất động lực phấn đấu, tỉ lệ sinh giảm, ... sau sẽ ảnh hưởng tới nền tảng cấu trúc xh lâu dài.
2. Mặt bằng giá đất tăng cao thì thuế đất sẽ tăng cao theo, hình thành đầu vào cao, giá thành sp cao, các cụ mua đắt hơn, tính cạnh tranh DN thấp.

Về cơ bản sẽ ảnh hưởng tới nền kinh tế, các cụ đừng nghĩ nó tránh các cụ ra.

Em đất cát đủ từ HN, ĐN, SG, nhưng e muốn nó phát triển lành mạnh và phù hợp hơn là kiểu bị thổi ntn.
quan điểm của cụ rât giống em
Ăn vừa vừa, ăn dầy quá hêt phần ng khác ko chăc đã là hay

mà cái phần ăn bây giờ rât có thể góp phần làm khó chính thế hệ đời sau của mình

mình ko nằm thẳng

giờ này vẫn lao động (hoặc chém gió trênOF)

nhưng đời sau thấy khó quá, chọn nằm thẳng thì sao?

Hay là lại nghĩ giờ tích luỹ sau chia cho đời sau?

thế là về bản chất thành Phú quý giật lùi

ko có gì hay bằng đời sau đủ trí lực và ý chí kiếm hơn đời trước

Tăng bằng mí lạm phát đã ổn rồi chứ cứ nhảy 15-100% như vừa rồi nghĩ cũng cóng phết cụ nhể.

sthd

Xe lăn
vợ chồng trẻ khổ thật!
chả có cơ hội nào mà thể hiện mình.

hôm trước đi ăn cưới một đôi trẻ ở TTHNQG, thấy bên nội cho mấy căn biệt thự, bên ngoại cũng cho mấy căn bt. vậy thì chúng nó làm gì có cơ hội chứng minh năng lực bản thân?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mấy hôm ni em lại phải lo vụ clear mb để cho bên mới vào đây cụ ạ. Kd kiểu quản lý từ xa k bám sát vát cũng khoai nên sau 1.5 năm kd ngoài này chắc k ăn thua và họ làm cả mô hình khác nữa nên lại chuột rút. Em lại lo vụ hđ mới lại oải phết nhưng đc cái bên mới vào thì họ lại lo set up và làm mới mình đỡ phải lo xây sửa cụ ạ, bên cũ out ra thì để lại 01 tháng cọc do phá hợp đồng và tiền đó cho clear mb cụ anh ạ. :-s
Cụ đi lại nhiều, thấy chỗ nào khí hậu tốt mà giá rẻ khéo làm mịa nó quả đồi, lớ ngớ sau này lại ấm đấy nhỉ (hỏi thì tiện thể hỏi luôn 2-3 quả cho em ké với nhá) :))

tamtu34

Xe tải
vợ chồng trẻ khổ thật!

hôm trước đi ăn cưới một đôi trẻ ở TTHNQG, thấy bên nội cho mấy căn biệt thự, bên ngoại cũng cho mấy căn bt. vậy thì chúng nó làm gì có cơ hội chứng minh năng lực bản thân?
Nó chứng minh năng lực bản thân từ rất sớm rồi còn gì (năng lực đầu thai) :))

Batman

Xe điện
Thi thoảng lại mọc ra những còm kiểu không có mấy ông nhà quê thì dân tỉnh ốm. Mà nhưng cái đó chẳng liên quan đến nhân quả, đây là vấn đề lựa chọn, anh mang cái tài giỏi ở quê lên tỉnh để mong tu thân phì gia sao lại nghĩ mình…. Mà nó được như ngày hôm nay. Sao các ông ấy không nghĩ đến của cải vật chất mang về quê xây cái nhà, lát cái sân. Thế mà bao tầng lớp người việt ra âu mĩ , nhật hàn lao động kiếm tiền chưa ai dám nói không có mình bọn đó thối mồm. Quá là tiêu chuẩn kép.
Em thấy, có họ hay không có họ, cũng không ảnh hưởng gì nhiều. Nếu không có họ, thì HN vẫn phát triển, thậm chí còn văn minh hơn, em nói đến đây thì các cụ ấy lại tự ái, nhưng nói đúng thì em lại không sợ.
Nơi nào dân cư đông thì dịch vụ tiện ích mới pt.
Giờ cụ trả số tiền bằng hai lần cái điều hoà để lắp đặt cụ có vui vẻ ko ? Ra đường cái là kiếm được cái cho vào mồm.
Còn bảo làm thì cũng chả dễ mà thay đổi được ngay, cả đời toàn gõ máy tính vs lướt đt thì cầm tô vít cờ lê nó cũng ngượng lắm.
Lúc ý lại chả ao ước giá như hiện tại.
E nói cái này vì bản thân e cũng là người lọ mọ mấy việc trong nhà nhưng ko phải cái gì cũng xl được hoặc dễ dàng đâu ạ.
Cụ sai rồi, giá cả nó quyết định bởi thị trường, nên không có việc phải trả giá đắt gấp đôi, không có họ thì giá gấp đôi, đấy là giá hợp lý, nên không có sự buồn nào ở đây cả.
Do chưa có thói quen gõ máy tính giỏi mà cầm cờ lê cũng thạo, nên ý chí trở lên nhu nhược vậy thôi. Nếu con trẻ được dạy cầm cờ lê và cả máy tính từ nhỏ, thì việc nó cầm cờ lê hay gõ máy tính thì chỉ giống như việc vận hành cái xe máy hay cái oto, nó chẳng khác gì nhau.
Còn cái gì không xử lý được thì thuê, thuê đúng giá thị trường, tại sao lại phải nghĩ ngợi cụ nhỉ, ngoài việc tự làm thì vẫn có phân công công việc trong xã hội đấy chứ, đâu có phải cứ phải biết làm hết mọi việc.
Vấn đề là mình cụ hay người xung quanh đều nung vôi thì không vấn đề, trong a zôn cũng mỗi cụ với ruồi muỗi.
Xui cái cụ lại lên Nĩu ước, Lôn đôn Pazi hay ở vùng nào rồi … giờ quay lại nung vôi có chút oải ạ 😖.
Sống mấy chỗ cụ vừa kể thì đương nhiên không chết. Có cái lấn cấn quê quê không vui 😭.
Thực ra, vui hay không là do vấn đề lựa chọn, từ bé con trẻ được dạy rằng, phải học thật giỏi và học giỏi để kiếm tiền, cái này nó đúng nhưng chưa đủ.
Phải dạy chúng nó rằng, học phải giỏi và làm cũng phải giỏi, học có thể có nhiều con đường, có thể kiếm tiền, có thể hành nghề, có thể làm khoa học hoặc làm nông dân, làm kẻ đốt than và bán than... không quan trọng, quan trọng là sự hạnh phúc trong công việc.
Em sống ở trung tâm thành phố có, sống ở ngoại ô có, sống ở nhà vườn có... thực tế nó chẳng khác gì nhau, thu nhập vẫn thế.

Batman

Xe điện
vợ chồng trẻ khổ thật!

Sâu xa thì sao cụ, hai cháu nó là kẻ phá gia hay là tinh hoa của thế hệ trẻ thì mình cũng không thể nhìn số lượng tài sản bố mẹ hai bên cho mà đánh giá. Năng lực bản thân của họ là gì? Cụ có biết không?
Biết đâu phía sau hai đứa trẻ, bọn chúng đang dẫn dắt cả một xí nghiệp, một doanh nghiệp??? Năng lực đấy chứ đâu!

Để tránh khổ cũng dễ thôi, các cô gái trẻ lấy anh nào già già mà đã có sẵn nhà. Còn các cậu trẻ thì chịu khó làm phi công, lấy chị nào cưng cứng tuổi mà có nhà cửa ổn định. Thế là tất cả đều sướng, chạ ai khộ cạ ;))

Nhimtiu

Xe container
Cụ đi lại nhiều, thấy chỗ nào khí hậu tốt mà giá rẻ khéo làm mịa nó quả đồi, lớ ngớ sau này lại ấm đấy nhỉ (hỏi thì tiện thể hỏi luôn 2-3 quả cho em ké với nhá) :))
Cụ lại thích trèo đèo lội suối ạ, em tưởng cụ anh thik đưa các mợ đi tìm đỉnh của Biển chứ nhể? =))

Nhimtiu

Xe container
Để tránh khổ cũng dễ thôi, các cô gái trẻ lấy anh nào già già mà đã có sẵn nhà. Còn các cậu trẻ thì chịu khó làm phi công, lấy chị nào cưng cứng tuổi mà có nhà cửa ổn định. Thế là tất cả đều sướng, chạ ai khộ cạ ;))
Các em nhìn nick cụ chắc là k lo đói òy.:))

QD092000

Xì hơi lốp
vợ chồng trẻ khổ thật!

Xuyên Việt, xuyên Á, vòng quanh tg cụ nhá :)).

thosandocu

Xe buýt
Khả năng kiếm tiền thấp, kém may mắn thì không nên bám trụ lại TP tốt nhất là về quê, càng xa HN thì còn nhiều cơ hội.
Vất vả bon chen đến 5 chục tuổi không tích lũy mua nổi cái nhà rồi cũng phải về quê thôi, vây tại sao không về sớm hơn khi còn khỏe?

red_dragon88

Xe tăng
Mua trả góp đc mà, ai bắt mua trả cả cục đâu, ko đủ tiền căn to thì mua căn nhỏ, khi nào phấn đấu thêm đc thì bán đi trả góp căn to.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chạy grb , nghỉ tý em chém gió chờ cuốc mới.
Không biết bao giờ đủ tiền mua nhà, tính ra cuốc grab em k dám nghĩ :((

e cũng chạy grab
ráo mồ hôi hết tiền
nhưng vẫn lạc quan yêu đời
sáng thể dục chiều thể thao tối cất cao tiếng hát

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thằng nào mới là thằng sợ cái thuế này??? Thằng nào là thằng sở hữu nhiều bds? Thằng quan hay thằng dân???? K có nhẽ lại cầm dao tự chặt tay mình??? =)) :))
Khả năng kiếm tiền thấp, kém may mắn thì không nên bám trụ lại TP tốt nhất là về quê, càng xa HN thì còn nhiều cơ hội.
Vất vả bon chen đến 5 chục tuổi không tích lũy mua nổi cái nhà rồi cũng phải về quê thôi, vây tại sao không về sớm hơn khi còn khỏe?
Kụ thợ săn đồ cũ thì em tưởng phải bám thủ đô chứ nhể

chanthat123

Xì hơi lốp
Thực ra em hỏi thực các cụ mợ chưa mua được nhà đã có khi nào các cụ mợ đi hỏi những người đã mua được nhà làm ntn để mua được nhà không
Em có thằng bạn cùng quê, nó làm nhân viên IT vợ làm Kế toán. Nói chung thu nhập lẹt đẹt, gia đình vc hai bên chả có gì. Thế mà nó vay mượn, tầm chục năm trước đã mua được đất làm nhà ở khu gì đó tít cầu Tó, em còn chả biết khu nào nhưng thấy bảo đi làm đến chỗ Keangnam là hơn chục km.
Năm ngoái tậu Vios mới keng.
Còn đẻ 3 đứa nữa. Siêu