[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

Batman

Xe điện
Các cụ Hà Nội ko hiểu ko có đám tỉnh lẻ lên lấy đâu ra người phục vụ pt kinh tế.
Các cụ nhìn mấy ngày tết thì thích đấy nhưng nó mà kéo dài thì các cụ đói thối mồm ý chứ.
E thì e từ đầu đã té về quê rồi vì tính em ko thích cs bon chen trật chội của đất thủ đô. Thôi làm ng nhà quê cũng được :)
Thì nó (người HN) sẽ giống như người châu âu, giá nhân công đắt thì tự tay làm, mọi kỹ năng đều phát triển, con người có trí tuệ hơn. Cụ đánh giá thấp về khả năng của nhân loại rồi, có thì có mà chả có cũng không sao.

dheIa

Xe điện
Khổ mà vẫn cưới và đẻ đc một đống thì chưa gọi là khổ đc ^^

huydang69

Xe buýt
Em nghĩ giá nhà khó mà xuống được. Điển hình là Nhật, Hàn, Trung, dân số liên tục giảm nhưng giá nhà vẫn cao chót vót, ngoài tầm với của đại đa số người trẻ tuổi. Giới trẻ Hàn Quốc nhiều người bây giờ đã từ bỏ ý định mua nhà, chỉ đi thuê, dành tiền hưởng thụ cuộc sống.
HQ đi thuê nhà cả đời là do phân hoá thu nhập mạnh, 80% tài sản nằm trong tay các chaebol. TQ thì sự phát triển giữa thành thị và nông thôn có chênh lệch quá lớn, nên về quê sống cũng khó. Còn như ở VN TP các tỉnh e thấy khác biệt ít so với HN HCM, thậm chí rộng thoáng hơn. Phương án đi thuê nhà nhỏ ở HN HCM còn ở tỉnh có nhà riêng rộng rãi cũng là phương án chấp nhận đc. Vậy thì kêu khó mua nhà ở đây là khó mua nhà trung tâm chứ kp khó mua nhà TP.

TsarPutin

Xe tăng
mấy cậu cty e, cậu thì tu chí chưa vợ nhưng có ý thức 2 năm trc mua căn cc hơn tỷ ở Hà Đông giờ giá cũng tăng x2 rồi (có vay)
Có cậu thì vị trí cao hơn, thu nhập cao hơn nhiều nhưng lom dom đòi mua nhà Cầu Giấy cơ mà lại phải không vay thế là giờ vẫn đi thuê trọ cùng gia đình
Ban lđ thì mua dc nhà và nhiều nhà hết rồi nhưng phân nửa là bank tài trợ
Đội còn lại mới ra trường tuy thuê trọ nhưng tư duy cũng như vậy, ý là thà thuê trọ thuê nhà cc ở chứ mà mua thì phải cc cao cấp/ nhà ngõ rộng và gần cty tiện con học =))
Bảo sao nhà ở thấp cấp, noxh ở xa thì chả ai mặn mà, còn nhà nội đô nó chả giảm dc

Còn bảo về quê thì ntn, như cty e thì nhiều bạn quê rất hoàn cảnh, bno học giỏi thoát dc quê xg HN tuy thuê trọ nhưng vẫn sướng hơn về quê nhiều, thế nên chả bgio 1 số bạn đó về quê đâu
mà quê cũng không mua dc nhà vì theo lời chúng nó bảo cũng vài tỷ, ở thủ đô hưởng cái sự tiên tiến văn minh vẫn hơn

keyon

Xe tăng
Thì nó (người HN) sẽ giống như người châu âu, giá nhân công đắt thì tự tay làm, mọi kỹ năng đều phát triển, con người có trí tuệ hơn. Cụ đánh giá thấp về khả năng của nhân loại rồi, có thì có mà chả có cũng không sao.
Thi thoảng lại mọc ra những còm kiểu không có mấy ông nhà quê thì dân tỉnh ốm. Mà nhưng cái đó chẳng liên quan đến nhân quả, đây là vấn đề lựa chọn, anh mang cái tài giỏi ở quê lên tỉnh để mong tu thân phì gia sao lại nghĩ mình…. Mà nó được như ngày hôm nay. Sao các ông ấy không nghĩ đến của cải vật chất mang về quê xây cái nhà, lát cái sân. Thế mà bao tầng lớp người việt ra âu mĩ , nhật hàn lao động kiếm tiền chưa ai dám nói không có mình bọn đó thối mồm. Quá là tiêu chuẩn kép.

tamtu34

Xe tải
mấy cậu cty e, cậu thì tu chí chưa vợ nhưng có ý thức 2 năm trc mua căn cc hơn tỷ ở Hà Đông giờ giá cũng tăng x2 rồi (có vay)
Có cậu thì vị trí cao hơn, thu nhập cao hơn nhiều nhưng lom dom đòi mua nhà Cầu Giấy cơ mà lại phải không vay thế là giờ vẫn đi thuê trọ cùng gia đình
Đội còn lại mới ra trường tuy thuê trọ nhưng tư duy cũng như vậy, ý là thà thuê trọ thuê nhà cc ở chứ mà mua thì phải cc cao cấp/ nhà ngõ rộng và gần cty tiện con học =))
Bảo sao nhà ở thấp cấp, noxh ở xa thì chả ai mặn mà, còn nhà nội đô nó chả giảm dc

Còn bảo về quê thì ntn, như cty e thì nhiều bạn quê rất hoàn cảnh, bno học giỏi thoát dc quê xg HN tuy thuê trọ nhưng vẫn sướng hơn về quê nhiều, thế nên chả bgio 1 số bạn đó về quê đâu
mà quê cũng không mua dc nhà vì theo lời chúng nó bảo cũng vài tỷ, ở thủ đô hưởng cái sự tiên tiến văn minh vẫn hơn
Mình thấy giá nhà luôn có lực cầu hùng hậu, chưa tính đến người giàu mà ngay cả người trung bình khá, như nhiều cụ trên này, có dư đôi tỷ là rục rịch hỏi han mua nhà rồi (dù có nhà đang ở), nhưng vẫn muốn mua cho thuê.

To Reng

Xe tải
Không mua được thì thuê thôi, ở công ty tôi có khá nhiều người châu Âu, thi thoảng cũng nch về chủ đề này và bọn nó đều bảo: tại sao bọn mày ko thích thuê nhà thế :D bên nước tao mọi người đa số thích thuê và ưu tiên cái lựa chọn này hơn.

Hư Không

Xe tăng
Giá nhà lên cao nhiều hệ lụy, các cụ OF may mắn có ngôi nhà hay được thừa kế đừng tự cao tự đại vỗ ngực quá.
1. Đẩy giá quá cao so với thu nhập, lợi cho mấy ông bà có đất cát sẵn, đội lái thì cơ bản người trẻ sẽ mất động lực phấn đấu, tỉ lệ sinh giảm, ... sau sẽ ảnh hưởng tới nền tảng cấu trúc xh lâu dài.
2. Mặt bằng giá đất tăng cao thì thuế đất sẽ tăng cao theo, hình thành đầu vào cao, giá thành sp cao, các cụ mua đắt hơn, tính cạnh tranh DN thấp.

Về cơ bản sẽ ảnh hưởng tới nền kinh tế, các cụ đừng nghĩ nó tránh các cụ ra.

Em đất cát đủ từ HN, ĐN, SG, nhưng e muốn nó phát triển lành mạnh và phù hợp hơn là kiểu bị thổi ntn.

QD092000

Xì hơi lốp

Cứ giỏi giang, chăm chỉ, tiết kiệm thì cớ gì ko mua đc nhà? Vì như vậy là top đầu xh rồi, san bằng mọi khó khăn luôn!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nơi nào dân cư đông thì dịch vụ tiện ích mới pt.
Giờ cụ trả số tiền bằng hai lần cái điều hoà để lắp đặt cụ có vui vẻ ko ? Ra đường cái là kiếm được cái cho vào mồm.
Còn bảo làm thì cũng chả dễ mà thay đổi được ngay, cả đời toàn gõ máy tính vs lướt đt thì cầm tô vít cờ lê nó cũng ngượng lắm.
Lúc ý lại chả ao ước giá như hiện tại.
E nói cái này vì bản thân e cũng là người lọ mọ mấy việc trong nhà nhưng ko phải cái gì cũng xl được hoặc dễ dàng đâu ạ.

haTranauto

Xe tăng
Sao các ông ấy không nghĩ đến của cải vật chất mang về quê xây cái nhà, lát cái sân. Thế mà bao tầng lớp người việt ra âu mĩ , nhật hàn lao động kiếm tiền chưa ai dám nói không có mình bọn đó thối mồm. Quá là tiêu chuẩn kép.
Phép so sánh của cụ chuẩn, kính 1 ly

tamtu34

Xe tải
Không mua được thì thuê thôi, ở công ty tôi có khá nhiều người châu Âu, thi thoảng cũng nch về chủ đề này và bọn nó đều bảo: tại sao bọn mày ko thích thuê nhà thế :D bên nước tao mọi người đa số thích thuê và ưu tiên cái lựa chọn này hơn.
Bên châu  chính phủ có nhiều chính sách bảo vệ người thuê nhà lắm cụ, nên thuê khỏe hơn mua. Ví dụ ở Đức, giá thuê nhà được chính phủ chỉ cho phép biến động trong một khoảng hẹp, nên người đi thuê ở ổn định 20 năm là bình thường.

huydang69

Xe buýt
Sau một thời gian đấu tranh tư tưởng, em quyết định về quê xây căn nhà trên đất bố mẹ cho, gần amh chị em bà con hàng xóm, còn vợ chồng vẫn thuê nhà sống và làm việc ở HN, rồi lâu lâu về quê, bây giờ có cao tốc rồi chạy xe vài tiếng là tới nhà. khi nào không chịu nổi nữa thì về quê sống, có bác nào cùng chí hướng không
Có nhà bm cho là ổn rồi. Quê còn khang trang rộng rãi hơn HN. Nhiều gđ đông anh chị em thì nhà ở quê cũng ko đến lượt mới buồn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chuẩn đấy cụ ạ, chung cư còi trên mạn tây hồ chỗ em giờ cũng tầm 5củ to rồi xuống vài trăm triệu thôi hở ra là có người bụp ngay làm gì có căn nào bán nên bảo 3tỉ khó mua là đúng thôi vì tìm quanh khu Duy Tân & cầu giấy là khu cư dân có tiền mua ở và con cái học hành các trường quanh đó nhiều nên hơn chục năm gần đây giá nó luôn cao so với các khu khác. Trên tây hồ tây và mạn ciputra cũng k rẻ vì các vip lắm xiền đã và sẽ mua để về ở do hạ tầng giao thông hiện nay đang ngon nhất ở hanoi và tương lai nó vẫn sẽ thế thôi vì nội đô đâu còn đất cho tới khi dự án hai bên sông hồng đc triển khai???? Em mới hiểu sơ bộ thế nên cầm 3tỉ để mơ căn hộ giá 4-5tỉ lui về tiệm cận giá đó là không thể khi mặt bằng giá chung cư hanoi hiện vẫn còn thấp hơn so với saigon. Thực trạng như này thì giá sẽ leo tiếp trong vòng 5-10 năm tới như anh hàng xóm thôi vì vĩ mô thì kt Vietnam vẫn đang phát triển và số lượng ts của tầng lớp trung lưu vẫn sẽ tăng trong đó k thể thiếu bộ sưu tập gọi là bds như bộ sưu tập khủng của đại gia BDS68 cụ anh nhể? =))
Em chém zó tí cụ anh nhẹ tay nhé.:)):)):)):))
Em đợt rồi số nhọ, vỡ hết cả mồm miệng cụ ah. Cứ đà này khéo phải về quê thôi :((

Bemagauvn

Xe điện
Em hiểu ý bác rồi.
Cứ đào tạo cho bọn trẻ thật tốt, tự khắc nó sẽ sinh tồn được. :))
Như em, cho em sống gần núi đá vôi, em nung vôi để bán, mà sống ven rừng em đốt than em bán, sống tốt.
Sợ mẹ gì, chỉ cần có kiến thức thì vứt vào rừng amazon vẫn ổn.
Vấn đề là mình cụ hay người xung quanh đều nung vôi thì không vấn đề, trong a zôn cũng mỗi cụ với ruồi muỗi.
Xui cái cụ lại lên Nĩu ước, Lôn đôn Pazi hay ở vùng nào rồi … giờ quay lại nung vôi có chút oải ạ 😖.
Sống mấy chỗ cụ vừa kể thì đương nhiên không chết. Có cái lấn cấn quê quê không vui 😭.

cartonbox

Xì hơi lốp
Em đang thấy 1 cách mơ hồ về giai đoạn này của thị trường bất động sản. Nói 1 cách triết học là đang ở giai đoạn cuối của biến đổi về Lượng để có bước nhảy vọt về Chất!
Cụ thể là sắp có đánh thuế tài sản bất động sản. Kiểu như người nhiều nhà đất sẽ phải đóng thuế nhiều và lũy tiến, càng ôm nhiều đóng thuế càng nặng. Với chủ đầu tư cũng vậy, càng ôm đất càng bị đánh thuế nên bắt buộc phải bán sản phẩm sớm nếu không thuế đè.
Căn cứ cho nhận định:
- Định danh và số hóa tài liệu về đất, dự kiến hoàn thành trong năm nay việc định danh tất cả các thửa đất và loại đất. Kết hợp với cơ sở dữ liệu dân cư thì nhà nước thống nhất dữ liệu và biết rõ có bao nhiêu mảnh, bao nhiêu nhà, ai sở hữu..
- Liên thông thông tin từ dữ liệu đất, dân cư với thuế, ngân hàng để quản lý giao dịch nhà đất.
- Thực hiện quản lý thuế đến từng cá nhân, để có thể đánh thuế thu nhập đến từng người.
Khi 3 cái gạch đầu dòng kia hoàn thành và số hóa để quản lý được thì công việc đánh thuế đất, thuế giao dịch....sẽ cực kỳ đơn giản và thống nhất toàn quốc. Hiện tại đã có 1 số địa phương thí điểm thu thuế đất rồi, không đóng thuế thì khổ giao dịch nên em tin luật hóa thuế tài sản bđs sẽ nhanh được áp dụng (khả năng từ 2026 hoặc 2027).
Nguồn thu từ đấu giá đất hiện nay đóng góp khá lớn cho ngân sách địa phương nhưng tương lai thì thuế đất sẽ lớn hơn rất nhiều so với tiền thu từ đấu giá giống như các nước phát triển hiện nay.
Còn tại sao phải đến 2026 hoặc 2027: Như em comment từ trang trước: Đất đang là trụ đỡ tài sản hệ thống ngân hàng, giờ mà giảm giá đất thì nguy rất cơ cao sụp đổ hệ thống tài chính (tương tự khủng hoảng châu Á 1997). Cho nên cần vài năm để ngân hàng tái cơ cấu tài sản trước khi bđs nổ bong bóng.

tamtu34

Xe tải
Nhóm người trẻ đang thuê trọ, sẽ ngày càng khó mua nhà do phải cạnh tranh với:
- Nhóm nhà giàu, mua gom tích trữ, nhóm này mua để tích cho cháu nội, càng nhiều càng thấy thiếu.
- Nhóm đã có nhà, trung lưu, nhưng hở ra tí tiền là nghĩ ngay đến mua nhà. Nhóm này trên otofun rất đông :)) ví dụ ngay cái topic có 10 tỷ nên mua chung cư mini không, là sẽ có hàng nghìn lời tư vấn nào là nên, nào là nên mua hẳn chung cư, nào là nên mua đất ngoại thành. Nhóm này có khi còn đông hơn nhóm yếu thế đang phải thuê trọ.

(Nhóm nhà giàu và nhóm trung lưu mua gom nhà với mục tiêu tích trữ và cho thuê, nên luôn mong muốn nhóm yếu thế không mua được nhà mà phải đi thuê. Vì nếu nhóm yếu thế mua được nhà thì còn ai đi thuê nhà của nhóm nhà giàu và nhóm trung lưu làm gì nữa?)

Nên nhóm yếu thế đang thuê trọ, chỉ cỡ 5% trâu cày bật hẳn lên, vay thêm NH + bố mẹ cho thêm, mới mua đc nhà. Nhóm yếu thế này mà còn do dự, chờ giá nhà giảm thêm, là sẽ bị 2 nhóm kể trên lao vào nẫng tay trên mà múc ngay.

Chỉnh sửa cuối:

cartonbox

Xì hơi lốp
Nhóm người trẻ đang thuê trọ, sẽ ngày càng khó mua nhà do phải cạnh tranh với:
- Nhóm nhà giàu, mua gom tích trữ, nhóm này mua để tích cho cháu nội, càng nhiều càng thấy thiếu.
- Nhóm đã có nhà, trung lưu, nhưng hở ra tí tiền là nghĩ ngay đến mua nhà. Nhóm này trên otofun rất đông :)) ví dụ ngay cái topic có 10 tỷ nên mua chung cư mini không, là sẽ có hàng nghìn lời tư vấn nào là nên, nào là nên mua hẳn chung cư, nào là nên mua đất ngoại thành. Nhóm này có khi còn đông hơn nhóm yếu thế đang phải thuê trọ.

Nên nhóm yếu thế đang thuê trọ, chỉ cỡ 5% trâu cày bật hẳn lên, vay thêm NH + bố mẹ cho thêm, mới mua đc nhà. Nhóm yếu thế này mà còn do dự, chờ giá nhà giảm thêm, là sẽ bị 2 nhóm kể trên lao vào nẫng tay trên mà múc ngay.
Em đang mong 2 nhóm trên của cụ "múc càng nhiều càng tốt". Đến lúc bị đánh thuế lũy tiến thì chính họ lại là những người phải nhanh chóng tẩu tán nhà đất chứ không gánh thuế vỡ mồm. Nhóm trung lưu nhiều nhà đất sẽ bị úp bô món bđs này bằng thuế.