[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

hanoi16

Xe tăng
Việc Lễ, Cúng nếu ăn lộc Ai đó (về món số học) thì cũng có thể họ không được nói ra, phỏng ạ?

Mợ cũng là người có Tâm linh, mợ hiểu mà
Cái vụ số má em mơ toàn báo anh em trong nhóm mà xác suất ăn chỉ 30-50%; ăn lô chứ ít thấy đề. Có lần 1 đêm có 5 giấc mơ tra ra 27 số, đưa tham khảo a em choáng ko biết đâu để chọn, thế mà chiều thấy 9 số về :))

DurexXL

Xe lăn
Cách đây vài tháng em kể trên thớt về việc ngửi thấy mùi bồ kết rất rõ ràng mới sáng sớm khoảng 7h30 thì chiều cỡ 3h có chị kia mất trong làng.
Tối qua đang ngồi máy tính hơn 8h em cũng thấy mùi bồ kết quen quen, lần đầu em tưởng nhầm, sau 30 giây trấn tĩnh ngửi lại vẫn thấy mùi bồ kết. Sáng nay ngủ dậy mới nghe nói anh kia sinh năm 79 đêm qua bị tai nạn xe ko qua khỏi, xe chở thẳng lên nhà xác bệnh viện chứ ko về nhà. Anh này mới nghỉ 1 tháng chăm mẹ bị xe cán gãy chân tháng trước, cả nhà rõ hiền lành, khổ thật.
Cccm có cảm nhận được mùi gì lạ trong không khí khi có người trong khu phố, trong làng sắp mất ko??? 2 lần này là gần nhất em nhớ rất rõ ràng về việc này.
Em xác nhận

Tầm cuối năm ngoái, đang đêm em ra balcon bắn điếu thuốc, cũng thoảng mùi bồ kết

Ba ngày sau em thấy ngõ bên cạnh dán cáo phó, đọc kỹ thì Cụ bà mất sau hôm em thấy mùi bồ kết 1 ngày

DurexMsize

Xe tải
Mùi bồ kết nguy hiểm vậy ạ
em mỗi lần đi viếng về đều lấy bố kết ra đốt
vậy khả năng ai đó trong đám tang họ đốt bồ kết nên các cụ mợ ngửi được thôi

Chỉnh sửa cuối:

hanoi16

Xe tăng
Em xác nhận

Tầm cuối năm ngoái, đang đêm em ra balcon bắn điếu thuốc, cũng thoảng mùi bồ kết

Ba ngày sau em thấy ngõ bên cạnh dán cáo phó, đọc kỹ thì Cụ bà mất sau hôm em thấy mùi bồ kết 1 ngày
vậy khả năng ai đó trong đám tang họ đốt bồ kệ nên các cụ mợ ngửi được thôi
Mùi bồ kết rất rõ ràng ko phải thoảng qua bác Rếch nhỉ. Em còn hít hít lại xem mình có nhầm ko.

Mùi bồ kết bọn em ngửi thấy trước khi có người mất nửa ngày hoặc cả ngày chứ ko phải lúc đã có đám tang. Trong thời gian đó ko tự nhiên nhà ai đốt bồ kết làm gì cụ ạ, mà nhà em ở xa các nhà khác, rộng rãi thoáng mát ko dễ ngửi thấy các mùi nhà khác nấu hay đốt. Ví dụ vụ tai nạn chết người đêm qua bất thình lình thì mùi bồ kết ở đâu???

Có đợt em đi dự đám hiếu nhà họ hàng ở xa và phải ngủ lại nhà bên cạnh cách đó vài nhà. Lúc sáng dậy đánh răng cứ thấy con bướm đen to bay phía trên gương nhà tắm mấy phút mãi ko đi. Em mới nói thầm là chị ra đi nhẹ nhàng thanh thản nhớ phù hộ sức khoẻ cho anh em nhé thì con bướm mới bay đi.

hanoi16

Xe tăng
Những giấc mơ hay điềm báo trước những sự việc sắp xảy ra. Gần như ko bao giờ tránh được hoạ phúc. Chỉ là biết trước thì khi việc xảy đến chúng ta sẽ bình tĩnh, chuẩn bị tâm lý sẵn sàng, để giải quyết việc thôi. Còn nếu là điềm may thì niềm vui nhân lên gấp bội cc nhỉ. Đôi khi tâm linh cũng là tâm lý và ngược lại cc nhỉ.

Xe bọ xít

Xe container
vậy khả năng ai đó trong đám tang họ đốt bồ kết nên các cụ mợ ngửi được thôi
Ma sợ mùi bồ kết. Vì thế, ngày xưa chưa có nhà nghỉ với KS và chỗ vui chơi, trai gái yêu nhau thường ra chỗ vắng như cánh đồng, đường đê, nghĩa địa.....nên đi chơi với ny chị em xưa hay tắm và gội đầu bằng nước nấu quả bồ kết, để ngồi đâu chỗ vắng cũng ko sợ ma tới trêu.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ma sợ mùi bồ kết. Vì thế, ngày xưa chưa có nhà nghỉ với KS và chỗ vui chơi, trai gái yêu nhau thường ra chỗ vắng như cánh đồng, đường đê, nghĩa địa.....nên đi chơi với ny chị em xưa hay tắm và gội đầu bằng nước nấu quả bồ kết, để ngồi đâu chỗ vắng cũng ko sợ ma tới trêu.
Ạ cụ, thế mà cụ cũng nghĩ ra được. Trong quả bồ kết có một số hoạt chất ức chế vi khuẩn, nấm giúp làm sạch tóc, phục hồi nang tóc giảm gãy rụng mà cụ suy diễn thành gội đầu tránh ma được ^:)^

RosemaryCherry

Xe container
thôi xóa hết còm liên quan đi mợ nhé
QUOTE="DurexMsize, post: 69772951, member: 856569"]
Mợ thả quả này kinh quá
[/QUOTE]

Tháng 7 nhiều vong nhập lắm cụ ạ. Chém vui ko vấn đề gì đâu ạ, để lát e xoá :))

Chỉnh sửa cuối:

RosemaryCherry

Xe container
....
....

Có đợt em đi dự đám hiếu nhà họ hàng ở xa và phải ngủ lại nhà bên cạnh cách đó vài nhà. Lúc sáng dậy đánh răng cứ thấy con bướm đen to bay phía trên gương nhà tắm mấy phút mãi ko đi. Em mới nói thầm là chị ra đi nhẹ nhàng thanh thản nhớ phù hộ sức khoẻ cho anh em nhé thì con bướm mới bay đi.
Cũng trong đám hiếu này, do nhà họ hàng neo người nên em phải tham gia vào tất cả các công đoạn lo việc (cũng là lần đầu tiên em tham gia gần các việc này). Lúc mọi người đưa người mất đi thiêu thì em chuẩn bị lễ đi cùng thầy cúng và vài người lên khu lăng mộ gia đình để xin đất và chuẩn bị thủ tục. Trong khu này có cây chè xanh cao vài mét có nhiều quả khô rụng, em hỏi ông anh đi cùng là trồng hạt có lên ko thì ông ý bảo dễ trồng, sau lên rất đẹp. Do thích trồng cây nên em cầm túi nhặt đc rất nhiều hạt đem về bỏ ba lô. Thật sự lúc đó ko hiểu trời xui đất khiến thế nào mà cứ thôi thúc phải nhặt thật nhiều và đem về, em còn cẩn thận thắp hương khấn xin các cụ ở khu mộ cho em xin hạt. Bình thường em rất cẩn thận trọng việc lấy đồ nơi khác, nhất là kiêng mua bán, lấy đồ nhà có tang. Mãi hôm sau lên xe về em mới nghĩ ra, giữa đường bảo anh lái xe mở cửa sổ ném túi hạt chè xanh ở triền núi ven đường. Cccm cũng nhớ đừng cầm bất kì vật gì từ nhà có đám nhé, coi như mình tránh đc tí nào hay tí đấy.

Thật ra ban đầu em chỉ lên đây chơi chứ ko phải mục đích đi dự đám. Bởi vì chị họ bị ốm đi chữa bệnh ở hà nội khá lâu rồi, mọi người nói sức khoẻ chị dạo đó cũng ổn. Tối hôm trước khi chuẩn bị đồ để đi, xếp quần áo xong xuôi, em lại nghĩ nên bỏ thêm cái quần jean dài nhỡ có việc gì hoặc phải đi thăm ai ốm trên đó. Chưa hết trưa hôm sau em lại vớ 1 cái áo đen bỏ thêm vào balo dù đã đem dư quần áo. Vậy mà mới chơi đc 2 ngày thì nhận đc tin dữ. Đó cũng là bộ quần áo mà em mặc trong khi lo việc trong đám. Có thể sự việc xảy ra trùng hợp nhưng đúng là đem cái áo đen phút cuối cũng coi như dự báo điềm ko may.

Khi về dù đã kiểm tra kĩ đồ mấy lần nhưng em lại quên chiếc áo đen trên nhà họ hàng, em cũng đã ném túi hạt chè lên triền núi và quên cái áo đen cũng coi như ko phải lăn tăn gì. Bởi vì lần đầu dự đám làm các việc trong mọi công đoạn nên em cũng rất sợ, mấy hôm đó sợ đến mức chỉ ăn mì tôm và uống sữa, ko dám ăn đồ ăn luôn.

Bigmoto

Xe container
Ạ cụ, thế mà cụ cũng nghĩ ra được. Trong quả bồ kết có một số hoạt chất ức chế vi khuẩn, nấm giúp làm sạch tóc, phục hồi nang tóc giảm gãy rụng mà cụ suy diễn thành gội đầu tránh ma được ^:)^
Về mặt khoa học do tính sát khuẩn của bồ kết nên nhà có đám thường đốt bồ kết để làm sạch không khí trong khu vực.
Về mặt tâm linh thì bồ kết dương khí mạnh nên đốt bồ kết cũng góp phần xua tan âm khí.
Túm lại nhà đám thì các cụ xưa rất hay đốt bồ kết. Giờ thì ít rồi, vì cũng chẳng có mấy mà đốt.
Em cũng chẳng biết ngoài quả bồ kết để gội đầu thì cây bồ kết còn tác dụng nào khác không? Chứ cái cây bồ kết gai tua tủa, giai gái tâm sự cũng không ra gốc cây được, gai đâm chết mịa :P
Xưa các cụ hay trồng trong chẳng biết để làm gì? :D

DurexMsize

Xe tải
Về mặt khoa học do tính sát khuẩn của bồ kết nên nhà có đám thường đốt bồ kết để làm sạch không khí trong khu vực.
Về mặt tâm linh thì bồ kết dương khí mạnh nên đốt bồ kết cũng góp phần xua tan âm khí.
Túm lại nhà đám thì các cụ xưa rất hay đốt bồ kết. Giờ thì ít rồi, vì cũng chẳng có mấy mà đốt.
Em cũng chẳng biết ngoài quả bồ kết để gội đầu thì cây bồ kết còn tác dụng nào khác không? Chứ cái cây bồ kết gai tua tủa, giai gái tâm sự cũng không ra gốc cây được, gai đâm chết mịa :P
Đợi quả nó đen khô lại rồi đun lên gội đầu đó cụ, chứ bồ kết tươi ngửi mùi ngai ngái sợ lắm.
Mà nó cũng trị gầu có vẻ tốt, thấy có nơi bán cả chai nước bồ kết sẵn về pha.
Đi đám thì e thấy thường đc dặn cầm theo miếng tỏi bóc vỏ, đi về đốt miếng bồ kết thơm nhà, e nghĩ đốt thế cũng là tạo dương khí.

hanoi16

Xe tăng
Đợi quả nó đen khô lại rồi đun lên gội đầu đó cụ, chứ bồ kết tươi ngửi mùi ngai ngái sợ lắm.
Mà nó cũng trị gầu có vẻ tốt, thấy có nơi bán cả chai nước bồ kết sẵn về pha.
Đi đám thì e thấy thường đc dặn cầm theo miếng tỏi bóc vỏ, đi về đốt miếng bồ kết thơm nhà, e nghĩ đốt thế cũng là tạo dương khí.
Đi đám bỏ lá trầu không vào túi quần hiệu quả hơn nhiều cụ ạ vì trầu ko tính kháng khuẩn, sát khuẩn mạnh hơn tỏi nhiều. Nếu cẩn thận trước khi đi để tờ giấy hay báo ở cổng và khi về đốt tờ giấy này hơ tay chân bước vào nhà nên đi tắm gội bằng nước ấm và giặt luôn bộ quần áo đi đám đó. Hơi lạnh sẽ ko ảnh hưởng đến sức khoẻ của mình và người thân.

Bồ kết hay được đốt để khử khuẩn nhà có đám hoặc nhà có người ốm, mới mổ về gần đó có đám cũng nên đốt sẽ làm sạch không khí, xua hơi lạnh, tránh vi khuẩn xấu xâm nhập vết thương hở.

hanoi16

Xe tăng
Em không hẳn thích hay ghét mùi bồ kết, nhưng hồi năm ngoái có người đột tử ở phòng làm việc (cùng tầng, khác block nhưng chung hành lang) suốt cả tháng trời các chị đốt bồ kết, choáng váng đầu. Đâm ra lại sợ.
Thỉnh thoảng em hay ngửi thấy mùi hương (nhang), kiểu hương bắc cổ truyền ngày xưa ở những nơi chắc chắn chả bao giờ có ai thắp hương cả. Thường sau đó em sẽ gặp niềm vui nho nhỏ nào đó. Sau vài lần nghiệm ra điều ấy thì 2-3 năm gần đây lại chả gặp được nữa, haizzzzzzz.
Hoàng Trang nào nào, không phát biểu dọa các bạn thế chứ 😌
Công nhận các chị ý kiên trì quá :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quả và gai bồ kết trong đông y dùng nhiều cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà em thì đám ko đốt bồ kết mà đốt lúc sau khi sinh con ạ. Nhất là hôm nào trời mưa gió hoặc sau khi tắm xong cho con, làm 1 chậu than, rắc nào bồ kết, vỏ bưởi, hành tăm, rành rành, nến đất.... Em thì làm dc việc duy nhất là lúc đốt than đó mở cửa ra, ko đóng kín cửa, hoặc để than ở phía ngoài cửa phòng thôi, chứ các mẹ bảo xông vẫn phải xông

DurexMsize

Xe tải
Đi đám bỏ lá trầu không vào túi quần hiệu quả hơn nhiều cụ ạ vì trầu ko tính kháng khuẩn, sát khuẩn mạnh hơn tỏi nhiều. Nếu cẩn thận trước khi đi để tờ giấy hay báo ở cổng và khi về đốt tờ giấy này hơ tay chân bước vào nhà nên đi tắm gội bằng nước ấm và giặt luôn bộ quần áo đi đám đó. Hơi lạnh sẽ ko ảnh hưởng đến sức khoẻ của mình và người thân.

Bồ kết hay được đốt để khử khuẩn nhà có đám hoặc nhà có người ốm, mới mổ về gần đó có đám cũng nên đốt sẽ làm sạch không khí, xua hơi lạnh, tránh vi khuẩn xấu xâm nhập vết thương hở.
Cám ơn mợ, biết thêm kinh nghiệm. Tuy nhiên tỏi có ưu điểm là lúc nào cũng sẵn, lá trầu thì phải ra chợ hihi

hanoi16

Xe tăng
Cám ơn mợ, biết thêm kinh nghiệm. Tuy nhiên tỏi có ưu điểm là lúc nào cũng sẵn, lá trầu thì phải ra chợ hihi
Vâng cụ.
Mọi người hay cầm tỏi khi chở trẻ con đi đường nữa, nếu kiếm được đoạn dâu tằm già bỏ vào túi sẽ kị hơn so với tỏi, dao nhọn, cây mây...

DurexSSL

Xe buýt
Vâng cụ.
Mọi người hay cầm tỏi khi chở trẻ con đi đường nữa, nếu kiếm được đoạn dâu tằm già bỏ vào túi sẽ kị hơn so với tỏi, dao nhọn, cây mây...
Dao nhọn bỏ cốp xe khi gặp ma, ma sợ mà tránh, chứ gặp 141 thì mình sợ đấy Mợ ới

:D