[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexXL

Xe lăn
Xin trân trọng đề nghị các Cụ Mợ đang chia sẻ ở Thớt Tâm linh:

1. Tâm linh mỗi người 1 Tâm, mỗi pháp 1 linh, việc khác biệt là Tất yếu

2. Chúng ta cùng vào Thớt để chia sẻ các Chuyện có Thật mà chúng ta cảm nhận, trải qua ở cuộc sống hàng ngày; trên cơ sở đó cùng chia sẻ, phân tích từ các góc nhìn quan điểm khác nhau để chọn lọc, tiếp nhận một cách logic, thấu đáo từ mỗi câu chuyện, mỗi cá nhân; cũng là có thể thêm chút kinh nghiệm để hành xử nếu gặp những chuyện này trong cuộc sống về sau
Đây là TÔN CHỈ XUYÊN SUỐT CỦA MẠCH THỚT TÂM LINH TỪ 6 NĂM QUA

3. Không có chuyện cắn xé hay xâm phạm gì nhau ở trong Thớt. Mạch Thớt đã, đang và có thể tiếp tục duy trì, là trên cơ sở TÔN TRỌNG giữa các cụ mợ. Việc bất đồng quan điểm là không tránh khỏi nhưng việc kiềm chế cá nhân là cần thiết cho sân chơi chung

Trân trọng

Hoàng Trang

Xe ngựa
- Cảnh báo: phát ngôn mập mờ, quy chụp, gây bất lợi cho người khác.
- Tái phạm sẽ bị xử lý ở mức cố tình.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

manekineko

Xe đạp
Tháng 7, em vừa bị ngơ ngơ 2s, tí phi thẳng vào ô tô. Các cụ đỡ nên giật mình phanh dc, bánh xe cách ô tô 20cm.
Quay về vụ ngơ ngơ này, hôm đó em rơi vào tình trạng "mộng du" hay là bị che tai, bịt mắt. Ko nghe, ko thấy, ko cảm giác gì. Đến lúc thấy tay con ôm xiết vào người thì bừng tỉnh, kịp phanh. Ký ức trống rỗng như kiểu bị delete khoảng thời gian đó.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quay về vụ ngơ ngơ này, hôm đó em rơi vào tình trạng "mộng du" hay là bị che tai, bịt mắt. Ko nghe, ko thấy, ko cảm giác gì. Đến lúc thấy tay con ôm xiết vào người thì bừng tỉnh, kịp phanh. Ký ức trống rỗng như kiểu bị delete khoảng thời gian đó.
Đoạn đường đó có gì đặc biệt không mợ ơi?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nó là 1 đoạn đường hình chữ Z, cạnh chợ, 2 góc đầu chữ Z là 2 ngã 3. Em bắt đầu mất ký ức khi vào ngã 3 và bừng tỉnh khi đi dc tầm 7-8m gì đó.
Nếu được, mợ hỏi thổ địa xem đã từng có vụ tai nạn chết người nào chỗ ngã 3 ấy chưa ạ.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Xin trân trọng đề nghị các Cụ Mợ đang chia sẻ ở Thớt Tâm linh:

1. Tâm linh mỗi người 1 Tâm, mỗi pháp 1 linh, việc khác biệt là Tất yếu

2. Chúng ta cùng vào Thớt để chia sẻ các Chuyện có Thật mà chúng ta cảm nhận, trải qua ở cuộc sống hàng ngày; trên cơ sở đó cùng chia sẻ, phân tích từ các góc nhìn quan điểm khác nhau để chọn lọc, tiếp nhận một cách logic, thấu đáo từ mỗi câu chuyện, mỗi cá nhân; cũng là có thể thêm chút kinh nghiệm để hành xử nếu gặp những chuyện này trong cuộc sống về sau
Đây là TÔN CHỈ XUYÊN SUỐT CỦA MẠCH THỚT TÂM LINH TỪ 6 NĂM QUA

3. Không có chuyện cắn xé hay xâm phạm gì nhau ở trong Thớt. Mạch Thớt đã, đang và có thể tiếp tục duy trì, là trên cơ sở TÔN TRỌNG giữa các cụ mợ. Việc bất đồng quan điểm là không tránh khỏi nhưng việc kiềm chế cá nhân là cần thiết cho sân chơi chung

Trân trọng
Nói thêm một chút về tâm linh.Theo sách vở viết nhận thức còn người chia ra: Nhận thức/vô thức/tiềm thức/tâm (tâm linh). Nhận thức có thể học qua sách vở, qua thầy, qua thực tế hoặc như viết ở pic. Có thể hiểu là bề nổi trong tầng nhận thức của con người. Sâu hơn là vô thức, tiềm thức và sâu nhất là tâm linh. Vậy câu hỏi có phương thức nào biến nhận thức thành tâm linh?
1. Nhận thức con người không hiểu chữ "Không" cho nên đa số chúng ta chỉ tin vào điều "Có". Với những người mới tiếp cận với đạo đa số khó hiểu với các khái niệm như: Vô ngã (không tôi), vô thường (quy luật không ảnh hưởng đến mình), vô trụ (không bám), sắc không không sắc. Có thể hiểu là thay đổi bắt đầu từ "Không" cho nên với đạo phải thực hành, sống với đạo đến một lúc nhận thức còn người hiểu chữ "Không". Pic này cũng vậy sự khác biệt giữa người tin có/không tâm linh.
2. Tâm linh là một điểm nhìn, tư duy tích cực cũng vậy. Điểm nhìn chỉ với một mặt của vấn đề, là lối sống một chiều vô điều kiện của ý thức (trí não). Không thể dùng tư duy logic để hiểu tâm linh, cũng như không dùng tư duy logic để có tư duy tích cực.
3. Hiện tượng tự quay của Trái Đất là sự quay của hành tinh Trái Đất xung quanh trục của nó. Theo tôi Đạo chính là đường trục, nói tại vị trí của trục có quay hay không quay đều đúng. Cho nên quan điểm sắc không, không sắc chỉ đúng với đạo. Sự khác biệt bởi chúng ta điểm nhìn ở có, hay ở không. Còn nếu ở trục thì có lẽ điểm nhìn sẽ có như không. Cho nên nói không hay có tâm linh đều đúng, đến một thời điểm mình cảm nhận sự khác biệt hay trí não chấp nhận những điều mình không có lúc đó pic hết vui. Cho nên theo tôi pic mở có khách là vui rồi.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Nếu được, mợ hỏi thổ địa xem đã từng có vụ tai nạn chết người nào chỗ ngã 3 ấy chưa ạ.
Hỏi dân bản địa chứ hỏi "thổ địa" thì sao mà hỏi được hả Trang 🤨🤨🤨. Chán

114hangbong

Xe cút kít
Hỏi dân bản địa chứ hỏi "thổ địa" thì sao mà hỏi được hả Trang 🤨🤨🤨. Chán
Cụ nhạy cảm giống em rồi.! Bản địa là ngừoi ở đó còn thổ địa có ý là người thông thạo ở đó. Khi muốn nói ai thông thạo nắm sát tình hình khu vực nào thì họ được gọi là thổ điaj mà.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ nhạy cảm giống em rồi.! Bản địa là ngừoi ở đó còn thổ địa có ý là người thông thạo ở đó. Khi muốn nói ai thông thạo nắm sát tình hình khu vực nào thì họ được gọi là thổ điaj mà.
Thổ công (土公), còn được gọi là thổ địa (土地), thổ địa công (土地公), ông địa (翁地), ông công (翁公), thổ kỳ, thần đất (神坦) hay thổ thần (土神) hoặc xã thần (社神), là một vị thần trong tín ngưỡng Châu Á, cai quản một vùng đất, địa điểm.

114hangbong

Xe cút kít
Thổ công (土公), còn được gọi là thổ địa (土地), thổ địa công (土地公), ông địa (翁地), ông công (翁公), thổ kỳ, thần đất (神坦) hay thổ thần (土神) hoặc xã thần (社神), là một vị thần trong tín ngưỡng Châu Á, cai quản một vùng đất, địa điểm.

Vậy cụ chưa gặp tình huống mình muốn hỏi về vấn đề gì đó phải nhờ người thông thạo vùng đó giúp đỡ. Thì cái ngừoi đó dân ta hay gọi là thổ địa hay thổ công, đó là cách nói so sánh em thấy rất nhiều ngừoi dùng mà sao cụ có vẻ không biết lôi cả gg ra nói chuyện. :))

Mít tố nữ

Xe tăng
Con NYC bố mới mất vừa đưa tang hôm trước mà hôm sau vì cái đt đã ra ngoài ngủ với NYC thì cũng ạ. Mà không biết chúng nó có chồng/vợ chưa?
Em đọc bài các cụ thì về cái khoản này em cứ phải nghĩ thoáng ra thôi vì các cụ ấy thích bí hiểm cho nó oai chứ chả nhẽ lại kể nó bảo có đưa cái gì thì đưa nhanh hẹn hò mất thời gian ông tướng. U50 cả rồi cũng phải khởi động mãi máy mới chạy chứ chỉ cần 15 Promax mà bốc được ngay e khó.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mợ chưa biết các hảo hán thớt này rồi, toàn vai năm thước rộng, thân mười thước cao nên các bóng hồng cũng đầu đội trời, chân đạp đất, quỉ thần không sợ chỉ là tôn trọng sống chung trên đường đời thôi. ;))
Em cứ nói thế oan cho các cụ ấy, còn anh lại thấy tủi thân. Cả đời sống đến nay mắt đã mờ, chân đã chậm mà ngoài gấu ra anh không biết cái nào khác, không biết nó xoay ngang hay nằm dọc á X_XX_XX_X

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ơ dàn nhà em cả trăm nick chạy kèo bóng chị êi. Dạo này trộm vía, trông chị vẫn trẻ trung tươi trẻ như stylist >:D<>:D<>:D<:x:x:x:-":-":-":-":-"
Ui em nhớ thủa hàn vi, lúc em vác nón mê đi ăn xin trong làng túc cầu cụ đã cứu độ chúng sinh bơm cho em một đàn ngựa cái á. Đội ơn cụ ~o)

hanoi16

Xe tăng
Ui em nhớ thủa hàn vi, lúc em vác nón mê đi ăn xin trong làng túc cầu cụ đã cứu độ chúng sinh bơm cho em một đàn ngựa cái á. Đội ơn cụ ~o)
Vui là chính mà, ko có gì đâu cụ ơi.
Dàn nhà em hồi đó có xe đánh ngược lên âm 38 triệu ngựa. Kèo cọt có cụ và nhà lão pd đua xe vui hơn trẩy hội, giờ mã ăn èo uột quá em cũng cho cả dàn xe về lò luyện thái nguyên rồi :)) :-<:-<:-<:-<:-<

Citronella

Xe buýt
Hôm nay 14 mai là Rằm tháng Bảy AL rồi ạ, em cảm giác thời gian trôi quá nhanh, trong khi mình chưa làm được gì nhiều còn mọi thứ như AI thì lại đi quá nhanh. Em cũng cố gắng học nhưng đúng là có tuổi nên trong khi Gen Z nó nhoằng cái là xong thì em mất cả buổi mày mò dù đã chăm học cả online lẫn trên lớp. Thực sự không gì chiến thắng được thời gian dù là người có tiền hay không, sẽ chẳng ai thoát được quy luật "sinh - lão - bệnh - khổ - tử". Em hôm nay cũng hâm hâm nên các cụ/các mợ có chém cũng nhè nhẹ tay ạ.

phuongan

Xe điện
Nay làm rằm tháng 7. Em chợt nghĩ không biết có tâm linh gì không, đợt đầu năm em lắp ban thờ, chuẩn bị kỹ lắm rồi, mà lúc định vị em lại sai một cách cực kỳ chắn chắn!
Xong xuôi mọi việc, tự dưng chợt nghĩ nhà mình ban công đông bắc, cửa tây nam! Hướng ban thờ phải ngược lại với hiện trạng mới đúng chỉ dẫn! Rồi lôi la bàn ra kiểm tra lại, em đã lắp ngược hướng!
Em không hiểu cũng cái la bàn này, phút giây quan trọng em chỉ tay khoan ở đây! Sao em lại nhìn ngược được cơ chứ! :((:((:((

DurexXL

Xe lăn
Nay làm rằm tháng 7. Em chợt nghĩ không biết có tâm linh gì không, đợt đầu năm em lắp ban thờ, chuẩn bị kỹ lắm rồi, mà lúc định vị em lại sai một cách cực kỳ chắn chắn!
Xong xuôi mọi việc, tự dưng chợt nghĩ nhà mình ban công đông bắc, cửa tây nam! Hướng ban thờ phải ngược lại với hiện trạng mới đúng chỉ dẫn! Rồi lôi la bàn ra kiểm tra lại, em đã lắp ngược hướng!
Em không hiểu cũng cái la bàn này, phút giây quan trọng em chỉ tay khoan ở đây! Sao em lại nhìn ngược được cơ chứ! :((:((:((
Tức là Mợ an vị ban thờ từ đầu năm đúng không ợ?
Nếu từ đó đến nay, mọi sự vẫn bình ổn, thì theo như Pháp sư Hegel mấy trăm năm trước đã dạy:

Cái gì tồn tại thì hợp lý, cái gì hợp lý thì tồn tại

Mợ không nhất thiết phải thay đổi, kinh động đến Gia thần Gia tiên đâu