[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

angkorwat

Xe container
Người OF
Bố e 6x, con cái toàn 9x và 2kx mà bố em ko bh cho đi đâu buổi tối, kể cả đi họp đoàn hay văn nghệ trong xóm. Bố em hơi cực đoan, ổng bảo đi là tao vào tao đập từ trong xóm đập về nên bọn e hãi lắm. Kể cả việc nhà có 1 đoàn con gái nhưng buổi tối nhà e chả bh có hội thanh niên trong xóm đến chơi. Bố e bảo thằng nào đến tao lùa chó ra đuổi và vác gậy đập. Cno nghe tiếng nên cũng sợ :)) bố e giữ con gái vậy đó. Chỉ có lên ĐH ở ngoài này ông ko quản dc thôi. Bọn em bố mẹ cũng dạy fai giữ ghê lắm ạ
6x mà như vậy là hơi gia trưởng. Con cái thì nên dạy bảo chứ không giữ được. Mình còn làm ăn chứ theo chúng nó suốt ngày sao được. Em thì cho con cái thoải mái. Nhưng trong khuôn khổ. Đi đâu, làm gì, mấy giờ về phải báo rõ. Về đúng giờ, có trục trặc không về kịp phải báo lại. Đi chơi với bạn gái phải mang bcs theo :)) :)) :))

DurexXL

Xe lăn
Thớt đang mạch vui nên em đề mặt cười thôi! Vào thớt này nghĩa là em giữ thái độ của người nửa duy tâm chứ không báng bổ! Như em hiểu thì thần trùng giống như một quân phiệt cõi âm, lợi dụng kẽ hở của luật pháp âm giới đi bắt "lính" về để củng cố lực lượng! :D

Nhưng quân phiệt cát cứ không thể mạnh bằng chính quyền trung ương, nên cứ cắt(tw ra tay) là dây trùng sẽ đứt, hoặc quân phiệt yếu tóm được vài mạng hết lực cũng tự đứt! Em hiểu vậy có đúng không ạ?!
Ngày xưa em cũng nghĩ như Cụ

Nhưng sau khi Đại gia đình em trải qua thì ngẫm lại không hẳn là như vậy

Năm 2018, em đã chia sẻ lên mạch thớt Tâm linh này khá cụ thể (vẽ cả sơ đồ những người ra đi), chuyện đó em cũng không muốn nhắc lại kỹ nữa, nhưng đại loại là: Các nhánh từ Ông nội em xuống đến 4 đời, trong 9 năm, ra đi hơn 10 người. 7 năm đầu, rải rác cứ gần 3 năm mới có 1 người trực hệ với nhau, nhưng lại toàn cao tuổi, ốm đau, nên không gây chú ý. Đến khi bùng lên, chỉ 6 tháng, ra đi 6 người, một nửa là trẻ, lại toàn đột tử, tai nạn hoặc tự tận, có đến 2 trẻ tự tận mà trước đó ko có bky biểu hiện gì, lúc đó Đại gia đình mới kinh hoàng đi xem xét để hóa giải

Trong trực hệ, từ Bố em xuống, như em đã nói, có 3 người đi trong 13 ngày Tết, trong đó 1 trẻ

Thế nên, nói về Trùng, nhà nào phúc ấm chưa bị, thì không thể hiểu được và tin như những gia đình đã bị qua Cụ ạ

Quay về việc Cụ nói Trùng là 1 lực lượng, thế lực đi bắt người.
Đây là phần ngọn, là phương tiện, phương thức thôi

Gốc của hiện tượng này, là Vận thế của cả 1 gia tộc đến lúc suy sụp, trả nghiệp. Hậu quả đó là tổng thể, toàn diện, mà dữ dội nhất, tàn bạo nhất là tổn thất nhân mạng
Nếu các cụ mợ để ý quan sát, sẽ thấy rất rõ: các gia đình bị dây trùng, dù sau đó đã hóa giải, thoát được tổn thất nhân mạng, thì cũng rất lao đao sa sút: gia đình bất hòa, con cháu ốm đau, kinh tế đổ gẫy, và một thời gian sau mới có thể nhẹ bớt

Do đó, có thể nhìn nhận: Trong các thế hệ trước, đã có những người "giao kết" một hoặc nhiều các khế ước với các chủ thể Âm
Nếu như khế ước này bị vi phạm, hoặc chủ thể Âm kia lại là 1 style Tín dụng xã hội, thì việc truy nợ sẽ đến lúc diễn ra, việc truy nợ này sẽ thu hồi về cả tình cảm gia đình, kinh tế tiền bạc và nặng nhất là tính mạng, thậm chí cả linh hồn

Chốt lại, nếu có lực lượng trùng đi bắt người như Cụ nói, thì đó cũng chỉ là đội ong ve đi thực thi lệnh mà thôi

Việc giải trùng, chính là hóa giải cái khế ước này
Còn hóa giải thì có nhiều cách, nhiều Vị, còn có được hay không sẽ tùy vào khế ước đó như thế nào, vi phạm ra sao, ai là chủ nợ ...

MuathuHN252

Xe cút kít
6x mà như vậy là hơi gia trưởng. Con cái thì nên dạy bảo chứ không giữ được. Mình còn làm ăn chứ theo chúng nó suốt ngày sao được. Em thì cho con cái thoải mái. Nhưng trong khuôn khổ. Đi đâu, làm gì, mấy giờ về phải báo rõ. Về đúng giờ, có trục trặc không về kịp phải báo lại. Đi chơi với bạn gái phải mang bcs theo :)) :)) :))
Ôi quá gia trưởng cụ ah. Đến giờ vẫn vậy ạ. Hồi e lớp 9, hè đã thi xong, bạn bộ đội của bố mượn nhà em đi cấy. Mẹ em đèo em trên chiếc xe đạp tới nhà chú ấy, cách nhà e độ 4km, nhà chú có cô con gái cũng bằng tuổi em, nhưng học trên e 1 lớp, 2 chị em cả cấy cả nói chuyện ríu rít hợp nhau lắm. Nhà chú thì chỉ có chị ấy là con gái và 2 đứa con trai sau, nên chị ấy cũng thích chơi với em gái, mà kiểu tuổi mới lớn cũng có những điều khoe với nhau vui mà ko biết nói cùng ai ấy. Thế là chị ấy xin mẹ e, tối ấy cho e ngủ lại, vì ngày mai đàng nào nhà e cũng xuống nhà chú cấy tiếp. Lại đang hè, cũng ko cần đi học, mẹ e ko muốn vì chưa cho con gái đi ở đêm bao giờ nhưng cả gia đình chú thuyết phục nên đồng ý. Tối đó về bố em làm um lên, bắt mẹ e, đem đèn, đi xe đạp ra chở e về trong đêm ạ

ZynZyn

Xe lăn
Ối, e có biết gì đâu, văn dốt võ dát, chỉ giỏi khua bán phím trên này + chút may mắn thôi ạ. Đấy như hôm qua cụ Phỗng new mà chốt trưa nay gặp trong Văn Quán, thì….. vừa lạnh vừa mưa thế này, kiểu gì e cũng thua ;));));))

Cụ nên nhờ mợ ZynZyn, đó là tuýp người " hạ gục nhanh, tiêu diệt gọn ":)):)):))

MuathuHN252

Xe cút kít
Ối, e có biết gì đâu, văn dốt võ dát, chỉ giỏi khua bán phím trên này + chút may mắn thôi ạ. Đấy như hôm qua cụ Phỗng new mà chốt trưa nay gặp trong Văn Quán, thì….. vừa lạnh vừa mưa thế này, kiểu gì e cũng thua ;));));))
Buổi ngày h hành chính cụ Phỗng new chắc ko ở VQ đâu mợ ơi.
Vừa lạnh vừa mưa ntn hẹn hò cũng có cái thú vị, biết đâu cụ ấy lại bẩu mợ nổ địa chỉ qua đón thì sao 😝

ZynZyn

Xe lăn
Mựa lạnh như này là e auto ở nhà thôi. Hết tuổi dầm mưa thấy lãng mạn rồi :)):)):))
Cụ Phỗng mà cứng tí nữa là kiểu j cũng thắng.
Chẹp…. Chắc số trời định sẵn e ko thể thua đc rồi :)):)):))
Buổi ngày h hành chính cụ Phỗng new chắc ko ở VQ đâu mợ ơi.
Vừa lạnh vừa mưa ntn hẹn hò cũng có cái thú vị, biết đâu cụ ấy lại bẩu mợ nổ địa chỉ qua đón thì sao 😝

MuathuHN252

Xe cút kít
Mựa lạnh như này là e auto ở nhà thôi. Hết tuổi dầm mưa thấy lãng mạn rồi :)):)):))
Phỗng new cứng hay mềm, mợ ZynZyn nhắc kìa.
Mà ai lại để mợ dầm mưa, chàng fai đem xe qua đón chớ

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ngày xưa em cũng nghĩ như Cụ

Nhưng sau khi Đại gia đình em trải qua thì ngẫm lại không hẳn là như vậy

Năm 2018, em đã chia sẻ lên mạch thớt Tâm linh này khá cụ thể (vẽ cả sơ đồ những người ra đi), chuyện đó em cũng không muốn nhắc lại kỹ nữa, nhưng đại loại là: Các nhánh từ Ông nội em xuống đến 4 đời, trong 9 năm, ra đi hơn 10 người. 7 năm đầu, rải rác cứ gần 3 năm mới có 1 người trực hệ với nhau, nhưng lại toàn cao tuổi, ốm đau, nên không gây chú ý. Đến khi bùng lên, chỉ 6 tháng, ra đi 6 người, một nửa là trẻ, lại toàn đột tử, tai nạn hoặc tự tận, có đến 2 trẻ tự tận mà trước đó ko có bky biểu hiện gì, lúc đó Đại gia đình mới kinh hoàng đi xem xét để hóa giải

Trong trực hệ, từ Bố em xuống, như em đã nói, có 3 người đi trong 13 ngày Tết, trong đó 1 trẻ

Thế nên, nói về Trùng, nhà nào phúc ấm chưa bị, thì không thể hiểu được và tin như những gia đình đã bị qua Cụ ạ

Quay về việc Cụ nói Trùng là 1 lực lượng, thế lực đi bắt người.
Đây là phần ngọn, là phương tiện, phương thức thôi

Gốc của hiện tượng này, là Vận thế của cả 1 gia tộc đến lúc suy sụp, trả nghiệp. Hậu quả đó là tổng thể, toàn diện, mà dữ dội nhất, tàn bạo nhất là tổn thất nhân mạng
Nếu các cụ mợ để ý quan sát, sẽ thấy rất rõ: các gia đình bị dây trùng, dù sau đó đã hóa giải, thoát được tổn thất nhân mạng, thì cũng rất lao đao sa sút: gia đình bất hòa, con cháu ốm đau, kinh tế đổ gẫy, và một thời gian sau mới có thể nhẹ bớt

Do đó, có thể nhìn nhận: Trong các thế hệ trước, đã có những người "giao kết" một hoặc nhiều các khế ước với các chủ thể Âm
Nếu như khế ước này bị vi phạm, hoặc chủ thể Âm kia lại là 1 style Tín dụng xã hội, thì việc truy nợ sẽ đến lúc diễn ra, việc truy nợ này sẽ thu hồi về cả tình cảm gia đình, kinh tế tiền bạc và nặng nhất là tính mạng, thậm chí cả linh hồn

Chốt lại, nếu có lực lượng trùng đi bắt người như Cụ nói, thì đó cũng chỉ là đội ong ve đi thực thi lệnh mà thôi

Việc giải trùng, chính là hóa giải cái khế ước này
Còn hóa giải thì có nhiều cách, nhiều Vị, còn có được hay không sẽ tùy vào khế ước đó như thế nào, vi phạm ra sao, ai là chủ nợ ...
Em chả nhớ đã mời rượu cụ ở đâu rồi - chắc bên thớt mợ xinh 😂 nên còm này em chưa rót được.
Đúng như cụ nói, vấn đề cốt lõi ở cán cân nhân quả. Nếu biết được chỉ có thể làm lễ để sám hối, tích đức làm thiện, sống tốt đời đẹp đạo là chính, tiếp tục "khất nợ, vay nợ" rồi cũng phải trả, chỉ sợ lãi lại cao hơn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
À, cái này do các " cựu vệ tinh" của mợ không gây được ấn tượng với mợ. Thêm nữa mợ cũng chẳng quan tâm gì đến đội đó nên họ chẳng để nếp nhăn quá khứ nào trong não bộ mợ.
Với em thì lại khác. Các cô đó đều có những hành động lời nói rất đáng để nhớ. Nên nó tác động vào não bộ và ngủ yên trong ngăn quá khứ. Đến một lúc nào đó, em chợt nghĩ ra thì nó lại trở về nguyên vẹn rất rõ ràng như một cuốn phim.
Ví dụ như cô Hương của đoàn văn công Cửu Long. Em chỉ gặp cô ta chưa đến 1 ngày. Và đã quên rất lâu, ngay cả trận tập kích ở Kampot ngày ấy em cũng quên. Đến khi cuối năm 2022 trong đợt đi công tác bên K em mới có dịp đứng trước nhà khách tỉnh Kampot. Và lúc đó em mới nhớ ra câu chuyện đó. Nó hiện hữu rất rõ trong tâm trí em từng chi tiết đến hình ảnh cuối cùng là cô bé đứng trước cửa nhà khách, giơ cao chiếc áo vấy máu của em vẫy vẫy, đôi môi hé mở như muốn nói điều gì...gió sông thổi mái tóc của cô bay ngược về sau...
Hay cô bé Orange lai Ý cũng vậy. Em nhớ đến khi đọc bài " Mưa trên biển vắng " của lão Xukthal.
Vậy đấy mợ.🤓
Thực ra, mỗi người đều để lại 1 ấn tượng riêng tốt có, xấu có cụ ạ. Có điều chắc do trí nhớ của em kém. Qua em nhớ đến 1 bạn mang đến tặng em 5 chục bông sen. Em nhìn hơi sai sai nên em hỏi thì bạn ấy kể do chủ đầm trước giờ chỉ bán hạt, không bán bông, muốn mua bông thì tự hái. Thế là bạn ấy lội xuống đầm hái tặng em. Thế mà em ngồi mãi không nhớ ra tên :(.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chiều tối qua em đạp xe rồi làm chầu bia, sau đó "đi vê trong cơn mưa" nên ngủ say giấc. Giờ em vào thớt thấy tầng xây nhanh quá, em phải dùng "khinh công" để rõi theo các cụ mợ.
Chuyện cụ angkorwat kể, toàn đến đoạn hót thì tạm dừng :D

MuathuHN252

Xe cút kít

angkorwat

Xe container
Người OF
Chiều tối qua em đạp xe rồi làm chầu bia, sau đó "đi vê trong cơn mưa" nên ngủ say giấc. Giờ em vào thớt thấy tầng xây nhanh quá, em phải dùng "khinh công" để rõi theo các cụ mợ.
Chuyện cụ angkorwat kể, toàn đến đoạn hót thì tạm dừng :D
Cũng muốn viết cho hết, nhưng gõ trên điện thoại lâu, mắt nó nhòe hay bị nhầm hoặc thiếu chữ nên phải dừng một chút. Đang mạch viết có ai muốn dừng đầu, ký ức đang cuộn cuồn đổ về. Đang sống lại thời gian đó sao mà dừng được. 🤓

angkorwat

Xe container
Người OF
Thực ra, mỗi người đều để lại 1 ấn tượng riêng tốt có, xấu có cụ ạ. Có điều chắc do trí nhớ của em kém. Qua em nhớ đến 1 bạn mang đến tặng em 5 chục bông sen. Em nhìn hơi sai sai nên em hỏi thì bạn ấy kể do chủ đầm trước giờ chỉ bán hạt, không bán bông, muốn mua bông thì tự hái. Thế là bạn ấy lội xuống đầm hái tặng em. Thế mà em ngồi mãi không nhớ ra tên :(.
:)) Quả này mà đến cái tên người ta cũng không nhớ, thì thời trẻ mợ có quá nhiều vệ tinh lượn xung quanh. Em là lính nên không có nhiều người quan tâm. Ai quan tâm đến em là em nhớ lắm. 🤓

angkorwat

Xe container
Người OF
Em thì từ xưa đến nay, cứ trời mưa to lại thích đứng trên tầng 2, hút thuốc nhìn mưa qua cửa sổ. Thói quen có từ lâu lắm rồi. Có lẽ từ lúc sang Campuchia.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ angkorwat ạ. Cụ nói như này làm em nghi ngờ. Hay em sinh 1914 mà nhà em đi làm khai sinh cho em bị nhầm nhỉ ??.🤣
Sinh năm 1914 thì tầm tuổi ông ngoai em. Thời đó ông ngoại em năm 15 tuổi cưới bà ngoại em 13 tuổi, lần lượt đẻ 9 người con. Cụ tuổi giề ;))

angkorwat

Xe container
Người OF
Sinh năm 1914 thì tầm tuổi ông ngoai em. Thời đó ông ngoại em năm 15 tuổi cưới bà ngoại em 13 tuổi, lần lượt đẻ 9 người con. Cụ tuổi giề ;))
Sinh 1914 thì là cụ ngoại chứ ông ngoại gì. Năm 1914 đến năm nay là 110 năm.

angkorwat

Xe container
Người OF
Các cụ hồi xưa lấy nhau sớm thật.
Thời xưa là " Nữ thập tam, Nam thập lục" nữ 13 tuổi là lấy chồng sinh con rồi. Với cái tuổi nhóc con vậy mà các cụ cũng biết đẻ con thì cũng tài thật. =)) =)) =))

ZynZyn

Xe lăn
Vâng, đã đóng dấu củ khoai rồi thì hôm đó có động đất cấp 12 cũng phải gặp nhau ạ :D :D :D
Cứng hay mềm thì gặp là rõ :))
ZynZyn, ko chơi cái kiểu giang hồ mạng nhé. Fix đóng dấu sáng T7 30/3 rồi, hê hê.

Chỉnh sửa cuối: