[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vài tháng trước mợ @Mimeo có gửi cho em cái link về các câu chuyện cụ Canh Nông từng trải nghiệm và kể trên thớt, em vẫn nhớ câu chuyện cụ ấy và người bạn về vùng quê dự đám ma hay đám cưới gì đấy, đêm có về nhà anh bạn gần đấy ngủ, nhà có mỗi ông bố. Đêm ngủ thì nghe tiếng "vọng" kêu..., em ấn tượng và nhớ chi tiết này bởi em cũng hay nghe, thi thoảng lại nghe (ngửi) thấy mùi xác thối nữa. Em chưa ý thức và khẳng định được nó là âm thanh mùi vị trong tiềm thức (do đôi khi não trạng của mình chập chờn tiết ra các hoocmon đánh lừa) hay đó là một tín hiệu nhận biết "điều gì đấy" sắp xảy ra.
Cụ Lão Canh Nông và mợ Mẫu đơn đều giàu trải nghiệm, kiến thức phong phú, lại thêm tính cách phóng khoáng, có duyên kể chuyện. 1 dạo các cụ mợ vào thớt chia sẻ thường xuyên, đọc bài các cụ mợ ấy rất bánh cuốn. Em cũng mong các cụ mợ ấy sớm quay về thớt hội ngộ quá :) Cụ Canh nông đúng canh nông thật, có thú vui lang thang săn tìm đất làng quê và có những câu chuyện ly kì rùng rợn nơi mảnh đất/ ngôi chùa với con người sinh sống ở đó. Nay có cụ tương trợ cụ ấy, thật là duyên lành, em cầu chúc mọi sự sắp tới sẽ thuận lợi, suôn sẻ, có hậu như câu chuyện nhà mợ Công nông.

Còn chuyện đi đám cưới nơi miền quê, phải ngủ đêm ở nhà 1 người bạn có ông bố là thày, cả đêm chứng kiến những vong binh (quân cũ) vẫn chưa rời đi là chuyện của cụ duchathoithoi ạ. Cụ này chân khoẻ đi nhiều, cảm giác đi đến đâu cũng gặp những chuyện tâm linh vậy. Từ chuyện đêm đi trông ao cá, chạy xe motor xuyên rừng cao su giữa đêm, đến chuyện đi coi sóc bãi vật liệu, đi chơi nghỉ ngơi tại khu nhà vườn của ông bạn còn dở dang ko hồi kết. Chỉ tội cụ ấy làm ăn/ nhậu suốt nên lặn sâu, cứ nửa năm mới trồi lên biên bài. Có mợ Hoàng Trang cũng biết chứ ko phải em chém nha :P
Em xác nhận seri đi ăn cưới kể dở dang của cụ duchathoithoi.

mypleasure

Xe buýt
Những điều trên có thể goi là bản năng hay giác quan 6. Tự nhiên ai cũng có nhưng do từ nhỏ ta hay dùng ý chí và bản ngã lấn át hoặc lý do nào đó, không nghe, ko tin mà bị mất dần.
Đôi khi, "Một Chủ thể" nào đó không cho ta viết ra, nếu nhạy cảm thì các cụ mợ sẽ để ý, ví dụ:

- Cứ định gõ thì y như rằng có việc j đó phải làm
- Gõ xong thì vì lý do giời ơi đất hỡi nào đó lỗi mạng hoặc ấn nhầm ...bay
- Nặng hơn là khi đang chia sẻ dở mạch chuyện qua 1 vài post là có những sự việc không thuận diễn ra ngoài đời: công việc, gia đình, sức khỏe...

Khi đã nhạy cảm để ý, thấy những tín hiệu như vậy, tốt nhất là dừng ạ
Em lê la học hỏi thì các cụ có hiểu biết bảo tín hiệu vẫn luôn luôn được truyền cho chúng ta, chỉ là ta có khả năng nhận, giải mã được hay không thôi. Giống như sóng radio hay truyền hình analog ngày xưa phát ầm ầm nhưng cụ không có TV, đài thì không thu được, thiết bị ngon thì mới thu được hình ảnh âm thanh rõ nét. Một số loài động vật nghe được những âm thanh, nhìn được những hình ảnh mà con người không thể. Theo cách hiểu này thì cccm bói bài tây, xem chân gà, bói Kiều, hay xin âm dương chính là bật các cái đài khác nhau để thu sóng. Cái đài của con người chúng ta nhạy nhất có lẽ là khi còn nhỏ và lúc về già (?) còn lại đoạn đầu vừa vừa đít chơi vơi là nghễnh ngãng nhất do cơm áo gạo tiền nó đè hỉ 😀

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em lê la học hỏi thì các cụ có hiểu biết bảo tín hiệu vẫn luôn luôn được truyền cho chúng ta, chỉ là ta có khả năng nhận, giải mã được hay không thôi. Giống như sóng radio hay truyền hình analog ngày xưa phát ầm ầm nhưng cụ không có TV, đài thì không thu được, thiết bị ngon thì mới thu được hình ảnh âm thanh rõ nét. Một số loài động vật nghe được những âm thanh, nhìn được những hình ảnh mà con người không thể. Theo cách hiểu này thì cccm bói bài tây, xem chân gà, bói Kiều, hay xin âm dương chính là bật các cái đài khác nhau để thu sóng. Cái đài của con người chúng ta nhạy nhất có lẽ là khi còn nhỏ và lúc về già (?) còn lại đoạn đầu vừa vừa đít chơi vơi là nghễnh ngãng nhất do cơm áo gạo tiền nó đè hỉ 😀
Thế này thì em tiến hoá ngược ạ 😂😂😂???!!!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em chưa đến vòng rót rượu nên quất lại còm. Trong khả năng của mình được sự cho phép của ...., với câu chuyện của chính bản thân mợ trải qua, những gì mợ có thể chia sẻ được đều đáng quý. Và biết đâu, sẽ là kinh nghiệm từ người đi trước, sau này có thể ai đó trong thớt nhà ta cũng có cơ duyên được các Ngài thu nhận dạy dỗ chỉ bảo.

Cơ duyên mợ với các Ngài đâu đó gần 1 năm nay, bắt đầu từ khi mợ xem chỉ tay phải ko nhỉ? Hoặc có thể em nhớ nhầm mốc thời gian mợ ạ.
Em biết xem từ nhiều năm về trước - cái thời điểm mà nói theo ngôn ngữ của 1 cụ trên này thì em chỉ là 1 "đứa trẻ ranh".

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em nhắc lại lời cụ về chuyện những vong linh thời Lý trên cây trong câu chuyện của cụ. Mục đích dẫn chứng cho mợ lạc lối khi mợ ấy cho là vong linh sẽ siêu thoát sau 1 vài chục năm.
thấy được cõi nào hoặc thời gian nào còn tuỳ thuộc vào pháp lực bên trong mình nữa cụ ạ! Nó tầng tầng lớp lớp nghìn trùng xưa nay mà

Lead vịt

Xe buýt
Em nhớ có lần có cụ mợ nào đó tò mò rằng các Ngài dạy dỗ em như thế nào? Em không biết các Ngài khác thì như thế nào? Còn Ngài của em thì có gì vả thẳng tay, ở đấy mà láo nháo. Chứ không có chuyện thủ thỉ tâm tình kiểu "con nên làm thế này, con nên làm thế kia" - không có đâu ạ. Em thả comment này ở đây để tự nhắc mình, nếu mai về dưới chân Ngài mà em có chút thời gian, em sẽ kể.
Các cụ vả thẳng tay là sao mợ em? chị nên hiểu theo nghĩa đen hay ẩn dụ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các cụ vả thẳng tay là sao mợ em? chị nên hiểu theo nghĩa đen hay ẩn dụ?
Chị đang hiểu theo hướng như chuyện cụ datlui kể về 1 cậu quỳ trước tượng thánh tự vả vào mặt mình ạ? 😂

Matxech

Xe container
🥹 Vả nghĩa đen như thế theo em hiểu là tội bất kính đấy.

1 cô bé mà em biết thì bị cơ hành về sức khoẻ, ốm yếu xanh xao ko có sức sống. Phải đến khi ra trình đồng mở phủ thì lạ thay có được sức vóc đâu về, nhảy múa dẻo uyển chuyển theo điệu nhạc hát văn lắm. Mà chả biết học múa thế khi nào, hồng hào phấn chấn, chả mảy may mệt mỏi gì.

Mà đợt lâu rồi em đọc thì có nhiều dạng cơ hành lắm.
Khi hầu đồng nhìn khuôn mặt nụ cười của ng ta cực vui vẻ . Bt nhiều ng khá cau có
A rất thích xem hầu đồng và nhìn ngắm khuôn mặt họ

Hoàng Trang

Xe ngựa
uh, chuyện liên quan tới các ngài, chắc mợ viết đúng chớ😂😂
Em bị vả theo nghĩa bóng ạ 😂. Mặc dù nặng ngót tạ nhưng em cũng mong manh dễ vỡ lắm! Yêu thương còn chẳng hết thì nỡ lòng nào vả theo nghĩa đen ạ.

DuongHL

Xe container
thì họ thờ chúa ba ngôi cụ ạ,các cha sứ cũng có phép rất mạnh riêng nhiều người bị yểm bùa nên tìm thầy tu nhưng có cơ duyên gặp được các sơ,các cha vẫn vẩy nước thánh cứu giúp cho họ được.
sau khi đủ đạo hạnh thì họ được về cõi thiên đường ấy ạ,còn đâu vẫn là một hệ thống có hoả ngục có đôi chút niềm tin vào tái sanh(vẫn còn tranh cãi).

Còn đạo Hồi thì hơi đặc biệt và nhạy cảm,inbox thì em kể vì chơi trò tái sanh luân hồi như một quy luật và hết mình vì đạo thậm chí hiến thân sanh tử cũng sẽ hoàn thành sứ mệnh cao cả của họ.
Nói thật là cụ u mê không chữa nổi thật rồi.
Quá u mê rồi đó.

NiceMoon1

Xe tải
"Muôn kiếp nhân sinh" em ko coi là sách tâm linh. Em coi đó là 1 câu chuyện tưởng tượng với mong muốn hợp nhất đủ loại lý thuyết có tính "Khoa học".
À thế thì em đọc series sách của dịch giả/tác giả Nguyên Phong, kiểu Hành trình về phương Đông, Dấu chân trên cát, Bên rặng tuyết sơn... nên thấy thế giới tâm linh nó nhẹ nhàng.
Rồi mấy cuốn kiểu Luật tâm thức thì thấy các linh hồn cứ trải qua bài học và rèn luyện tử tế là tăng level thôi, bị nhởn nhơ lười biếng ko trải qua được thì phải học lại (bị đúp).
Rồi hóng chuyện ma của đồng nghiệp thì thấy cũng chỉ là 1 thế giới khác, giống như trong "Muôn kiếp nhân sinh", ở đó linh hồn vẫn tự rèn luyện mà học với tốc độ nhanh hơn rất nhiều vì nhẹ nhàng thanh thoát, không phải mang thân xác nặng nề của con người.
Nên đọc thấy cảnh linh hồn gặp tai họa ở đây em cứ băn khoăn ko biết nếu rơi vào trường hợp người thân không biết cúng lễ thì liệu linh hồn có tự rèn luyện mà thoát được không?
Thôi thì trong khi level còn thấp, chưa có tài cán gì thì cứ thong thả rèn luyện lý thuyết giống như thế giới tâm linh trong sách viễn tưởng kia, lười biếng thì bị đúp học lại, khi nào tăng level thì tính tiếp.

DuongHL

Xe container
Nhà em năm trước đi tìm mộ 5 cụ 1 lần, cùng ở quanh quanh mấy cánh đồng làng thôi nhưng mộ bị mất ngôi nên phải tìm. Tìm mộ xong rồi quy tập về nghĩa trang nhưng có 2 cụ không muốn di rời nói ở chỗ đó đã quen nên không muốn đi.
Như vậy là sau khi chết đi thì chôn ở đâu thì linh hồn sẽ "sống" ở đó và ở lâu thành quen? Vậy thì nó lại trái với những thứ đã được nhồi nhét nào là thiên đường nào là địa ngục?
Mỗi ma một mô như thế thì khái niệm "đoàn tụ với ông bà tổ tiên" có còn đúng nữa không nhỉ?
Xưa kia cụ danh y Tuệ Tĩnh cứ đau đáu "rồi sau có ai bên nước Nam sang nhớ đưa di cốt tôi về với" có còn giá trị không?
À nói về đoàn tụ, cụ tổ chết lúc 30 tuổi mà cháu 4 đời thọ 90 tuổi thì xưng hô thế nào nhỉ?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Như vậy là sau khi chết đi thì chôn ở đâu thì linh hồn sẽ "sống" ở đó và ở lâu thành quen? Vậy thì nó lại trái với những thứ đã được nhồi nhét nào là thiên đường nào là địa ngục?
Mỗi ma một mô như thế thì khái niệm "đoàn tụ với ông bà tổ tiên" có còn đúng nữa không nhỉ?
Xưa kia cụ danh y Tuệ Tĩnh cứ đau đáu "rồi sau có ai bên nước Nam sang nhớ đưa di cốt tôi về với" có còn giá trị không?
À nói về đoàn tụ, cụ tổ chết lúc 30 tuổi mà cháu 4 đời thọ 90 tuổi thì xưng hô thế nào nhỉ?
Cụ đã bao giờ thấy 1 ông già tóc bạc phơ gọi 1 đứa trẻ là ông chưa ? Trần sao âm vậy

Thuoc lao

Xe tăng
Em khách quan có mấy ý, đây là quan điểm chung của em, không cụ thể đến ai, Cụ nhã giám:

1. Việc giọt dầu/thù lao/ tâm ý: nôm na là phần giá trị bồi thưởng cho Thầy sau hoặc trước khi ta thụ hưởng 1 hoạt động/ dịch vụ tâm linh, nếu cụ muốn biết, thiện chí thì cứ inbox riêng
Không nhất thiết đăng hỏi công khai như thế này

2. Mỗi một Thầy có 1 cách riêng: người thì có giá rõ ràng, người thì tùy tâm. Cái này tùy thuộc vào quan điểm, môn phái và cả Bề Trên/ Tổ Thánh của người đó
Ví dụ: có thầy nêu rõ 300k/lần xem
Có cô thì nói rõ: bao nhiêu không quan trọng nhưng phải là 1 số lần của 9, như 180k, 270k
Có người thì hoàn toàn tùy tâm

3. Vậy tùy tâm là bao nhiêu?
Cái này cũng rất dễ, chả có gì là khó, vì đó là Tùy vào Tâm và khả năng tài chính của người xem
Tâm của người xem, trừ những người thiểu năng thiếu nhận biết, còn lại về cơ bản đều hiểu giá trị lao động của 1 việc về tâm trí, trong khoảng 30p sẽ là tầm nào
Sau đó, là nhận định của bản thân về việc những gì Thầy nói, chỉ, xem ...có giá trị đến đâu
Và cuối cùng là khả năng tài chính mình trả thế nào
Ví dụ: có Thầy xem tử vi, mức phí đưa ra là: 500k cho 1 lá số, bao gồm đánh giá toàn diện 12 cung, đánh giá 10 năm đương vận, đánh giá 3 năm tiếp theo năm xem
Combo Gia đình 4 lá số bố mẹ + 2 con là 1.500k
Và khi xem đồng bộ 4 lá thì bao giờ cũng có được sự tham chiếu tốt hơn. Thầy báo giá trước, khách thích thì đưa trước, không thì sau khi nhận full bộ qua file gửi rồi ck cũng được

500k để xem 1 lá tử vi là hợp lý ở mức phổ quát, vì có nhanh, thì cũng mất ít nhất 1 tiếng đến 1 tiếng rưỡi và 1 ngày, xem để đảm bảo chất lượng, theo em hiểu, không quá 12 lá

Thầy mà em nói đến khá đông khách, khách gửi bát tự, Thầy trả hàng sau 3 ngày. Có những dịp đông đầu năm, phải muộn hơn vì như Thầy nói, không xem quá số lá trong ngày

Người đi xem nếu có Tâm, chân thành, sẽ tự thấy là mức bồi lao cho Người xem phù hợp
Nói tùy Tâm, chính là cái Tâm của Người xem
Chứ 5k, 10k cho 1 dịch vụ tâm linh dùng tâm trí, chỉ bằng cốc trà đá hay cái bánh mỳ chay, thì đó chính là cái Tâm của người đi xem nhỏ nhen mà thôi: không có Tâm hoặc nhận thức thực tế không đầy đủ (trừ khi vận nạn, bần cùng, tâm thành chỉ có vậy)

Thậm chí, có người xem xong còn không trả tiền, cũng là lẽ thường, xưa nay có câu: Người năm bảy đống, của vạn loài chính là vậy

Trân trọng
Cụ có địa chỉ xem tử vi ạ? Cụ cho em xin được không ạ?

congdanhang3

Xe tải
Sáng nay bình hoa sen nhà em nở tưng bừng. Em chúc các cụ mợ thớt ta cùng gia đình tháng mới mạnh khỏe, hạnh phúc, bình an ạ.
Bày xong hoa quả lên ban thờ, em quay ra dọn cái bàn mà em vừa dùng sắp lễ thì thấy có 1 vật đen đen như cái lá khô. Em nhặt lên thì hóa ra đó là 1 con bọ cạp, em bị nó cắn 1 nhát nhức chưa từng thấy. Em đoán nó ở trong mấy túi quả. Các cụ mợ cẩn thận đừng để bị như em nhé.

công nông tàu

Xe container
Thực ra mỗi người tưởng tượng về cõi âm theo những thông tin mà họ đọc hoặc trải nghiệm chứ chưa có ai chết rồi về kể lại cả. Nên chúng ta chỉ như thầy bói xem voi. Em thì nghĩ các cụ chết rồi thì vẫn ở đó, người khác thì nghĩ chết rồi thì sẽ siêu thoát... tranh cãi này sẽ không có hồi kết.