[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em có vài thắc mắc mong các cụ giải đáp :
- việc một người đã mất sau nhiều chục năm thì khả năng cao linh hồn đã chu du đi vào các cõi các kiếp khác , ỏ trường hợp một người mất đi trong hoàn cảnh đặc biệt như các Liệt Sỹ - các Vị đã hy sinh vì nghĩa lớn , vẻ vang vs hiển hách và thế thì không có lí do gì khiến các Vị phải lưu luyến tại một chỗ , đến đây vấn đề đặt ra là giữa phần xương cốt còn lại và phần linh hồn của các Vị thì phần nào quan trọng hơn vs cần quan tâm hơn ?? , nếu cho rằng phần xương cốt quan trọng hơn thì việc quy tập các Vị về quê là hợp lý cần thiết , nguọc lại nếu cho rằng phần linh hồn quan trọng hơn thì việc cần quan tâm chỉ còn là các nghi thức cúng lễ tuỏng niệm đến các Vị .
- Đối chiếu với thực tiễn nhiều khi người chết sau khi hỏa táng thì tro cốt cũng hay đuọc rải ra sông ra biển , điều này có gì mâu thuẫn ??
- Về mặt Vật Lý e cho rằng phần máu huyết quan trọng hơn phần xương cốt , máu huyết là nơi lưu giữ tàng trữ của linh hồn , còn phàn xương cốt thì ko có chức năng đó .Tại sao vậy? , thực tế một người bị tai nạn mất máu dẫn đến phải bù vào bằng máu của người khác thì thời gian sau tính cách người đó cũng trở nên thay đổi , một gợi ý khác , trong các nghi thức cúng lễ của một số bộ môn cho thấy các thực thể Âm cũng lại rất thích máu hay đại loại các vật phẩm tương tự ..... . Quay trở lại đầu ý thì các Vị hy sinh xong thì phần máu huyết đã tan vào Đất rồi ra sông ra bể , phần xương cốt còn lại chỉ mang ý nghĩa biểu tượng với người sống .
- Ỏ cách giải thích khác cho rằng các Vị thích về quê thì nên chiều theo ý các Vị thì e thấy cũng không hợp lý , vì không lẽ sau đó các Vị cứ ỏ quê mãi mà không đi đến một cảnh giới nào khác ??
Trả lời cụ dựa trên những trải nghiệm cá nhân. Kể ra cụ Datlui, với kiến thức + trải nghiệm thực tế chia sẻ sẽ là chuẩn nhất.
Nếu cụ đọc lời của cụ Datlui khi xử lý việc cho mợ công nông thì sẽ thấy những vong/ma bắt anh của mợ ấy có từ thời Lý. Tức là cả nghìn năm vẫn chưa hồi hướng. Theo trải nghiệm của em thì bình thường 1 linh hồn để chuyển kiếp phải qua từ vài chục đến vài trăm năm
Mỗi một người mất đi thể xác (chết) thì linh hồn vẫn trú ngụ vào 1 phần thể xác còn lại. Truyền thống là xương cốt. Nếu hỏa táng là tro. Thậm chí xương cốt mủn ra thành đất thì vẫn là cái để linh hồn trú ngụ. Đó là đặc điểm của linh hồn người Việt. Còn dân tộc khác thì em ko rành nhé.
Như vậy, phân biệt xương cốt quan trọng hay linh hồn quan trọng chẳng khác gì so sánh linh hồn và thể xác cái gì quan trọng hơn với 1 cơ thể sống. Kết luận là cả 2 đều quan trọng và gần như ko thể thiếu. Tất nhiên trong 1 số trường hợp ko có phần vật chất trú ngụ thì nhiều thầy phải làm phép để linh hồn người chết trú ngụ vào 1 thứ gì đó tượng trưng. Trong nhiều trường hợp khác khi chết đường chợ, linh hồn mất kết nối với phần xác, họ sẽ giống như những người vô gia cư, và mất kết nối với phần âm của gia tộc
Mỗi linh hồn khi cần thiết họ có thể di chuyển đi đây đi đó nhưng rồi họ cũng sẽ trở về với nơi trú ngụ của họ chứ ko phải lang thang vất vưởng. Trần sao âm vậy là thế

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Theo em hiểu thì nguyện vọng đưa được xương cốt về là nguyện vọng của người sống thôi, chứ các cụ đi mây về gió chắc chỉ thi thoảng thăm lại chỗ mình nằm xuống thôi chắc cũng kiểu về họp lớp xong lại chu du chứ.
Ko hẳn ợ. Ông chú liệt chống pháp nhà em rất thiết tha muốn về chôn ở quê hương bản quán( vẫn là nghĩa trang liệt sĩ nhưng ở quê). Trần sao âm vậy, với phần lớn các hương linh thì các khái niệm quê hương dòng tộc tổ tiên có khi còn nặng hơn người dương nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Khoai Cún

Xe tăng
Em không làm ở ngành chính sách hay quân đội gì đâu bác. CHẳng qua cũng có người thân là ls nên tìm hiểu về mấy việc này.
Cục NCC thuộc Bộ LĐ TBXH mà cụ, họ chủ trì đề án 150. Thời điểm bắt đầu đề án bên em có tham gia nhưng về sau lại thôi. Em chỉ nhớ khoảng 2016 có chị bên đó kể từ lúc triển khai đề án Cục có 2 vị Phó đột tử khi đang đi công tác, ấn tượng mãi.
Đề án khi xây dựng khá tham vọng mà triển khai mắc nhiều vấn đề, chủ yếu do chất lượng mẫu kém, đặc biệt điều kiện chôn cất ảnh hưởng rất nhiều đến kết quả cũng như mẫu xác định mẫu thân nhân. Do đó em cũng không nghĩ phân tích ADN là giải pháp chuẩn để xác định thông tin, chỉ nên coi đó là kênh tham khảo thôi ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trả lời cụ dựa trên những trải nghiệm cá nhân. Đáng lẽ ra cụ Datlui, với kiến thức + trải nghiệm thực tế chia sẻ sẽ là chuẩn nhất.
Nếu cụ đọc lời của cụ Datlui khi xử lý việc cho mợ công nông thì sẽ thấy những vong/ma bắt anh của mợ ấy có từ thời Lý. Tức là cả nghìn năm vẫn chưa hồi hướng. Theo trải nghiệm của em thì bình thường 1 linh hồn để chuyển kiếp phải qua từ vài chục đến vài trăm năm
Mỗi một người mất đi thể xác (chết) thì linh hồn vẫn trú ngụ vào 1 phần thể xác còn lại. Truyền thống là xương cốt. Nếu hỏa táng là tro. Thậm chí xương cốt mủn ra thành đất thì vẫn là cái để linh hồn trú ngụ. Đó là đặc điểm của linh hồn người Việt. Còn dân tộc khác thì em ko rành nhé.
Như vậy, phân biệt xương cốt quan trọng hay linh hồn quan trọng chẳng khác gì so sánh linh hồn và thể xác cái gì quan trọng hơn với 1 cơ thể sống. Kết luận là cả 2 đều quan trọng và gần như ko thể thiếu. Tất nhiên trong 1 số trường hợp ko có phần vật chất trú ngụ thì nhiều thầy phải làm phép để linh hồn người chết trú ngụ vào 1 thứ gì đó tượng trưng. Trong nhiều trường hợp khác khi chết đường chợ, linh hồn mất kết nối với phần xác, họ sẽ giống như những người vô gia cư, và mất kết nối với phần âm của gia tộc
Mỗi linh hồn khi cần thiết họ có thể di chuyển đi đây đi đó nhưng rồi họ cũng sẽ trở về với nơi trú ngụ của họ chứ ko phải lang thang vất vưởng. Trần sao âm vậy là thế
Em bổ sung thêm chút ạ: Có những cái cây chặt hoặc di dời đi không nổi. Và cũng không phải tự nhiên người Việt có phong tục ra mộ mời người thân, tổ tiên về nhà ăn tết. Việc người thân về nhà - em cảm nhận được, và cũng từng "nhìn" thấy.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em bổ sung thêm chút ạ: Có những cái cây chặt hoặc di dời đi không nổi. Và cũng không phải tự nhiên người Việt có phong tục ra mộ mời người thân, tổ tiên về nhà ăn tết. Việc người thân về nhà - em cảm nhận được, và cũng từng "nhìn" thấy.
Vợ em cũng cảm nhận đc chuyện này. Chuyện nhìn thấy vong/quỷ trên những cây cổ thụ là chuyện thường thấy của bà chị nhà em

HuyArt

Xe lăn
Nhà em cũng thế, có dạo cứ đến đêm là nghe tiếng thì thào, rồi tiếng như ai nhảy trên đệm rất đều đặn, như kiểu người ta nhảy sạp ấy, rồi một lúc lại hết, rồi lại tiếp tục. Rồi có tiếng như ai đó bị đánh mà kêu lên, rồi tiếng nhà vệ sinh xả nước. Có khi một tuần nghe thấy 2-3 lần. Ngày đó em tầm lớp 12 hay học khuya nhiều lúc cũng rợn rợn.
Thi thoảng cụ lại nghe thấy con ma nữ rên lên; oh, yes! com on! và tiếng vỗ bồm bộp như ai vỗ vào mông phải không?

thuyhtt

Xe tăng
Mợ quên mất là mợ có thể nhìn vào bàn tay mình và thấy mọi điều hay sao? Nhìn vào đấy đi, em vừa viết lên đấy rồi.
Nghe cụ nói đến xem bàn tay đột nhiên em nhớ ra, ko biết cụ Chính Khí Đường dạo này sao rồi nhỉ các cụ, công việc và cuộc sống sao rồi?

lạc lối

Xe điện
Theo em hiểu thì nguyện vọng đưa được xương cốt về là nguyện vọng của người sống thôi, chứ các cụ đi mây về gió chắc chỉ thi thoảng thăm lại chỗ mình nằm xuống thôi chắc cũng kiểu về họp lớp xong lại chu du chứ.
Về ̣quê là cái nhìn khiên cưỡng e chưa nói là nặng tính hình thức bày vẽ ,...... cả đời tao chưa ra khỏi biên giới , chưa biết Sing Cam Lào Thái .vv.v nó ra răng , chưa kể bao nhiêu tiên cảnh hấp dẫn rồi thì còn bạn bè đối tác các kiểu rủ rê lôi kéo , ơ , chúng mày cứ bắt tao phải về quê là sao ??

Hoàng Trang

Xe ngựa
Về ̣quê là cái nhìn khiên cưỡng e chưa nói là nặng tính hình thức bày vẽ ,...... cả đời tao chưa ra khỏi biên giới , chưa biết Sing Cam Lào Thái .vv.v nó ra răng , chưa kể bao nhiêu tiên cảnh hấp dẫn rồi thì còn bạn bè đối tác các kiểu rủ rê lôi kéo , ơ , chúng mày cứ bắt tao phải về quê là sao ??
Lá rụng về cội!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vợ em cũng cảm nhận đc chuyện này. Chuyện nhìn thấy vong/quỷ trên những cây cổ thụ là chuyện thường thấy của bà chị nhà em
Là bà chị đi xem đất về xong ốm cả tuần ạ cụ?

Batman

Xe điện
Em tin là tâm linh là có thật, không đùa được đâu, cho dù em là quân vô thần. :)

Binken888

Xe máy
Cục NCC thuộc Bộ LĐ TBXH mà cụ, họ chủ trì đề án 150. Thời điểm bắt đầu đề án bên em có tham gia nhưng về sau lại thôi. Em chỉ nhớ khoảng 2016 có chị bên đó kể từ lúc triển khai đề án Cục có 2 vị Phó đột tử khi đang đi công tác, ấn tượng mãi.
Đề án khi xây dựng khá tham vọng mà triển khai mắc nhiều vấn đề, chủ yếu do chất lượng mẫu kém, đặc biệt điều kiện chôn cất ảnh hưởng rất nhiều đến kết quả cũng như mẫu xác định mẫu thân nhân. Do đó em cũng không nghĩ phân tích ADN là giải pháp chuẩn để xác định thông tin, chỉ nên coi đó là kênh tham khảo thôi ạ.
Các cụ hy sinh nguyên vẹn thì ko sao… chứ nếu dính bom mìn đi nhiều cụ thì khả năng lẫn lộn rất dễ xảy ra nên em nghĩ xác định mẫu ADN chưa chắc đã chuẩn xác… mong các cụ đại xá cho suy nghĩ này… hic hic!!!

Bigmoto

Xe container
Em thấy phần lớn người có tuổi đều hướng về quê cụ ợ. Cả đời phong ba bão táp, về già chỉ muốn về nơi yên bình, nhớ lại ký ức thời trẻ :)

cuhaifus

Xe container
Dạo này thiên địa bị sập rồi nên nhiều mem bên đó vào OF thì phải.
Lão đó nic lão làng đó chứ Thiên địa gì đâu, chắc lão ấy Fun tí thôi hoặc bị ai dùng nic cụ ạ

DurexXL

Xe lăn
Nghe cụ nói đến xem bàn tay đột nhiên em nhớ ra, ko biết cụ Chính Khí Đường dạo này sao rồi nhỉ các cụ, công việc và cuộc sống sao rồi?
Nội dung liên quan đến nick cụ này em trân trọng đề nghị không đưa vào đây ạ