[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexXL

Xe lăn
Em định kể câu chuyện về việc quy tập nhầm nhưng em viết không nổi. Viết nhưng cứ nghẹn ứ ở cổ nên em lại xoá. Xót xa cho cả thân nhân 2 gia đình lẫn người nằm dưới mộ!
Ngày trước, khi còn ngây thơ, em cứ trách cụ DurexXL, cụ duchathoithoi và một số cụ khác vì sao cứ kể dở dang. Nhưng giờ em đã hiểu cái cảm giác "không được phép kể" là như thế nào. :(
Đôi khi, "Một Chủ thể" nào đó không cho ta viết ra, nếu nhạy cảm thì các cụ mợ sẽ để ý, ví dụ:

- Cứ định gõ thì y như rằng có việc j đó phải làm
- Gõ xong thì vì lý do giời ơi đất hỡi nào đó lỗi mạng hoặc ấn nhầm ...bay
- Nặng hơn là khi đang chia sẻ dở mạch chuyện qua 1 vài post là có những sự việc không thuận diễn ra ngoài đời: công việc, gia đình, sức khỏe...

Khi đã nhạy cảm để ý, thấy những tín hiệu như vậy, tốt nhất là dừng ạ

KhuatNguyên

Xe tải
Đôi khi, "Một Chủ thể" nào đó không cho ta viết ra, nếu nhạy cảm thì các cụ mợ sẽ để ý, ví dụ:

- Nặng hơn là khi đang chia sẻ dở mạch chuyện qua 1 vài post là có những sự việc không thuận diễn ra ngoài đời: công việc, gia đình, sức khỏe...

Những điều trên có thể goi là bản năng hay giác quan 6. Tự nhiên ai cũng có nhưng do từ nhỏ ta hay dùng ý chí và bản ngã lấn át hoặc lý do nào đó, không nghe, ko tin mà bị mất dần.

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm qua em đọc tin về chủ khách sạn ở Quảng Ninh bị trần thạch cao rơi vào đầu tử vong, hoặc vụ nữ bác sĩ bị kính rơi vào người cảm thấy thật sợ các cụ mợ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Hôm qua em đọc tin về chủ khách sạn ở Quảng Ninh bị trần thạch cao rơi vào đầu tử vong, hoặc vụ nữ bác sĩ bị kính rơi vào người cảm thấy thật sợ các cụ mợ ạ.
Có vụ gạch rơi trúng bé 2t ở 1 chung cư ở HN nữa, may là cháu tạm thời đã ổn ạ

114hangbong

Xe cút kít
Ngaỳ trước em hay đi bộ qua phố Hồ Xuân Hương, có cái quán cà phê bày hết bàn ghế ra vỉa hè, người đi bộ đến đó lại phải xuống lòng đường đi. Đã thế thằng chủ quán còn kê cái ghế dài ra ngả ngớn ngay lối lên xuống nên lại phải tránh nó, tránh xe cộ khách của nó dựng ở đấy nữa rất khó chịu. Thế rồi một buổi sáng đi thấy gọn gàng chả có ghế bàn, xe cộ dăng hàng nữa, ra chợ các bà kể chiều tối qua cả mảng trần nhà nó đua ra vỉa hè bị sập ngay chỗ nó nằm, kiểu đua ra sau không làm được đối trọng giữ phần nhô ra. Em bảo may thế, rụng đúng vào thằng đấy không ai bị oan gia vì nhà nó cả. Thằng đấy thấy bảo gẫy 2 chân, giờ nó thế nào em không biết vì không còn đi qua chỗ đấy nữa rồi.

Noname_2015

Xe tăng

Bác Thảm rách (Time Break) nói đúng, từ bản thân tôi thấy có 1 số trường hợp như thế.

Tập hợp thông tin xong xuôi, còn công đoạn in để chuyển sản phẩm cho họ (không có dính dáng gì đến tài chính...). Hồi đầu thì thấy họ hào hứng nhiệt tình, nhưng đến lúc cần thời gian cụ thể để chuyển thì có cảm giác họ nói cho qua chuyện. Lúc đó tôi đã có cảm giác gợn gợn.

VÌ đã làm xong, cần chuyển đi cho mình an tâm nên vẫn mang đi in bản vẽ. Ra đến nơi thì quên USB, lại quay về lấy :D

Bổ sung thêm là trước đó, khi đã làm xong chỉ còn mang in thì tự dưng màn hình máy tính toạch :D Cố mà làm cho xong hết, vì mình đã hứa là làm.

Quả nhiên đến lúc gặp đưa họ bản vẽ thì hờ hững lắm. Lúc đó có cảm giác đúng là ai đó ngăn mình. Vài tháng sau thì thấy đúng là họ có vẻ không thực tâm thật.

hiennhuho

Xe hơi
Đến giờ phút này em cũng đã tĩnh tâm hơn rất nhiều và đã kịp lờ mờ nhận ra những lỗi lầm mà việc quy tập của gia đình em đã vô tình phạm phải. Việc cũng đã xảy ra, cũng không thể trách bố em khi ông cụ mất cha từ năm 7 tuổi, cả đời mong nhớ. Thời điểm đó ông cũng đã 70. Nếu ông không rốt ráo đi tìm bằng được, có lẽ sẽ không kịp hoàn thành tâm nguyện trước khi nhắm mắt. Nóng vội, hạn chế trong năng lực tâm linh và khoa học ở thời điểm đó, và quan trọng là duyên lành chưa tới đã dẫn đến nhầm lẫn này.

Em cũng xác định sẽ thẳng thắn và chân thành đối diện với cái sai này. Cho dù mất 5 năm, 10 năm hay lâu hơn nữa, em tin là sẽ có ngày các vị thần linh, 2 cụ liệt sĩ sẽ tha thứ cho hậu bối chúng em. Quan trọng nhất, và cũng là điều em thấy may mắn nhất là biết được sự thật. Không tính là sớm, nhưng rất may là không quá muộn để sai lại càng sai.

Ngày Thương binh liệt sĩ cũng sắp tới, em sẽ tạ lỗi với 2 cụ liệt sĩ. Cũng mong rằng một ngày nào đó có duyên lành, Cụ có thể qua ai đó báo lại cho gia đình cụ hay chúng em danh tính, địa chỉ quê quán của cụ để chúng em có thể "trả lại tên cho Cụ" và giúp cụ liên lạc với gia đình. Cùng là thân nhân liệt sĩ vô danh, em cũng rất hiểu nỗi đau xa cách và sự khó khăn trong quá trình quy tập. Còn lại, như lời khấn lúc trước, khi gia đình em đón cụ về xuôi thì ngày hôm qua cũng như ngày sau vẫn coi cụ như một thành viên trong gia đình. Chỉ là lời khấn trước mộ sẽ phải sửa lại cho đúng.

Qua đây, một lần nữa em xin được cảm tạ cụ datlui và sự động viên của các cụ mợ. Nếu được, cũng mong các cụ mợ chỉ giáo giúp em việc hương khói trong trường hợp cụ thể này nên như thế nào ạ? Một nén tâm hương tại gia, hay tại đài tưởng niệm LS tại quê, hay chỉ đơn giản là tấm lòng thành kính của con cháu? Thêm nữa, việc con cháu vấn vương như thế có ảnh hưởng đến việc siêu thoát của các cụ không ạ? Em xin nhờ các cao nhân giải đáp giúp.

hiennhuho

Xe hơi
Lần tới, em mong gia đình mợ làm thêm 1 bước là xét nghiệm ADN trước khi quy tập mộ phần ạ.
Việc xét nghiệm thực ra không phải không nghĩ tới mợ ạ. Nhưng ở thời điểm 15 năm trước thật khó khi mà nhà nhà tìm mộ bằng ngoại cảm, cả HN chỉ có 1 trung tâm xét nghiệm lịch kín cả năm, kỹ thuật theo bố em tìm hiểu thời đó thì hình như là so mẫu xương với ADN của chị em gái ruột thì phải. Bố em là hàng con cháu mà đã 70 thì lấy đâu ra ADN của chị hay em của ông em chứ. Với lại, tự dưng cuốc mộ người ta lên, cắt ra 1 mảnh xương đi thử, nhỡ không phải mà gặp ông nào khó tính, ông bảo giả tao xương đây, thì mợ bảo lúc đấy gia đình em phải làm sao.
Em cám ơn mợ đã nhắc nhở. Em sẽ đưa vào danh sách những việc cần làm. Hy vọng lần tới sẽ vẹn toàn hơn.

cuhaifus

Xe container
Gia đình mợ cứ tiếp tục hương khói cho phần mộ hiện nay đi, không thiệt đâu. Muốn hái, thì phải gieo đã.
Em thấm câu này của cụ, nhà em cũng có 2 bác liệt sĩ mất ko tìm được mộ, cũng đi đủ các thầy cô tâm linh, cũng đến Đông tác nhiều lần nhưng đúng là chưa có duyên nên vẫn chưa tìm được, bác ruột em thì sau rất nhiều lần tìm bằng nhiều phương pháp ko được và qua thông tin từ đồng đội cũ, đơn vị cũ thì có thể hình dung Bác em nằm đâu đó Lâm đồng hay Đà lạt, cách đây 3 năm có lần tình cờ anh chị họ em (Con bác ruột em) trong 1 chuyến đi thăm 1 các nghĩa trang LS ở Đà lạt thì anh họ em như được người dẫn đến 1 ngôi Mộ vô danh và đến đó thì cả mấy anh chị em đi cùng đều có cảm nhận là Bác em nằm ở đó, sau đó có mua đồ, tự làm lễ thắp hương thì có 1 con bướm rất to đậu lên mâm lễ, rồi sau đó rập rờn bay quanh ông anh em thậm chí còn có lúc đậu xuống vai, lúc này anh rể em có quay video và sau đó mấy hôm có gửi cho em xem. Lúc quay ra về thì anh rể (con rể bác LS) cầm lái và lịch trình là quay ra Bắc có nghỉ lại 1 bãi biển nào đó chứ ko chạy thẳng, nhưng không hiểu sao ông anh rể em cứ khăng khăng ko chịu dừng và 1 mình chạy không cho ai thay lái, chỉ dừng ăn uống vệ sinh xong lại đi tiếp 1 mạch về đến quê em ở Ba vì, về đến nhà ổng mở cửa xe mở cổng không cả lùi xe vào sân như bình thường, mà chạy thẳng vào gian thờ lên hương rồi nằm vật ra phản ngủ luôn 1 mạch đến 12 tiếng. Hôm sau tỉnh dậy mới gọi cho em kể lại cuộc hành trình và cảm nhận về việc muốn chạy 1 mạch về nhà như thế nào, ông anh rể em đã nghỉ hưu và cả đời làm lái xe với độ cẩn thận cực cao nên chưa bao giờ ông ấy tự cho phép mình chạy dài như thế, sau đó ổng gửi cho em hình ảnh, video các kiểu và mấy anh em nhất trí sẽ để Bác em nằm lại đó cùng đồng đội chứ ko đưa về, vì danh chính ngôn thuận cũng ko có lý do gì để xin đưa về được và hàng năm sẽ vào hương khói. Tháng 7 tới anh họ em sẽ đưa cả Bố em và Cô em vào thăm anh trai 1 lần cho thỏa ước mong sau 53 năm tính từ lúc bố em nhận giấy báo tử. Về mặt tư tưởng thì bây giờ họ nhà em coi như đã biết chỗ Bác nằm nên cũng không lăn tăn gì nữa, ngôi mộ có tên tại nghĩa trang LS xã cũng vẫn hương khói vào 27.7 như bình thường.

Noname_2015

Xe tăng
Việc xét nghiệm thực ra không phải không nghĩ tới mợ ạ. Nhưng ở thời điểm 15 năm trước thật khó khi mà nhà nhà tìm mộ bằng ngoại cảm, cả HN chỉ có 1 trung tâm xét nghiệm lịch kín cả năm, kỹ thuật theo bố em tìm hiểu thời đó thì hình như là so mẫu xương với ADN của chị em gái ruột thì phải. Bố em là hàng con cháu mà đã 70 thì lấy đâu ra ADN của chị hay em của ông em chứ. Với lại, tự dưng cuốc mộ người ta lên, cắt ra 1 mảnh xương đi thử, nhỡ không phải mà gặp ông nào khó tính, ông bảo giả tao xương đây, thì mợ bảo lúc đấy gia đình em phải làm sao.
Em cám ơn mợ đã nhắc nhở. Em sẽ đưa vào danh sách những việc cần làm. Hy vọng lần tới sẽ vẹn toàn hơn.
Việc xét nghiệm ADN nhiều lúc cũng khó ra kết quả, do thời gian hài cốt bị phân hủy... Nhiều trường hợp thực tế đã như vậy rồi. Số liệu trên báo chính thống dưới đây cho thấy điều đó.

Năm 2023, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội tiếp nhận 5.505 mẫu hài cốt liệt sĩ và mẫu sinh phẩm thân nhân liệt sĩ, trong đó 2.223 mẫu hài cốt liệt sĩ chất lượng kém, không thể phân tích ADN. Trong số 2.832 mẫu đã chuyển đến các cơ quan giám định, chỉ có 202 mẫu thân nhân liệt sĩ. Kết quả năm 2023, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội chỉ xác định được danh tính 9 hài cốt liệt sĩ, báo tin cho thân nhân và thông tin trên bia mộ.

Cũng trong năm 2023, bằng phương pháp thực chứng, cả nước xác định được danh tính 251 hài cốt liệt sĩ, kết quả cao hơn nhiều so với phương pháp giám định gen. Tuy nhiên, việc xác định danh tính hài cốt liệt sĩ bằng thực chứng cũng đang gặp nhiều khó khăn, như: thiếu thông tin về liệt sĩ, mộ liệt sĩ; việc giải mã ký hiệu, phiên hiệu các đơn vị chưa đầy đủ; hồ sơ lưu trữ, sơ đồ an táng các liệt sĩ, nhân chứng lịch sử phần lớn đã mất nên việc rà soát, đối chiếu, kiểm chứng thông tin để khớp nối rất khó khăn.

Noname_2015

Xe tăng
Em thấm câu này của cụ, nhà em cũng có 2 bác liệt sĩ mất ko tìm được mộ, cũng đi đủ các thầy cô tâm linh, cũng đến Đông tác nhiều lần nhưng đúng là chưa có duyên nên vẫn chưa tìm được, bác ruột em thì sau rất nhiều lần tìm bằng nhiều phương pháp ko được và qua thông tin từ đồng đội cũ, đơn vị cũ thì có thể hình dung Bác em nằm đâu đó Lâm đồng hay Đà lạt, cách đây 3 năm có lần tình cờ anh chị họ em (Con bác ruột em) trong 1 chuyến đi thăm 1 các nghĩa trang LS ở Đà lạt thì anh họ em như được người dẫn đến 1 ngôi Mộ vô danh và đến đó thì cả mấy anh chị em đi cùng đều có cảm nhận là Bác em nằm ở đó, sau đó có mua đồ, tự làm lễ thắp hương thì có 1 con bướm rất to đậu lên mâm lễ, rồi sau đó rập rờn bay quanh ông anh em thậm chí còn có lúc đậu xuống vai, lúc này anh rể em có quay video và sau đó mấy hôm có gửi cho em xem. Lúc quay ra về thì anh rể (con rể bác LS) cầm lái và lịch trình là quay ra Bắc có nghỉ lại 1 bãi biển nào đó chứ ko chạy thẳng, nhưng không hiểu sao ông anh rể em cứ khăng khăng ko chịu dừng và 1 mình chạy không cho ai thay lái, chỉ dừng ăn uống vệ sinh xong lại đi tiếp 1 mạch về đến quê em ở Ba vì, về đến nhà ổng mở cửa xe mở cổng không cả lùi xe vào sân như bình thường, mà chạy thẳng vào gian thờ lên hương rồi nằm vật ra phản ngủ luôn 1 mạch đến 12 tiếng. Hôm sau tỉnh dậy mới gọi cho em kể lại cuộc hành trình và cảm nhận về việc muốn chạy 1 mạch về nhà như thế nào, ông anh rể em đã nghỉ hưu và cả đời làm lái xe với độ cẩn thận cực cao nên chưa bao giờ ông ấy tự cho phép mình chạy dài như thế, sau đó ổng gửi cho em hình ảnh, video các kiểu và mấy anh em nhất trí sẽ để Bác em nằm lại đó cùng đồng đội chứ ko đưa về, vì danh chính ngôn thuận cũng ko có lý do gì để xin đưa về được và hàng năm sẽ vào hương khói. Tháng 7 tới anh họ em sẽ đưa cả Bố em và Cô em vào thăm anh trai 1 lần cho thỏa ước mong sau 53 năm tính từ lúc bố em nhận giấy báo tử. Về mặt tư tưởng thì bây giờ họ nhà em coi như đã biết chỗ Bác nằm nên cũng không lăn tăn gì nữa, ngôi mộ có tên tại nghĩa trang LS xã cũng vẫn hương khói vào 27.7 như bình thường.
Bác có thể gửi ảnh chụp giấy báo tử và trích lục thông tin liệt sỹ qua tin nhắn cho tôi xem được chứ?

hiennhuho

Xe hơi
Lúc quay ra về thì anh rể (con rể bác LS) cầm lái và lịch trình là quay ra Bắc có nghỉ lại 1 bãi biển nào đó chứ ko chạy thẳng, nhưng không hiểu sao ông anh rể em cứ khăng khăng ko chịu dừng và 1 mình chạy không cho ai thay lái, chỉ dừng ăn uống vệ sinh xong lại đi tiếp 1 mạch về đến quê em ở Ba vì, về đến nhà ổng mở cửa xe mở cổng không cả lùi xe vào sân như bình thường, mà chạy thẳng vào gian thờ lên hương rồi nằm vật ra phản ngủ luôn 1 mạch đến 12 tiếng.
Các cụ mợ cho em hỏi chỗ đậm đậm là như thế này thì linh hồn các Cụ ấy được tính là về thăm quê chưa nhỉ? Mọi người hay nói vong linh đi mây về gió, ngoài việc phải "xin phép" thổ công nơi đang nằm hay "đơn vị cũ" thì có những yếu tố gì có thể cản trở các cụ về quê hay về nhà thăm con cháu ạ?

cuhaifus

Xe container
Các cụ mợ cho em hỏi chỗ đậm đậm là như thế này thì linh hồn các Cụ ấy được tính là về thăm quê chưa nhỉ? Mọi người hay nói vong linh đi mây về gió, ngoài việc phải "xin phép" thổ công nơi đang nằm hay "đơn vị cũ" thì có những yếu tố gì có thể cản trở các cụ về quê hay về nhà thăm con cháu ạ?
Cái này là mọi người trên xe kể lại vì bản thân ông lái cũng không nhớ được sao lại thế, còn cách thức các cụ di chuyển thì em cũng chịu nhưng qua những việc như thế dưới con mắt người trần thì anh em nhà em nhận định là có lẽ đúng là chỗ Bác em nằm ạ

Dua do

Xe tải
Ma khu Nguyễn Công Trứ thì em cũng đã được nghe đến từ nhỏ Cụ ạ

Khu Đồng Tâm, hồi cấp III đạp xe lên Chợ Giời mua bộ cơ cassette về thay, em nhớ có hàng bán quan tài, cả chồng đỏ chóe... Đạp thêm 1 đoạn thì ra cái hồ nhỏ
Hình như cụ đang nhầm Đồng Nhân với Đồng Tâm.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi đi tầm 1 tuần thì cụ viết kế hoạch ra cho em hóng với nhé. Ngày đi, đến đâu, huyện nào, nghĩa trang nào, đi bao nhiêu người, ở lại bao lâu; định ngày nào giờ nào sẽ đến nghĩa trang.

cuhaifus

Xe container
Trước khi đi tầm 1 tuần thì cụ viết kế hoạch ra cho em hóng với nhé. Ngày đi, đến đâu, huyện nào, nghĩa trang nào, đi bao nhiêu người, ở lại bao lâu; định ngày nào giờ nào sẽ đến nghĩa trang.
Đội ơn cụ, em sẽ ghi chi tiết ạ

Daisynguyen78

Xe buýt
Hôm nay em kể chuyện để các cụ mợ chia vui cùng em.
Như các cụ đã theo dõi trong thớt từ mấy tầng trước, em có kể về người anh mất cách đây 8 năm và anh nhập về nói rằng vẫn ở gốc cây đa sau ban thần linh ở nghĩa trang chứ không về được mộ.
Mấy hôm sau khi em kể câu chuyện này , cụ DurexXL có nhắn tin cho em nói rằng cụ datlui có thể giúp được em, và cụ DurexXL đã làm cầu nối cho em liên lạc với cụ dalui .
Em đã gửi 1 số video em quay khi anh trai em nhập về và khi bố em nhập về để cụ datlui giải mã 1 số ký hiệu mà bố và anh em đã ra hiệu vẽ trên lòng bàn tay mà em không thể hiểu.
Sau khi xem xét, cụ datlui đã nói với em rằng cần phải làm lễ để xin cho anh trai em vào ngày 25/4 âm lịch (tức ngày hôm qua 1/6 dương lịch.)
Lúc cụ nói em cũng hơi nghi ngại vì gia đình em không mê tín, sợ nói ra mọi người không ủng hộ. Em nói với chị gái, chị gái em nói với đứa cháu dâu (từ đây em sẽ gọi là con H cho dễ nhớ) là đứa hay bị nhập và cũng là con dâu của anh trai em. 2 chị em xác định : cứ nói với nó, còn nó đồng ý làm hay không thì tùy duyên, nó không đồng ý làm coi như đó là số ông ấy chưa đc về.
Không ngờ con H đồng ý ngay và rất xăm sắn để lo việc .
Cách làm lễ của cụ datlui cũng rất đơn giản. Ngày 25 là được ngày, vào khung giờ 9-11h (là giờ gì em quên mất rồi) thay toàn bộ các cốc chén, bình hoa, hũ đựng ...trên bàn thờ xuống để buổi chiều mang tất cả số đồ đó về chỗ gốc cây đa ở quê, nơi mà anh trai em nói rằng anh bị giam ở đó.
Đến 3h chiều bắt đầu làm lễ ở chỗ cây đa. Lễ gồm đĩa xôi, chè, tiền vàng, hoa quả, 1 miếng thịt lợn sống. Suốt quá trình làm lễ cụ datlui và em giữ liên lạc zalo để cụ ấy chỉ cho nhà em từ cách bày bàn thờ, thắp hương, bài khấn, ai thắp hương, lúc nào đọc sớ, mọi người quỳ lễ thế nào.... buồn cười nhất là có thằng cu cháu con chị gái, nó không nói gì nhưng có vẻ như không tin lắm vào việc này. Vì em biết điều đó nên khi chụp ảnh cả nhà làm lễ để gửi cho cụ datlui kiểu như truyền hình trực tiếp , em luôn chụp tránh cái mặt nó ra. Thế mà lúc gần lễ tạ, cụ datlui bảo : người mặc quần trắng bất tín phải ra ngay khỏi chỗ làm lễ :)) cả nhà buồn cười, còn em thì rất ngạc nhiên vì sao cụ ấy lại tường tận như đang ở hiện trường vậy :)) vẫn chưa xong, nó vừa ra khỏi, ngồi vào xe thì cụ lại gọi nó vào bắt quỳ lạy 12 cái, kèm theo mỗi cái lạy là 1 câu : xin các cụ đại xá cho và sau đó mới được ra khỏi chỗ làm lễ. Lúc gần hết hương cụ bảo em chụp lại bàn thờ cho cụ xem và cụ phán công việc thành công rồi. Làm lễ tạ và tất cả đồ cúng để lại luôn ở gốc đa đó chỉ mang mỗi cái bàn gấp vừa để bày lễ về. Lúc em còn đang lúi húi đốt tiền vàng thì anh em đã về nhập vào con H khóc lóc mừng tủi như người đi xa lâu ngày về gặp người thân, vẫy em tới gần rồi cứ thế lạy em giống như kiểu cảm ơn. Nhưng mà anh vẫn chưa nói được.
Vì cụ datlui bảo nhanh chóng thu đồ ra khỏi đó trc 5h nên nhà em vội vàng rời khỏi nghĩa trang lên xe ngay. Lúc đó con H kiểu như nửa tỉnh nửa mê nói : đi về đình. Cả nhà quay về đình làng cách đó chừng 2km. Đến nơi nó săm săm đi vào đình quỳ mọp dưới ban thờ chính trong đình chắc là để tạ ơn, sau đó cả nhà em ra xe về Hn. Giữa đường (theo loief cụ datlui rẽ qua chợ mua ít ốc, lươn, cá quả để phóng sinh xuống ao sen trên đường đi.
Ngồi trên xe, con H bảo : ông cũng ngồi trên xe đấy nhé rồi nó lại nửa tỉnh nửa mê. Lúc ra dấu bảo chị gái ngồi tránh ra cho ông nhìn đường, lúc lại ra dấu là bị thít cổ không nói được, lúc con H lại khấn : ông ơi ông cứ ra ra vào vào thế này con mệt lắm. Rồi ông lại đòi ngồi ghế trên bên phụ, lúc đó cả nhà không hiểu ý cho ngồi ở hàng ghế thứ 2 ở giữa tức là vẫn quan sát đường tốt nhưng ông dỗi lại trèo về ghế cuối ngồi. Tức là lúc trên xe cứ xuất ra nhập vào con H , lúc sau nó tỉnh nói như vậy, nó bảo ngồi trên xe mấy lần ông dỗi các bà ( là 2 chị em em) vì các bà béo che hết cả tầm nhìn của ông, ông nói với cháu mà cháu chả biết làm sao để nói được với các bà nên lúc sau ông dỗi luôn. :))
Lúc về đến nhà, em đứng lại mua cốc nước ở cửa thì con H đi phăm phăm lên nhà thờ ở tầng thượng rồi cứ nằm phủ phục trước ban thờ khóc , đấm ngực, đưa tay như muốn ôm lấy di ảnh của mẹ em trên bàn thờ. Ra dấu là không được về chít khăn tang để trở mẹ... cứ như vậy đến cả tiếng đồng hồ. Về sau em khuyên nhủ mãi mới chịu xuất ra khỏi con H.
Đến đây công việc nhà em đã xong xuôi. Em chân thành cám ơn cụ datlui và cụ DurexXL đã nhiệt tình giúp đỡ để đưa được anh em về với gia đình. Có dịp em xin được gặp mặt các idol để bày tỏ lòng ngưỡng mộ. Kính chúc các cụ nhiều sức khỏe , hạnh phúc và bình an.
Thật là hoan hỉ, em chúc mừng cụ và gia đình ạ

thuyhtt

Xe tăng
thỉnh thoảng nông nhàn cụ vào đây chơi cụ nhé. Hè này mấy người bạn em có hẹn nhau ở một trang trại sầu riêng nhà 1 bạn trong TN, nếu em đến đó, hy vọng được nói chuyện với cụ.
Mảnh đất TN em chưa đến nhưng có vẻ nhiều duyên nợ, trc đây bố em là kỹ sư nông nghiệp, ông muốn vào đó định cư lập nghiệp mà mẹ em ko đồng ý, rồi mấy bạn bè em, cả bạn bè online cũng ở trong đó, vào đó lập nghiệp, giờ em biết online thêm cả cụ nữa.

Chỉnh sửa cuối:

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Đội ơn cụ, em sẽ ghi chi tiết ạ
Theo như chuyện cụ kể thì gia đình đi được 7-8 phần đoạn đường rồi đấy, còn hai ba đoạn nữa thôi

em đã giúp đc gì đâu mà đội ơn, chơi với nhau như anh em bạn bè đi cho thoải mái cụ ạ!