[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thôi thì cứ cho như là đông tây y kết hợp cúng bái lễ lạt đã có tác dụng trong trường hợp này.
Việc thờ cúng là ở cái tâm. Nhìn nhận câu chuyện, em cứ cảm giác các cụ nhà ấy đã ra ma rồi mà vẫn còn sân si câu nệ việc thờ cúng lễ lạt quá. Lúc sống khó ở do bệnh tật, do già cả đã đành. Lắm cụ già tai quái tính nết khó chiều, lúc sống hành con cháu, đến lúc thành vong ma cũng cố mà phá trên dương. Thấy cám cảnh và cứ sao sao.
Có những thứ luật nó bao trùm 2 cõi âm dương. Cụ có thể không cho là đúng nhưng nó vẫn là luật và vi phạm vẫn bị xử. Có nhiều thứ nó ngoài tầm hiểu của cụ nên cố mà hiểu chứ đừng trách móc hời hợt như thế.

DurexXL

Xe lăn

Đông Gioăng

Xe buýt
Trâu bò cày kéo không được giết
Trâu bò cày kéo không được, giết

Lão anh nhể
Vâng lảo huynh
Khám nhà ông Đại Bao thấy có 10 thùng, không có mùi thuốc phiện
Khám nhà ô ĐB thấy có 10 thùng không, có mùi thuốc phiện
Hĩhĩ

honda acura

Xe điện

Sơn bất tại cao, hữu tiên tắc danh....

ngài không phải là sư, chưa phải là sư, hoặc chưa bao giờ tự nhận mình là sư; ngài đang tầm đạo.

Bởi, Sư là thầy, "tu" là sửa. Ngài Minh Tuệ đang tự sửa mình theo cách đơn giản nhất, đó là đổ bớt nước ra khỏi chiếc ấm...

Vì nước nhiều mà thiếu củi, nên nước không sôi
Bởi thay vì lao lực kiếm củi, ta đổ bớt nước trong ấm đi, nước sẽ sôi. Sôi một cách vừa vặn với lượng củi mà ta có.

Ngài Tuệ có lẽ cũng vậy, dám bỏ xuống những mưu cầu, tự mình gạt đi những chấp niệm, xoá sạch căn nguyên lối sống bầy đàn của loài người trong thân tâm. Rồi ngài mới có thể tự tại như hôm nay; mà không, có lẽ ngài đã tự tại từ năm sáu năm trước rồi, từ những bước đi đầu tiên, hành trình đầu tiên, sự tự do đầu tiên!

Thuỷ bất tại thâm, hữu long tắc linh...

Mọi người xin chớ nhầm lẫn giữa việc tu tập chính thống và tu tập tự phát. Để tu tập, giải thoát cho bản thân hoặc hướng đến việc "làm sao cho ấm nước phải sôi", người tu tập chỉ cần một thủ lĩnh tinh thần duy nhất là đủ: "Phật Thích Ca Mâu Ni", hoặc bất kỳ một tôn giáo nào khác nếu bản thân thấy phù hợp.

Tôn giáo luôn cần sự quản lý trục dọc, để đi theo một chỉnh thể thống nhất, xuyên suốt; việc này vô hình chung tạo ra các tầng bậc chức sắc để quản lý. Nhưng chả phải việc tu tập cũng có thể là tự thân, tự đốt lên ngọn đuốt của chính mình hay sao!?

Là tự mình sửa lấy mình, việc này nếu có thể tự ngộ ra, thì chả cần giáo huấn, chả cần chả cần hương khói sớm hôm nữa đâu. Đọc sách 3 năm là đủ, hành pháp theo di huấn của Phật trong phần đời còn lại là được!

Khi tôi 20 tuổi, có thể tôi sẽ nghĩ ngài Minh Tuệ là một kẻ vô công dồi nghề, một tay vô tích sự hoặc có thể nói là một thằng ất ơ suốt ngày lang thang ngoài đường. Chẳng lo làm ăn, chẳng nghĩ đến cha mẹ tuổi già hoặc chả có trách nhiệm gì với xã hội cả... Nhưng khi tôi 40 tuổi, tôi thấy ngài rất khác; dám sống cho mình, dấn thân cho lý tưởng của mình. Nói gì thì nói, nếu tôi còn nghĩ không tốt về ngài, là do tôi còn bám chấp, còn lấy định kiến của mình áp đặt lên ngài. Mà, ngài có làm gì tôi đâu cơ chứ, ngài đang sống với lý tưởng của mình thôi mà...

Tôi thương cảm ngài, vì hạnh nguyện của ngài thật đẹp!

Dòng sông vang tiếng linh thiêng không phải bởi nó nông sâu, mà bởi nó chứa trong mình một con rồng. Hành trình rong ruổi của ngài chảy dài như dòng sông vậy, đến lúc nó nổi danh bởi trong ấy ẩn chứa một con rồng - con rồng được người đời suy tôn!

Nghĩ về Thích Minh Tuệ:
Đen Vâu có một câu Rap rất hay: "...chúng ta đang tiến hoá để cô đơn". Bởi chúng ta không đạt được ngưỡng tự tại như ngài Minh Tuệ nên cứ loay hoay với sự cô đơn của bản thân. Ngài Tuệ dám thoát ra vùng an toàn để sống với sự hạnh phúc của mình nên được nhiều người kính ngưỡng. Mọi sự đã rõ rồi, thành Phật hay không thành Phật cũng chả quan trọng nữa, có thể tự tại như ngài là đã tự đốt lên ngọn đuốt soi đường cho chính mình rồi.

Ấm nước của ngài chắc chắc sẽ sôi!

“Nếu cuộc đời này toàn chuyện xấu xa, tại sao cây táo lại nở hoa?” - thơ LQV.

đây là quan điểm cá nhân của em, nó có thể thuận tình hoặc ngược ngạo với tất cả. Không sao cả!!!
em chẳng phản đối vì là tự do cá nhân, nhưng vì cái mà cụ bảo là sửa mình mà làm ảnh hưởng đến xã hội là không nên, dân mình vốn cuồng tín,hay nói cách khác là đều mong cầu lợi ích cho bản thân, rồi xúm đông đi theo.... lại được các mạng xã hội cũng hùa vào
bao năm nay ông ấy vẫn tu, sao không lặng lẽ mà tư dưng om tỏi cả nên
còn người dân thay vì đi theo hay quỳ lạy, thì theo em thời gian đó lên mua thẻ nhang rồi vào các nghĩa trang liệt sĩ ây.( huyện nào chả có) thắp cho các mộ liệt sĩ thì thiết thực hơn

Hoàng Trang

Xe ngựa
em chẳng phản đối vì là tự do cá nhân, nhưng vì cái mà cụ bảo là sửa mình mà làm ảnh hưởng đến xã hội là không nên, dân mình vốn cuồng tín,hay nói cách khác là đều mong cầu lợi ích cho bản thân, rồi xúm đông đi theo.... lại được các mạng xã hội cũng hùa vào
bao năm nay ông ấy vẫn tu, sao không lặng lẽ mà tư dưng om tỏi cả nên
còn người dân thay vì đi theo hay quỳ lạy, thì theo em thời gian đó lên mua thẻ nhang rồi vào các nghĩa trang liệt sĩ ây.( huyện nào chả có) thắp cho các mộ liệt sĩ thì thiết thực hơn
Bao năm nay ổng vẫn tu lặng lẽ nhưng chưa bị bọn youtubers, facebookers và tiktokers phát hiện ra. Giờ bị bọn này đeo bám câu view đâu phải lỗi của ổng mà cụ trách? Giờ ổng chuyển sang đi đường rừng để né tụi kia rồi.

honda acura

Xe điện
Bao năm nay ổng vẫn tu lặng lẽ nhưng chưa bị bọn youtubers, facebookers và tiktokers phát hiện ra. Giờ bị bọn này đeo bám câu view đâu phải lỗi của ổng mà cụ trách? Giờ ổng chuyển sang đi đường rừng để né tụi kia rồi.
em có trách gì đâu, chỉ là đừng để việc của mình bị người khác lợi dụng

CCB

Xe tăng
Thứ 7, chuyện phiếm hầu các cụ.
Chị chăm trẻ nhà em có đứa cháu làm giấy tờ trong 1 bệnh viện Lào Cai. Trước tết khoảng 1 tháng nó đau đầu, đi khám phát hiện u não. Gia đình quyết định mổ ở Việt Đức. Ca mổ diễn ra rất nhanh chỉ khoảng 2h là tình. Bs thông báo ca mổ thành công tốt đẹp :)). Gia đình mừng hụt cho đến khi bs người quen thông báo mổ ra thì khối u to như quả trứng gà, mạch máu ăn khắp nơi nên bs chỉ còn mỗi cách là đóng nắp lại trả về. Gia đình bí quá chạy sang K. BS bên K cũng bó tay mổ. Chỉ định chiếu xạ gì đó và cho chọn 2 phương án. Không chữa thì khoảng 1.5 tháng nữa thì đi. Chiếu xạ được khoảng 3 tháng. Gia đình quyết định đưa về.
Trong thời gian cô cháu nằm bệnh thì gia đình đi xem thầy bà nào đó. Thầy phán căn nguyên là do nhà chồng mợ này thờ cúng vớ vẩn. Đưa 1 người là cụ nuôi khác họ về thờ cùng. Ngoài ra còn 1 số lý do đều do thờ cúng tùy tiện. Vì thế cả họ sẽ bị phạt và cô cháu là người đầu tiên. Mọi chuyện thầy nói đều đúng với thực tế của nhà này.
Tất nhiên, đã xem thầy thì phải làm lễ để giải. Và lễ giải cũng như sắp xếp thờ cúng lại cũng khiến gia chủ chi kha khá (vài chục gì đó).
Hiện tại, cô cháu về nhà chờ chết đó trở lại bình thường và đi làm trở lại. Tính thời điểm trả về giờ cũng đc hơn 3 tháng. Gia đình cũng sợ đến mức giờ ko dám đi khám xem tình trạng bệnh ntn luôn :)).
Em cũng đã được nghe GS. Đích (các cụ gg sẽ rõ) nói các khối u (u lanh - u sáng, u ác - u tối) đa số là do bị thế lực siêu nhiên phạt. Đã có người bị U về chờ die đã được người nhà bế đến nhà GS cầu cúng và đã bình phục. Không rõ thực hư việc này thế nào.

Bigmoto

Xe container
em có trách gì đâu, chỉ là đừng để việc của mình bị người khác lợi dụng
Em cũng chẳng biết ông này là ông nào? Tự nhiên mấy hôm cộng đồng mạng lên đồng ầm ầm lên làm em cũng ngơ ngác.
Em cũng chỉ nghe loáng thoáng cái vụ đòi chui vào NTLS để ngủ rồi bị chình quyền đuổi ko cho ngủ. Đám giang cư mận lên đồng chửi CQ. Mịa, toàn một lũ ngu si cuồng vớ cuồng vẩn. NTLS là chỗ linh thiêng, có phải vỉa hè bờ bụi éo đâu mà đòi vào ngủ?
Người ta đuổi đi là lịch sự rồi, láo nháo gô mịa cô lại cho vào đồn mà đuổi muỗi....vớ vẩn :|
Đấy, có chú đú trent ngủm cmnr đấy... Quả báo luôn \m/

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em cũng đã được nghe GS. Đích (các cụ gg sẽ rõ) nói các khối u (u lanh - u sáng, u ác - u tối) đa số là do bị thế lực siêu nhiên phạt. Đã có người bị U về chờ die đã được người nhà bế đến nhà GS cầu cúng và đã bình phục. Không rõ thực hư việc này thế nào.
GS Đích thì em đã từng đọc và thấy khá khớp với những gì thực chứng. Lý thuyết về khối u của cụ cũng khá đúng với nhiều trường hợp nhưng việc chữa là ko dễ dù biết căn nguyên. Cụ cứ tưởng tượng khối u giống như trái bom mà 1 thế lực siêu nhiên nào đó kích hoạt hẹn giờ nổ. "Nhân" phải tích tụ đến mức nào đó mới dẫn đến "Quả" đó. Việc khiến cho họ quay xe là rất khó trừ khi sự sám hối đủ nhiều hoặc người kết nối đủ Uy tín.

honda acura

Xe điện
Em cũng chẳng biết ông này là ông nào? Tự nhiên mấy hôm cộng đồng mạng lên đồng ầm ầm lên làm em cũng ngơ ngác.
Em cũng chỉ nghe loáng thoáng cái vụ đòi chui vào NTLS để ngủ rồi bị chình quyền đuổi ko cho ngủ. Đám giang cư mận lên đồng chửi CQ. Mịa, toàn một lũ ngu si cuồng vớ cuồng vẩn. NTLS là chỗ linh thiêng, có phải vỉa hè bờ bụi éo đâu mà đòi vào ngủ?
Người ta đuổi đi là lịch sự rồi, láo nháo gô mịa cô lại cho vào đồn mà đuổi muỗi....vớ vẩn :|
Đấy, có chú đú trent ngủm cmnr đấy... Quả báo luôn \m/
chắc cụ còn nhớ mợ Hằng chứ, cách đây mấy năm mà có ý kiến này nọ thì cộng đồng mạng chém chết

Mimeo

Xe điện
Cách đây vài năm, 1 KOL có chia sẻ về phương pháp chữa bệnh ung thư: "nói chuyện với khối u, từ bi với khối u, cầu nguyện cho khối u được siêu thoát"... Lều báo cũng giật title 1 dạo. Ngày đó em phủ nhận hoàn toàn vì cho rằng đó là bệnh lý, ko phải vấn đề tâm linh. Nay gặp được chia sẻ của các cụ trong thớt nhà mình làm em phải suy nghĩ lại.

Chỉnh sửa cuối:

Lead vịt

Xe buýt
Chị chăm trẻ nhà em có đứa cháu làm giấy tờ trong 1 bệnh viện Lào Cai. Trước tết khoảng 1 tháng nó đau đầu, đi khám phát hiện u não. Gia đình quyết định mổ ở Việt Đức. Ca mổ diễn ra rất nhanh chỉ khoảng 2h là tình. Bs thông báo ca mổ thành công tốt đẹp :)). Gia đình mừng hụt cho đến khi bs người quen thông báo mổ ra thì khối u to như quả trứng gà, mạch máu ăn khắp nơi nên bs chỉ còn mỗi cách là đóng nắp lại trả về. Gia đình bí quá chạy sang K. BS bên K cũng bó tay mổ. Chỉ định chiếu xạ gì đó và cho chọn 2 phương án. Không chữa thì khoảng 1.5 tháng nữa thì đi. Chiếu xạ được khoảng 3 tháng. Gia đình quyết định đưa về.
Trong thời gian cô cháu nằm bệnh thì gia đình đi xem thầy bà nào đó. Thầy phán căn nguyên là do nhà chồng mợ này thờ cúng vớ vẩn. Đưa 1 người là cụ nuôi khác họ về thờ cùng. Ngoài ra còn 1 số lý do đều do thờ cúng tùy tiện. Vì thế cả họ sẽ bị phạt và cô cháu là người đầu tiên. Mọi chuyện thầy nói đều đúng với thực tế của nhà này.
Tất nhiên, đã xem thầy thì phải làm lễ để giải. Và lễ giải cũng như sắp xếp thờ cúng lại cũng khiến gia chủ chi kha khá (vài chục gì đó).
Hiện tại, cô cháu về nhà chờ chết đó trở lại bình thường và đi làm trở lại. Tính thời điểm trả về giờ cũng đc hơn 3 tháng. Gia đình cũng sợ đến mức giờ ko dám đi khám xem tình trạng bệnh ntn luôn :)).
Ng trong câu chuyện mắc bệnh trọng, ranh giới sống chết mong manh mà cụ cg cười được thì e chịu. Xin lỗi cụ, lời nói thẳng thường khó nghe ạ.

Mimeo

Xe điện
Ng trong câu chuyện mắc bệnh trọng, ranh giới sống chết mong manh mà cụ cg cười được thì e chịu. Xin lỗi cụ, lời nói thẳng thường khó nghe ạ.
Ơ kìa cụ, sau khi gia đình làm lễ giải và sắp xếp lại việc thờ cúng quy củ chuẩn chỉ, thì cô cháu ấy đã bình thường trở lại, đi làm ổn rồi mà. Cụ ấy buồn cười cái là gia đình ấy sợ đến mức ko dám đi khám lại thôi.

Em thì nghĩ, vẫn cứ nên đi khám kiểm tra lại xem sao. Tóm lại mọi thứ, nhất là tình trạng sức khoẻ cứ nên rõ ràng để có sự chuẩn bị về tinh thần, những công việc phía sau nữa.

Lead vịt

Xe buýt
Ơ kìa cụ, sau khi gia đình làm lễ giải và sắp xếp lại việc thờ cúng quy củ chuẩn chỉ, thì cô cháu ấy đã bình thường trở lại, đi làm ổn rồi mà. Cụ ấy buồn cười cái là gia đình ấy sợ đến mức ko dám đi khám lại thôi.

Em thì nghĩ, vẫn cứ nên đi khám kiểm tra lại xem sao. Tóm lại mọi thứ, nhất là tình trạng sức khoẻ cứ nên rõ ràng để có sự chuẩn bị về tinh thần, những công việc phía sau nữa.
Vâng cụ, tại e khó tính quá ạ. E nghĩ 3 tháng chưa nói lên điều gì.

Bigmoto

Xe container
Cô kia khỏi là mừng rồi. Thực tế có khá nhiều ca BV trả về, cũng gặp cơ duyên nào đó mà khỏi bệnh.
Gần nhà em có ông cháu mới tốt nghiệp ĐH và đi làm đc 2 năm rồi. Ông cháu này bị tim bẩm sinh. Từ lúc bầu đã đc khuyên dừng thai rồi. Gia đình không chịu...rồi cháu ra đời. Rồi suốt giai đoạn lớn lên ông cháu cũng nhiều lần phải vào viện - mà hình như dị tật này không can thiệp phẫu thuật đc thì phải.
Đến năm đc 4 tuổi thì ông cháu bị biến chứng rất nặng. BV trả về, dự kiến sống được chỉ từ 3-10 ngày gì ấy. Thế mà rồi đến giờ đi làm ngon lành rồi, thấy bố mẹ nó nói giờ cũng chẳng thuốc thang gì cả, cũng ko có vụ cúng bái gì nhé.
Thỉnh thoảng nhậu với em, ông bố te te lại chửi thằng BS xưa dám bảo nó chỉ sống đc vài ngày.... Thế nên em cũng ko hỏi kỹ cụ thể là bệnh gì cả.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
E cười vì cái quy trình thông báo cho gia đình bệnh nhân nó hài ước. Có cần phải đạo đức giả đến mức phải rớt nước mắt khi kể chuyện :-o

congdanhang3

Xe tải
Trâu bò cày kéo không được giết
Trâu bò cày kéo không được, giết

Lão anh nhể
Cái dấu bé xíu ấy mà thiếu hay đặt sai chỗ đều dở :))Bảng phân công công việc của 1 quán ăn viết thế này: Chị Lan bắt chim anh Hùng vặt lông cô Hồng thui